ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับ NP300  (อ่าน 5835 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
สอบถามเกี่ยวกับ NP300
« เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 00:21:32 »
ตามที่ได้อ่านบทความพี่จิมมี่มีเรื่องสงสัยเกี่ยวกับ NP300

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,39426.0.html

1.เห็นพี่จิมมี่บอกว่าตัวถังใหญ่กว่าของเดิมไม่เท่าไรนั้นหมายถึงห้องโดยสารขนาดใหญ่ขึ้นเเค่นิดหน่อยใช่ไหมครับและมันมีขนาดเล็กหรือใหญ่กว่า RANGER
2.ถ้าตัวถังใกล้เคียงของเดิมเเสดงว่าคันใหญ่ขึ้นไม่มากผิดกับที่ดูจากรูป(ในรูปดูใหญ่มาก)
3.พื้นที่กระบะเพิ่มขึ้นหรือไม่ครับรวมถึงขอบกระบะสูงเหมือน RANGER ไหมครับ
4.ดูจากสเปคเเล้วตัวยกสูงนี้เท่าของเดิมเลยใช่ไหมครับ(เตี้ยที่สุดในกลุ่ม)
5.เสียงเครื่องที่ดังเข้ามาในห้องโดสารนี่เกิดจากอะไรครับเพราะในบทความบอกว่ามันเก็บเสียงลมดีมากแต่ไม่เก็บเสียงเครื่อง หรือ เพราะเครื่องยนต์เสียงดังเพิ่มมากขึ้นครับ

ขอบคุณครับ

คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
Re: สอบถามเกี่ยวกับ NP300
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 00:48:34 »
มาขอรอฟังด้วยคนครับ ;D ;D

ออฟไลน์ nuvut9

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 12:37:28 »
ความสูงใหญ่ยังคงมีส่วนช่วยในการตัดสินใจชื้อเสมอ  ;D
ยิ่งต่างจังหวัดนะสูงใหญ่นี้เค้าเอาไว้เบ่งกันเลยทีเดียว 55+

Navara ใหม่สวยดี เห็นตัวจริงแล้ววิ่งคู่สายซุปเอร์ไฮเวย์เชียงใหม่ คั้นเตี้ยเหมือนเดิม
สำหรับผม RANGER WT 3.2 ยังหล่อฟุดๆในใจเสมอ

Navara ใหม่หน้าออกไปทาง BT+Colorado เหมือนมาก

ออฟไลน์ bump_F10_525d

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 15:32:18 »
ในความคิดผมนะ รุ่น top 4 wd โดยรวมมันเปรียบได้กับ ทองที่ถูกห่อด้วยกระดาษ หนังสือพิมพ์
ผมเลยจองไปแล้วครับ
รุ่นอื่นไม่รู้ครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• Hero Member
  • 3.2plus
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 16:19:57 »
วันนี้ไปลองนั่งมา
1. ห้องโดยสารเเคบมาก เบาะนั่งหลังต่ำชันขา ความกว้าง ความยาว ความสูงของห้องโดยสารสู้เเรงเจอร์ไม่ได้เเน่นอนครับ ห้องโดยสารranger/bt50 ใหญ่สุดในกลุ่ม
2. ขนาดไม่ต่างจากเดิมเลย คาดว่าน่าจะใช้พื้นฐานจากตัวเดิมมาพัฒนา
3. กระบะเล็ก
4, ความสูงตัวยกสูงพอๆกับ วีโก้ตัวมาตรฐาน
5. อันนี้ยังไม่ได้ลอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 16:22:40 โดย secrecyguy »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 17:00:00 »
คุณ secrecyguy
ไปดูที่ไหนครับผมจะตามไปดูหน่อยครับเพราะเเถวบ้านผมไม่มีให้ดูเลยครับ

กำลังจะซื้อเพิ่ม 2 คันเพื่อมาบรรทุก + คนนั่ง CAP 3-4 คน
ถ้ามันเท่าเดิมผมซื้อ BT Ranger ดีกว่า

