ผู้เขียน หัวข้อ: รถติดแก๊สถังโดนัทแล้วเอายางอะไหล่ไปไว้ไหนกันครับและคิดว่ายางอะไหล่สำคัญมั้ย ??  (อ่าน 9892 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
อยากทราบครับมีใครที่ใช้รถติดแก็สถังโดนัทบ้างครับ ผมอยากรู้ว่าท่านติดแล้วเอายางอะไหล่ไปไว้ไหนกันยังเก็บไว้ในรถหรือไม่เอาไว้กันบ้าง

ออฟไลน์ Nikle_pk

กองรวมกันไว้ในห้องเก็บของครับ
แล้วซื้อสเปรย์อุดรูรั่วมาพกแทนครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ kez

ทำใจเลือกได้อย่างเดียว

ถ้าอยู่ในเมืองคงไม่เท่าไหร่  ร้านปะยางเยอะ

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
ผมเคยโดนรถเมล์ชนท้ายครั้งนึง......ยางอะไหล่ลดความเสียหายได้เยอะครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
กองรวมกันไว้ในห้องเก็บของครับ
แล้วซื้อสเปรย์อุดรูรั่วมาพกแทนครับ
สเปรย์อุดรูรั่วมันใช้ได้ดีเหรอครับและมันจะมีผลอะไรกับยางมั้ยครับ

ทำใจเลือกได้อย่างเดียว

ถ้าอยู่ในเมืองคงไม่เท่าไหร่  ร้านปะยางเยอะ

ในกทม.ผมไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่แต่คันที่ใช้นี้มันเป็นรถที่จะให้พ่อไว้ครับกลับบ้านที่ใต้ กลัวถ้ายางมีปัญหากลางทางตามต่างจังหวัดมันจะยุ่ง

ผมเคยโดนรถเมล์ชนท้ายครั้งนึง......ยางอะไหล่ลดความเสียหายได้เยอะครับ
อันนี้ผมนึกภาพออกเลย มันเคยเกิดกับ CRV โฉมแรกของคนรู้จักเขาโดนชนจาดด้านท้ายเนี้ยแหละมียางเลยไม่เป็นไรมาก

ออฟไลน์ Dubee

รถป้าผมไปติดแก๊ส ถังโดนัทนี่แหละครับ เอายางอะไหล่เดิมออก ได้ไม่กัี่วันผมไปซื้อยางอะไหล่เล้กๆกระทะเหลืองๆ หาซื้อได้ตามเซียงกง เอามาใส่ท้ายรถให้แก ส่วนตัวคิดว่ามีดีกว่าไม่มีครับ

ถ้าใครขับแค่ในเมืองหาซื้อชุดน้ำยาปะยาง+ปั๊มลมเล็กๆก็ได้ครับ แต่ถ้าขับทางไกลแนะนำอย่างที่ผมว่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เปลี่ยนล้อ + RFT หรือเปลี่ยนแค่ยาง เป็น SST

ง่ายสุดก็ชุดอุด แบบ Swift GLX ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ส่วนใหญ่วิ่งในเมือง 90 เปอร์เซ็น เอาไว้ที่บ้านครับ

พอจะไป ตวจ. ก็เอาติดไปไว้หลังรถ

ออฟไลน์ rutxthe

• Full Member
  • 1992 MX-5
สำคัญครับ ถ้ามันต้องใช้

ผมเลยเก็บไว้บ้าน  ;D
Nissan Almera 2013
Mitsubishi Pajero Sport V6 2014
Mazda MX-5 NA 1992
Mercedes Benz Cla250 2016
Volvo Xc40 Recharge T5 Inscription 2021
Porsche Cayenne Coupe E Hybrid 2021
KIA Carnival 2023

ยังอยู่ครบทุกคัน :)

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเก็บไว้บ้านครับ  เกะกะรถ............

ยางรั่วทำไง? .............       ก็ทำหมันซิครับ

แล้วยางแบนทำไง ?.........  ลมยังมีอีกตั้ง 3 ล้อ  ก็แบ่งมาล้อละนิด ก็ได้แล้วครับ

สมมติ  ยางแบนไป 1 เส้น  อีกสามเส้น  เส้นละ 35  สามเส้นก็ 105  เอามาหาร 4 ได้ล้อละ 26  วิ่งไปได้อีกเป็นร้อยโล(หากหาร้านปะไม่ได้)

แล้วยางระเบิดละทำไง  ...  กินข้าวลิงซิครับ.............คงไม่ซวยขนาดนั้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 08:23:56 โดย sukhontha »

ออฟไลน์ YAmodels

ผมเก็บไว้บ้านครับ  เกะกะรถ............

