ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบ top speed ของ toyota commuter 2.7 Auto ครับผม  (อ่าน 13518 ครั้ง)

ออฟไลน์ anantachin167

• Jr. Member
  • **
  • Just a bad day not a bad life
อยากทราบ top speed ของ toyota commuter 2.7 Auto ครับผม
« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:22:29 »
เมื่อ 3  วันที่แล้วได้มีโอกาสนั่งรถตู้โดยสารไป ศรีราชา จาก อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ โดยก็ไปขึ้นรถตู้ท่าหนึ่งอยู่ใกล้กับทางลง BTS
ตอนซื้อตั๋วเสร็จ
คนขายตั๋ว : ขึ้นรถเลยน้องรถจะออกแล้ว
ผม          : ครับ
                           เดินเปิดประตูขึ้นไปพบว่าข้างหลังเต็มแล้วก็เลยต้องมานั่งข้างหน้าแทน  สักพักคนขับก็ขึ้นรถพูดว่า ''ผู้โดยสารทุกคนรัดเข็มขัดด้วยครับ''
                             คิดในใจ  "อะไรวะตั้งแต่นั่งมาไม่เคยเจอ'' อารมณ์เซ็งนิดๆ อาจเป็นกฏของท่ารถเค้าอ่ะ
    เข้าเรื่อง.....       
                           สักพักก็เหลือบไปเห็นระบบเกียร์เป็นเกียร์ คิดในใจมัน toyota commuter รุ่นไหนวะมีเกียร์ออโต้ด้วย เจ๋งจริงครับ
                                                        ปกติเคยเห็นแต่เกียร์ธรรมดา เลยเปิดเวพโตโยต้าดูก็ไม่เห็นมี
                                                    ในเวพมีแต่ 3.0D4D ดีเซล แต่นี่ไม่น่าใช่ เสียงเครื่องไม่น่าใช่ดีเซล 
       พอคนขับ ขับรถออกไปรู้สึกว่าเปลี่ยนเกียร์นุ่มมากแบบหลับสบายอ่ะ (ถ้าตัดเสียงเครื่องยนต์ที่คนขับลากรอบ) ก็เลยถามคนขับ
     ผม : พี่ครับๆ ผมสงสัยอ่ะถามอะไรหน่อยดิ
คนขับ  : อะไรหรอน้อง
     ผม : รถพี่รุ่นไหนอ่ะ ทำไมมันเป็นเกียร์ออโต้ เพราะ toyota ไม่เห็นมีขายรุ่นนี้เลยอ่าครับ
คนขับ  : อ่อ รถรุ่นนี้เป็นรถนำเข้าครับน้อง เถ้าแก่สั่งมาจากต่างประเทศ
     ผม : (คิดในใจ) ท่านี่เค้าเจ๋งจริงรถนำเข้าด้วย ก็เลยถามไปว่าแล้วระบบมันมีอะไรต่างจากรถไทยบ้างหรอครับ
คนขับ  : พี่เค้าบอกมันจะมีระบบเกียร์ที่เป็นออโต้เข้ามาส่วน ระบบ เครื่องจะเป็นเครื่อง vvt-i ตัวเดียวที่ใช้กับรถแท็กซี่ ต่างกันที่ CC จะเป็น 2.7
    ผม  : (คิดในใจ)พี่เค้ารู้ลึกจริง เลยถามว่า แล้วรถแรงไหมครับพี่ถ้าเทียบกับคอมมิวเตอร์ด้วยกันที่วิ่งกันอยู่อ่ะครับ
คนขับ  : โอ้ยน้องรถพวกนั้นมันเป็นรถส่วนใหญ่เค้าเอาไปลงเครื่องเจติดแก๊สกัน (วิ่งจริงๆไม่เท่าไหร่หรอก)
   ผม   : แล้วทำไมตอนออกตัวพี่ต้องใช้เกียร์ L ด้วยอ่าครับ
คนขับ  : ถ้าใช้ D หรือ D3 เวลาออกตัวมันไม่ถึงใจน้อง
   ผม   : คิดในใจ พี่คนขับอายุประมาณ เกือบ 50 แต่พูดว่าไม่ถึงใจ >< ม่ายก็อด พี่ๆอยากรู้อ่ะว่ารถพี่ไปได้เท่าไหร่นะนะนะนะคัฟพี่ ไหนๆผู้โดยสารส่วนใหญ่
            ก็หลับกันหมดแล้ว
คนชับ  : ได้เลยน้องจัดไป เตรียมนับวิเลยนะน้อง
  ผม    : เอิ่ม.....
                                              หลังจากจ่ายเงินด่านลาดกระบังเสร็จ พี่เค้าตบมาที่เกียร์  L พร้อมเสียงกระทืบคันเร่งดังสนั่น !!!!
เริ่มต้นเกีบร์ L พี่แกกดเต็มเท้า รอบถึงประมาณเกือบ 4 พัน แล้วพี่แกดัน คันเกียร์ไปที่ 2 อารม์ตอนนั้นนึกว่านนั่งวีโก้เครื่อง 3000 อารมณ์แนวรถตู้สปอรต์
สักพักตบที่ D-3 พอถึง 130 ตบมาที่เกียร์ D หลักจากนั้นลากต่อเรื่อยๆ ไปจนถึงเกือบ 160 รถเลนขวาสุดต้องหลบให้ แล้วพี่เค้าก็ผ่อนมาเหลือ 130
ตอนถึง 100 นับวิได้ 10 วิเกือบ 11 
อันนี้รูปตอนเหยียบครับผม