ขอบคุณครับ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ eak_ch

• Jr. Member
  • **
  • Tiida 1.6G HB-MC
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 17:04:45 »
ขอตอบภาพรวม ตามความรู้สึกที่ได้ไปลองนั่งดู รู้สึกว่า NP300 ตัว 4 ประตู ภายในแคบแบบรู้สึกได้ชัด เมื่อ เทียบกับ Tiida
ส่วนกระบะ ก็ไม่กว้าง ความสูงก็ปกติเท่าเดิม ครับ

แต่ภาพรวม OK ดูดีครับ
เท่าที่ดูในใจผมคิดว่า จะจอง NP300 Navara Double Cab Calibre  7AT 892,000 บาท

แต่ก็จะรอ Full Review ของพี่  J!MMY ก่อนครับ

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 17:29:02 »
คุณ secrecyguy
ไปดูที่ไหนครับผมจะตามไปดูหน่อยครับเพราะเเถวบ้านผมไม่มีให้ดูเลยครับ

กำลังจะซื้อเพิ่ม 2 คันเพื่อมาบรรทุก + คนนั่ง CAP 3-4 คน
ถ้ามันเท่าเดิมผมซื้อ BT Ranger ดีกว่า

ขอบคุณครับ

ผมดูที่the mallโคราชครับ มีมาจอดโชว์ทั้ง4x4 ทั้งcab ทั้งตัวปกติครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 18:32:50 »
ที่ศูยน์เชียงใหม่ก็มีจอดครับไปดู 2 รอบแล้วกับเพื่อนภายในไม่ได้หรูอย่างที่คิดนะครับก็กระบะอ่ะนะจะเอาไปเทียบเก๋งก็กะไรอยู่
เพื่อนผมมันก่ะจะออกเต็มๆ ไปมา 2 รอบ สุดท้ายไปโดน WT 2.2 แทน มันว่าภายในรถกะบะต้องแบบนี้ แล้วแต่คนชอบอ่ะนะ
สงสัยติดใจ 6airbag+Esp เบาะหนัง WT สปอร์ตบาร์+แล็คหลังคา WT แม้จะแพงกว่า 55+

2Din ไม่ใช่ปัญหาครับออกมาติดตัว OEM ซูเล็ก จบครับ ตัวนี้เทพมาก วอยคอนโทลใช้งานได้จริง หน้าตาเนี้ยนมากสวยดี ราคาหมืนกว่า
เพื่อนผมไปติดมาผมว่าโอเคมากเลย ทุกฟั่งชั่นใช้งานได้เหมือนเดิมไม่ต้องตัดต่อสายไฟใช้ปลั้กเดิม

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 19:39:40 »
ผมก็เทียบกับt6ไว้เหมือนกันนี่แหละครับ สุดท้ายจองnp300 ตอนนี้สำหรับt6ผมยังให้เหนือกว่าในเรื่อง

ขนาดและความสูง (ดูในข้อมูลเทียบกันมันไม่ต่างเท่าไร แต่ดูตัวจริงเพราะเหตุใดไม่ทราบ t6 มันดูใหญ่และสูงกว่าแบบเห็นได้ชัดอยู่ดี)

ส่วนของกระบะ (เฉพาะตัวwt)

นอกนั้นผมให้ np300 โดยรวมผมว่ามันลงตัวกว่า น่าใช้กว่า ออฟชั่นไม่ต้องพูดถึงเหนือกว่าชัดเจน เรื่องความปลอดภัยแพ้t6ตรงถุงลมที่มีมาแค่คู่หน้าเท่านั้น ส่วนเรื่องความเท่ห์นั้นมันก็เท่ห์คนละแบบ คนละบุคลิกกันครับ อันนี้แล้วแต่ชอบครับ 555

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 21:30:23 »
ยอมรับว่าอยากได้เเต่ขนาดกระบะสำคัญต่องานที่ทำมากครับเพราะถ้ามันเท่าเดิมผมใส่ของไม่ได้ติดซุ้มล้อ

