ผู้เขียน หัวข้อ: รถโดนอายัด ครับ (ข้อหาขับรถเร็ว เกินกว่ากฎหมายกำหนด) โอนที่ขนส่งไม่ได้ ช่วยแนะนำที  (อ่าน 16713 ครั้ง)

ออฟไลน์ accord

• Sr. Member
  • CLS 250d AMG :)
งานเข้าเลยครับ วันนี้   พอดีขายรถยนต์ส่วนตัว CRV G3 ให้เพื่อนที่รู้จักไปเมื่อเช้า

ช่วงบ่าย เพื่อนผมมันไปโอนรถที่ขนส่ง   ตรวจสภาพเสร็จเรียบร้อย ผ่านฉลุย

พอไปที่ฝ่ายทะเบียน   เพื่อเปลี่ยนชื่อในเล่มทะเบียน เป็นชื่อเพื่อนผม

ทาง จนท.ขนส่ง   แจ้งเพื่อนผมว่า รถไม่สามารถโอนได้   ต้องไปชำระค่าปรับเสียก่อน

สรุป คือ รถที่ผมขายให้เพื่อน ติดอายัด โอนไม่ได้

รบกวนถามครับ

1.ใบสั่งที่ตำรวจทางหลวงส่งมา ให้ผมไปเสียค่าปรับ  " ผมทำหาย หาไม่เจอ "  ตอนนั้นคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไร   เพราะทุกปี โดนทีละ ใบ 2 ใบ ก็ต่อภาษีรถได้ปกติ   แต่ครั้งนี้ผมโดน   รถผมโอนไม่ได้ติดอายัด   ควรทำอย่างไรดี  

2.ผมจะสามารถจ่ายค่าปรับ ทางไหนได้บ้างครับ   เพราะใบสั่งผมทำหาย หรือว่าต้องขับรถเดินทางเป็นร้อยกิโล เพื่อไปจ่ายค่าปรับที่ทางหลวงพื้นที่นั้นเป็นคนออกใบสั่ง  

ช่วยแนะนำทีครับ   เซ็งเลย   เจออายัดรถ โอนไม่ได้   ไม่ยอมไปเสียค่าปรับ แถมทำใบสั่งหาย   - -"

ไม่ทราบว่า   สถานีตำรวจทางหลวง 3 กองกำกับการ 1 จ.ลพบุรี   ตั้งอยู่ แห่งหน ไหน 

สงสัยอาจได้ขับรถเล่นเป็น ร้อยกว่ากิโล   เพื่อไปเสียค่าปรับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2014, 22:17:38 โดย accord »

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
Re: รถโดนอายัด ครับ (ข้อหาขับรถเร็ว เกินกว่&#
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2014, 22:45:00 »
แล้วจ่ายค่าปรับที่ขนส่ง ฝ่ายทะเบียนเลยไม่ได้หรอครับ
ตอนผมไปต่อทะเบียน Wish ก็ค้างจ่ายค่าปรับ (โดนใบสั่งแถวเชียงราย) ใบสั่งไม่ได้เก็บไว้เช่นกัน ทำให้ต่อทะเบียนไม่ได้ เค้าก็ให้ผมจ่ายตรงนั้นเลย 500 บาท ก็ต่อทะเบียนได้ปกติเลยครับ
แบบนี้ ถ้าเกิดผมไปเที่ยวสงขลา แล้วโดนใบสั่งที่นั่นมา พอกลับมาพิษณุโลกทำใบสั่งหาย จะให้ไปจ่ายที่สงขลาก็กะไรอยู่นะครับ
เพราะเดี๋ยวนี้ออนไลน์ถึงกันหมด น่าจะจ่ายที่ขนส่งได้เลยนะครับ
ปล.ผมไม่ชัวร์นะครับ รอท่านอื่นต่อไป ^^
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Mekkub

รู้สึกว่าถ้าโอนที่ขนส่งใหญ่จตุจักรอาคารสอง ฝั่งขวาจะมีเปรียบเทียบปรับเลยนะครับ ไปจ่ายค่าปรับเสร็จแล้วโอนที่นั้นได้เลยครับ แต่คนเยอะกว่าที่อื่นหน่อยนะครับต้องไปตั้งแต่เช้าๆหน่อย

