ผู้เขียน หัวข้อ: honda city 2014 เก็บเสียงไม่ดีเลย มีวิธีไหนทำให้เก็บเสียงดีบ้าง  (อ่าน 15655 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mortred

• Sr. Member
honda city 2014 เก็บเสียงไม่ดีเลย มีวิธีไหนทำให้เก็บเสียงดีบ้าง

เวลาเปิดเพลงในรถธรรมดาไม่ได้ดังเลย แต่พอออกไปอยู่นอกรถนึกว่ารถเปิดกระจกอยู่ -*-

แบบว่าไม่อยากเปิดเพลงเผื่อแผ่ชาวบ้าน อยากฟังในรถคนเดียว

รึว่าสาเหตุมาจากตัวยางกระจกรถมันไม่แนบสนิทกับตัวกระจกรถรึเปล่านะ

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
แดมป์ประตู+ซุ้มล้อครับ ก่อนครับ และถ้างบเหลือจัดแดมป์พื้นครับ แดมป์รถน่าจะตอบโจทย์การลดเสียงที่สุดละครับ ส่วนพวกขอบยางหรืออะไรที่เหนขายกันผมว่ามันแก้ไขที่ปลายเหตุและไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่ครับ  :D

แดมป์ประตู+ซุ้มล้อครับ ก่อนครับ และถ้างบเหลือจัดแดมป์พื้นครับ แดมป์รถน่าจะตอบโจทย์การลดเสียงที่สุดละครับ ส่วนพวกขอบยางหรืออะไรที่เหนขายกันผมว่ามันแก้ไขที่ปลายเหตุและไม่ค่อยเห็นผลเท่าไหร่ครับ  :D

แดมป์ประตูกับซุ้มล้อราคาเท่าไหร่แพงไหมครับ

หรือว่าทำเองก็ได้

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
น่าจะไม่เกินหมื่นครับ เพราะแดมป์ทั้งคัน(รวมหลังคาและฝากระโปรงหลังด้วยยังประมาณ9000.)  แต่ก็แล้วแต่ด้วยน่ะครับว่าแดมป์กี่ชั้นครับ เห็นบางร้านแดมป์ประตูตั้ง4ชั้น บางร้านแดมป์ประตู5ชั้น. ผิดถูกประการใดรอท่านอื่นมาเสริมครับ อีกอย่างหนึ่ง ผมว่าลองโทรถามร้านใกล้บ้านดูก่อนก็ได้ครับเรื่องราคา

ออฟไลน์ Nut_K

เห็นด้วยเลยครับ เก็บเสียงห่วยมากกกกกกก เดินลงมาเปิดประตูบ้านทีนึกว่าปิดประตู / กระจกไม่สนิท

เห็นด้วยเลยครับ เก็บเสียงห่วยมากกกกกกก เดินลงมาเปิดประตูบ้านทีนึกว่าปิดประตู / กระจกไม่สนิท

555 เหมือนกัน

-*-

promt

• บุคคลทั่วไป
แดมป์ อีกเสียง

แผ่นละ 700
ประตู 4
พื้น 6
ท้าย 4

ทำเองไม่แพงครับ แต่เหนื่อยมาก

แผ่นละ 700
ประตู 4
พื้น 6
ท้าย 4

ทำเองใช้แผ่นกันความร้อนหรอครับ

แล้วแนะนำร้านหลังไมค์ทีครับ

ออฟไลน์ swiich

• Full Member

แผ่นละ 700
ประตู 4
พื้น 6
ท้าย 4

ผมรบกวนขอหลังไมค์ด้วยคนนะครับ ^^!

ทำเองใช้แผ่นกันความร้อนหรอครับ

แล้วแนะนำร้านหลังไมค์ทีครับ

ออฟไลน์ Sappe!

City ยังเป็นอยู่อีกหรอครับ เมื่อไหร่จะแก้เนี่ย
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ RASALGHUL

• **
รถจะหนักขึ้นเยอะไหมครับ
ALL NEW MAZDA3 2014 >>ใครสนใจแลกเบาะสีดำด้ายแดง เป็นเบาะสีขาวทูโทนจากรุ่นไฮพลัสของผมบ้างครับ pmมาเลย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ร้านเครื่องเสียงแถวบ้านผมมีโปร แดมป์กันเสียงทั้งคัน ประตู พื้นรถ หลังคา 5พันปลายๆ
รถจะหนักขึ้นเยอะไหมครับ
แล้วแต่วัสดุอีกทีครับมีทั้งหนักทั้งเบา ต้องลองไปดูที่ร้านใกล้บ้านเอาเอง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ nachi

• **
ของผมเปนตัวเก่า2012คับ ไปหุ้มฉนวนกันความร้อนที่หลังคา ประตู4ด้าน ส่วนพื้นปูหนัง (ทั้งหมดนี่ไม่ขอเรียกว่าการแด้มป์นะ)
แต่ผมว่ามันก็ช่วยลดเสียงลงได้ระดับนึงเลยนะ เสียงฝนตกใส่หลังคาหาย เสียงฝนสาดใส่ประตูข้างเงียบลง เสียงจากพื้นเข้าสู่ตัวรถเงียบลง
แต่ผมว่าถ้าแด้มป์ของจิงน่าจะดีกว่านี้มาก แต่ที่ผมไปใส่ฉนวนเพราะผมเน้นเรื่องการลดความร้อนในห้องโดยสารเปนหลัก
เพราะว่าใช้รถตอนกลางวันซะส่วนใหญ่ ซึ่งก็ลดความร้อนลงได้น่าพอใจ แอร์เย็นเร็วขึ้น ไม่ได้ใช้มโนในการตัดสินหลังจากทำมานะ
แต่คำนวนจากการทดสอบเปิดแอร์เบอร์เดียวกัน อากาศร้อนจัดตอนบ่ายๆเหมือนกัน ส่วนเรื่องเสียงที่ลดลง ถึงจะไม่มากแต่ก็ทำให้
มันเงียบลงในหลายๆมิติอย่างที่ได้กล่าวมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 12:38:41 โดย nachi »

ออฟไลน์ phatta

• Full Member
ตัวใหม่กับตัวก่อนหน้านี้ใครเงียบกว่ากันครับ
จริงๆ ตัวใหม่น่าจะปรับปรุงให้เงียบกว่านะเนี่ย

ออฟไลน์ Dubee

ราคา วัสดุ การติดตั้งพี่ๆเพื่อนๆหลายคนคงตอบไปแล้ว โฟโล่ตามนั้นเลยครับ ส่วนหนักรถขึ้นไหมนี่ คงไม่กี่มากน้อยครับ ดีไม่ดีถังแก๊สหรือยางอะไหล่ยังจะหนักเสียกว่าเลยครับ หุหุ

ออฟไลน์ nut25784

เก็บเสียงไม่ดีนี่หมายถึง เสียงออกไปข้างนอกตอนจอดรถหรอครับ ???  ไม่ใช่เสียงดังตอนรถวิ่งหรอครับ

ผมงง แล้วจะไป damp เพื่อให้เก็บเสียง คือเข้าใจว่าไม่ให้ไปรบกวนชาวบ้าน แต่ว่าเบาเสียงหรือรีบๆ ออกรถไปจะดีกว่าไหม ไม่ต้องเสียตังค์ด้วยนะครับ แฮะๆ 

แต่ถ้า damp เพื่อปรับ acoustic ห้องโดยสารและให้เก็บเสียงได้ดีขึ้นเวลาวิ่ง ก็ว่าไปอีกอย่าง ยังงงกับคำถามครับ

ตอบในส่วนของน้ำหนัก ขึ้นกับวัสดุและจำนวนชั้นในการ damp  เท่าที่ผมสอบถามช่าง ทั้งคันน่าจะประมาณ 30-40 กิโล ไม่แน่ใจว่าเชื่อได้ไหม ผมว่ามันหนักขึ้นเยอะ อาจจะมาจากชุดเครื่องเสียงด้วย

รถ Jazz  damp STP - Credit ภาพ QC Caraudio 

แต่ถ้าบอกว่าเก็บเสียงไม่ดีเวลาวิ่ง แนะนำให้ดูยางเก็บเสียงดีๆ เงียบๆ ก่อน จะตรงจุดประสงค์มากกว่า  เพราะถึง damp แล้ว ยางไม่เก็บเสียง ก็ยังไม่เงียบอยู่ดีนะครับ ผมลองใช้ GR90 กับ Primacy 3st ยางนุ่มเงียบทั้งคู่ ก็ยังได้ยินเสียงต่างกันเลย ในขณะที่รถ damp และพ่นซุ้มล้อและใต้ท้องรถแล้ว จึงแนะนำให้แก้ที่ต้นเหตุจะตรงกว่า 

ส่วนถ้าคิดว่ามาจากยางขอบประตู ก็สามารถเปลี่ยนยางขอบประตูบเบอร์ใหญ่ขึ้นได้ครับ เห็นก็มีคนขายอยู่นะครับ เขามาติดให้ถึงบ้านเลย แต่ก็ปิดประตูยากขึ้นหน่อยนะ   

แต่ถ้าเป็นตามคำถามจริงๆ การ damp ประตู ก็ช่วยเก็บเสียงไม่ให้ออกข้างนอกได้ แต่ก็ไม่ทั้งหมด เพราะคนข้างนอกยังได้ยินถ้าเปิดดังๆ นะ 

ไม่แค่ city หรอกครับ altis ป้ายแดงนี่ คนอายุเกือบ 70 ขึ้นไปนั่งสองคนยังบอกตรงกัน เก็บเสียงแย่มาก 

เก็บเสียงไม่ดีนี่หมายถึง เสียงออกไปข้างนอกตอนจอดรถหรอครับ ???  ไม่ใช่เสียงดังตอนรถวิ่งหรอครับ

ผมงง แล้วจะไป damp เพื่อให้เก็บเสียง คือเข้าใจว่าไม่ให้ไปรบกวนชาวบ้าน แต่ว่าเบาเสียงหรือรีบๆ ออกรถไปจะดีกว่าไหม ไม่ต้องเสียตังค์ด้วยนะครับ แฮะๆ 

แต่ถ้า damp เพื่อปรับ acoustic ห้องโดยสารและให้เก็บเสียงได้ดีขึ้นเวลาวิ่ง ก็ว่าไปอีกอย่าง ยังงงกับคำถามครับ

ตอบในส่วนของน้ำหนัก ขึ้นกับวัสดุและจำนวนชั้นในการ damp  เท่าที่ผมสอบถามช่าง ทั้งคันน่าจะประมาณ 30-40 กิโล ไม่แน่ใจว่าเชื่อได้ไหม ผมว่ามันหนักขึ้นเยอะ อาจจะมาจากชุดเครื่องเสียงด้วย

รถ Jazz  damp STP - Credit ภาพ QC Caraudio 

แต่ถ้าบอกว่าเก็บเสียงไม่ดีเวลาวิ่ง แนะนำให้ดูยางเก็บเสียงดีๆ เงียบๆ ก่อน จะตรงจุดประสงค์มากกว่า  เพราะถึง damp แล้ว ยางไม่เก็บเสียง ก็ยังไม่เงียบอยู่ดีนะครับ ผมลองใช้ GR90 กับ Primacy 3st ยางนุ่มเงียบทั้งคู่ ก็ยังได้ยินเสียงต่างกันเลย ในขณะที่รถ damp และพ่นซุ้มล้อและใต้ท้องรถแล้ว จึงแนะนำให้แก้ที่ต้นเหตุจะตรงกว่า 

ส่วนถ้าคิดว่ามาจากยางขอบประตู ก็สามารถเปลี่ยนยางขอบประตูบเบอร์ใหญ่ขึ้นได้ครับ เห็นก็มีคนขายอยู่นะครับ เขามาติดให้ถึงบ้านเลย แต่ก็ปิดประตูยากขึ้นหน่อยนะ   

แต่ถ้าเป็นตามคำถามจริงๆ การ damp ประตู ก็ช่วยเก็บเสียงไม่ให้ออกข้างนอกได้ แต่ก็ไม่ทั้งหมด เพราะคนข้างนอกยังได้ยินถ้าเปิดดังๆ นะ 

ไม่แค่ city หรอกครับ altis ป้ายแดงนี่ คนอายุเกือบ 70 ขึ้นไปนั่งสองคนยังบอกตรงกัน เก็บเสียงแย่มาก 

ผมไม่สนหรอกนะว่าในห้องโดยสารจะเสียงดังเข้ามาอะไร หรือว่าต้องการให้ห้องโดยสารเงียบลง ลดเสียงรบกวนจากภายนอก ผมไม่ต้องการ เพราะผมเปิดเพลงกลบหมดอยู่แล้ว

ที่ผมต้องการ คือ ทำไงให้เสียงภายในรถออกไปข้างนอกให้น้อยที่สุด

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
รถระดับนี้มันก็โอเคมันละครับ แต่ตัวเก่าก่อนตัวใหม่ ผมว่าดกว่านะสัก10% ตัวใหม่ไม่สวยอย่างแรง

แถมมีรอยบุบยาวทั้งแถบ ทั้งด้านซ้ายและด้านขวาม HaHa ใครออกแบบฟร่ะ เห่ย ซะม่ะมี  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ฮอนด้าเค้าฮิตแดมป์ทั้งคัน ตั้งแต่รุ่นน้องยันรุ่นพี่