ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังสนใจfiesta ecoboost  (อ่าน 4622 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tuna

• Jr. Member
  • **
กำลังสนใจfiesta ecoboost
« เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:24:05 »
สวัสดีครับ
คือตอนนี้กำลังหารถเล็กๆไว้ขับคนเดียว
ก็มาสนไอ้เจ้า fiesta ecoboost เนี่ย
คืออยากได้รถเล็กๆ ขับสนุกๆอ่ะครับ

ไม่ทราบว่านอกจากปัญหาเกียร์อันร่ำลือแล้วมีอะไรต้องกังวลอีกมั้ยครับ?
คือพอดีตอนไปดูที่ศูนย์ดันบังเอิญเจอพนักงานAAT
เค้าก็เล่าให้ฟังถึงปัญหาซีลเกียร์ที่ผ่านมากับรุ่นเก่า ซึ่งได้ถูแก้กับ ecoboost ไปแล้ว (เค้าว่างั้นนะ)

เท่าที่หาข้อมูลดูก็จะมีเคสนึงที่บอกว่ารถป้ายแดง จอดทิ้งไว้ไม่กี่วันแล้วstartไม่ติด
ทางศูนย์ตอบแบบฉลาดสุดๆว่าเป็นเรื่องธรรมดา T_T

แล้วตอนนี้มีท่านใดทราบมั้ยครับว่าควรจะได้ดีลยังไงมั่ง?
เซลที่ผมคุยด้วยบอกได้แค่ของแถมปกติ +ประกันชั้น1 +ส่วนลด20000

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ZhaoYun

• Newbie
  • *
Re: กำลังสนใจfiesta ecoboost
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:56:07 »
ผมเคยทำงานกับดีลเลอร์ฟอร์ดอยู่ช่วงสั้นๆนะครับ
สำหรับปัญหาเกียร์ เท่าที่ผมเคยได้ทดลองขับ ecoboost
ผมว่าเกียร์ตอบสนองได้ดีกว่าโฉมเก่ามากนะครับ ยังไม่พบการกระตุกครับ(ที่บ้านผมมีตัว1.6 กระตุกชัดเจน)
ความแรงผมว่าเหลือ สำหรับรถบ้าน จากที่เคยขับ มันจะไหลขึ้นช้าหลังจากเลย 160 ไปแล้วครับ
แต่0-160 ขึ้นไวมากครับ ผมว่าตัวเลขน่าจะทำได้ดีกว่า Focus 2.0 GDi อีกด้วยซ้ำ (ความเห็นส่วนตัวนะครับ 555)

ส่วนเรื่องแคมเปญ ส่วนลด 20000 ถือว่าปกติครับ
บี้ได้อีกครับ 555

ออฟไลน์ HYDE--

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 10:59:39 »
จัดไปอย่าให้เสียครับ

ถ้าซื้อรถที่ไม่ได้ชอบ แม้จะเป็นรถที่ไม่มีปัญหาจุกจิกเลยแม้แต่นิดเดียว เราก็ไม่ Happy หรอกครับ
คนเล่นรถยุโรปมือสอง เจอปัญหาเยอะกว่านี้หลายเท่า เค้ายังใช้เลย ก็รถมันดีง่ะ

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 11:25:48 »
จัด​ไป​เลย​ครับ ผม​ใช้​อยู่ เกียร์ไม่มีปัญหาเลย​ครับ อาจ​มี​กระตุก​นิดหน่อย​ตอน 1-2 แต่​แทบ​ไม่​รู้สึก ขับ​ใน​เมือง​ประหยัด​แบบ eco car แต่​ถ้า​ขับ​ทางไกล วิ่ง 120+ อัตราสิ้นเปลืองไม่​หนี 1.5 มาก​นัก คิด​ไว้​ว่า​มัน​คือ Fiesta Turbo ครับ

ผมเคยเอาไปอัดกับกระบะบ้าพลังมาแล้วทีนึง เป็น dmax แต่ง พอแซงผมได้แล้วก็มาเบิ้ลควันดำใส่ ผมก็เลยอัดยาวเลยครับ ตอนแรก dmax หนี​ไม่​ออก แต่​ควัน​ดำ​ท่วม​เลย ก่อนที่ fiesta ecoboost ของ​ผม​จะ​ค่อยๆ แซงและทิ้งห่างไป สะใจมากครับ เครื่อง​เล็ก​ใจใหญ่ของจริง
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 11:37:31 »
ปัญหาเรื่องเกียร์แก้ไขหมดแล้วครับ ชุดซีลเกียร์ ,ecu ก็เป็น part ใหม่หมดแล้ว
ผมว่าไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงแล้วครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ bahasa

