ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนขอสอบถามความคิดเห็นของอนาคตรถ C Segment ครับ  (อ่าน 3293 ครั้ง)

ออฟไลน์ takkub21

• Newbie
  • *
รบกวนขอสอบถามความคิดเห็นของอนาคตรถ C Segment ครับ
ผมอยากสอบถามว่า ในปีหน้า มีโอกาสบ้างไหมครับ ที่รถ C Segment  จากแต่ละค่ายจะถูกใส่เทคโนโลยี Hybrid มาครับ
เพราะผมเห็นจากที่มี Civic Hybrid มาแล้ว มีโอกาสบ้างไหมครับ ที่จะมี Altis Hybrid,Sylphy Hybrid ลงมาสู้กันใน Segment นี้เพื่อเป็นตัวเลือกให้กับผู้บริโภคอย่างเราๆ
หรือเราควรจะต้องหวังดมแก๊ส กันต่อไปครับ

รบกวนขอความคิดเห็นหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

ปล.ส่วนตัวก็กำลังเล็งๆรถ C Segment อยู่ครับ แต่ตอนนี้ศึกษาจาก จุดด้อยของแต่ละค่ายดูแล้วยังไม่กล้าที่จะตัดสินใจซื้อครับ
เลยอยากรบกวนสอบถามก่อนครับ ยังไม่แน่ใจว่าจะซื้อมาใช้ดมแก๊ส หรือว่าจะรอให้มี Hybrid ดีกว่า

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: รบกวนขอสอบถามความคิดเห็นของอนาคตรถ C Segment ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2014, 23:26:47 »
Prius ไงครับ ส่วนลดได้ยินว่าเป็นแสนเลย C-Segment เหมือนกัน ผมก็มีใช้งานอยู่สองคันก็ไม่ผิดหวังนะครับ ยกเว้นแต่ถ้าคุณเอาตัวเงินไปเทียบว่า ราคานี้ซื้อพวก D-Seg รุ่นต่ำๆได้บางตัวก็อีกเรื่อง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
Re: รบกวนขอสอบถามความคิดเห็นของอนาคตรถ C Segment ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 02:31:58 »
คิดว่ายากนะเพราะซีวิคยังขายไม่ออก ที่คนไม่ซื้อผมว่าส่วนใหญ่เลยนะ กลัวราคาค่าแบต และมันก็แพงแต่ได้รถ เท่าซีเซกเม้น แบรนญี่ปุ่น ถ้าเจ้าตลาดกล้าบอกว่าแบตโคตรถูก นั่นอะขายดีขึ้นมากแน่

หรือ ถ้าลดราคามาพอๆกับ รุ่นอื่นๆที่ประมาณแค่เหยียบล้าน900000-1000000ก็คงทำตลาดได้

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 09:27:23 »
prius ตัว top ลด2 แสนครับ ผมยังไม่ได้ถามเงื่อนไข
สองปีก่อนตอนจะซื้อ camry hv สนมาก
แต่ตอนนี้เล็ง SUV หรือ Crossover แทนละครับ
: )

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 16:13:50 »
ผมว่าต่อไปน่าจะไม่ใช่Hybridสักเท่าไหร่
แต่อาจจะเป็นdown-sizingมากกว่า ;D
เครื่องความจุน้อย+เทอร์โบ ;)
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 18:53:55 »
ผมว่าถ้าทิศทางพลังงานทางเลือก ยังไม่เปลี่ยนจากนี้ ทั้งด้านราคา และ ค่าใช้จ่ายในการบำรุงรักษา แบบหน้ามือหลังมือหล่ะก็

C segment ติดเเก๊สจากโรงงาน จะมีมากขึ้นเรื่อยๆครับ

เพราะข้อเท็จจริงรถกลุ่มนี้ในราคา 7 ถึง 9 แสนกลางๆ คนที่ซื้อส่วนมากมีข้อจำกัดเรื่องค่าใช้จ่ายแทบทั้งนั้น

ถ้าแค่บอกว่า แบตฯลูกเหยียบแสน ก็เผ่นกันหมดแล้วหล่ะครับ

ผมมองว่ารถไฮบริด ในตลาดบ้านเรา ที่ขายได้ กลุ่มคนซื้อจะเป็นคนที่มีศักยภาพในการใช้รถที่ราคาสูงกว่านั้น 1-2 เท่าอยู่แล้วมากกว่าครับ มาซื้อหามาขับเพราะอยากลอง ใช้ซัก 4 ปีขายทิ้ง ชิล ชิล ผมคิดแบบนี้นะ

ไม่งั้นต้องแบตฯเหลือลูกละสองถึงสามหมื่น รับประกัน 5 ปี คิดแล้วคุ้มกว่าติดแก๊ส อย่างนี้ก็ไม่แน่ครับ

ซึ่งมันคงเป็นไปไม่ได้  แชร์กันครับ 

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 13:09:27 »
แค่ปีหน้าคงยังไม่มีอะไรเปลี่ยน    เมืองไทยต้องมอง 10-20 ปีขึ้นไปครับ ถึงจะพอเห็นความเปลี่ยนแปลง

ออฟไลน์ takkub21

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2014, 21:45:21 »
ขอบคุณทุกความเห็นมากครับผม
ขอบคุณครับ