คนขับ : หมดระยะน้อง
ผม     : ทำไมอ่าครับพี่
คนขับ : ถ้ารถพี่ตอนป้ายแดงคงเหยียบได้เพราะรถยังไม่จดทะเบียนกับขนส่งแต่ตอนนี้ป้ายเหลืองวิ่งไม่ได้ล่ะถ้าโดนใบสั่งที 5000 บาทต่อใบ ล่ะพี่เจ้งเลย
ผม     : แล้วมันได้เท่าไหร่หรอครัช
คนขับ : 160 อ่ะถึงแน่ๆแต่หลังจากนั้นไม่รู้เพราะยังไม่เคยลองแต่รอบรถมันยังเหลืออยู่ พี่ยังไม่มีจังหวะเหยียบสักที่ถนนไม่ให้
ผม     : แล้วทำไมพี่ต้องตบเกียร์ขึ้นก่อนอ่าครัชในเมื่อรอบยังไม่ถึง ปกติถ้าเกียร์ D มันจะเปลี่ยนเกียร์ช่วงรอบหมดหรือใกล้ขีดแดงนิพี่
คนขับ : นั่นแหล่ะความลับของพี่
ผม     : ความลับอะไรหรอพี่
คนขับ : โดยปกติรถยนต์ทุกคันมันจะมีช่วงแรงบิทหรือแรงม้าที่สูงสุดอยู่ไม่เหมือนกันในแต่ล่ะคัน โดยรอบรถพี่ที่ แรงจะมาช่วง 2200-3800
           ถ้าน้อยไปแรงก็ไม่มา ถ้าลากมากไปก็เปลืองน้ำมันเฉยๆลากไปก็เท่านั้นเพราะแรงรถมันหมด น้องไม่สังเกตเลยหรอว่าทำไมตอนพี่เร่งรถพี่ความเร็ว           ไหลต่อเนื่องตลอด เพราะตอนแรกพี่ขับใหม่ๆก็ขับแบบที่น้องพูดแหละเกียร์ออโต้เกียร์ D กดมิด ลากยาว ถึงความเร็วที่ต้องการก็ถอนคันเร่งลง              บางทีออกตัวขนาดนี้ยังโดนรถเก๋งบางคันแซงก็มี
ผม     : เข้าใจอย่างท่องแท้เลย พี่รู้ลึกจริงนะเนี่ย
                                                                          สุดท้ายถึงที่หมายอย่างปลอดภัยครับผม

