ผู้เขียน หัวข้อ: คิดเห็นยังไง กับที่เมืองจีน จับคนมามองไฟสูงครับ  (อ่าน 6329 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member

เอาแค่บัลลาร์ดของไฟซีน่อนก็พอใช้ไฟประมาณ 2 หมื่นโวล์ในการจุดใส้ครั้งแรกประมาณเป็นวินาทีหลังจากนั้นถึงลดลงเป็น ไม่เกิน 12 โวลล์  แค่นี้มันก็ผิดแต่ต้นแล้วครับ กฎหมายยังตีความไปไม่ถึงเลย

ห่างจากวิชาวิทย์มาร่วมสิบปี ช่วยอธิบายตรงนี้เพิ่มนิดนึงครับ มันถูกผิดยังไง

จริงอยู่ที่ว่าไฟขาว  ถูกกฏหมายแต่ในปัจจุบันมันก็มีทั้งแบบถูกแบบผิดอะนะ(หรือไม่จริง)

ดังนั้นเรื่องสามัญสำนึกมากล่าวขยายความ ถูกต้อง แต่ถ้าจะกล่าวว่าไฟสีขาวเฉยๆผิดกฎหมาย คงไม่แฟร์ ต้องระบุรายละเอียดแบบที่ผิดครับ

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member

เอาแค่บัลลาร์ดของไฟซีน่อนก็พอใช้ไฟประมาณ 2 หมื่นโวล์ในการจุดใส้ครั้งแรกประมาณเป็นวินาทีหลังจากนั้นถึงลดลงเป็น ไม่เกิน 12 โวลล์  แค่นี้มันก็ผิดแต่ต้นแล้วครับ กฎหมายยังตีความไปไม่ถึงเลย

ห่างจากวิชาวิทย์มาร่วมสิบปี ช่วยอธิบายตรงนี้เพิ่มนิดนึงครับ มันถูกผิดยังไง

จริงอยู่ที่ว่าไฟขาว  ถูกกฏหมายแต่ในปัจจุบันมันก็มีทั้งแบบถูกแบบผิดอะนะ(หรือไม่จริง)

ดังนั้นเรื่องสามัญสำนึกมากล่าวขยายความ ถูกต้อง แต่ถ้าจะกล่าวว่าไฟสีขาวเฉยๆผิดกฎหมาย คงไม่แฟร์ ต้องระบุรายละเอียดแบบที่ผิดครับ

พอดีผมเรียนสายศิลป์คำนวนมาซะด้วย  แค่ได้เรียนแต่วิทย์ยาศาสตร์กายภาพเอง  
ผมคิดว่ากฎหมายไม่ได้กำหนดโวลล์มาให้ชัดเจน ว่าต้องกี่โวลล์เพราะอาจจะตีคลุมไปถึงรถบรรทุกและรถทัวล์ด้วยที่ใช้ไฟ 24 โวล์  แต่อย่าลืมว่าไฟซีน่อน เริ่มกันที่ 35/55 วัตต์ มันก็เกินอยู่แล้ว และการดึงกำลังไฟครั้งแรก ของบัลลาด์มันจะเกินรึเปล่า ซึ่งอันนี้น๊ะผมไม่เถียงว่า ผมพลาดเพราะไม่มีกฎหมายกำหนดมา

เรื่องของไฟขาว ผมว่าหลักใหญ่เลยก็คือ ต้องมีโป๊ะโปรเจอเตอร์ไฟถึงรวมและเฉลื่อยการกระจายแสงไม่แยงตา ส่วนคนที่ไปเปลี่ยนหลอดซีน่อนใส่โดยโคมไม่เป็นโปรเจอเตอร์ผมว่าไปมันแสบตามากๆ แล้วจะมีกฎหมายไหนกำหนดว่า แบบไหนแยงตารึไม่แยงตา อาจจะมีต่อท้ายแล้วแต่ดุลพินิจของเจ้าพนักงานอีก   เรื่องของสามัญสำนึกของคน ที่ผมคิดอยู่ตลอดเวลาว่าเป็นสิ่งซึ่งสำคัญ บางอย่างถ้าไปตามกฎหมายแป๊ะๆนั้น มองไปทางไหนก็ผิด ขับรถวิ่ง ทางโค้งบนทางด่วน ป้ายจำกัดความเร็วบอกห้ามเกินนี้นั้น  ผมว่ามันก็ขับเกินกันทุกคัน ผิดทุกคันส่วนมากขับเร็วเกินกว่าป้ายจำกัดความเร็วทั้งนั้น  

เรื่องเกี่ยวกับพรบการจราจร พรบของรถ หยุมหยิมมากๆ เอากฎหมายมานั่งเถียงกัน ผมใช้สามัญสำนึกที่เรามีดีกว่า อะไรที่ไปทำความรำคาญให้คนอื่น ผมไม่ทำ   ในสังคมผมว่าบางอย่างมันก็เอื้อกันบางอย่างมันก็สวนทางกัน  
ผมขับรถออกต่างจังหวัดบ่อยมากๆ เจอทั้ง ไฟขาว ไฟแดงน้ำเงินวาบวับ นำขบวนรถตู้ ถ้ามาตีความไฟวาววับใส่ในกระจกตามกฎหมายมันจะผิดรึเปล่า ต้องขออณุญาติรึเปล่าถ้าขอได้จะขอในลักษณะแบบไหนแล้วมีใครขอบ้างรึเปล่า  ซึ่งผมก็ไม่รู้  ซึ่งกฎหมายจะตามทันรึเปล่า
เเต่กฎหมายสร้างความรำคาญ มันก็อาจจะมีตีความเอาไว้รึไม่มีผมก็ไม่อยากไปค้นในอากู๋หรอก
เอาเป็นว่า ผม ไม่สนับสนุนพวกเปลี่ยนไฟขาวที่ส่วางแยงตาโดยไม่มีโป๊ะโปรเจคเตอร์ แล้วไปแยงตา คนอื่น ส่วนตัวผมเอง ขนาดรถผมมีโปรเจอเตอร์ผมยังไม่เปลี่ยนเลย เพราะผมไม่คิดว่ามันจะเท่ขึ้น และก็ไม่คิดว่ามันจะส่วางขึ้น รถผมsuvมันก็สูง ขับตามหลังรถคันอื่นก็มีหวังไปสร้างความรำคาญให้กับคนอื่น มอไซค์อยู่หน้ารถคันที่ใส่หลอดไฟขาว เราอยู่หน้า ลองมองกระจกข้างดู ถ้าเหลี่ยมมันได้บางทีเรามองไม่ค่อยเห็นมอไซค์อีกด้วย ยิ่งถ้าฝนตกๆด้วยยิ่งมองไม่เห็นใหญ่ แล้วถ้ารถติดฟิลมป์ทึบๆทัศนวิสัยก็ลดลงไปอีก
ใครอยากใส่ก็ใส่ไปเถอะครับ ผมไม่เอาด้วยคน  ทุกวันนี้ แต่ล๊ะคันมันก็เปิดไฟสปอร์ไลค์กันเกือบทุกคันแล้วตอนกลางคืน ลองมีคนนำร่องเดี่ยวก็ตามๆกันไป เหมือนอย่างรถติด 2 เลน ถ้ามีคันไหนนำร่องออกขวาไปตามไปเป็นขบวนเลย  
กฎหมายบางทีมันไม่ครอบคลุมให้หมด มอไซค์ท่อดัง แต่ทำไม ฮาร์เลย์ ท่อดังมากๆทำไมไม่ผิดกฎหมายนำเข้ามาจำหน่ายได้ เพราะสงสัย จะจับแต่ผู้บริโภค เหมือน คนเอามีดไปแทงคน คนผิด แต่คนขายขายมีดขายได้  มันก็อยู่ที่ตัวผู้กระทำ คิดๆแล้วมันก็อยู่ที่ตัวของเราเอง
ทุกวันนี้ส่วนตัวสำหรับผมรู้เอาตัวรอดให้อยู่นานๆพอแล้วจริงๆ ทำตามสังคมส่วนใหญ่ ให้เป็นแกะดำของสังคมให้น้อยที่สุด  ทุกวันนี้มีแต่คนเอารัดเอาเปรียญกันทั้งนั้น บางทีช่วยเหลือแต่คนมองว่าดูถูก ผมเคยเอาไก่อบโอ่งทั้งตัว ผมกินไปแค่ครึ่งเดียวไปเที่ยวน้ำตก กินไม่หมด เลยกลับเอามาๆให้คนข้างบ้าน คนข้างบ้าน มันเคืองผมๆมารู้ทีหลังว่ามันไปบอก ข้างบ้านอีกทีว่าผมเอาไก่เลอะๆ เหลือๆไปให้มัน ทั้งๆที่ผมแบ่งครึ่ง เอาไว้แต่แรกแล้วเพราะรู้ว่ากินไม่หมด ด้วยความหวังดีของผม ทำให้ ผมกับคนข้างบ้านไม่มองหน้ากัน
ชวิตจริงมันเลยสอนให้ผมรู้ว่า รู้เอาตัวรอด โดยไม่เบียดเบียนคนอื่น พอแล้วกับชวิตนี้ ใครทำผิดก็เรื่องของเค้า เราทำตัวเราเองพอแล้วสำหรับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 13:23:02 โดย redtopup »

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
คุณ redtopup ผมอ่านข้อความคุณแล้วรู้สึกชื่นชมมากเลยคับสำหรับความมีจิตสำนึกที่ดีต่อสังคมของคุณ ถ้าคนขีับรถทุกคันคิดได้อย่างคุณ เราคงจะขับรถด่้วยความสบายตามากขึ้นนะคับ อิอิ
ว่าแต่คุณเขียนดี แต่คุณพิมพ์ภาษาไทย ผืิดเยอะไปนืดนะคับหลายคำอิอิ แต่สรุปแล้ว ผมให้คุณผ่านนะคับสำหรับจิตสำนึกที่ดีคับ