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 15:26:10 »
ไม่สน Focus ตัวใหม่หรือครับ ? น่าจะ 1.5 ecoboost นะ แบบว่าไปลอง Fiesta ecoboost มาแล้วชอบมากครับ เหมือน จขกท เลย

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 16:30:11 »
ไม่สน Focus ตัวใหม่หรือครับ ? น่าจะ 1.5 ecoboost นะ แบบว่าไปลอง Fiesta ecoboost มาแล้วชอบมากครับ เหมือน จขกท เลย
1.5 ecoboost มา2016อย่างเร็วอ่ะครับ
ข่าวในเค้าบอกว่ายังต้องdevelopอีกเยอะพอสมควร

จริงๆก็อยากจะรอ แต่ตอนนี้ผมใช้V60 อยู่แล้ว
เลยไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถใหญ่อ่ะครับ
อยากได้รถที่เล็กๆไว้ใช้ขับไปทำงาน :-)

ออฟไลน์ ZhaoYun

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 18:48:50 »
ใช้วอลโว่หรอครับเนี่ย
ผมกำลังเล็ง S60 Drive-E อยู่ครับ รอแคมเปญดีๆครับ 555

ออฟไลน์ armuay

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 19:16:52 »
เกียเนียรดีครับ.   ในคลับ ผมไม่มีปัญหา. 

ผมก็มีs60 กับ ecoboost 1.0. เฟียสต้ามุดมันส์กว่า 5555

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 20:49:59 »
เกียเนียรดีครับ.   ในคลับ ผมไม่มีปัญหา. 

ผมก็มีs60 กับ ecoboost 1.0. เฟียสต้ามุดมันส์กว่า 5555
Ecoboost ใช้จริงได้กี่โลลิตรอ่ะครับ
ผมใช้V60 ทุกวันนี้ ถ้าเติมโซฮอล95 นี่ได้ 8-9โลลิตรเอง. เจอรถติดซะเยอะ.
ที่สนecoboost ก็เพราะว่หวังว่ามันจะดีกว่าตอนรถติดๆด้วย.

ออฟไลน์ CM

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 14:58:59 »
ประสบการณ์สว่นตัวอันน้อยนิดของผม ถอยมาได้ 1 week แล้ว ขับสนุก ชอบมากครับ
ส่วนปัญหายังไม่เจอ

มีคลับ มีไลน์คนใช้ ecoboost คุยกันอยู่ ก็มีปัญหาบ้าง เห็นมีหม้อน้ำรั่ว ปัญหารถไม่จับว่ารีโมทอยู่ในรถแล้ว
ส่วนเกียร์ กับซีลเกียร์รั่ว ยังไม่เห็นมีคนพูดถึง ในนั้นก็ออกมาได้ราวๆห้าหกเดือนครับ

ผมคิดว่าน่าจะแก้ไขไปได้พอสมควรแล้ว แต่ก็ไม่กล้ารับประกันว่าอนาคตจะเป็นไง
แต่ผมก็ซื้อเพราะได้ลองหาข้อมูลมา 2-3 เดือน ตอนแรกกลัวเหมือนกัน เลยจะไปเอาแจ๊ส
แต่พอไปลองขับมา มันต่างกันเยอะเลย เลยจัดฟอร์ดไป

ผมว่าจะใช้ฟอร์ด ต้องอ่านเยอะๆครับ ปัญหาบางอย่าง คนใช้เจอ เคยซ่อมกันหาย แล้วก็เอาลงแชร์กันไว้เยอะ
แต่ช่างบางศูนย์ไม่รู้ ซ่อมไม่หาย เราพึ่งช่างอย่างเดียวอาจจะไม่ได้ ต้องร่วมกันซ่อม

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2014, 17:56:18 »
ถ้าชอบก็จัดเลยครับ

สำหรับเรื่องเกียร์ คิดว่าน่าจะแก้ปัญหาไปแล้วนะครับ

เพราะใช้ Fiesta 1.6 กับ EcoSport แตกต่างกันมากครับ

EcoSport ลื่นกว่ามากครับ :)
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium