ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ  (อ่าน 4453 ครั้ง)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ช่วยเลือกรถหน่อยครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 20:41:43 »
โจทย์มีอยู่ว่ามีงบ 600,000 บาทเท่านั้นและซื้อด้วยเงินสด (บ้านนี้ไม่ชอบซื้อของเงินผ่อน) แต่ต้องการรถที่ตอบโจทย์ได้มากที่สุดควรเลือกคันไหนดี (ในใจอยากได้รถใหม่เพราะบ้านนี้ไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่)

- โจทย์คือบ้านนี้มีด้วยกัน 5 คน พ่อ แม่ และลูก อีก 3 คน ลักษณะการใช้รถ จ-ศ เช้าคุณแม่ใช่รถไปส่งลูกที่ รร. ทำธุระเสร็จแล้วเอารถมาส่งให้คุณพ่อใช้ไปทำงานต่อ ช่วง 9.30-10.00 จนถึงเย็น

แล้วหลังเลิกงานคุณพ่อก็รับลูกกับบ้าน ส-อ ขับกับบ้านต่างจังหวัดใกล้ๆกรุงเทพทุกสัปดาห์ บ้านตาบ้านยาย(ปทุมธานี) บ้านปู่บ้านย่า (สมุทรสงคราม) สลับอาทิตย์กัน คุณพ่อใช้รถไปทำงานวันล่ะ 20 โล

อยากได้รถประหยัดๆ การขับขี่โอเค ศูนย์บริการไม่ต้องดีมากแต่ก็ไม่แย่ โจทย์ก็ประมาณนี้ครับ  :)

ออฟไลน์ MystogaN

Re: ช่วยเลือกรถหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 20:51:29 »
ACV40,J32 มือสองราคาประมาณนั้นผมว่าน่าสนนะคับ

ถ้ามือสองไม่เอา ก็น่าจะเป็น Jazz ครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 21:03:31 »
นั่งกัน 5 คน mu7 freed และ sylphy มือสองได้ปีใหม่ๆครับ
 รถมือหนึ่ง ก็ jazz-city ครับ ได้ e85 ด้วย

ออฟไลน์ frame@kk

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 21:42:16 »
จากโจทย์นี้ไม่ทราบว่าลูกอายุเท่าไหร่อ่ะครับ ต้องการใช้รถประเภทไหน เป็นเก๋งหรือ suv,compact suv บลาๆ

ถ้าตามข้อมูล sylphy 1.6 มือสองปีใหม่ๆนี่เลยครับไม่เกิน 6 แสนก็น่าสนหาตัว V ที่มีออฟชั่นกับความปลอดภัยที่โอเค
เพราะได้รถที่ภายในกว้างพอๆกับ d-segment เลย
แต่ถ้าต้องการความกว้างกว่านั้นหน่อย freed มือสองก็น่าสนใจ
ถ้าจะเอามือสองลองวนๆไปดูเว็บตลาดรถก็ได้เผื่อมีรถถูกใจ

แต่ถ้าเป็นมือหนึ่งงบเท่านี้ใจจริงอยากจะเชียร์ nissan livina เคยได้ลองนั่งแล้วชอบมากกว้างได้ใจ
เป็นตัว cvt ตัวเริ่มต้นหักส่วนลดแล้วน่าจะเกินงบนิดหน่อย

ถ้าเอาไม่ให้เกินเงบเลยไม่นับส่วนลด ก็คงมี jazz/city

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 22:10:08 »
นั่ง 5 คนเกือบทุกวันแบบนี้ต้องระดับ d seg ขึ้นไปไม่ก็พวก mini van แล้วล่ะครับถ้ามือสองก็แนะนำ accord,camry,teana จิ้มเอาแล้วแต่ชอบเลยครับ ถ้าจะเอาป้ายแดงผมว่าจิ้มไปที่เออทิก้าดีกว่าครับ freed รู้สึกจะเกินงบครับ

