ผู้เขียน หัวข้อ: camry 2.0G acv41 เครื่องเสียงไม่เล่นซีดี + ปัดน้ำฝนออโต้ไม่ทำงาน  (อ่าน 9421 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
สวัสดีครับ ผมซื้อ acv41 มือสองมาใช้ แฮปปี้ดีครับ แต่เจอปัญหาดังนี้

1. เครื่องเล่นแบบ 6ซีดี ไม่ยอมอ่านแผ่นครับ โดยถ้าแผ่นก็อป จะขึ้น reading disc ตลอดเวลา
แต่ถ้าเป็นแผ่นแท้ จะเล่นได้ 3-4 วิ แล้วหยุดไป แบบนี้คือหัวอ่านเสียรึเปล่าครับ ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่

2. ที่ปัดน้ำฝนออโต้ไม่ทำงาน ไม่ว่าปรับความไวระดับไหน. แต่คันนี้เคยเปลี่ยนกระจกหน้ามา ไม่ทราบจะมีผลไหมครับ
แล้วมีวิธีแก้ไขไหม

3. ตัวรถมันเตี้ยกว่าปกติไหมครับ ไม่ได้ติดเสกิร์ต แต่รุ้สึกใต้ท้องอะไรพวกนี้ ขูดบ่อยจัง

ยังไงรบกวนขอความเห็นหน่อยครับ

ออฟไลน์ jumpon77

• Hero Member
สวัสดีครับ ผมซื้อ acv41 มือสองมาใช้ แฮปปี้ดีครับ แต่เจอปัญหาดังนี้

1. เครื่องเล่นแบบ 6ซีดี ไม่ยอมอ่านแผ่นครับ โดยถ้าแผ่นก็อป จะขึ้น reading disc ตลอดเวลา
แต่ถ้าเป็นแผ่นแท้ จะเล่นได้ 3-4 วิ แล้วหยุดไป แบบนี้คือหัวอ่านเสียรึเปล่าครับ ค่าซ่อมประมาณเท่าไหร่

2. ที่ปัดน้ำฝนออโต้ไม่ทำงาน ไม่ว่าปรับความไวระดับไหน. แต่คันนี้เคยเปลี่ยนกระจกหน้ามา ไม่ทราบจะมีผลไหมครับ

3. ตัวรถมันเตี้ยกว่าปกติไหมครับ ไม่ได้ติดเสกิร์ต แต่รุ้สึกใต้ท้องอะไรพวกนี้ ขูดบ่อยจัง

ตอบเลยครับ 1.ส่งช่อมทีศูนย์โตโยต้าครับ รถทีบ้านปุ่มวอร์ลุมเสียครับช่างบอกว่าส่งช่อมทีศูนย์เพียงอย่างเดียวครับ
2.ไม่เกียวเลยครับ แต่ที่ปัดน้ำฝนออโต้ไม่ทำงานคงต้องเช็คเช็นเชอร์ก่อนครับถ้าเสียก็เปลียนครับ
3.ความสูงปกติครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง

รถคุณพ่อผมเป็น ACV40 2.0G ล็อตแรกๆนะครับ

1. รถพ่อผม 8 ปีแล้ว แต่เปลี่ยนวิทยุเมื่อ 3 ปีที่แล้ว ไม่มีอาการนะครับ ผมว่า ถ้าเคลมได้อยู่ เอาเข้าศูนย์เลย แต่ถ้าเคลมไม่ได้ลองดูราคาก่อน ถ้าแพงมากๆ หรือต้องเปลี่ยน ผมว่าลองหาเครื่องเสียงตรงรุ่นจากร้านเครื่องเสียงข้างนอก สภาพดีๆน่าจะมีนะครับ หรือไม่ก็ใส่จอ DVD ไปเลย

2. เช็ค Sensor ครับ น่าจะมีปัญหา

3. เป็นปกติครับ รุ่นนี้ค่อนข้างเตี้ย เวลาผ่านคอสะพานชันๆหน่อย ตกหลุม หรือลูกระนาด โดนประจำ ยิ่งถ้านั่ง 4-5 คน หรือมีถังแก๊สท้ายรถ ยังไงก็ต้องโดน ใต้ท้องรถพ่อผมเหมือนเป็นคนท้องลายเลยครับ  ;D ;D ;D แต่มันมีแผ่นเหล็กปิดใต้ท้อง ไม่น่าห่วงมากเท่าไหร่
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ hartnes

• Newbie
  • *
ขออนุญาตช่วยตอบเฉพาะข้อ 2 นะครับ

Reply : จริงๆแล้ว sensor หรือระบบอาจจะไม่ได้เสียอะไร  แต่จากที่บอกว่าเคยเปลี่ยนกระจกหน้ามา  เท่ากับว่าต้องมีการแกะ

auto rain sensor ที่แปะอยู่ที่กระจกออกเพื่อนำไปแปะติดกับกระจกบานใหม่  ซึ่งจุดนี้ถ้าคนที่เปลี่ยนให้เราไม่ได้ระวังเรื่องคราบสกปรก

หรือฝุ่นละออกจะไปติดที่ตัว sensor มีโอกาสที่ auto rain sensor จะไม่ทำงานมีสูงครับ  คงต้องเอาไปให้ศูนย์ check ตรงนี้เป็นอย่างแรกนะครับ

ออฟไลน์ mozart

เครื่องเสียง ไปร้านอมรดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

ขอดูภาพวิทยุหน่อยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

keanetona

• บุคคลทั่วไป
1. หัวอ่านอวสานไปแล้ว และพ้นประกันไปแล้วด้วย จขกทมี3ทางเลือกครับ
ก. ส่งซ่อมที่ศูนย์ (ซึ่งศูนย์จะส่งไปที่ฟูจิสึอีกทีหนึ่ง ช้า และ ค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง)
ข. แกะไปซ่อมที่บ้านหม้อ แต่ผมไม่ทราบร้านคงต้องตระเวณหาเอาเองครับ อย่างไรก็ตาม ลองถามร้านอมรดูก่อนก็ได้ครับ
ค. ไปร้านเครื่องเสียงแล้วเปลี่ยนยี่ห้อมันซะเลย

2. เหมือนจะโดนกันหมด รถผม แอกคอร์ด G8 เปลี่ยนกระจกมา (ตอนเคลมรอบคันผมยังไม่เห็นกระจกมันแตกตรงไหนแต่ดันเปลี่ยนให้ซะงั้น) เซนเซอร์เลยรวนไปด้วย สำหรับผมก็ไว้หาเวลาว่างๆค่อยเอาเข้าศูนย์ไปทำอีกทีหนึ่ง (ถ้าโครงการเปลี่ยนรถของผมถูกพับไปนะ)

3. ท้องรถแคมรี่ยังสูงกว่าแอกคอร์ดครับ

ออฟไลน์ Terng

1. ผมคิดว่าเรื่องหัวอ่านเหมือนท่านอื่นๆเช่นกันครับ แนะนำว่าให้ลองเข้าไปดู Camry club ดูว่า ราคากลางของฟร้อนท์เดิมๆ ควรจะอยู่เท่าไหร่ บางคนมีบอกขายต่อไว้อาจจะช้อนมาถูกๆแล้วเปลี่ยนเองครับ
2. กระจกบานใหม่ตอนติดตั้งฟิล์ม ได้เว้นที่ตรงนั้นไว้หรือเปล่าครับ? บางครั้งช่างลืมอาจจะมีปัญหาได้ครับ มันไปบังเซ็นเซอร์
3. ท้องรถผมเคยขับเทียน่าตัวแรก เวลาขับเร็วๆบนมอเตอร์เวย์แล้วลงสะพาน รถอื่นไม่เคยมีปัญหา แต่เทียน่านี่ลงแรงๆมีดังแฟร้บบบ แบบท้องแฉลบกับพื้นถนนซะงั้นครับ อาจจะเพราะช่วงมันยาว แล้วรถไม่สูงกันมากด้วยมั้ง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
หน้าตาประมาณนี้ครับ หามาจากเน็ต

ขอบคุณทุกท่านมากครับที่แนะนำ

ปล.ร้านอมรนี่รับซ่อมเกี่ยวกับเครื่องเสียงติดรถหรอครับ รบกวนขอพิกัดหน่อยได้ไหมครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
หน้าตาประมาณนี้ครับ หามาจากเน็ต

ปล.ร้านอมรนี่รับซ่อมเกี่ยวกับเครื่องเสียงติดรถหรอครับ รบกวนขอพิกัดหน่อยได้ไหมครับ

สำนักงานใหญ่อยู่ดิโอลด์สยามครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

เช็ค Pm ด้วยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0