ยางรั่วทำไง? .............       ก็ทำหมันซิครับ

แล้วยางแบนทำไง ?.........  ลมยังมีอีกตั้ง 3 ล้อ  ก็แบ่งมาล้อละนิด ก็ได้แล้วครับ

สมมติ  ยางแบนไป 1 เส้น  อีกสามเส้น  เส้นละ 35  สามเส้นก็ 105  เอามาหาร 4 ได้ล้อละ 26  วิ่งไปได้อีกเป็นร้อยโล(หากหาร้านปะไม่ได้)

แล้วยางระเบิดละทำไง  ...  กินข้าวลิงซิครับ.............คงไม่ซวยขนาดนั้น...

แบ่งลม ทำยังไงครับ ต้องใช้อุปกรณ์เชื่อมต่อกันมั้ย

ไม่พกยางอะไหล่ผมเจอกับตัวเลยครับ ถ้าแค่เหยียบตะปูก็ไม่เท่าไหร่
แต่ผมเจอตอกระถินที่ถูกตัดเฉียงๆเอาไว้ระดับสูงกว่าดินแค่นิ้วกว่าๆ
สรุปว่ายางฉีก ปะไม่ได้ บ้านอยู่บางใหญ่ ไปงานรับปริญญาเพื่อนที่ลาดกระบัง
ยางอะไหล่ไม่ได้เอาไป ประแจพร้อม แม่แรงมี แต่ไม่มีที่ไขแม่แรง :'(
ยังดีที่เพื่อนๆยังไม่กลับเลยยืมยางอะไหล่มาใช้ก่อน

ออฟไลน์ Dozeda

• Jr. Member
  • **

แบ่งลมยางมาหาร4?? ทำยังงัยหรอคับพี่?

ออฟไลน์ iceice99

ผมเก็บยางอะไหล่ไว้ที่บ้าน ขับในเมือง ร้านปะยางเพียบเปลืองที่เปล่าๆ

ออกต่างจังหวัด ค่อยพกไป

ออฟไลน์ h22a

รถผมไม่ติดแก๊ส ผมยังเอายางอะไหล่ออกเลยครับ
พกชุดซ่อมยางฉุกเฉินแทน ในชุดมีน้ำยากาว และปั้มลมไฟฟ้าครับ
เป็นการลดน้ำหนักรถไปได้ตั้ง 21 กิโล ถูกกว่าไปซื้อฝากระโปรงเคฟล่าหลักหมื่น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ผมเก็บยางอะไหล่ไว้ที่บ้าน ขับในเมือง ร้านปะยางเพียบเปลืองที่เปล่าๆ

ออกต่างจังหวัด ค่อยพกไป

+1 อันนี้น่าจะเวิร์คสุดครับ ซื้อกะทะเล็กมา เก็บไว้บ้าน พอจะออกต่างจังหวัดก็เอาไปเติมลม พกติดรถไป

เคยยางรั่วในเมืองอยู่ครั้งนึง (ไม่รั่วสิ โดนเหล็กฟุตบาทเกี่ยวฉีกเลย)

พอหยิบยางอะไหล่กะทะเล็กมาใส่

แบนแต๊ดแต๋ ดีนะว่าอยู่ในปั๊ม

ออฟไลน์ Nikle_pk

แบ่งลมทำยังไง ทำได้ด้วยเหรอ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mongolias

ผมวางไว้บนถังแก๊สนั่นแหละ
รถผมใช้ต่างจังหวัด ยางรั่วแทบจะทุกปี ดังนั้นแม้ว่าจะติดแก๊สแล้ว ผมยังมองว่ายางอะไหล่ควรมีติดรถเอาไว้เสมอครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ยางอะไหล่ก็เหมือนประกันภัยรถยนต์

ยางหลักมักจะเสียหายตอนที่ไม่มียางอะไหล่
เหมือนประกันภัยรถยนต์ตรงที่ รถมักจะประสบอุบัติเหตุตอนประกันขาดต่อ 2-3วันเนี่ยแหละครับ
แปลกแต่จริง

อ้างถึง
ผมเก็บไว้บ้านครับ  เกะกะรถ............

