ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจรถคันแรกในชีวิตหน่อยครับ  (อ่าน 12397 ครั้ง)

ออฟไลน์ cipher_rank

• Jr. Member
  • **
  • รักและคิดถึงเกียร์กระปุกอยู่เสมอ
Re: ช่วยตัดสินใจรถคันแรกในชีวิตหน่อยครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 20:16:08 »
มาสด้า2 มือสองหลังจากโฉมใหม่ออกครับ

รับรองเก็บตังอีกนิด ซื้อสดได้เลยครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ช่วยตัดสินใจรถคันแรกในชีวิตหน่อยครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 21:58:30 »
อย่าเพิ่งซื้อเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อย
จะไแ้ดาวน์สัก 50% ผ่อนเเบาๆ
ไม่งั้นตึงทุกเดือน ใช้ชีวิตลำบากนะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ prysakol

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 22:44:15 »
ท่าทางยังวัยรุ่นอยู่

ผมแอบเชียร์ Bigbike. ใหม่ๆสักคันก่อนดีกว่าใหม่

ใช้ไปสักระยะเก็บตังค์ได้เป็นก้อน ค่อยมาตั้งหลักเรื่องรถใหม่

รายได้เท่านี้ตึงไปครัย

ออฟไลน์ nl2br

• ร้านค้าออนไลน์
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 22:50:31 »
รีบใช้รถหรือเปล่าครับ  ถ้าไม่รีบรอซื้อ mz2 โฉมนี้ตอนตัวใหม่ออกครับ ระหว่างนี้เก็บเงินดาวน์ไปพลางๆ
ค่าหอแพงมาก เดือนละ 5000 เพิ่มอีกนิดซื้อบ้านได้

หรือถ้ารีบใช้ จขกท ก็ต้องหาทางทำเงินเพิ่มจากเดิมให้ได้อย่างน้อยสักเดือนละ 5000 ไม่งั้นจะเครียดมากครับ
บล็อกข่าวไอทีกากๆ >> https://thaimobiletricks.blogspot.com/ << ข่าวมือถือ มือถือรุ่นใหม่

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 23:05:39 »
ติดแกส swift นี่มีปัญหาจุกจิกเหมอืนกัน บางคันติดแรกๆเจอช่างไม่เก่งเข้าไป แก้งาน เจาะคอไอดีกันจนพรุน ปวดกระบานมากมาย

ถ้าจะเอาแกสในอนาคต เอา 1.5 เถิด

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2014, 23:22:53 »
ผมว่ามันตึงมือไปนะ ผ่อนรถ 7000 ค่าเช่า 5000 เหลือตังหมื่นเดียว ไม่รวมค่าน้ำมัน ค่าน้ำไฟ มือถือ

ถ้าเลือกได้ เอา M2 ครับ คุ้มกว่า แต่ต้องไปหาที่อยู่ใหม่ ที่ค่าเช่า ถูกลง จาก 5000 เหลือสัก 3500-4000

ก็พอดีกับการที่จะต้องซื้อ สวิฟแล้วครับ

โชคดีครับ

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 00:14:47 »
คุณแพนเคยให้คำแนะนำว่า ก่อนจะซื้อรถให้ลองแบ่งเงินที่คาดว่าจะจ่ายค่างวด
เก็บไว้ทุกเดือนๆ ลองดูว่าไหวใหม ถ้าแบ่งแล้วอัตคัต เงินไม่พอใช้ ผมว่าก็ยังไม่ควรซื้อรถ
อย่าลืมว่ารถซื้อแล้ว มันไม่ได้มีแต่ค่างวดอย่างเดียว ค่าใช้จ่ายแฝงมันเยอะครับ

ขนาดผมเงินเดือน 4 หมื่น ผ่อนรถ 9 พัน ยังตึงเลยครับ เพราะที่เหลือภรรยายึดหมด  ;D

แต่ถ้าอยากซื้อ ก็คงต้องเลือกส่งนานๆ เพื่อกดไม่ไห้ค่างวดต่อเดือนสูง ยอมเสียดอกเอาครับ

สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 00:33:34 »
ถ้าให้เลือกรถ ผมเลือกมาสด้า 2 ครับ ตัวนี้ผมชอบกว่าตัวใหม่ที่มีภาพหลุดนะ