คำถามครับ
                        1. จึงอยากจะถามว่ารถรุ่นนี้แท้จริงมันวิ่งความเร็วสูงสุดได้เท่าไหร่หรอครับ
                        2. และข้อมูลรถที่พี่เค้าพูดมานั้นจริงหรือไม่อย่างไรกับการชับรถทฤษฎีแบบพี่เขาอ่าครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: อยากทราบ top speed ของ toyota commuter 2.7 Auto ครับผม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:33:10 »
มีการลากเกียร์ด้วย สุดยอด ;D

ออฟไลน์ csamabat

• Sr. Member
Re: อยากทราบ top speed ของ toyota commuter 2.7 Auto ครับผม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:34:02 »
เครื่องตัวนี้ ก็ตัวเดียวกะที่วางใน Fortuner 2.7 อะครับ   แต่ในฟอร์จูน  160 แล้วกล่องตัดเลย ไม่ไปต่อแล้ว (ตัว4*4)

เท่าที่ทราบ 2.7 vvti ในรถตู้ ถ้า MT รถมาจาก อินโด
2.7 vvti auto มาจากญี่ปุ่น

สั่งได้มีคนนำเข้าเยอะแยะ แต่โตต้าไม่ได้ขายเองครับ

(ถ้าข้อมูลผิดขออภัยถามเขามาอีกที)
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

• **
  • Just a bad day not a bad life
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:39:33 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม แล้วทฤษฎีที่พี่เค้าพูดช่วงลากเกียร์จริงหรือไม่อย่างไรคัฟผม
เครื่องตัวนี้ ก็ตัวเดียวกะที่วางใน Fortuner 2.7 อะครับ   แต่ในฟอร์จูน  160 แล้วกล่องตัดเลย ไม่ไปต่อแล้ว (ตัว4*4)

เท่าที่ทราบ 2.7 vvti ในรถตู้ ถ้า MT รถมาจาก อินโด
2.7 vvti auto มาจากญี่ปุ่น

สั่งได้มีคนนำเข้าเยอะแยะ แต่โตต้าไม่ได้ขายเองครับ

(ถ้าข้อมูลผิดขออภัยถามเขามาอีกที)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:53:28 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม แล้วทฤษฎีที่พี่เค้าพูดช่วงลากเกียร์จริงหรือไม่อย่างไรคัฟผม

ก็จริงส่วนหนึ่ง รถหลายๆรุ่น ทำเวลาในเกียร์ D เร็วกว่าเกียร์ S แต่มันก็ขึ้นอยู่กับสถานะการด้วย ถ้าทางตรงๆยาวๆ อยากทำตัวเลขก็ใช้วิธีนี้ได้ แต่ถ้าช่วงจังหวะแซงหรือมุด บางทีการเปลี่ยนเกียร์ทำให้เสียจังหวะได้ สู้ลากรอบไปเลยดีกว่า

ถ้าไปดูกราฟแรงม้าบนไดโน่ จะเห็นว่าพอเลยจุดพีคแล้วแรงม้าจะลดลง แต่เครื่องยนตร์ส่วนใหญ่ วิศวะกรจะเซตให้เปลี่ยนเกียร์หลังจากนั้นอยู่แล้วเลยเห็นไม่ชัด ถ้าปลดรอบแล้วดูต่อจะเห็นเองว่าแรงมันตก ไม่อย่างนั้นโบชัวรถจะไม่เขียนหรอกว่า แรงม้าสูงสุดที่เท่านี้รอบ ทั้งๆที่รอบมันไปได้อีกหน่อยนึงก่อนเรดไลน์

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:54:24 »
ลองกันอย่างงี้เลยหรือ !!! ผมว่าเสี่ยงไปหน่อยมั้งครับเนี่ยยย
阿蘇山

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 21:56:58 »
ขอบคุณมากครับ แล้วพอจะทราบ top speed ของรุ่นนี้ไหมคัฟผม

ก็จริงส่วนหนึ่ง รถหลายๆรุ่น ทำเวลาในเกียร์ D เร็วกว่าเกียร์ S แต่มันก็ขึ้นอยู่กับสถานะการด้วย ถ้าทางตรงๆยาวๆ อยากทำตัวเลขก็ใช้วิธีนี้ได้ แต่ถ้าช่วงจังหวะแซงหรือมุด บางทีการเปลี่ยนเกียร์ทำให้เสียจังหวะได้ สู้ลากรอบไปเลยดีกว่า