ยางรั่วทำไง? .............       ก็ทำหมันซิครับ

แล้วยางแบนทำไง ?.........  ลมยังมีอีกตั้ง 3 ล้อ  ก็แบ่งมาล้อละนิด ก็ได้แล้วครับ

สมมติ  ยางแบนไป 1 เส้น  อีกสามเส้น  เส้นละ 35  สามเส้นก็ 105  เอามาหาร 4 ได้ล้อละ 26  วิ่งไปได้อีกเป็นร้อยโล(หากหาร้านปะไม่ได้)

แล้วยางระเบิดละทำไง  ...  กินข้าวลิงซิครับ.............คงไม่ซวยขนาดนั้น...

แบ่งลมยางมาหาร4?? ทำยังงัยหรอคับพี่?

การแบ่งลมยาง...ใช้สายยางเติมลมทั่ว ไป  3 เมตร  แบ่งครึ่ง  ใส่เช็ควาวล์ตรงกลาง  หัวท้าย  ใส่ขั้วเติมลมแบบหนีบติด..
  วิธีการ...  หากยางเส้นหลังซ้ายรั่ว  อย่าเพิ่งดึงตะปูออก.....ขั้นแรก  ใช้สายชุดนี้เอาขั้วด้านเช็คฯเปิด เสียบยางที่แบน...อีกด้านเสียบที่หลังขวา...แรงดันของ ๆ ไหลจะส่งลมจากหลังขวามาหลังซ้ายจนเท่ากัน  คือ 17.5 ปอนด์สองข้าง... ปลดขั้วที่สียบกับจุ๊บหลังขวาออก  (ปลดให้ถูกด้าน)
จากนั้นดึงลมจากหน้าซ้ายมาหลังซ้าย วิธีเดียวกัน    หน้าขวามาหลังขวาด้วยวิธีเดียวกัน  ทั้งสี่ล้อก็จะมีลมพอ ๆ กัน  หลังซ้ายถึงจะรั่วก็ไม่เร็วหากไม่ดึงตะปูออก  วิ่งได้อีกหลายสิบโล.....แต่อย่าวิ่งเร็วเพราะยางแต่ละเส้นเหลือประมาณ 25  ปอนด์....

จบประมาณนี้ครับ..........

ออฟไลน์ Dubee

อ้างถึง
ผมเก็บไว้บ้านครับ  เกะกะรถ............

ยางรั่วทำไง? .............       ก็ทำหมันซิครับ

แล้วยางแบนทำไง ?.........  ลมยังมีอีกตั้ง 3 ล้อ  ก็แบ่งมาล้อละนิด ก็ได้แล้วครับ

สมมติ  ยางแบนไป 1 เส้น  อีกสามเส้น  เส้นละ 35  สามเส้นก็ 105  เอามาหาร 4 ได้ล้อละ 26  วิ่งไปได้อีกเป็นร้อยโล(หากหาร้านปะไม่ได้)

แล้วยางระเบิดละทำไง  ...  กินข้าวลิงซิครับ.............คงไม่ซวยขนาดนั้น...

การแบ่งลมยาง...ใช้สายยางเติมลมทั่ว ไป  3 เมตร  แบ่งครึ่ง  ใส่เช็ควาวล์ตรงกลาง  หัวท้าย  ใส่ขั้วเติมลมแบบหนีบติด..
  วิธีการ...  หากยางเส้นหลังซ้ายรั่ว  อย่าเพิ่งดึงตะปูออก.....ขั้นแรก  ใช้สายชุดนี้เอาขั้วด้านเช็คฯเปิด เสียบยางที่แบน...อีกด้านเสียบที่หลังขวา...แรงดันของ ๆ ไหลจะส่งลมจากหลังขวามาหลังซ้ายจนเท่ากัน  คือ 17.5 ปอนด์สองข้าง... ปลดขั้วที่สียบกับจุ๊บหลังขวาออก  (ปลดให้ถูกด้าน)
จากนั้นดึงลมจากหน้าซ้ายมาหลังซ้าย วิธีเดียวกัน    หน้าขวามาหลังขวาด้วยวิธีเดียวกัน  ทั้งสี่ล้อก็จะมีลมพอ ๆ กัน  หลังซ้ายถึงจะรั่วก็ไม่เร็วหากไม่ดึงตะปูออก  วิ่งได้อีกหลายสิบโล.....แต่อย่าวิ่งเร็วเพราะยางแต่ละเส้นเหลือประมาณ 25  ปอนด์....