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
ผมอยู่ ตจว. นะครับ

ใบสั่งผมโดนตอนวันที่ 16 / 09 / 56

ปรึกษา ตรอ. มาได้ความคร่าวๆว่า   ถ้าไม่จ่ายค่าปรับ ก็ต้องรอให้ครบ 1 ปี กับ 15 วัน   มันถึงจะปลดล็อค อายัดให้อัตโนมัติ   และโอนได้ จ่ายค่าปรับที่ขนส่งได้ตามปกติ

ผมเกรงใจเพื่อนน่ะครับ   จ่ายเงินสด ซื้อรถผมครบแล้วด้วย

จะรอให้ใบสั่ง ครบ 1 ปี 15 วัน   อีกประมาณ 2 เดือน ก็อย่างไงอยู่

เลยไม่รู้จะทำไงดี   สงสัยคงต้องล้อหมุนไปจ่ายค่าปรับ

น่าจะมี one stop service น่ะ   เห้อออ

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
แสดงว่าเคสผม ทะเบียนยังไม่ถูกอายัดหรอครับนี่ ถึงจ่ายที่ขนส่งได้เลย ::)
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ JikorokunG

• Full Member
เคยโดนละครับ เคสแนวๆนี้ ผมต้องไปจ่ายที่ต้นขั้วที่เค้าออกใบอายัดมา ไปจ่ายแล้วเอาบิลกับใบไรสักอย่างไปขนส่งก็จบแล้วครับ อึดใจเดียว

ออฟไลน์ CNX

• Hero Member
ขอบคุณการแบ่งปันข้อมูลดีดีครับ  ;D

เกือบลืมไปแล้ว ว่าโดนใบสั่งที่พะเยา เดือนมกรา ต้นปี  :'(
และทำใบสั่งหายไปแล้ว เหอๆ
ขับรถจากรังสิต ไปพะเยานี่ ใช่ย่อยเลยล่ะ  :o
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ jr_nunarak

• Newbie
  • *
ปกติเวลาโดนใบสั่งมาถึงบ้าน
นอกจากไปจ่ายเองที่ต้นขั้วแล้ว ยังจะสามารถธณาณัติสั่งจ่ายต้นขั้นได้นี่ครับ
ผมว่าลองโทรไปติดต่อ สถานี ตร. ต้นขั้ว ดูว่าจะสั่งจ่ายอย่างไรบ้างครับ
น่าจะธณาณัติสั่งจ่ายได้ EMS ด่วนๆ 1 อาทิตย์คงจบ
ลองโทรสอบถามดูก่อนครับ

ออฟไลน์ tvm

หาเบอร์ โทรไปสอบถาม แจ้งทะเบียนเลยครับ
อาจจะไม่ต้องไปครับ

ของผม ใบสั่งส่งมาผิด (เลขทะเบียนในภาพถ่ายกับของผมคนละหมวดอักษร รถก็คนละประเภท กระบะกับของผมเก๋ง)
แถมใบสั่งพิมพ์อิงค์เจ็ต โดนฝนแทบอ่านไม่ได้ แต่โทรไปตามเบอร์ ก็เคลียร์เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ udis

อ่านๆดู สรุปคือ ถ้าผมเป็นเจ้าของรถ วิ่งเร็วเกินกฏหมายกำหนด แต่ผมไม่คิดจะขายรถ ก็ทำผิดได้เรื่อยๆใช่ไหมครับ ไม่ต้องจ่ายค่าปรับอะไรทั้งนั้น
จะได้วิ่งเร็วๆแบบสบายใจ ขอบคุณครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Nikle_pk

อ่านๆดู สรุปคือ ถ้าผมเป็นเจ้าของรถ วิ่งเร็วเกินกฏหมายกำหนด แต่ผมไม่คิดจะขายรถ ก็ทำผิดได้เรื่อยๆใช่ไหมครับ ไม่ต้องจ่ายค่าปรับอะไรทั้งนั้น
จะได้วิ่งเร็วๆแบบสบายใจ ขอบคุณครับ
 ;D ;D ;D
ผมเคยได้มา 2 ปีกว่าแล้ว
ไม่ไปเสียเงิน ก็ต่อทะเบียนได้ปกติ
ตอนนี้รถก็ขายไปแล้วด้วยครับ
ไม่มีปัญหานะ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ udis

;D ;D ;D
ผมเคยได้มา 2 ปีกว่าแล้ว
ไม่ไปเสียเงิน ก็ต่อทะเบียนได้ปกติ
ตอนนี้รถก็ขายไปแล้วด้วยครับ
ไม่มีปัญหานะ

ขอบคุณมากครับ หายข้อสงสัยครับ