ถ้าไปดูกราฟแรงม้าบนไดโน่ จะเห็นว่าพอเลยจุดพีคแล้วแรงม้าจะลดลง แต่เครื่องยนตร์ส่วนใหญ่ วิศวะกรจะเซตให้เปลี่ยนเกียร์หลังจากนั้นอยู่แล้วเลยเห็นไม่ชัด ถ้าปลดรอบแล้วดูต่อจะเห็นเองว่าแรงมันตก ไม่อย่างนั้นโบชัวรถจะไม่เขียนหรอกว่า แรงม้าสูงสุดที่เท่านี้รอบ ทั้งๆที่รอบมันไปได้อีกหน่อยนึงก่อนเรดไลน์

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 22:48:29 »
ตัว 2.7 เบนซิน TMT ขายเองไม่ได้มีอำนาจมืดสั่งมา แต่รถมีประกันเข้าศูนย์ TMT ได้ตามปกติ เทพไหมล่ะครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 22:51:25 »
ข้างหลังเต็มแล้วก็เลยต้องมานั่งข้างหน้าแทน

คนเต็มรถ เหยียบ 160

แย่มาก

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 22:54:35 »
เคยลองกดแข่งกับรถตู้ ประมาณตอนเที่ยงคืนกว่าๆ (ถนนโล่งสุดๆ) 170 ยังหนีไม่ค่อยออก ตามกันอยู่ไรไร  ต้องกดให้ถึง 210 ถึงจะยอม
ยังนึกอยู่เลยว่า รถตู้เดี๋ยวนี้ขับกันโหดจัง ให้นั่งคงไม่กล้านั่งแน่ๆเลย กล่องสีเหลี่ยมๆวิ่งกัน 170  :-[
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ rut191

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 23:19:55 »
ที่บ.ที่ผมทำงาน มีvigo 2.7vvti 4 atตัวเตี้ยอยู่น่าจะเป็นเครื่อง,เกียร์ตัวเดียวกับคันนี้อ่ะครับเคยกดมิดได้190อ่ะครับที่5500รอบ/นาทีที่เกียร์4(รอบตัดเลยนั้นแหละ)แรงปลายตั้งแต่140+ขึ้นไปมาเร็วมากทิ้งcamry2.4ไปหลายคันรถเลยล่ะแต่โดนเอาคืนหลัง190

ปล.ถ่ายรูปมาไม่ได้เพราะรถมันจะลอยอยู่แล้วอ่ะครับ กระจกไฟฟ้าข้างคนขับกระพือพับๆๆเลยครับ55

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 23:42:21 »
มันแปลกๆ และไม่ปลอดภัย ไม่รับผิดชอบกับผดส.ที่เหลือ คนขับก็ดันยุขึ้น

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2014, 23:49:14 »
รถตู้คู่คนไทยสินะ

ผมเคยนั่ง Ventury ของคณะประมาณ 170 นิ่งแบบว่า เกรงตูด ไปหมด พี่เค้าบอก คันนี้ล๊อคแล้ว 170 ไปต่อไม่ได้ล่ะ

แต่พี่คนขับเนี้ย คงจะเซียนน่าดู แต่ก็แอบเสียวๆ อยู่นะ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 00:02:23 »
commuter 2.7 เกียร์ธรรมดา top speed ได้แถวๆ 170 ครับ นั่งมาแล้วสุดจะเสียว

คือไม่ได้จะขัดนะครับ แต่ขอแย้งข้อมูลหน่อยนึง

รถตู้โดยสารส่วนใหญ่เป็น commuter 2.7 mt เป็นสเปคเดียวกับเครื่องดีเซลที่ขายในไทย ซึ่งนำเข้าโดย....(ผมไม่ทราบข้อมูล)

แต่รถ commuter 2.7 at นั้นจะถูกนำเข้าโดยผู้นำเข้าอิสระ

ถ้าดูตามรูปจะเป็นรถเครื่องดีเซลโดยสังเกตได้จากred line เครื่องเบนซินจะอยู่ที่หลัง5500ไปแล้ว

เครื่องดีเซลอยู่ที่ประมาณ 4500 ซึ่งในรูปเลข5เป็นสีแดงแล้วรถคันนี้เดิมจึงเป็นเครื่องดีเซล

อีกอย่างคือพวงมาลัยรถเบนซิน 2.7 mt และดีเซล 2.5 จะเป็นพวงมาลัย2ก้านแบบในรูป แต่ถ้าเป็นเบนซิน 2.7 at เท่าที่่ผมเห็นๆมาจะเป็นพวงมาลัย4ก้าน

สรุปคือผมคิดว่ารถคันนี้คือรถดีเซลแต่เปลียนเครื่องเป็นเบนซิน(ซึ่งก็น่าจะเป็นเครื่องเจนั้นแหละ)และคนขับก็คงเข้าใจผิดไป

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 00:21:36 »
ยังงงๆกับพวงมาลัยครับ ถ้าจำไม่ผิดพวงมาลัยรุ่นเกียร์ออโต้เป็นสี่ก้านหมดนะครับบางคันมีแอร์แบคด้วยแต่คันนี้สองก้านได้ไงหว่า แต่คนขับจากที่เล่่าถูกแล้วครับ เคยนั่งอยู่ถ้าใส่dธรรมดาจะอืดมากเหยียบไม่ขึ้นยิ่งไต่ทางชันนี่เห็นได้ชัดเลย แล้วพอสักพักเป็นd3ไม่งั้นอืดอีกเหมือนกัน ทอบสปีดน่าจะแถว160นั่นแหละครับอาจจะมากกว่านี้หน่อยเพราะฟอร์จูนเนอร์เบนซินก็ได้ประมาณนี้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 00:41:17 »
Ventury 2.7 ของเพื่อนผมเหยียบได้ 180
ผมเคยโพสภาพไว้ในกระทู้เก่าของ HLM ครับ..

--------------------------------
Edit เพิ่มรูปครับ..
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 00:46:18 โดย pladaek »
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 01:30:26 »
เพิ่งได้ลองอ่านรายละเอียดอีกที มีข้อจับผิดคนขับรถตู้ดังนี้

คนขับ  : ระบบ เครื่องจะเป็นเครื่อง vvt-i ตัวเดียวที่ใช้กับรถแท็กซี่ ต่างกันที่ CC จะเป็น 2.7

- ถ้าหมายถึงระบบ vvt-i มันก็ใช้กับโตโยต้าแทบทุกรุ่นในปัจจุบันอยู่แล้ว บางรุ่นโดนอัพเป็น dual แล้วอย่าง อัลติสใหม่ ยาริส

เริ่มต้นเกีบร์ L พี่แกกดเต็มเท้า รอบถึงประมาณเกือบ 4 พัน แล้วพี่แกดัน คันเกียร์ไปที่ 2

- ไปดูรายละเอียดมา ถ้าเครื่อง 2.7 เบนซินของโตโยต้าคือ 2TR-FE  แรงม้า 160 ที่ 5200 รอบ แรงบิดที่ 241/3,800 ถ้าตามคนขับบอก    เปลี่ยนที่ 4000 รอบ เป็นช่วงที่แรงบิดเพิ่งจะเริ่มมา และยังไม่ถึงช่วงแรงม้าสูงสุด ถ้าทฤษฏีที่คนขับรถตู้ใช้ ควรทำที่ 5000 กว่า และยิ่งเป็นเกียร์ต่ำ อย่างเกียร์ L ซึ่งควรจะเป็นเกียร์ 1 รอบยิ่งกวาดเร็ว การกดไปอีกหน่อยจะช่วยให้เปลี่ยนเกียร์ต่อไปอยู่ในช่วง power band

คนขับ : โดยปกติรถยนต์ทุกคันมันจะมีช่วงแรงบิทหรือแรงม้าที่สูงสุดอยู่ไม่เหมือนกันในแต่ล่ะคัน โดยรอบรถพี่ที่ แรงจะมาช่วง 2200-3800

- เครื่อง NA ไม่ใช่ เทอร์โบ แรงมันจะมาเป็นช่วงๆได้ยังไงกัน

ถ้าตาม คห ด้านบนที่ว่าไมล์รอบคือดีเซล ก็มีความเป็นไปได้ที่คนขับต้องทำแบบนี้เพราะรอบที่ขึ้น อาจไม่ใช่รอบที่แท้จริงของเครื่อง ความจริงอาจใช้เรดไลน์ของเครื่องจริงๆ แต่มาโม้ให้ฟัง

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 05:07:28 »
2 TR FE เน้นแรงบิดในรอบต่ำ ในเมืองขับง่าย ออก ตจว ทางยาวๆ ต้องปล่อยไหลอย่างเดียว จังหวะ kikc down กดจนคันเร่งทะลุพื้นรถยังไม่ค่อยจะวิ่งเลยครับ

Ps..ของผมใช้อยู่ใน prado 2011 จ้า

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 08:02:58 »
ผมเคยวิ่งช่วงแถว สมุทรสงครามไป เพชรบุรี วิ่งอยุ่ 160 มองกระจกก้อนอะไรมันพุ่งมาจากด้านหลัง commuter เลยคับ รถ บขส นี่ล่ะ เลยลองขับให้เท่าๆดูวิ่งประมาณ 175 คับ เสียเงินนั่ง 100 กว่าบาทถึงหัวหินเร็วพอกับ นั่ง BMW 5555 เรื่องอุบัติเหตุอันนี้แล้วแต่คนจะคิดคับ 5555

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 10:04:42 »
นั่งกันเยอะแบบนี้ น่าจะรับผิดชอบต่อสังคมหน่อย
สำหรับรถตู้ ถ้ามาจี้ตูด ชวนแข่ง ผมไม่ค่อยเอาด้วยเท่าไหร่
เหตุผลง่ายๆ คือ ชีวิตของคนนั่งข้างใน ซึ่งไม่รู้ว่ากี่คน
ซึ่งผมค่อนข้างมั่นใจว่า  พวกเขาไม่อยากเสี่ยงชีวิตกับคนขับบ้าๆ
แต่พวกเขาเลือกคนขับไม่ได้  เพราะขึ้นมารถแล้ว
ทางเดียวที่จะป้องกันอุบัติเหตุที่อาจเกิดกับรถโดนสารเหล่านั้น
คือ อย่าไปใส่ใจ ใส่อารมณ์ กับคนขับแบบนั้นมากนัก  สงสารผู้โดยสาร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 31, 2014, 10:06:40 โดย valent »
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2014, 10:51:59 »
กระทู้นี้ อันที่จริง ถ้ามองผิวเผิน ก็คือ เรื่องของคนชอบรถคุยกัน ด้วยความอยากรู้

แต่สิ่งที่ไม่เหมาะสมในกระทู้นี้ จนผมต้องตัดสินใจออกมาเตือนก็คือ

การที่คุณไปยุคนขับ ให้ลองท็อปสปีด ทั้งที่มีผู้โดยสารนั่งอยู่เต็มคันรถแบบนั้น
มันถือเป็นการไม่รับผิดชอบต่อชีวิตของคนอื่น

จริงอยู่ว่า ถึงที่หมายโดยปลอดภัย และกดไปแค่ 130 แต่ บอกเลยว่า นั่นไม่ใช่เรื่องที่ควรกระทำ
ในขณะที่มีผู้โดยสารนั่งอยู่บนรถเต็มคันแบบนั้น โดยไม่ได้ถามความสมัครใจของพวกเขากันก่อนเลย
(ต่อให้ถาม ก็คงไม่มีใครยินดีแน่ๆ)

เท่าที่ทราบ ตอนนี้ คิดว่าเจ้าของกระทู้น่าจะได้คำตอบ และการพูดคุยพอประมาณแล้ว
ผมจึงขออนุญาตล็อกกระทู้นี้ไว้ เพื่อป้องกันปัญหาบานปลายที่จะตามมา

ขอบคุณครับ