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 00:24:08 »
ถ้าเป็นผมนะ ผมจะแบ่งเงินก้อนออก แล้วเอาไปดาวน์รถ 2คัน
คันแรก เลือกเป็นอีโค่คาร์ ไว้ให้คุณแม่บ้าน ไว้รับมือกับปัญหารถติดตอนเช้า และคงจะคล่องตัวกว่าสำหรับคุณแม่บ้าน
คันที่สอง เลือกเป็น ppv ไว้ให้พ่อบ้านขับไปทำงาน และออกต่างจังหวัดจะได้นั่งกันสบายๆ
ผมว่าแบบนี้ก็เป็นทางเลือกที่ไม่เลวนะคับ
ช๊อยซ์ที่สอง
หากมอง ตามงบที่ตั้งไว้เป๊ะๆ คงจะได้แค่ b-seg เพราะเห็นบอกว่าชอบซื้อสด และไม่ค่อยต้องการมือสอง
ผมว่ามันจะอึดอัดไป สำหรับครอบครัวใหญ่ จะสะดวกก็ตอนคุณแม่บ้านเอาส่งลูกนี่ละคับ
ไม่รู้ว่าจะใช้รถไปอีกกี่ปี หากใช้สั้ก10ปี สมมุติตอนนี้ลูกๆ ประมาน7-10ขวบ
พอใช้รถไปสั้ก 5ปีนี่ผมว่าก็เริ่มอึดอัดแล้วนะคับ สำหรับรถ b-seg
แต่ถ้าต้องสดเท่านั้น มือ1เท่านั้น นั่ง5คน พ่อแม่ลูก เป็นผมคงเลือก ยาริส อยู่ในงบ และตรงตามโจทย์ พอดี
ลองยกครอบครัวไปลองนั่งดูที่ศูนย์เลยคับ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 01:04:55 »
Suzuki etriga
Jazz
ราคาผมไม้แน่ใจ ไม่ได้ดูมา แต่สองตัวนี้ ก็น่าจะตอบโจทย์เด็ก3 รถครอบครัว ละก็พื้นที่ประโยชน์ใช้สอยได้ดี รวมถึงการนั่งเดินทาง ถึงไม่ไกลมาก แต่ก็นั่งได้สบาย(ดี)ระดับนึง 0hondaไม่แย่ ส่วนsuzuki นี่ต้องไปลอง

ใจผมเทให้ jazz เพราะมันพ่วงความปลอดภัยมาให้เยอะพอสมควร ส่วนเรื่องงบ +/- ไม่น่าเกินมาก

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 03:47:10 »
ส่วนตัวขอแนะนำรถเจ็ดที่นั่งอย่างเดียวนะครับ
ถึงที่นั่งแถวสามในบางรุ่นอาจจะเล็กบ้าง แต่อย่างน้อยก็ให้ลูกคนเล็กสุดนอนไปได้
จับลูกสามคนนั่งเบาะหลังด้วยการนี้ สงสารผู้ปกครองที่ต้องคอยรับมือครับ (ในกรณีที่เป็นเด็กเล็ก)
แถมพอโตขึ้นแล้ว ก็ยังนั่งไม่สบายอีก มีแถวสามไว้แบ่งเบาภาระก็ยังดีครับ

มือหนึ่ง:
Suzuki Ertiga (GL A/T 639,000)
Toyota Avanza (E A/T 619,000)

มือสอง:
Honda Freed (ปี 2011-2012)
Mitsubishi Spaceagon (ปี 2008-2009)
Toyota Innova (ปี 2010-2011)

ส่วนตัวแล้ว ตอนโตมาที่บ้านใช้ Kia Carnival ครับ
ถ้าไม่ติดว่ามันอาจจะเก่าไปหน่อยแล้ว จะเชียร์ตัวนี้นะ จับไปติดแก๊สละก็เริ่ดมากๆเลย
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 07:47:29 »
ป้ายแดง : Avanza
รถ 7 ที่นั่ง น่าจะพอนั่งได้แบบหลวมๆ สบายๆ
บรรยากาศในรถโปร่งสบาย เดินทางไกลไม่อึดอัด
แต่คนขับต้องใจเย็นในระดับนึงเลยนะ ขับทางไกลนั่ง 5 คน ด้วยรูปทรง น้ำหนัก และขับหลัง
อาจทำให้เวลาเร่งแซงต้องเผื่อเวลาไว้นิดนึง แต่รวมๆแล้วผมว่ามันตอบโจทย์มากๆ