ความเห็นส่วนตัวผมว่ามันแลดูยุ่งยากสำหรับคนทั่วไปนะครับ แนะนำว่าซื้อปั๊มลมเล้กๆติดรถสะดวกกว่าหน่ะครับผม

อ้างถึง
อ้างจาก: sukhontha ที่ วันนี้ เวลา 11:14:55
อ้างถึง

ความเห็นส่วนตัวผมว่ามันแลดูยุ่งยากสำหรับคนทั่วไปนะครับ แนะนำว่าซื้อปั๊มลมเล้กๆติดรถสะดวกกว่าหน่ะครับผม

ซื้อมาใช้แล้วครับ...พังแล้วครับ   (สิบปีที่แล้ว)  ของอาจจะไม่ดีนัก  เติม 15 นาที  ปั๊มร้อนจี๋.... 

แต่แบบนี้ใช้เวลาสี่ห้านาทีเสร็จ...

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
G9 ออกมาได้ 8 วัน ยางระเบิด ดีที่ไม่ได้วิ่งเร็วมาก ก็เลยจับล้ออะไหล่มาใส่ จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้เปลี่ยนยางเส้นที่ระเบิด ก็เลยไม่มียางอะไหล่
ว่าจะ ว่าจะ ว่าจะ เปลี่ยน ก็ไม่ได้เปลี่ยนซ๊ากที จนเอาไปติดแก๊สก็ยังไม่มียางอะไหล่พก
ส่วนตัวขับทางไกลบ่อยมากถึงมากที่สุด(เฉลี่ยนวันละ 250-300 กม.) แถมขับเส้นนรกอีกต่างหาก เจอพวกรถตู้จอดเปลี่ยนยางแทบจะทุกครั้ง พอเห็นก็เสียวสันหลังนิดๆ
ผมว่าถ้ามีติดรถมันก็อุ่นใจดีนะครับ
Camry ก็เอาไว้ท้ายรถตลอดเลย แต่วันไหนขนของเยอะๆก็เอาลง อย่างเมื่อวาน พอเอาลงปุ๊บ ยางหลังรั่วเลยครับ บดไปก็หลายโลดีที่ยังรั่วอยู่ในเมือง ถ้าไปรั่วตอนออกทริปละซวยเลย :-[
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ king79

• Jr. Member
  • **
แรก ๆ ที่ติดถังโดนัทก็คิดประมาณเจ้าของกระทู้นี่แหละ   แต่ตอนนี้พกปั๊มลมติดรถอย่างเดียว  ใช้รถมา 8 ปีแล้ว  เปลี่ยนยางไป 2 ชุด  ยังไม่เคยได้ใช้ปั๊มลมเลยครับ ^.^

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
ทำใจครับ เลือกได้แค่อย่างเดียว
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ YAmodels

อ้างถึง

เจ๋งแฮะ  ;D

ออฟไลน์ beebird

1. ซื้อปั้มลมพกพา ติดไว้ในรถ
2. ซื้อสเปรย์เติมลมยางฉุกเฉินไว้ในรถ
3. ยังไม่อุ่นใจพอ ซื้อยางบางๆสำรองของญี่ปุ่น จะเป็นล้อกะทะสีเหลือง มีขนาดถึงขอบ 17" ครับ พกไว้ท้ายรถน้ำหนักไม่มากครับ

ถ้าดูแล้วทำตาม 3 ข้อข้างบนแล้ว ทำไม่ได้แนะนำติดถังแค๊ปซูลครับ

ออฟไลน์ jani

คิดว่าสำคัญแต่ขับมา 5 ปีหลัง ยังไม่เคยใช้เลย

ออฟไลน์ tvm

ผมห่วงเรื่องยางอะไหล่นี่ล่ะ เลยเลือกถังแคปซูล

นอกจากนั้น ห่วงมากกว่ายางแบบคือ การโดนชนท้าย ถ้าไปดูระยะจากกันชนถึงถัง มีเป็นสิบเซ็นฯ น่าจะโอเค แต่ถ้าไปดูส่วนท้ายที่เป็นเหล็ก ห่างจากขอบยางอะไหล่นิดเดียว เลยเสียวๆ ครับ

ยางอะไหล่ มีแล้วไม่ใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี แต่หากมีของทดแทน เช่น ปั้มลมไฟฟ้า ฯลฯ ก็น่าจะเพียงพอ โดยเฉพาะถ้าขับในเมืองครับ

ออฟไลน์ winner

• Newbie
  • *
ผมไม่ได้ติดแกส  แต่ถอดยางอะไหล่ออก
พกปั็มลมแทนครับ