ผู้เขียน หัวข้อ: TO P' J!MMY  (อ่าน 6934 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakdituch5

• Full Member
TO P' J!MMY
« เมื่อ: มีนาคม 21, 2009, 18:20:59 »
ขอบคุณครับสำหรับบัตร   
แต่ออกไปได้ไง  เนี่ย  ไม่ได้แสมป์บัตรอะ
ผมงง   เพราะพี่ก็แวะบ้านเพื่อนพี่แปปเดียวเอง
ผมว่า พี่ VIP  มากๆเลยไม่ต้องแสตมป์บัตรอะ
ปกติ  ยามหมู่บ้าน   เดินยังแลกบัตรเลย
และก็  ผมถามอีกเรื่องนึงครับ   
ถ้าผมมีตัวเลือกระหว่าง 
1   A31ที่บ้าน ซ่อมและขับมันต่อไป กับ
ซื้อใหม่ ในงบที่บอก(500k)  พี่พอจะแนะนำตัวไหนได้บ้างครับ
เดวดึกๆเข้ามาอีกทีครับ
ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2009, 19:16:32 โดย sakdituch5 »

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: TO P' J!MMY
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 01:55:14 »
คุณมีรถที่จะเป็นตำนาน และเป็นสัญลักษณ์ความรุ่งเรืองของวงการรถซิ่งอยู่แล้ว

อีก 20 ปีข้างหน้า เมื่อหนังสือรถเจ้าหนึ่งเขียนคอลัมน์ย้อนประวัติศาสตร์รถยนต์ไทย
หรือมอเตอร์สปอร์ตไทย รถของคุณจะอยู่ในนั้นอย่างแน่นอน

ปัญหาก็คือผมพอเดาออกว่า A31 มันกินน้ำมันดุแน่ๆ และพูดถึงความสบายในการขับ
มันก็ไม่ใช่รถที่นั่งสบายหรือขับสบายนัก

ถ้าไม่ถือสาในความกวนส้นของผม ผมคิดว่าคุณควรเก็บ A31นี้ไ้ว้และทำให้มันงาม
และก็ซื้อรถราคาสัก200,000-300,000 ที่เป็นเครื่องพันหกเกียร์ออโต้เอาไว้ขับใช้งานอีกสักคัน
มันควรเป็นรถที่ใช้ทิ้งใช้ขว้างได้ ซ่อมถูก อะไหล่หาง่าย แอร์เย็นสบาย

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Preceda2

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 02:57:47 »
A31 เคยนั่ง จากบางกะปิไปลาดพร้าวครับ ไม่ไกลมาก ข้างนอกว้างขวาง แต่ขอโทษทีเหอะ ภายในไอกระผมว่า นั่งวีออสยังสบายกว่าอีกครับ

แต่ถ้าซื้อมาทำให้แรง รุ่งแน่
2009 Volvo S60 D5
2010 Honda CRV 2.0
2011 Subaru Impreza 2.0R MT {R.I.P.}
2014 Harley-Davidson Sportster Iron 883
2015 Honda HR-V

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 10:07:01 »
ที่จริงดูอัลติสปี 02 ไว้เหมือนกันแต่ไม่รู้อะครับ
ว่ามีข้อดีข้อเสียอย่างไร

พี่แพนครับ  เรื่องจริงเลยครับ  นั่งไป ไม่ได้มีความสบายเลย 
เรื่องกินน้ำมันก็   4-5 โล ลิตร  ตอนน้ำมันแพงนี่จอดอย่างเดียวจริงๆ
ส่วนถ้าซื้อใหม่ก็ต้องขายคันนี้ทิ้งครับ เพราะว่า ไม่มีที่จะจอดมัน

คุณ  Preceda2
  คันที่คุณเห็นอยู่คือรถผมเองครับ  ไม่ได้แต่งให้มันแรงหรอก
สงสารรถมันนะ  บางคนแต่งซะเละเลย  ส่วนคันนี้ก็ธรรมดาครับ
เปลี่ยนเครื่อง กับช่วงล่างนิดหน่อย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 13:23:52 »
1. ที่เข้าออกหมู่บ้านของท่านน้องได้สบายๆ
เพราะว่า เอาหน้าของ เจ้า เปา เพื่อนพี่ เป็นบัตรผ่าน
ยามเห็น จำได้แล้วว่าเป็น ลูกบ้าน ในหมู่บ้าน ก็เลยให้พี่ขับผ่านเข้าไปอย่างสะดวกโยธิน
และเป็นอย่างนี้มาแล้ว ทั้ง 2 ครั้ง คือ ไม่เคยต้องปั้มประทับตาเข้าออกเลยแต่อย่างใด
ขาออก ยามก็ไม่มาวุ่นวายกับพี่ เปิดผ่านให้ออกแต่โดยดี