มือ2 : C-Segment มือสอง >> อัลติส & ซีวิค
ถ้าอัลติสหน้าแบน โฉมที่แล้ว รถปี 11-12 ตอนนี้ราคาร่วงมากๆครับ
เท่าที่ดู ตัว 1.8 เหลือไม่ถึง 550k แล้ว ยิ่งตัว 1.6G เหลือ 4 แสนปลายๆ
โดยรวมผมว่าน่าสนใจ ทั้งสมรรถนะที่พึ่งพาได้ อะไหล่เพียบ ใช้กันยาวๆ
ซีวิคก็เป็นอีกตัวเลือกที่น่าสนใจ ซีวิคFB ปีแรกๆ ราคาเหลือ 6 แสนกลางๆ
ถ้าหันไปหา FD ปี 11 ก็น่าสนใจครับ ได้ลุคเท่ๆขึ้น
ช่วงล่าง 2 ตัวนี้พอๆกัน แต่ดีกว่าอแวนซ่าป้ายแดงแน่นอน

มือ2 : D-Segment >> แคมรี่ ACV41
ที่เชียร์ เพราะราคามันหล่นลงมาน่ากลัวมาก แคมรี่ 2.0G เหลือไม่ถึง 7 แสน
อัตราเร่งเมื่อนั่ง 5 คนกับเครื่อง 2.0 ในรถใหญ่ขนาดนี้อาจจะอืดไปหน่อย แต่รับรองว่าสบายๆ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 08:30:30 »
ซื้อสดอย่างนี้ผมว่าจัดมือสองปีใหม่ๆสภาพดีๆไปเลยครับคุ้มสุดๆ แนะนำเลยเจ้า MU-7 ถ้าไม่นับเรื่องน่าตากับเรื่องตกรุ่นแล้วผมว่าน่าใช้งานมากเลยนะครับ ประหยัดน้ำมัน 7 ที่นั่ง เรื่องซ่อมและบำรุงรักษาก็ง่ายสไตล์อีซูซุเอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่า ถ้าป้ายแดงคงเป็น Ertiga, Avenza ที่เหมาะสมหน่อยรองลงมาก็ Almera ครับ เก็บเงินที่เหลืออีกสองแสนไว้เพื่อซื้ออีกคันในอนาคตเพราะดูแล้วน่าใช้ 2 คันนะครับเนี่ย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Gottinho

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 10:21:45 »
รถใหม่ป้ายแดง นึกถึงตัวเดียวเลย Toyota Avanza 1.5 E ครับ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 10:46:31 »
Jazz ใหม่คับ ลงตัวๆ หาปั้ม E85 ทุกครั้งที่เจอละกันจะได้คุ้มๆคับ

ออฟไลน์ franky

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 14:20:33 »
6 แสน 5 คน ประหยัด
มือหนึ่ง Avanza, Etriga, Livina  รถใหม่ใช้ยาว เกินงบเล็กน้อย
มือสอง Innova, wish, CRV, spacwagon รถใหม่ อยากประหยัดติดแก๊ส สภาพรถต้องเลือกสภาพเอาเอง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 16:08:24 »
ซื้อสดลองดูมือ2 สภาพใหม่ๆครับ

MU-7,Fortuner ประหยัด น้ำมันถูก คันใหญ่+7ที่นั่ง(เผื่ออนาคตยังไหว)

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 18:35:40 »
ถ้ามือ 1 ผมเชียร์ Jazz Avanza ครับ

ออฟไลน์ @PPs

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 18:54:38 »
ส่วนตัวขอแนะนำรถเจ็ดที่นั่งอย่างเดียวนะครับ
ถึงที่นั่งแถวสามในบางรุ่นอาจจะเล็กบ้าง แต่อย่างน้อยก็ให้ลูกคนเล็กสุดนอนไปได้
จับลูกสามคนนั่งเบาะหลังด้วยการนี้ สงสารผู้ปกครองที่ต้องคอยรับมือครับ (ในกรณีที่เป็นเด็กเล็ก)
แถมพอโตขึ้นแล้ว ก็ยังนั่งไม่สบายอีก มีแถวสามไว้แบ่งเบาภาระก็ยังดีครับ

มือหนึ่ง:
Suzuki Ertiga (GL A/T 639,000)
Toyota Avanza (E A/T 619,000)

มือสอง:
Honda Freed (ปี 2011-2012)
Mitsubishi Spaceagon (ปี 2008-2009)
Toyota Innova (ปี 2010-2011)

ส่วนตัวแล้ว ตอนโตมาที่บ้านใช้ Kia Carnival ครับ
ถ้าไม่ติดว่ามันอาจจะเก่าไปหน่อยแล้ว จะเชียร์ตัวนี้นะ จับไปติดแก๊สละก็เริ่ดมากๆเลย