ผู้เขียน หัวข้อ: ทุกๆท่านอยากให้ Hyundai ประกอบรุ่นไหนในโรงงานมาเลเซียต่อจาก Elantra ครับ  (อ่าน 3783 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
 ตามปกติแล้ว เปิดโรงงานประกอบขึ้นมา ยังไงก็ต้องมีรุ่นต่อไปเข้ามาเสริมในอนาคตแน่นอน

คราวนี้อยากจะทราบว่า ควรจะเลือกรุ่นไหนดีครับ ถ้าเป็นมุมมองของทุกท่าน

i30 , Tucson , Santa Fe , B-SUV

ปล. H1 เป็นหน้าที่ของโรงงานอินโดนิเซีย ซึ่งไม่น่าจะประกอบรุ่นอื่นแล้ว จึงคิดว่าโรงงานในมาเลเซียน่าจะเป็นตัวเลือกของรุ่นต่อไปมากกว่า

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ฮุ่นได โซนาตร้า สปอร์ตครับ  ตัวรถออกแบบสวย ล้ำดี
แต่  อ๊อฟชั่น น้อยมาก  แถมราคา 1.8 ล้าน    ใครมันจะกล้าเล่นละครับ

ถ้าทำได้แบบ H1 เอาราคาพอๆ กับยี่ห้อตลาดๆ  ผมว่าไปได้โลดแน่ๆ

อ่อ อย่าลืมเรื่องศนยบริการด้วย

ออฟไลน์ RapAke

• Newbie
  • *
Azera ครับ สวย
อยากให้เอามาขายจัง

ออฟไลน์ Nikle_pk

Hyundai Genesis Coupe ครับ ราคาสัก 1.2 ล้าน   ;D ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Mr.Holic

• Newbie
  • *
สอบถามครับ โรงงานที่ผลิต Elantra นี่เพิ่งสร้าง หรือว่ามีมานานแล้วอะครับ เพราะเข้าใจว่า Hyundai น่าจะมีโรงงานประกอบในมาเลย์มานานแล้ว

ฟังมาจากเพื่อนคนมาเลย์อีกทีนะครับ เค้าดูยี้ๆรถที่ประกอบในบ้านตัวเองมากเลย แกบอกวัสดุห่วย  >:( >:(

ออฟไลน์ bubball

Santa Fe ครับ ถ้าตัวนี้มา ลาก่อน X-Trail
สวยโหดดุ เหมือนเอา Veloster มายกสูงแบบสุดๆ

ออฟไลน์ delete

Santa Fe ครับ ถ้าตัวนี้มา ลาก่อน X-Trail
สวยโหดดุ เหมือนเอา Veloster มายกสูงแบบสุดๆ

เห็นด้วยเลยครับว่าควรจะเป็น SUV เพราะตลาดนี้ไม่มีผู้เล่นที่เป็นเจ้าตลาดถาวร
แต่เจ้า TUSON ล่ะครับ

ออฟไลน์ bubball

เห็นด้วยเลยครับว่าควรจะเป็น SUV เพราะตลาดนี้ไม่มีผู้เล่นที่เป็นเจ้าตลาดถาวร
แต่เจ้า TUSON ล่ะครับ

Tuson ในหนึ่งปีดูเหมือนจะขายออกได้ไม่มากนะในสายตาผม
และ Elantra ใหม่แม้จะดีและราคาสุดแจ่ม แต่เจ้าตลาดในย่าน C Segment เยอะเกินไป
 อาจจะขายได้เยอะขึ้น แต่ผมมองว่า ไม่หน้าจะขายดีขนาดสร้างปรากฎการณ์อะไรใหม่ๆได้ครับ

เพราะงั้นสิ่งที่ Hyundai ควรทำคือเดินตามรอย Subaru ไทยที่นำ XV เข้ามา
นั่นคือ กล้าลองรถในตลาดที่คู่แข่งยังไม่เยอะ พร้อมรถที่จัดเต็มทั้งคุณภาพและราคา
Subaru จากที่ผมแทบจะไม่เคยเห็นรถหรือโชว์รูม ตอนนี้เริ่มเห็น อีกทั้งยังเห็น XV ในทุกๆ 4 แยก
นั่นคือข้อพิสูจว่าแม้จะไม่ได้มีหน้ามีตาด้านศูนย์บริการณ์ แต่มีรถที่ดีและกล้าลองในย่านที่คู่แข่งไม่เยอะ Hyundai ที่พอมีศูนย์อยู่บ้างแล้ว คนไทยเคยได้ยินชื่อ อาจจะไม่ยากมากนักก็ได้

เพราะงั้นถ้า Santa Fe เข้ามาในย่าน 7 ที่นั่งที่ตอนนี้มีเพียงกระบะต่อและ Sorento คลองอยู่
นำเข้ามาในราคาเหมือนที่สามารถดึงให้ C Segment ลงมาราคา B ได้พร้อมออฟชั่นเยอะๆขับ 4
ไม่แน่ Hyundai อาจตั่งตัวได้อย่างจริงจังสะที

ส่วน Tuson ตอนนี้ขายไม่ดีอยู่แล้ว ถ้าจะทำให้ขายดี อาจต้องให้แผนเดียวกับ Elantra ก็ก็อีกนั่นแระ ย่าน SUV คู่แข่งก็ยังเยอะอยู่ดี
ถ้าเป็นไปได้ Santa Fe จึงเหมาะสุด 
(แต่ Tuson รถก็โอเคนะ เคยไปลองขับและลองนั่งขึ้นทางออฟโรดทางชันต่างๆที่ Motor Show สนุกดี 555 ถ้าลองทำการตลาดดีๆอาจขายได้ดีกว่านี้ แต่ยากหน่อย เพราะยุคนี้ CX5 และ X-Trail มาแรงมาก)

ออฟไลน์ Siamtech

• Full Member
Hyundai Genesis Coupe ครับ ราคาสัก 1.2 ล้าน   ;D ;D

อีกเสียงครับ ล้านปลายๆก็ไม่ว่า ถ้ามา Coupe .....

ออฟไลน์ Impulse

• Sr. Member
C segment หรือ CD segment ตัวถัง Wagon ครับ