คิคิ

2. เห็นปะน้องโม แพนกับพี่พูดตรงกันไหมละนั่น เหอๆๆ

3. วันหลังเจอกัน สงสัยจะต้องเอา แค็ตตาล็อกเวอร์ชันญีป่นของ A31 ไปให้นั่งดูเล่นแล้ว
จะได้เกิดกิเลสว่า อยากจะบูรณะรถคันนี้ให้เดิมที่สุด และสภาพดีๆ อยู่ด้วยกันไปนานๆ เหอๆๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 13:34:52 »
ซะงั้นอะยามหนอ  ทีเพื่อผมเดินมันยังแลกบัตร
แคดตาล็อกเอามาก็เกิดกิเลสสิพี่  ใจจริงอยากขับมันนะ 

แต่แม่เค้าอยากได้รถใหม่ ขีเกียจซ่อมอะพี่ 
ล่าสุด มะวานลองขับไปซื้อข้าวกิน ไปทางซ้ายอะจากหมู่บ้าน
เจอเนินลูกแรกเท่านั้นแหละ หัวโหม่งหลังคาเลย  เซงไปอีกนาน
จอดไว้ที่เดิมอะดีละ 555+ 
ว่างๆพี่ก็ เอารูปลงเวปก็ได้ครับ แบ่งๆกันดูหลายคน
เผือมีคนสนใจอยากขับเป็นเพื่อนผม 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 19:30:29 »
ใครมีความคิดเห็นๆ โพสลงกระทู้ได้นะครับ
ไม่ว่ากัน 

ออฟไลน์ ฮิ ฮิ้วววว!!~~~

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 19:48:13 »
รถสวยดีครับ

เก็บไว้เถอะ  จริงๆนะ

ผมว่า  มันเป็นรถในตำนานคันนึงเลยล่ะ
Master Degree of Science Program in Animal Science
Department of Animal Production Technology
Faculty of Agricultural Technology
King Mongkut’s Institute of Technology Ladkrabang (KMITL)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 19:59:34 »
ถ้าขายคันนี้ออกไป ถึงอนาคตซื้อกลับมาได้แต่เป็นคันอื่น
เราก็ไม่มีทางแน่ใจได้หรอกครับว่าตัวถังมันจะดีแค่ไหน กับรถที่ขึ้นชื่อว่าเป็น
"ผู้ครองสนามแดร็ก และสนามดริฟท์ แห่งยุค"

แต่บางครั้งผมเข้าใจ เราเอาทุกอย่างไว้ไม่ได้ ผมเองก็อยากเก็บ NXไว้ เก็บ Tiidaไว้
แล้วตอนนี้ก็อยากได้ BMW E39 กับ Subaru Impreza GC8 WRX แต่ผมซื้อได้หรือเปล่า
คันหลังน่ะได้..แต่ไม่มีที่จอดและไม่มีใครยอมให้ซื้อ

ผมกำลังคิดว่าอีกหน่อยจะหาคนมาซื้อรถซิ่งเล่นแบบแชร์..ข้ามีเงิน แต่ไม่พอ เอ็งมีเงิน..แต่ไม่พอ
แต่เอ็งมีที่จอด เอางี้ข้าออก 3 แสน เอ็งออกสองแสน แล้วจอดที่บ้านเอ็ง วันไหนข้าเบื่อรถเดิม
ก็เอารถมาจอดแล้วสลับไปใช้

แต่เอาเข้าจริงคงทำได้ยาก เราคงต้องยอมรับว่าชีวิตการขับรถทุกวันนี้ รถที่เราจะสบายใจกับมันที่สุด
และสร้างปัญหาน้อยสุด ก็จะหนีไม่พ้น รถญี่ปุ่น 4 สูบเกียร์ออโต้ตัวไม่โต

ผมเคยใช้ 124 นั่นก็ตำนานเหมือนกันนะ แต่ท้ายสุดใจก็แพ้ใจ..ใจที่เรารักรถ..มันแพ้ใจส่วนที่อยากให้พ่อ
กับแม่ได้มีรถที่เค้านั่งแล้วแอร์เย็นสบาย ประหยัดน้ำมัน และไม่ต้องกลัวตายกลางทางเพราะความแก่

- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 20:19:24 »
รับทุกความคิดเห็นครับ
ท่านใดจะแนะนำรุ่นยี้ห้ออื่นได้เลยครับ
   ปล  รอพี่จิมมี่ เอารูปสวยๆมาลง อิอิ 

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 21:21:32 »
Altis 1.8 ปี 02 ก็น่าสนดีครับ เครื่องยนต์มีแรงบิดดี ขับไม่อืด สิ่งที่น่าเปลี่ยนคือโช้ค
รุ่นนี้แค่สปริงไอบัค โช้คดีๆสักชุด ขับมั่นใจกว่าของเดิมมากครับ และมันนั่งสบายกว่า A31 แน่นอน

