ผู้เขียน หัวข้อ: งง กับข่าว Mazda2 คันนี้ ที่เกิดเหตุมีผู้เสียชีวิต 2คน .....  (อ่าน 9046 ครั้ง)

ออฟไลน์ ChotLife

• Sr. Member

จากที่อ่านข่าวด้านล่างนี้ เสียหลักพึ่งอัดเสาไฟฟ้ายับ แต่ทำไมหลังคาถึงยุบขนาดนั้น งง ?
หรือว่า หลังคาเป็นตัวอัดเสาใช่ปะครับ ผมว่าถ้าข้างหน้าอัดเสา อาดจะรอดนะเนี่ย เพราะอัดจากข้างบนแบบนี้ ไม่มีตัวช่วยเลย

เก๋งสถาปนิกหนุ่ม-หลานสาว ‘ป๋าต๊อบ’ รถเสียหลักพุ่งอัดเสาไฟฟ้ายับ ดับสยอง 2 ศพ ย่านพัฒนาการ

เมื่อเวลา 03.30 น. วันที่ 30 ก.ค. ร.ต.ท.กฤติศักดิ์ ออกรัมย์ พนักงานสอบสวน สน.คลองตัน รับแจ้งอุบัติเหตุรถยนต์ชนเสา ไฟฟ้าจนมีผู้เสียชีวิตจำนวน 2 ราย บริเวณปากซอยพัฒนาการ 37 ถนนพัฒนาการขาออก แขวงและเขตสวนหลวง กทม. จึงรุดไปตรวจสอบพร้อมด้วยเจ้าหน้าที่มูลนิธิร่วมกตัญญู

ที่เกิดเหตุก่อนถึงทางเข้าร้านอาหารครัวพัฒนาการพบรถยนต์ ยี่ห้อมาสด้า 2 สีขาว ทะเบียน ฏม 7545 กรุงเทพมหานคร ชนกับเสาไฟฟ้าจนหัก 1 ต้น สภาพรถพังยับเยินทั้งคัน และหลังคายุบ ภายในพบศพนายณัฐภัทร ไพบูลย์วรกิจ อายุ 24 ปี อยู่บ้านเลขที่ 55/35 หมู่ 5 แขวงคลองกุ่ม เขตบึงกุ่ม กทม. สภาพคอหักถูกอัดก๊อปปี้ ติดอยู่ในที่นั่งคนขับ สวมเสื้อยืดสีเทา นุ่งกางเกงขาสั้นสีขาว ส่วนเบาะนั่งข้างด้านหน้า พบ น.ส.อาภาภัทร ควรตระกูล อายุ 21 ปี อยู่บ้านเลขที่ 147/15 ซอยหมู่บ้านปัญญา แขวงและเขตสวนหลวง กทม. สภาพถูกอัดก๊อปปี้ ติดอยู่ในตัวรถ สวมเสื้อไหมพรมแขนยาว สีฟ้าขาว นุ่งกางเกงยีนส์ขายาวสีดำ

สอบสวนพยานที่เห็นเหตุการณ์ เล่าว่า รถคันดังกล่าวขับมาด้วยความเร็ว มุ่งหน้าถนนพัฒนาการขาออก ขณะลงสะพานข้ามคลอง รถเกิดเสียหลักทำให้เสยขึ้นฟุตบาท ก่อนพุ่งชนกับเสาไฟฟ้าเข้าอย่างจัง จึงเร่งแจ้งเจ้าหน้าที่ให้เข้ามาตรวจสอบ แต่ผู้ประสบอุบัติเหตุได้เสียชีวิตแล้ว  

เบื้องต้นเจ้าหน้าที่จะตรวจสอบภาพจากกล้องวงจรปิดเพื่อหาสาเหตุที่แท้จริง พร้อมทั้งนำพยานผู้เห็นเหตุการณ์มาสอบสวน เพิ่มเติม ก่อนประสานให้ญาติมารับศพไปบำเพ็ญกุศลตามพิธีทางศาสนาต่อไป

นอกจากนี้ตรวจพบว่า น.ส.อาภาพัชร ยังเป็นหลานสาวของป๋าต๊อบ ปฏิญญา ควรตระกูล เจ้าของธุรกิจหมื่นล้านปัญญากรุ๊ป และเจ้าของหมู่บ้านปัญญารามอินทรา