ขอบคุณ คุณsecrecyguy และ ทุกท่านครับ

ปล.เซลล์โทรมาบอกว่าวันพุธรถเข้าที่ศูนย์ให้มาลองได้เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 26, 2014, 21:36:21 โดย Adamas »

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2014, 23:46:17 »
ตัวยกสูง สูงกว่าตัวเตี้ยนิดเดียวเหมือนเดิมครับ
ขึ้นลงสะดวกดี แต่มันทำให้รถดูเล็กไปหน่อย
ผมจบที่ Ranger WT เรียบร้อย อิอิ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 00:42:30 »
อ่านกระทู้นี้หลายคนจบที่ Ranger แบบนี้ถ้าฟอร์ดแก้เกมส์ตอน Minor ยัดจอ+ Navi มาให้ (จาก Spy shot มันก็น่าจะยัดมาให้จริงๆ) NP 300 ไม่ตายหรอครับ  ??? ??? ???
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 16:56:50 »
อ่านกระทู้นี้หลายคนจบที่ Ranger แบบนี้ถ้าฟอร์ดแก้เกมส์ตอน Minor ยัดจอ+ Navi มาให้ (จาก Spy shot มันก็น่าจะยัดมาให้จริงๆ) NP 300 ไม่ตายหรอครับ  ??? ??? ???
และอีกอย่างที่จะมา ไฟโปรเจ็คเตอร์ เดร์ไลย์ในโค้ม มาแน่ ส่วนจอ NAVI คิดว่าคงจะยกจอขอตัวส่งออกมาใส่แน่นอนครับ
แต่คงเป็นตัวท็อป ที่สำคัญอ่านไทยไม่ได้แน่นอน 55+ เพราะซ่ะนั้นจัด 2 Din Oem ซูเล็ก มาใส่ คุ้มสุด เทพสุดครับชัวโมงนี้

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 22:08:45 »
และอีกอย่างที่จะมา ไฟโปรเจ็คเตอร์ เดร์ไลย์ในโค้ม มาแน่ ส่วนจอ NAVI คิดว่าคงจะยกจอขอตัวส่งออกมาใส่แน่นอนครับ
แต่คงเป็นตัวท็อป ที่สำคัญอ่านไทยไม่ได้แน่นอน 55+ เพราะซ่ะนั้นจัด 2 Din Oem ซูเล็ก มาใส่ คุ้มสุด เทพสุดครับชัวโมงนี้

งานนี้ฟอร์ดมาดีจริงๆ ถึงจะขายไม่ได้แบบ Toyota isuzu แต่ก็ถือว่าขายดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 22:15:48 »
งานนี้ฟอร์ดมาดีจริงๆ ถึงจะขายไม่ได้แบบ Toyota isuzu แต่ก็ถือว่าขายดี

ไปไหนมาไหนเห็นบ่อยจริงครับ  เรนเจอร์รุ่นนี้ 

สวยบึกบึน  ออกแบบข้างในดี  Option ดีใช้ได้เลย 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 23:19:06 »

ไปไหนมาไหนเห็นบ่อยจริงครับ  เรนเจอร์รุ่นนี้ 

สวยบึกบึน  ออกแบบข้างในดี  Option ดีใช้ได้เลย 

ผมว่ามันเยอะไปแล้วมั้ง ไม่ค่อยตื่นเต้นละ ยกเว้นคันที่แต่งสวยๆ  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ porcupine

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:52:12 »
ทำไมนิสสันทำกระบะยกสูงได้เตี๊ยมาก เหตุผลเพราะต้องการลดแรงเสียดทานประหยัดน้ำมันขึ้นเหรอครับ งั้นแสดงว่ารถคุณกินน้ำมันกว่าชาวบ้านอ่ะดิ
ซื้อแล้วเอาไปยกสูงเองก็หมดประกันช่วงล่างอีก ผมว่าเค๊าใส่อ๊อปชั่นเก๋ง D Segment มาให้เพื่อให้ลืมคิดถึงความเป็นรถกระบะจริงๆที่ควรจะเป็น