Civic Dimension ก็ได้เรื่องพวงมาลัยดีกว่า หนักกว่า ช่วงล่างถ้ามาเดิมๆเลยจะมั่นคงกว่าอัลติส
แต่เด้งแรงกว่ามาก เกียร์รุ่น 1.7 มักจะพังเร็ว แต่ 2.0 จะทนกว่า..ทนชนิดคาดไม่ถึงเลยล่ะ

หรืออยากจะลองทำรถครอบครัวแบบดุๆเล่นไหม? CR-V Gen แรก เอามาทำช่วงล่างดีๆหน่อย ประกบฝาท่อนบน B16A ขอโมกล่องกับเฮดเดอร์เพิ่มหน่อย ผมเคยลองแล้วรถที่ทำตามสเต็ปนี้ วิ่งสนุกใช้ได้นะแต่คงเทียบกับ RB20DET ไม่ได้ขนาดนั้น

ส่วนรถป้ายแดง งบ 500K ไม่ใช่ว่าจะไม่มีนะ แต่อาจจะต้องเพิ่มเงินอีกหน่อย
Vios, Yaris, Latio B พวกนี้ก็เล่นได้ มันเป็นรถที่ไม่มีอะไรพิเศษ แต่มันจะเป็นรถที่ให้ความสุขสบายใจ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งถ้าคุณเหมือนผม (คือไม่มีเงินเหลือใช้ ซื้อรถทีต้องคิดหนักมาก)

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 22, 2009, 21:44:09 »
ขอบคุณมากคับพี่แพน
ตรงใจผมเลย  หยังกะตาจิมมี่พูดเปียบเลย
โอ้ไม่อยากจะเชื่อ ใจจริงก็เลงไว้ 3 รุ่นนี้อะครับ
และก็พวกรถครอบครัว  แต่ก็ต้องรอท่านพ่อ อนุมัติ
ใจจริงพ่อผมก็อยากได้ CRV G-1 เพราะช่าง(เพื่อนพ่อ)บอกว่าซ้อมน้อย
ขับดีขับทน  ซึ่งผมก็เห็นว่าเพื่อนบ้านที่ขับอยู่ก็ยังขับดีไม่ได้เปลี่ยน
อะไรมาก แต่ช่างบอกว่า ควรจะหารถปี 2000 ขึ้นไปจะได้อายุที่น้อยกว่าถ้าจะขับนานๆ

และอีกรุ่นที่พ่อเพิ่มตัวเลือกเข้ามาคือ  BENZ ครับพี่น้อง  เบนซ์พวก E280 E300
แต่ผมว่ามันเก่าอะ แบบว่ากลัวเป็น เซฟฟิโร่สองที่ต้องมานั้งรักษามัน

ยังไงก็ขอบคุณมากๆครับที่แนะนำมา  เพื่อนๆคนไหนมีความคิดเห็นยังๆไง
ลองโพสเข้ามาครับ  อยากให้คนที่มาอ่านโพสเยอะๆอะ เป็นโรคจิต 555+
ไปละครับเดวเช้าๆมาต่อ

ออฟไลน์ book350

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 13:31:12 »
แนะนำว่าซื้อรถใหม่ดีกว่าครับ รถเก่าซื้อมาก็ต้องซ่อม หากไม่จบงบจะบานปลายอีกด้วย
เป็นผม ผมจะเพิ่มเงินอีกนี้ดไปถอย tiida มาใช้ดีกว่า เป็นรถที่ผมว่าคุ้มมากๆรุ่นนึงเลย
หรือไม่ หากอยากได้รถใหญ่หน่อยก็ลองดูรถมือสองที่ปีใหม่ๆหน่อย พวก accord camry teana ก็ดีครับ ขับสบายด้วย
Way to Itasha!
Honda Accord CM6 (Inspire) V6 3.0L 240HP - K&N - MUGEN - LENSO
VW GTI mk6 2.0L 330HP - APR K04 - VWR - Neuspeed - Defi - Forge - Sendai

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 24, 2009, 08:14:07 »
เป็นผมจะเก็บเจ้า a31 ไว้ เสียดายตอนมันออกใหม่ๆไม่ได้ซื้อไปออกรถตู้นิสสันแทน ผมยังอยากมีเก็บไว้ซักคันเลย เก็บไว้ดีกว่าครับถ้าขายคงได้ราคาไม่มาก ซื้ออีกคันเพิ่มดีกว่านี่ถ้าบ้านใกล้ผมมาฝากจอดยังได้เลยถ้าที่จอดมันเต็ม  ;D