ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องการนำเข้ารถส่วนตัวจากต่างประเทศหน่อยครับ  (อ่าน 2583 ครั้ง)

ออฟไลน์ seamonkey

• Sr. Member
อยากทราบว่าการนำเข้ารถส่วนตัว (ใช้เองในชื่อผม จดทะเบียนที่ต่างประเทศเรียบร้อย) จากต่างประเทศมีขั้นตอนอย่างไรและมีการคิดภาษีอย่างไรครับ
และถ้าเป็นรถจักรยานยนต์จะมีขั้นตอนแตกต่างกันไหมครับ

P.S. อาจจะโดนย้ายไปตะวันออกกลางครับ

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
จำไม่ค่อยได้ที่แน่ๆคือ1คนมีสิทธิเอามาได้1คันเท่านั้นโดยต้องใช้ไม่ต่ำกว่าสามหรือห้าปีนี่แหละครับแล้วอัตราภาษีจะถูกลงยามเอาเข้ามา ส่วนตัวคิอว่าถ้าจะเอากลับมาด้วยลองดูรถประเภทที่กำแพงภาษีเป็นตัวขวางกั้นแบบสุดๆไปเลยดีกว่า อาจจะไม่ถึงขั้นเฟอรารี่ลัมโบกินี่แต่ลองดูพวกbmw m3หรือm5 หรือไม่ก็ออดี้Sต่างๆดู ต่างประเทศขายคันละสามล้านบ้านเราสิบล้านยังไม่พอซื้อเลย ถ้าเอากลับมาได้ในราคาที่ต่ำกว่าครึ่งหนึ่งของราคาภาษีได้นี่ผมว่าคุ้มนะ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ H3T

รถรุ่นอะไร อยู่ที่ไหน
 เรื่องนี้มีคนเดินเอกสารให้อยู่นะครับ แต่จะทำเองบอกได้เลยว่าเสียเวลามาก และปวดหัวพอสมควรเลยครับ

เคยลองประสานงานอยู่เมื่อปีที่แล้ว แต่ค่าใช้จ่ายที่ออกมาสูงเกินไปครับ

ออฟไลน์ 0%

ผมเคยถามใน bkk classic car

สมมุติงบ 20000 เหรียญ

ค่านำเข้ารถ ค่าขนส่ง ค่าภาษีโน้นนี่ ไม่รวมค่ารถก็ ล้านปลายๆ อยุ่ดี ดูแล้วก็ไม่ค่อยคุ้ม เท่าไหร่

ดูแล้วน่าจะไม่ต่างกับซื้อที่ไทยมาก
จะให้ไปซื้อพวก ม้า กระทิง R8 M AMG ก็ไม่ไหวครับตังไม่ค่อยมี
กะจะซื้อพวก 86, MX5 ใช้แล้วค่อยส่งกลับมา ไม่ก็พวก Superbike ครับ

ออฟไลน์ IS2000

ผมเคยเอารถกลับมาเมื่อ 6 ปีที่แล้วครับ รถต้องใช้เองที่ต่างประเทศเกิน 18 เดือนถึงจะเอากลับมาได้
ส่วนภาษีและค่าใช้จ่ายต่างๆนั้นค่อนข้างไม่คุ้มครับถ้าเทียบกับพวกรถเกรย์มาร์เก็ตหรือรถมือสองที่ไทย ถ้าจะเอากลับมาควรเป็นรถที่รักหรือรถที่หาซื้อที่นี่ไม่ได้ครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ scotch_fillet

ต้องมีถิ่นพำนักในต่างแดนติดต่อกันเกิน 18 เดือน และ ต้องครอบครองรถคันนั้นมาเกิน 18 เดือนด้วยครับ
ตะวันออกกลาง รถมือ 2 ถูกน่ะครับ ;)

ตะวันออกกลางใช้พวงมาลัยฝั่งซ้ายทั้งหมดจบประเด็นเลยครับ ถ้าจะเอามาก็ต้องเป็นมอเตอร์ไซต์เท่านั้นครับ
http://en.wikipedia.org/wiki/Right-_and_left-hand_traffic