ผู้เขียน หัวข้อ: มีจุดประสงค์อะไรแน่  (อ่าน 6901 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakchai1811

• Jr. Member
  • **
มีจุดประสงค์อะไรแน่
« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 11:51:08 »
เมื่อคืนขับรถเบ็นซ์  cla  ยังป้ายแดงอยู่พอถึงปากซอยบ้านเพื่อน มีมอไซด์ขวางผมก็เหยียบเบรคชลอ ไม่รู้สึกว่าเบรคกระทันหันจนหัวทิ่มอะไร แต่มีรถกระบะแวนอีซูซุติดฟิล์มดำรอบคันบีบแตรใส่  พอขับไป400เมตรถึงบ้านเพื่อนก็จอดรอเพื่อนมาเปิดประตูให้ กระบะวิ่งตามมาข้างหลังแซงไปข้างหน้าแล้วจอดมีผู้ชายลงมาใส่เสื้อซาฟารีเหมือนนักแข่งติดยี่ห้อโตโยต้า เดินตรงมาที่รถผมเอ๊ะอะโวยวายบอกว่าทำไมขับรถแล้วเบรคกระทันหัน เขาเบรคหัวทิ่มลูกเขาที่อยู่ในรถหัวทิ่มตกจากที่นั่งกันหมด ผมยกมือไหว้ขอโทษไปจังหวะนั้นเพื่อนผู้ชายผมออกมาเปิดประตูพอดีได้ยินก็ตบบ่าเขาไปทีว่าไม่เห็นเป็นเรื่องใหญ่โต เขาก็ยังบ่นว่าเบื่อจริงๆไอ้พวกรถป้ายแดงแล้วก็เดินกลับขับรถตัวเองไป

เช้ามาก็เลยฉุกคิดว่าพวกนี้มันเป็นพวกมิจฉาชีพรึป่าว  เพราะเราไม่ได้ขับเร็วแล้วเบรคกระทันหัน แล้วเด็กในรถไม่คาดเข็มขัดเหรอ ถ้าเราเป็นผู้หญิงจะโดนปล้นไหม เพราะมันเป็นเวลากลางคืน

ไม่ทราบเพื่อนๆพี่ๆเห็นว่าอย่างไรครับ ถ้ามาปล้นจริงจะทำอย่างไร เมื่อคืนผมอาจโชคดีเพราะเป็นผู้ชายและมีเพื่อนออกมาอีกคน มันเลยไม่กล้าลงมือ

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
Re: มีจุดประสงค์อะไรแน่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:29:41 »
เขาก็อาจจะเห็นว่าเราเบรคแบบนั้นก็ได้ครับ

รถแต่ละคันประสิทธิภาพในการเบรคไม่เท่ากัน  เราคิดว่าธรรมดา  แต่รถกะบะหยุดไม่ค่อยจะอยู่นะครับ....ผมเองระวังประเด็นนี้มาก  กลัวเขาทิ่มก้นมากกว่าเราไปทิ่มเขา  เวลาเบรคผมจะไม่กดหนักมากนักหากไม่จำเป็นครับ

ออฟไลน์ ProTrek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:40:13 »
ก็เป็นไปได้หลายกรณีครับ มิจฉาชีพก็อาจเป็นได้ แต่ในสังคมไทยยังมีคนที่ใช้อารมณ์ ส่วนตัว ขับรถอยู่เยอะครับ ยิ่งคนที่ชอบคิดว่าขับรถป้านแดงฝีมือคนขับก็คงป้ายแดงด้วย ผมเองก็หงุดหงิดมากครับ ผมขับตามรถคันข้างหน้าช้า ยังไม่มีจังหวะแซง ไอ้คันข้างหลังคงเห็นว่าเราขับป้ายแดงขับช้า บ้าเฮ่อ คนขับมือใหม่ มันรีบตะแบงแซงออกไปเจอรถช้าหลายคันไปไม่ได้ ก็กลับมาจี้ๆๆๆตูด ในใจผมคิดนะ(ถ้ารถกูพ้น runin นะมึงไม่เห็นตูดรถกูแน่ๆ)

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 12:48:54 »
ถ้าโดนบีบแตร ก็คงกระชั้นชิดจริง

