ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องล้อและ BSI  (อ่าน 3367 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hawkdriver_Nock

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องล้อและ BSI
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 16:28:55 »
สมาชิกใหม่ ขอสอบถามผู้รู้ครับ

ผมทราบว่า หากเราเอารถ BMW ไปใส่ล้อที่ไม่ใช่ OEM จะทำให้ BSI ในส่วนของช่วงล่างขาด

แต่ถ้าหากเราไปซื้อล้อ BMW จากข้างนอกศูนย์ (พวกที่เขาถอด turn อะไรประมาณนั้น) แล้วเอามาใส่รถเรา จะทำให้ BSI ขาดหรือไม่ครับ
1969 Volkswagen Type I
1991 Mercedes-Benz 230E
2014 BMW 320i

ออฟไลน์ PedF001

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องล้อและ BSI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 16:39:21 »
ถ้าล้อเดิม หรือเหมือนที่มีในศูนย์ขาย ไม่น่าขาดนะครับ (ถ้าล้อปลอมไม่แน่ใจครับ)

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 17:34:11 »
ถ้าเป็นล้อ BMW แท้ตรงรุ่น ใส่ยางตามสเปค จะซื้อจากที่ไหนมาก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้านอกเหนือจากนั้นก็ไม่แน่ครับ อยู่ที่ศูนย์จะพิจารณาหรือเราคุยสนิทกับศูนย์นั้นหรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2014, 17:35:48 โดย ck_win »

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 19:56:00 »
เอาชัวร์ก็เก็บของเก่าไว้แล้ว เอาไว้เปลี่ยนตอนเข้าศูนย์ก็ได้ครับ
Cheercheers

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Hero Member
  • Das Auto
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2014, 20:41:16 »
ถ้าเป็นล้อ BMW แท้ตรงรุ่น ใส่ยางตามสเปค จะซื้อจากที่ไหนมาก็ไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้านอกเหนือจากนั้นก็ไม่แน่ครับ อยู่ที่ศูนย์จะพิจารณาหรือเราคุยสนิทกับศูนย์นั้นหรือเปล่า

ตามความเห็นท่านี้เลยครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่หลุด BSI นะครับ เพราะศูนย์ก็เข้าใจลูกค้าในระดับนึง

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 09:21:04 »
เอาชัวร์ก็เก็บของเก่าไว้แล้ว เอาไว้เปลี่ยนตอนเข้าศูนย์ก็ได้ครับ

คำตอบนี้น่าสนใจครับ  ;)

ออฟไลน์ Monn

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2014, 17:31:24 »

คำตอบนี้น่าสนใจครับ  ;)

เอาจริงๆ ไม่สะดวกหรอกครับ ต้องถอดเข้าถอดออก ผมเปลี่ยนแล้ว 20" นอก 0 เพื่อนก็เปลี่ยน คนเปลี่ยนเยอะแยะ  0 รวมๆ ไม่ใจร้ายขนาดนั้น หากเราใช้ล้อ + ยางดีหน่อย ขับระวังหน่อย หากไม่ได้ไปโหดร้ายกับมันมาก ไม่มีปัญหาอะไรหรอกครับ เพราะล้อแค่ไว้ขับเคลื่อนไม่ได้มีผลกับชิ้นส่วนรถใดๆ ทั้งสิ้น ที่เปลี่ยนๆ กันมา ล้อ+ ยาง เบากว่าของติดรถซะอีก ดีกับช่วงล่างมากกว่านะ ยิ่งน่าจะเซฟ และที่สำคัญ รถมีไว้ใช้ อย่าให้ตัว BSI มาจำกัดสิทธิเราขนาดนั้นเลยครับ ผมว่า หลายคนกังวลกันเกินไปนิดนึง ทำให้ใช้รถแบบไม่ได้ถูกใจตัวเอง 100% รถคันนึงก็ 2-3 ล้าน ใช่ครับ มันอาจจะซ่อมไม่ถูก แต่หากซื้อมาแล้วยังไม่ถูกใจ แล้วก็ทำไรกับมันไม่ได้ ผมว่า เราจำกัดตัวเองไปนิดนึงครับ หาก 0 ไหนงอแง งี่เง่า เราก็เปลี่ยน แล้วก็คุยให้เข้าใจ BM เปลี่ยนล้อกันเป็นว่าเล่น อย่าไปกลัวจนไม่กล้าทำไรเลยดีกว่าครับ

ปล. หากเลือกได้ และชอบ ก็เอาของ 0 มือสองทั่วไปก็ได้ แต่ชอบอันไหนก็เปลี่ยนอันนั้นเถอะนะ รถเรา เราใช้ ใช้ให้ถูกใจ ใช้ให้สนุกครับ
S3 - F30
X1 - E84