ฟิลลิ่งการขับขี่ อัตราเร่ง อ้างอิงจากเว็บ 2 จะมีอัตราเร่งดีกว่า แต่พอรอบปลายแล้ว เหี่ยวเกินแถมเสียงเครื่องครางซะน่ากลัว(อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัว ในเกียร์Auto)

ห้องโดยสารตอนหน้า ชอบทั้งคู่ ด้านหลัง สวิฟผมนั่งไม่ได้หัวติด -_- Mazda 2 นั่งแล้วไม่อึดอัด แต่นั่งไม่สบายอยู่ดี (แป่ววว)

งานประกอบ ฟันธงได้เลยว่า มาสด้าดูดีกว่า สวิฟขายมากี่ปีแล้ว อะไหล่ที่มีปัญหาบางตัวยังไม่แก้ไขเลย ผมคิดว่าไม่มีความรับผิดชอบในการแก้ไขนะ เรื่องเบรคดัง กระจกดัง ปวดตับ ได้รถดีก็ดีไป ได้รถแย่มาเครียดกว่าหาเงินผ่อนอีก

ประหยัดน้ำมันคงไม่ต้องพูดถึง ว่าใครประหยัดกว่า ถ้าให้เลือกระหว่างลูกเล่น  ผมชอบที่สวิฟให้ keyless และ Push start
มาในตัวเกียร์ธรรมดา (มาสด้า2ตัวท็อปจะได้แค่Keyless แต่ไม่มีปุ่มกดstart จะมีตัวบิดให้ที่คอพวงมาลัย) และไม่ชอบที่ ความปลอดภัยห่วยกว่ามารช์อีก(เกียร์ธรรมดาเหมือนกัน) อ่านข่าวในเน็ตบอกจะไมเนอร์ปี 2015 หวังว่าคงให้อะไรที่ดีกว่าเดิม

Conclusion เลย ผมเลือก Mazda2 แน่ๆ แต่ขอเงินเดือนสัก 3-5 หมื่นนะ ผมจะออก

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 04:05:36 »
ผมเลือก MZ 2
เงินเดือน 22000 อาจจะตึงไปนิด ผมว่าพยายามเพิ่มเงินดาว
อาจจะทำเหมือนท่านอื่นแนะนำให้ลองแบ่งเงินที่คาดว่าจะเป็นค่าผ่อน ค่าน้ำมันออกมาแบ้วเก็บ

1 เป็นการทดลองว่าไหวหรือไม่
2 ได้เงินเก็บมาวางดาวน์มากขึ้นด้วย

พอเก็บเงินได้ MZ 2. Skyactive. ออกพอดี ได้ทั้งรถใหม่และลดภาระรายเดือนด้วย

ซื้อรถมันมีแต่ลดทั้งคุณค่าของตัวมันเอง และเงินในกระเป๋า ต้องไตร่ตรองดีๆครับ อย่าเอาอารมณ์เป็นที่ตั้ง
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 07:28:06 »
ขอตอบแบบขัดใจ จขกท นะครับ

อย่าพึ่งออกรถเลยครับ เพราะรายจ่าย รายได้ต่อเดือนถือว่ายังไม่เหมาะครับ
สมัยผมยังเป็นพนักงานเงินเดือน ตอนนั้น 3หมื่นกว่าบาท ผ่อนรถคันแรกของตัวเองตอนนั้น8พันบาท
ขอบอกเลยว่าเหนื่อยและหนักเอาการ รถผ่อนระยะยาวด้วยไม่ไหวครับ
ถ้าอยากได้จริงแนะให้มองหารถมือสองที่เค้าประกาศขายครับมีเยอะเลย
พวกขายดาวหนีจะโดนยึดรึผ่อนไม่ไหวพวกนั้นขายราคาต่ำ ไปลองมองๆหาดู
คิดให้ดีนะครับ
ค่าเช่าบ้าน
ค่ารถ
ค่าน้ำมัน
ค่ากินค่าอยู่
มันจะหนักปลายปีอีก ค่าประกันค่าเช็คตามระยะ

รถมันทำให้หลายๆอย่างลดลงตามไปด้วย
อดเปรี้ยวไว้กินหวานครับ อนาคตมีรถรุ่นใหม่มาแน่นอน
เก็บเงินให้พร้อม พยายามหาธุรกิจทำ หารายได้เสริม เงินพร้อมรถก็พร้อม
แต่ถ้ามีแค่2หมื่น ผมไม่แนะนำให้ออกรถ ดิ้นจนกว่าจะมีรายได้มากกว่านี้ครับผมถึงสนับสนุน