หลังเกิดเหตุบรรดาเพื่อนและญาติของผู้ตายทั้งสองคนได้เดินทางมาดูศพที่สน.คลองตันด้วยความเศร้าสลดโดยฝ่ายชายเพิ่งเรียนจบมา 1 ปี และทำงานเป็นสถาปนิก ส่วนฝ่ายหญิงก็เรียนปีสุดท้ายใกล้จะจบ รู้สึกสงสารและเสียดายอนาคตของทั้งสองคน  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2014, 20:18:24 โดย ChotLife »

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
น่าจะเหวี่ยงตะแคงชนมากกว่า

ชนแบบนี้ ผมให้ s-class เลย

เสาไฟอัดแรง แข็งใช่เล่น
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ CarameLon

ขับเร็วขนาดไหนกันนะ  :-[
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ swiich

• Full Member
น่ากลัวมากๆเลยครับ

ผมเคยเจอสะพานบางที่คอสะพานมันไม่ได้มุมสโล๊ป เวลาลงคอสะพานมาเร็ ถึงกับรถกระเด้งแรงๆหลุดได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ petchza2142

• Newbie
  • *
  • 私は大人になったとき、私はスイフトスポーツになりたい。
ผมคิดว่าน่าจะมาเร็วแล้วจั้มคอสะพานนะครับ เพราะก่อนหน้าที่เกิดเหตุ เป็นสะพานข้ามคลอง (ซึ่งผิวถนนตรงนั้นเป็นหลุมด้วยครับ) แล้วคงฝาดกับเสาไฟและครับ
ป.ล.ที่เกิดเหตุ หน้า ม. ผมเอง ผมขับประจำครับ
- Honda Jazz GE (MC) 2011
- Suzuki Swift ECO GLX.

ออฟไลน์ karn5811

ผมคิดว่าน่าจะมาเร็วแล้วจั้มคอสะพานนะครับ เพราะก่อนหน้าที่เกิดเหตุ เป็นสะพานข้ามคลอง (ซึ่งผิวถนนตรงนั้นเป็นหลุมด้วยครับ) แล้วคงฝาดกับเสาไฟและครับ
ป.ล.ที่เกิดเหตุ หน้า ม. ผมเอง ผมขับประจำครับ

หน้ามหาลัยไหนหรอครับบบ เห็นข่าวก็ว่ามหาลัยชื่อดัง

ออฟไลน์ Chris Evn

ด้านหน้ารถไม่โดนซักนิด  >:( >:(

ออฟไลน์ petchza2142

• Newbie
  • *
  • 私は大人になったとき、私はスイフトスポーツになりたい。

หน้ามหาลัยไหนหรอครับบบ เห็นข่าวก็ว่ามหาลัยชื่อดัง

ตรงซอย 37 มี เกษมบันฑิต วิทยาเขตพัฒนาการ กับ สถายบันเทคโนโลยีไทย-ญี่ปุ่น ครับ อยู่ติดกัน ผมอยู่ ไทย-ญี่ปุ่น  ;)
- Honda Jazz GE (MC) 2011
- Suzuki Swift ECO GLX.

ออฟไลน์ Niceguy_C

เส้นนี้มีบ่อยครับ เคยเห็น E-Car หลังคายุบไปพิงกับต้นไม้ต้นไม้ต่อหน้าต่อตามาแล้ว

ออฟไลน์ Jump

น่าจะลอย หลัง jump แล้ว เหวี่ยงเข้าไป เต็มๆ
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ HYDE--

หลานป๋าต๊อบ เป็นเพื่อนน้องชายผมเอง แม้จะไม่สนิทก็ตาม หน้าตาน่ารักมากๆครับ
เห็นรูปแล้วยังเสียดาย+สยองอยู่เลย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
แสดงความเสียใจด้วยคับและขอให้ทีั้งคู่ Rest in Peace นะคับ นานๆทีจะมีข่าวน้องสองเกิดอุบัติเหตุรุนแรงอย่างนี้นะคับ รถคันนี้อาจเป็นเกียร์ธรรมดารึเปล่าไม่แน่ใจเพราะมันจะแรงกว่าเกียร์ออโตอยู่ ยังไงก็ระมัดระวังกันให้มากนะคับทุกคนเวลาขับรถไม่ว่ายี่ห้อไหนก้ตาม

ออฟไลน์ Anvers30

คนเป็นพ่อ เป็นแม่ คงหัวใจสลายเลย เจอเหตุการณ์ไม่ทันตั้งตัวแบบนี้ เห็นว่าน้องผู้หญิงกำลังจะเรียนจบด้วย ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ :'(