คุณขอโทษเขาก็ดีแล้ว ส่วนคำพูดที่เหลือปล่อยไปตามลมครับ อย่าไปใส่ใจ

ออฟไลน์ ADS

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 13:01:10 »
ดีมากเลยครับ ที่เจออะไรแล้วมาเล่าให้ฟังแบบนี้ คือ มันเป็นไปได้ในหลายๆ กรณี
แต่ผมจะเตือนลูกสาวเสมอว่า ให้สร้างแบบจำลองจากข้อมูลที่ได้รับ แล้วลองคิด
แบบ worst case เราจะรับมืออย่างไรบ้าง  เมื่อเจอสถานการณ์จริงจะได้ไม่ตระหนก

ขอบคุณครับ
อดีต       Austin ... VW เต่า ... VW ตู้ ... Lancer Champ ... Galant GLS ... CRV G1 ... Nissan Super Neo
ปัจจุบัน   Accord G6 ... CRV G3 ... BMW F30 316i

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 13:20:26 »
Mercedes VS Isuzu & Toyota

ห๊ะ Toyota มาไง  ;D ;D ;D

เคสนี้จะบอกว่า ดูยากครับ ว่ามาไม้ไหน ถ้าไม่เกิดเหตุการณ์ขึ้นจริงๆ หลังจากนี้ แต่ส่วนตัว กลางคืน ถ้าลงมาแบบนี้ แทงฝั่งอันตรายไว้ก่อนครับ

ปล. ละขับยังไง จี้ตูดเขาหรือเปล่า เลยเบรคหัวทิ่มลูกตกเบาะขนาดนั้น สงสัยกำลังทอยลูกเต๋าอยู่

ออฟไลน์ sakchai1811

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 13:32:59 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับจะบอกว่าไม่ได้ขับเร็วหรือเบรคกระทันหันแน่นอนเพราะกำลังเลี้ยวซ้ายเข้าซอยมีเปิดไฟเลี้ยวและชลอมาก่อนแล้วเพียงแต่แตะเบรคเพราะมีมอไซด์มาขวางหน้าปากซอย

คืออยากทราบว่าถ้าเจอคนเดินมาแบบนั้นทุกท่านในที่นี้จะเตรียมตัวอย่างไรครับ

ออฟไลน์ pakorn_george

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 13:55:41 »
ตรรกกะ "ปญอ"มากครับ คนไทยส่วนใหญอบมโนไปเอง ว่ารถป้ายแดงคนขับก็ต้องป้ายแดงด้วย บางทีเขาอาจจะเปลี่ยนมา3-4 คันแล้วก็เป็นได้ ให้ดูที่การขับจะดีกว่า แล้วค่อยตัดสิน

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 14:13:24 »
กระบะน่าจะสูง น่าจะเห็นข้ามclaว่าเบรคเพราะอะไรได้นิครับ?
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 14:18:50 »
ดีแล้ว ครับ ที่ คุณ ขอโทษ เขา เพราะ ไม่งั้น มีเรื่อง เขา อาจจะ มีเจตนา อยู่ แล้ว แต่ ว่า คุณ ขอโทษ ซะก่อน เลย จบ

คนสมัยนี้ (บางคน ) ไม่ค่อย มี มารยาท กันครับ ชอบ เอาเปรียบ ผู้อื่น พวก ขับ รถ เร็ว ไม่มีเหตุผล ก็เยอะ  

เข็บขัด นิรภัย มี ให้ ใช่ แต่ ไม่ใช่ เพราะว่า รำคาญ อยาก ให้ คนพวน นั้น ขับ รถ แล้ว เกิด อุบัติเหตุ ดู แยว จะรู้ ว่า เข็ม ขัด นิรภัย สำคัญกว่า airbag อีก
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ NPS2

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 14:53:15 »
คงไม่ได้"เผื่อใจ" ว่าคุณจะเบรค ก็เลย"ผิดจังหวะ"

อาจจะมาเร็วด้วย เลยทำเอา "ใจหาย" มั้งครับ5555
Fairlady Z 40th Anniversary
WRX STI A-Line Type S

ออฟไลน์ yacoolsa9

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 15:05:08 »
เหตุผลของเขาคือ เบรคแล้ว หน้าทิ่ม เด็กตกจากเบาะ
คำถามที่อยากถามคือ เข็มขัดนิรภัยมีทำไมไม่ใช้ครับ

ออฟไลน์ Kanitpong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 15:25:47 »
ถ้ามีกล้องน่าจะดี :D

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 15:33:36 »
ผมเคยเจอคล้ายๆกัน แต่เป็นมอไซค์ครับ คือผมเลี้ยวออกมาจากซอยปกติ ดูซ้ายขวาเรียบร้อยเห็นมอไซค์อยู่ห่างประมาณ 200เมตร ไม่รู้ไอ้นี่รีบไปไหน มันบิดมาจากหลังหมู่บ้านไม่เบรคเลยครับ แล้วก็บีบแตรยาวๆ ผมก็ออกของผมปกติ แล้วมาทำเป็นชลอมองหน้า -_- พวกนี้มันป่วยจิตครับ

อีกกรณีนึง หมู่บ้านผมจะติดถนน ผมก็ชิดซ้ายเปิดไฟเลี้ยวของผมปกติ แล้วก็ชลอรถเลี้ยวซ้าย ที่ซึ่งปกติมนุษย์ทำกัน แต่ไอ้พวกนี้ส่วนใหญ่ที่เจอ มือเก่า(คิดว่าเก๋า)จะชอบขับจี้ตูด พอเราชลอ เค้าจะต้องเบรคมากกว่าเราปกติ ก็หน้าทิ่มสิครับ แล้วก็จะเกิดเหตุการณ์แบบเจ้าของกระทู้บ่อยครั้ง คนสมัยนี้ไม่รู้จะชอบขับจี้ไปไหน เว้นระยะเบรคมั่ง แล้วก็อย่าเผื่อเยอะ(เผื่อในที่นี้หมายถึงเผื่อระยะแบบ คันหน้าเบรคแล้วเราแซงซ้ายไปต่ออะไรแบบนี้นะ) เพราะถ้ามันเกิดเหตุการณ์ไม่คาดคิดตามที่เผื่อ จะไปจิ้มเค้าได้

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 15:36:47 »
ถ้าเป็นโจรจริง อยากทราบว่าเข้าเกียร์ ที่ก้านพวงมาลัย ของ CLA เป็นอ้ะป่าว? ;D ขำๆ

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 15:52:12 »
พวกนี้ขับรถจังหวะไม่ดี ไม่เผื่อสำหรับเบรคฉุกเฉินแล้วก็มาโทษคนอื่นเองหรือเปล่า รถเขาสูงน่าจะมองเห็นได้ไกลแล้วนะ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 16:57:49 »
มองได้หลายมุมครับ คือรถยุโรปเบรกมันดีมากครับ ดีจนน่ากลัว กลัวคันหลังเบรกไม่อยู่ เป็นหลายทีละคันหน้าเบรกแรง ไม่กลัวคันหน้าแต่กลัวคันหลังว่าเอาอยู่ไหม ลุ้นตลอด

ป้ายแดงอีกประเด็น สมัยขับป้ายแดง เวลาเปลี่ยนเลนเปิดไฟเลี้ยวขอเนี่ย โดนขับปิดแยอะมาก ไม่ได้มือใหม่และไม่ได้มโนเองด้วยเพราะพอป้ายขาวดีขึ้นชัดเจน
ปัญหาคือ รถผมเกียร์ธรรมดา เวลาโดนปิดแล้วหมั่นไส้ เบิ้ลเรื่องเลี้ยงคลัท เข้าได้ตลอด เพราะขอดีๆไม่ให้

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 23:31:36 »
เขาเบรคหัวทิ่มลูกเขาที่อยู่ในรถหัวทิ่มตกจากที่นั่งกันหมด

โง่ทั้งครอบครัว ลูกก็ออกมาไม่น่าพ้นความชั่ว

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 00:06:23 »
แค่เบรกแค่นี้คงไม่ต้องถึงขั้นลงมาถามหรอกมั้งครับ

น่าจะมีอะไรแอบแฝง แล้วเป็นเบ้นซ์ป้ายแดงด้วยนะ ฮิๆ

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 09:37:14 »
รีบไปหากล้องบันทึกเหตุการณ์หน้า-หลังมาติดรถเลยครับ

รถกระบะปกติสูงกว่าควรจะมองเห็นได้ไกลกว่า ควรจะเข้าใจว่าเราเบรคเพราะอะไร

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 13:02:02 »
ต้องมีอะไรแอบแฝงแน่ๆครับ
เดี่ยวนี้ต้องระวังโจรบนท้องถนนมีเยอะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 16:18:35 »
ระวัง ระแวงไว้ดีแล้วครับ ต่างที่ต่างถิ่น

เศรษฐกิจไม่ดี คนดีๆ หลายคนอยู่ในสภาวะกดดัน ก็อาจจะทำให้เค้าขาดความยับยั้งชั่งใจ ควบคุมอารมณ์ไม่ค่อยได้ก็เป็นได้

ผ่านไปด้วยดีก็โอเคแล้วดีกว่าครับ