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 07:53:56 »
ไม่เผื่อเหลือไว้ยามฉุกเฉินบ้างเหรอครับ?  เช่นป่วยต้องใช้เงิน หรือเกิดมีข้าวของเสียหาย มือถือตกน้ำ ฯลฯ

ออฟไลน์ tikoro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 08:58:47 »
เตือนไปก้อเท่านั้น คนจะซื้อ ใจมันคงไปก่อนแล้ว  ไหวไม่ไหว เดี๋ยวก้อมาว่ากันตอนหลัง ตอนนี้เตือนไปก้อเท่านั้น   

สรุป

ชอบคันไหนก้อซื้อคันนั้น นั่น แล

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:06:27 »
ผมแนะนำรอโบนัสปลายปีก่อน ค่อยมาเพิ่มดาว์น ก็ได้นะครับ ( ไม่กี่เดือนเอง ) ^^

ทำไม ไม่สน Yaris MT บ้างครับ  น่าจะใช้ทน ใช้นานกว่า สวิฟ

ค่าเช่าห้อง 5000 ( รวมค่าน้ำ ค่าไฟ ยังครับ ? )

ถ้าเงินเดือน 22000  แล้วมีแฟนช่วยผ่อนด้วย  หารสอง  หารสาม ก็จัดไปเลยครับท่าน

ถ้าตัวคนเดียว  เป็นผมจะไม่ผ่อนนะ  ผมชอบอยู่สบาย ๆ กิน เที่ยว ฯ  ไม่ต้องมาเครียด ตั้ง 48-60-72  เดือน  :)

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 09:33:58 »
น้องไปนวดบ้างไหมครับ  สังสรรค์กับเพื่อน ช๊อบบ้าง นำ้ ไฟ   ภาษีสังคม  ทานข้าวนอกบ้าน  ค่ามือถือ ค่าเน๊ต ป่วยบ้าง
ทำบุญบ้าง  จ้างคนดูเเลเสื้อผ้า ทำความสะอาด  เดินทางท่องเที่ยวต่างจังหวัด  เยี่ยมญาตต่างจังหวัด เงินเก็บ ประกันชีวิต
ประกันรถ  etc......... 10xxx  ยากครับ

.............                     .................            .............
ถ้ามีทางบ้านช่วย หรือ ล้มบนฟูกได้ ก็เเสดงความยินดีล่วงหน้าครับ
เชียร์  new mz2

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 10:34:32 »
ถ้าเป็นผมคงจะเลือก มาสด้า 2
เพราะ สวิฟ MT ไม่มี ABS

ออฟไลน์ tada

• Full Member
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 11:16:18 »
Swiff ครับ แต่งขึ้นมากกินน้ำมันน้อยกว่า M2 ปลาย model แล้ว

ออฟไลน์ awakening

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #46 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 11:36:36 »
เหมือนผมเลย เงินเดือนยังน้อย แต่อยากได้รถ

เอาจริงๆมันก็ไหวล่ะครับ แต่จะหนื่อยหน่อย ต้องประหยัดค่าใช้จ่าย  มากๆๆขึ้น

ถ้าได้รถมา อย่าลืมค่าที่จอดรถ ค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุง อื่นๆ 

มันจะตึงมือมาก แล้วถ้ามีเหตุการณ์ไม่คาดฝัน จะเอาตังที่ไหนใช่

คิดดีครับๆ  ใจเย็นๆ ;D

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 14:06:25 »
ผมดูรายได้กับรายจ่าย
เห็นแล้วเหนื่อยครับ  :o

ผมว่า รอเก็บเงินอีกสักปีนึง แล้วดาวน์เพิ่มขึ้น ผ่อนจะได้น้อยลง
ผมเชื่อว่ารถที่คุณชอบอาจมีเข้ามาอีกในอนาคตครับ ต่อให้สองรุ่นดังกล่าวเลิกขายไปแล้วก็ตาม ;)

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 19:20:37 »
มาสด้า2แบบไม่คิด
แต่ดอกแพงทั้งคู่ มันต้องถูกกว่านี้
MZ2ส่วนลดอย่างน้อยต้องมีแสนหนึง
ตอนนี้เห็นมีโปรเติมน้ำมันฟรีเดือนละ2000นาน24ด.

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 19:38:51 »
ค่าหอเดือนละ 5,000 เชียวรึเนี่ย อยู่ห่างที่ทำงานถึง 30 โลอีกตะหาก ว่าแต่มีรถรับส่งมั๊ยหล่ะครับ ถ้ามีก็ไม่เห็นถึงความจำเป็นอะไรที่จะต้องออกรถแต่ถ้าไม่มีต้องเดินทางเองก็หาเช่าใกล้ๆดีกว่าครับเสียค่าหอตั้งครึ่งหมื่นแล้วยังต้องเสียค่าเดินทางแพงๆอีกเอาเวลาไปพักผ่อนกับทำโอทีดีกว่า พร้อมกว่านี้ค่อยออกรถ

แต่ถ้าให้ระบุเลยผมว่า Jazz น่าสนใจกว่านะครับ มาสด้า 2 ผมว่าดอกเบี้ยแพงมากๆจะตกรุ่นแล้วด้วย เก็บเงินให้ดาวน์ได้ 25% ก็ราวๆ 140,000 ผ่อน 6 ปี ก็ตกเดือนละ 6,800 บาท หล่อได้อีกนานกว่าจะตกรุ่น อัตราเร่งดีจี๊ดจ๊าดรูปลักษณ์โดนใจสาวๆ เติม E85 ได้อีกตะหาก ระบบความปลอดภัยก็มีมากกว่า

ตัดสินใจให้ดีๆนะครับ รถคันแรกไม่ใช่รถคันสุดท้ายอย่าไปทุ่มกันมันมากเกินไปจนไปกระทบกับชีวิตที่เหลือ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 20:16:36 »
ตามที่หลายๆท่านกล่าวไว้ สำหรับ
ค่าใช้จ่าย "ตัวเอง"และ"รถยนต์"

*** อย่า *** เลยครับ ออกรถระดับนี้ ใช้ชีวิตที่ "อัตคัด" ได้นะครับ

หาเงินดาวน์ได้ประมาณ 30% ของตัวรถก่อนครับ ถึงควรจะออกรถ

เตือน ด้วยความหวังดี

ส่วนตัวผมเอง ค่าใช้จ่ายเยอะมากแล้ว เงินเดือน เกิน 70000 ยังไม่สามารถหาเงินออกรถได้เลยครับ  ภาระอย่างอื่นมันเยอะมากกกกก และเหตุการณ์ หลายๆอย่าง มันไม่เป็นไปตามที่เราคาดการณ์ไว้เช่น
1. เจ็บป่วยกะทันหัน
2. โดนไล่ออก แบบไม่คาดคิด
3. (กรณีแม่ผม) เจ็บป่วยใช้เงินฉุกเฉิน 500,000บาทในการักษาตัวภายใน 1 เดือน (เหตุการณ์4ปีมาแล้ว)
4.  ปัจจุบัน พาพ่อผม นั่งเครื่องทุกเดือนไปกรุงเทพฯ รักษาตัว เฉพาะค่ายา เดือนละ 10,000 บาท (เหตุเกิด เมษาปี57นี้เอง ปัจจุบันยังต้องเดินทางทุกเดือนครับ)

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 22:29:12 »
อีกอย่างหนึ่ง

ถ้าอดใจไม่ไหว ต้องออกรถจริง ๆ  ..

พิจารณา ดอก 3%  6 ปี นั่นคือ คุณซื้อรถแพงกว่าชาวบ้านไป 18% เลยนะครับ ดอกเป็นแสน แพงมากกก (แต่เซลล์จะบอกว่า วันละ ห้าสิบบาทเองพี่)

ถ้าคุณผ่อนรถไป 12 เดือนแรก นี่คือ ดอกล้วน ๆ ยังไม่ได้เริ่มผ่อนตัวรถเลย ..

ถ้าอดใจไม่ไหวจริง ๆ ย้ำอีกครั้ง .. ไปหาซื้อดาว ผ่อนต่อ .. คนที่ผ่อนไม่ไหว (คุณในอนาคต) นะครับ

มิฉะนั้น คุณจะเป็นคนที่ต้อง ประกาศในเวปว่า "ยกให้ฟรี ผ่อนต่อได้เลย" นั่นแหละ ..   

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 08:22:48 »
บริโอ้ลดแสนครับ กระทู้ข้างบนบอกมา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น