ออฟไลน์ boy_pilok

• Jr. Member
  • **
RIP ......สองวันนี้ไม่รู้เป็นไงข่าวการตายจากบิ๊กไบค์กับรถยนต์ทางเน็ตเยอะมาก ขับรถระวังนะครับอย่าห้าว อย่าประมาท ที่เหลือก็แล้วแต่ชะตานะครับ ตายได้ทั้งนั้นทั้งเนื้อหุ้มเหล็ก  เหล็กหุ้มเนื้อ คนมันจะตายมันไม่เลือกหรอกจะมอร์ไซค์หรือรถยนต์ นอนอยู่ในบ้านดีๆรถยังตกทางด่วนลงมาทับตายเลย

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
ขาออก มุ่งหน้า พัฒณาการ สะพานอยู่ก่อน เกษมบัณฑิต ก่อน อุโมงกลับรถ  ก่อน ลิเบอร์ตี้ประกันภัย
จริงๆเส้นนี้ ที่เห็นประจำเลยคือ บนสะพานข้ามแยกคลองตันมาจากถนน เพรชบุรีตัดใหม่ แต่ก่อนเป็นยาวมะตอยบางๆ พอรถวิ่งเลี้ยวฝนตก ยางมะตอยจะหลุด เห็นเป็นแผ่นเหล็กเลย ลื่นจริงๆตรงนี้ อุบัติเหตุเกิด ขึ้นหลายรายมากๆจนต้องเอา แผงมากั้น ลาดยางมะตอนใหม่ประจำ ขนาดแผงกั้น ผมผ่านไปก็เจอร่องรอยประจำ โค้งมันหักไม่ค่อยรับ ถ้าเผลอไม่ระวัง
จริงๆตรงสะพานข้าม คลอง เล็กๆ คลองนี้วิ่งไปทะลุซอยอ่อนนุชเลยทีเดียว
สะพานนี้ผมไม่ค่อยเจอแบบว่าเคย เห็นอุบบัติเหตุที่รุนแรง มีแต่แบบว่าชนท้ายกันทั้งนั้น เพราะ ตัวสะพานมัน บอกให้รู้ร่วงหน้าแล้วว่า สั้น และ สันของสะพานนั้นถ้าขับมามันกึกแน่ๆ  ไม่มีใครขับเร็วแน่พอเจอสะพานนี้ เพราะจะเห็นแต่ไกลว่า มีสัน ตรงคอสะพาน ปะแล้วปะอีก พอลงสะพานปั๊บ จะโค้งขวานิดๆ
ขึ้นสะพานมาเร็วๆมันก็เด่งบนสะพานแล้ว
เกิดจากความประมาทล้วนๆเลย มาเร็ว รถเด่ง เบรคเสียหลักหักพวงมาลัยเลยจะหมุนเลยหัก เลี้ยงตัวรถเอาไว้เลยฟาดเสาไฟ  ถ้าไม่มีเสาไฟก็คงรอด
ข่าวออกมาทำนองนี้บ่อยมากๆเด็กเพิ่งเรียนจบ ซิ่ง ไม่ได้เกี่ยวกับดวงเลยเกี่ยวกับความประมาทล้วนๆ  
ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจด้วย ไม่น่าเกิดเลย กับอุบัติเหตุทางรถยนต์  กว่าจะโตมาได้  
อุบัติเหตุเกิดจากความประมาทและคึกคะนองทั้งนั้น จริงๆด้วย

ขับรถตัวคนเดียวไม่เป็นไร ยังไงมีเพื่อนร่วมทางด้วย ต้องรอบครอบขึ้นให้มาก

เรื่องของการพาดหัว ข่าว ถ้าพาดว่า คนขับซิ่ง ผู้เสียหายปุ่นปี้ แน่ๆ กับแค่เพิ่มคำไม่กี่คำ แต่ถ้าพาดว่า เกิดอุบัติเหตุเฉยๆภาพออกไปอีกอย่าง  มุมมองที่กว้างๆของผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 14:24:54 โดย redtopup »

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
แว๊บแรกที่อ่านข่าวว่า พัฒนาการ 37 ภาพในหัวออกมาเลยครับ เพราะผมเคยจะเสียหลักตรงนั้นครั้งนึง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
R I P ครับ

ออฟไลน์ Sappe!

โหววว น่ากลัวอ่ะ
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium