ผู้เขียน หัวข้อ: การซื้อรถ ต้องใจเย็นครับ อย่าให้โดนหลอกเอาได้  (อ่าน 7725 ครั้ง)

ออฟไลน์ TuneGame

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ทุกคน  เด็กใหม่คับผม 

เข้าเรื่องเลยละกัน ที่ว่า โดกหลอกเนี่ย คือ โดน First Impression หลอกเอาคับ

ไม่ได้หมายถึงของคุณจิมนะคับ  พูดถึงของเราๆท่านๆทุกคนแหละคับ

เล่าเรื่องสั้นๆ เลยละกันคับ  คือ ตอนปลายปีก่อน  คนในบ้านจะซื้อรถ D-Segment เลยแนะนำ L33 ไปคับ ที่ได้เลือกเพราะผมต้องใช้มากสุด แต่ไม่ได้เลือก Seg  (ที่จริงมาเขียนเพราะอ่านกระทู้ประมาณ 2 หน้าก่อนแหละคับ  ออกแนวระบายซะมากกว่า)

คือตอนก่อนจะได้รถน่ะ ตื่นเต้น วาดฝันไว้สูงกับรถคนนี้มากเลยคับ ทุกอย่างมันใช่สำหรับผมมากเลยคับ  มากถึงกับไม่สนใจคันอื่นในตลาดเลย 

แต่ไอ้ตอนหลังจากได้รถแล้วน่ะซิคับ  เล่นเอาเหมือนโดนตบปลุกจากฝันเลย   ตบยังเบาไป  ถึบตกเตียงเลยน่าจะถูกมากกว่า

คือ มันมี Deflects (ไม่รู้ภาษไทยคำนี้คับ) พรึบ (3+ คับ, ไม่รู้มีอีกเปล่า)   ก็เข้าใจว่ารถมันชิ้นส่วนเยอะ  แต่เชื่อเถอะคับ แต่ละอันที่มีน่ะ  กวนใจสุดยอดเลยคับสำหรับคนรักรถน่ะ  แถมมีอันนึงที่มันไม่ควรจะมีด้วยซ้ำคับ

ที่นี้ก็เลยเอาไปเคลมกับศูนย์คับ  ผลออกมา คือ ซ่อมไอ้ที่เคลมไปไม่หาย  แถมยังแอบเพิ่มรอยขีดข่วนมาให้อีก (ตรงกระจกแผงหน้าปัดคนขับคับ) คือ มาเห็นเข้าตอนขับออกจากศูนย์แล้วอ่ะคับ

**นอกเรื่องคับ  เคลมได้ใช่ไหมคับ ไอ้รอยข่วนนั่นน่ะ**

เซ็งสุดยอดคับ  นี่ยังไม่นับเรื่องความประหยัดที่หาไม่ได้เลยจากรถคันนี้  ถ้ารู้ว่าค่าน้ำมันเท่าไหร่จะหนาวคับ  ดีนะว่าใช้รถน้อยคับ 

แถมเรื่องเอารถไปขูดเป็นอีก แต่อันนี้ทำตัวเองคับ และโชคดีว่ามันเห็นได้ยากเพราะรถเป็นสีเงิน

มันแย่ตรงที่ผมเป็นคนเลือกคับ  รู้สึกผิดมาก คือมันออกมาแบบนี้มันแย่กับคนในบ้านที่ต้องร่วมใช้รถคันนี้ด้วยน่ะคับ  เพราะถ้าคนอื่นเลือกจะได้ Camry แทน ซึ่งน่าจะมีปัญหาน้อยกว่าคับ แต่ Options ตอนนั้นมันน้อยเกินกว่าจะรับได้จริงๆคับ  ส่วน G9 นี่ไร้ตัวตนไปเลยคับ ไม่เคยรู้ว่ามีด้วยซ้ำ

เรื่องดีอย่างเดียวที่ได้จากเรื่องนี้ เห็นจะเป็น ประสบการณ์คับ  คือ Deflects คันนี้มันเยอะพอให้รู้เลยว่าคราวหน้าต้องเช็คอะไรบ้าง

ก็สั้นๆเท่านี้แหละคับ  แค่อยากจะเตือนทุกคนที่อ่านกระทู้นี้น่ะคับ  ว่า ให้ใจเย็นๆ  ตั้งสติให้ดีก่อนจะเลือกซื้อรถสักคัน  เพราะถ้าซื้อมาแล้วมันต้องอยู่กับเราไปอีกนานคับ  ถ้าจะให้ดีอย่ซื้อรถออกใหม่คับ  รอให้อะไรๆมันชัดเจนก่อนแล้วค่อยตัดสินใจคับ

ปล. ขอโทษด้วยที่อธิบายเรื่องปัญหาไม่ค่อยละเอียดคับ คือพยายามเลี่ยงไม่คิดถึงมันอยู่คับ  แล้วก็แก้ปัญหาโดยทำให้สมองมันเบลอๆเวลาคิดถึงมันคับ  เลยอธิบายให้ชัดเจนได้ยากคับ  แต่ถ้ามีคนถามก็จะพยายามตอบคับ

ออฟไลน์ JIRATH

• Hero Member
Defects* ครับ ไม่มีตัว L แปลว่า จุดอ่อน, ข้อบกพร่อง
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ผมเข้าๆออกๆศูนย์ Nissan หลายครั้ง วันนี้ก็ไปดู Navara มา
Teana คันโชว์บนโชว์รูม เอิ่ม.... มอเตอร์เบาะไฟฟ้าคนขับน่าจะกลับบ้านเก่า
ดังเอี๊ยดๆ ครืดๆ สั่นสะท้าน และไม่ค่อยขยับ ถ้าชวนใครมาดูคงไม่ได้ขาย

เมื่อหลายเดือนก่อนก็ส่งเพื่อนดู Almera ก็เจอเจ้า L33 แนวประตูหน้า-หลังตั้งไม่ตรงกัน  ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2014, 23:44:40 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
อะไรบ้างครับที่เสียแล้วต้องไปเคลม
รบกวนแจ้งมาเป็นข้อๆเลยจะดีมาก
พอดีว่าผมกำลังเล็งตัวนี้อยู่ครับ จะได้จับตามองเป็นพิเศษ

ออฟไลน์ sajilki

• Full Member
อ่านดูไม่รู้เลยว่าโดนอะไร

promt

• บุคคลทั่วไป
โอ้ว L33 มันแย่ขนาดนั้นเลยเหรอ

wildstocks

บ้านผมเคยใช้ Nissan มา 2 คัน A33 กับ Tiida บอกได้เลยว่าในชีวิตจะไม่ซื้อใช้อีกแล้ว ทุกวันนี้ใช้ Subaru บอกได้เลยคนที่ว่าเรื่องศูนย์อย่างนู้นอย่างนี้เอาจริงๆดีกว่า Nissan เยอะมาก ศูนย์ Nissan แถวบ้านผมแบบไม่ได้เรื่องมากอะอย่างกะอู่แท๊กซี่ เอารถเข้าไปมีอาการหนึงออกมามีอาการเพิ่มงงเลยดิ A33 ผมใช้เป็นรถคันแรกเข้าศูนย์แถวบ้าน โซลินอย ไดสตาร์ทเสียซ่อมไม่แพงหรอกศูนย์บอกไดสตาร์ทเสียเปลี่ยนยกลูกแล้วยังมีกรณีประมาณนี้อีกหลายรายการ จนมาเจอศูนย์ที่ดีซักพัก Nissan มีนโยบายใหม่ปิดศูนย์ที่ไม่ได้เป็นของตัวเองลง เท่านั้นแหละผมขายทิ้งเลย A33 ส่วนนี่รถน้อง Tiida ก็ปวดกบาลพอๆกันแต่ที่ไม่ขยเพราะขายไม่ลงราคามือสองโหดเกิน

ออฟไลน์ kitakita

ขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่เอาประสบการ์ณมาแชร์นะครับ แต่น่าจะใส่รายละเอียดสักหน่อย เพราะคนอื่นๆจะได้นำข้อมูล ไปใช้เพื่อเป็นประโยชน์ในการเลือกซื้อนะครับ

ออฟไลน์ djunsri

• Jr. Member
  • **
L33 รุ่นนี้ผมว่าเค้าโปรโมทเก่งครับ  โดยเฉพาะเรื่องความนุ่มเงียบจุดนี้ใครๆก็อยากลองครับว่านุ่มเงียบพอๆกะรถยุโรปเป็นยังไงและอีกอย่างที่ต้องยอมรับคือเค้าให้อุปกรณ์ด้านความปลอดภัยมาเยอะตั้งแต่รุ่น2.0 (รุ่น2.0ให้มามากกว่า 2.5ของเจ้าตลาดอีก) ถ้าใครเลือกรถโดยดูoption  เทียบกัน และอยากสัมผัสความนุ่มเงียบที่โปรโมทว่าพอกะรถยุโรป ก็จะเลือกl33  ครับ
ผมเองตอนจะซื้อรถก็เหมือนกัน อ่านรีวิว หาข้อมูลในเนต กางสเปคเทียบกัน ก็ตัดสินใจเอาเทียน่าl33ครับ (แอคคอร์ดโดนตัดทิ้งก่อนเพื่อนเลย ดูข้อมูลในคลับปัญหาเยอะสุด ทั้งเสียงข้างประตู. เสียงลม อุปกรณ์บางอย่างเสียง่าต้องเครม). แต่พอไปรักจริง l33 ผมว่าคุณภาพ drop ลงจากรุ่นที่แล้ว(j32 ) พอสมควร. ทั้งวัสดุการตกแต่งภายใน. ความปราณีต และที่สำคัญเบาะหลังที่นี่งสบายที่สุดของj32. ในl33เบานั่งไม่สบายเลย headroomก็น้อยนั่งหลังแล้วอึดอัด ผมเลยเปลี่ยนใจไม่เอาครับ.   จากนั้นก็ไปดูคัมรี จองแล้วแต่ไม่มีรถส่งมอบ สุดท้ายจบที่แอคคอร์ดg9 ครับ (ดังที่เขาบอกกันว่าระวังเกลียดอะไรได้อย่างงั้นแหละ). ซึ่งผมตัดออกเป็นตัวเลือกแรก (หลังจากที่ได้มาก็ คิดว่าได้แอคคอร์ดแท้มาขับครับ เพราะว่าเริ่มมีเสียงกุ๊งกิ๊ง ดังมาจากข้างประตูคนนั่งไปดูข้อมูลในคลับ เป็นเกือบทุกคัน รำคาญเสียงเหมือนกันแต่ก็สบายใจไม่ได้เป็นแต่ตูรถเพื่อนๆในคลับดังกันเป็นร้อย).  ขอแชร์ความรู้สึกแค่นี้ครับ และขอให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ อยากจะบอกว่ารถสมัยนี้ผมว่ามีปัญหาทุกค่ายครับผมดูในคลับเห็นมีหมดครับ แม้แต่เจ้าตลาดก็มีครับ สมาชิกในคลับก็เห็นมีหลายคนมีปัญหาจนบางคนโพสว่า"ลาขาดครับคัมรี. ลาขาดครับฮอนด้า. " แต่รถเราซื้อมาแล้วก็แก้กันไปครับ ศูนย์ดีๆที่ในคลับเค้าแนะนำลองไปใช้บริการดูครับ ช่างแต่ละศูนย์เก่งไม่เหมือนกันครับ ผมว่าเทียร์น่าเจอช่างศูนย์เก่งๆก็แก้จบครับ /ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kibrain

• **
ย้ำเตือนเสมอว่า ซื้อรถที่ชอบ อย่าไปซื้อตามขี้ปากคนอื่น "เพราะเวลามันไม่ดี โทษใครไม่ได้"   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
Re: การซื้อรถ ต้องใจเย็นครับ อย่าให้โดนหลอกเอาได้
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 09:23:10 »
      ผมเคยให้ความเห็นไปแล้ว อาจสรุปคร่าวๆ

1. อย่าเชื่อรีวิว ของผมจะฟัง แต่ไม่เชื่อ เพราะถ้าเชื่อบ้าง ไม่เชื่อบ้าง เราจะเขว คือจะไม่เชื่อเลยในส่วนที่เป็นความรู้สึก
เพราะการรับรู้และความต้องการ รวมถีงประสบการณ์แต่ละคนต่างกัน มันวัดเป็นตัวเลขไม่ได้

ส่วนข้อมูลด้านเทคนิคเป็นส่วนที่ต้องศึกษา

2. เมื่อเลือกรถที่ต้องการได้ ให้ไปลองเองครับแล้วเปรียบเทียบดู

3. อันนี้ผมจะเน้นกว่าเพื่อน คือหาข้อบกพร่องของรถรุ่นนั้น ถ้าเยอะก็ผ่านไม่เอา

คร่าวๆนะครับ

อย่างตัวปัจจุบัน teana และ accord ผมเคยจะซื้อ หาข้อมูลพบข้อบกพร่องเยอะ เลยไม่เอาครับ ตัว teana ไปลองมาข้อดีคือไม่อืด ขับแล้วคล้ายรถยุโรป แต่พอไปนั้งหลังผมไม่เอาเลยครับ เวียนหัวมาก เครื่องเสียง Bose ฟังแล้วเฉยๆมาก ตัวผมเองเล่นเครื่องเสียงบ้านอยู่ การเก็บเสียงพอใช้ได้ แคบกว่าคู่แข่งเยอะ

การที่จขกท.พบข้อบกพร่อง จะมาโทษผู้รีวิวไม่ได้ครับ เพราะเขารีวิวรถที่มันปกติครับ ข้อบกพร่องมันไม่ได้เป็นทุกคัน

Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
Re: การซื้อรถ ต้องใจเย็นครับ อย่าให้โดนหลอกเอาได้
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 09:42:35 »
     ลองดู 320d ของผม อ่านรีวิวหลายๆคน บอกขับสนุกมาก สมาชิกเราหลายคนก็บอกเช่นนั้น ใน carbuyer uk ให้รางวัลที่ 1 ของ 2014 บอกรางวัลนี้ไม่ได้ให้ง่ายๆ

ผมใช้เทียบกับสี่ห้าคันของผม จะบอกว่ามันแย่ที่สุด ขับน่าเบื่อ ขนาดเพิ่มเป็น 200 แรงม้า

แต่ผมไม่โทษรีวิว เพราะผมคงไม่ชอบบุคลิกของเครื่องดีเซล  แต่ถ้าให้เทียบ 320d กับ d segment ญี่ปุน 320d มันดีกว่ามากๆครับ

ที่ยกตัวอย่างมาให้เห็นว่า มันเป็นความรู้สึกของแต่ละบุคคล และ ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะไปเปรียบเทียบกับอะไร ประสบการณ์ที่เคยขับ ถ้าเป็นผู้ทดสอบรถประสบการณ์เขาก็จะเยอะมาก ส่วน defect ต้องหาข้อมูลเองเยอะๆ แล้วก็ดวงว่าจะไปเจอเข้าหรือเปล่าครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ puay

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 09:58:50 »
กลับกันครับ เคยใช้ J32  3 ปี แล้วรู้สึกขาดอะไรไปหลายๆอย่าง ที่ d segment พึงจะมี คือนอกจาก เบาะนุ่มและแต่งสวยในบางมุม แล้ว อย่างอื่นผมว่า L33 พัฒนาขึ้นครับ  พอ เมื่อ L33 มา ผมเปลี่ยน มาใช้ L33  รู้สึกว่ามัน ดีชึ้นทุกอย่าง แม้กระทั่ง เบาะหลัง ทั้งคุณแม่ คุณเมีย คุณลูก ยังหลับสบายได้เหมือนเดิม  ความเห็นส่วนตัว คือ L33 แก้ข้อบกพร่อง ของ J32 ได้เยอะ โชคดีหน่อย ตรงที่ ส่วนที่ว่ากันว่า drop ลงไปมันอาจไม่ใช่สาระสำคัญสำหรับครอบครัวผม
 ส่วนปัญหา ที่พบ ลอง share รายละเอียดดูไหมครับ เผื่อ มีเพื่อนๆเคยเจอแล้ว   อาจหาทางออกได้ เอาใจช่วยครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 10:47:22 »
เข้าใจที่ จขกท ต้องการอธิบายครับ
สรุปประเด็นคือ อย่าไปเชื่อรีวิวอะไรมาก
ผมเดาว่า จขกท ซื้อเทียน่า L33 เพราะรีวิวเฟิร์สอิมเพสชั่นของคุณจิมมี่แน่ๆ ใช่ไหมครับ
แล้วซื้อมากลับผิดหวัง ไม่ได้เหมือนที่วาดฝันเอาไว้ 

ถ้าให้ผมพูดแบบตรงๆ แบบไม่เกรงใจพี่จิมมี่ ผมอยากบอกว่า รีวิวนั้นมันเว่อร์ไปนิดนึงครับ ในเรื่องที่บอกว่า เก็บเสียงดีระดับน้องๆ S-Class ตัวใหม่
ผมไม่เคยขับ S-Class ครับ แต่เทียน่ามีจุดอ่อนเรื่องการเก็บเสียงที่ซุ้มล้ออย่างมาก เสียงยางบดถนนดังกว่า อัลติสด้วยซ้ำ โอเคเก็บเสียงลมอ่ะดีกว่าคู่แข่ง แต่ถ้ารวมเสียงรบกวนทั้งหมดแล้ว เทียน่าเสียงดังที่สุดแล้ว  แคมรี่เก็บเสียงช่วงล่างดีที่สุดแต่เก็บเสียงลมไม่ดีเท่าไร ส่วนแอคคอร์ดกลับเก็บเสียงต่างๆอยู่ในระดับกลางๆ แต่เสียงเครื่องดังเข้ามาเยอะกว่าพวก

เพราะฉะนั้น Segment นี้การเก็บเสียงมันไม่หนีกัน  แต่รีวิวบอกไปว่าเก็บเสียงดีขนาดนั้น ผมเชื่อว่าคนเคลิ้มไปเยอะ

ส่วนตัวผมอ่านรีวิวพี่จิมมี่ ส่วนมากจะเห็นด้วยสัก 80%  เช่น 100คัน เห็นด้วย80คัน ไม่เห็นด้วย20คัน  แต่พี่จิมมี่ทำรีวิวให้ผมอ่านฟรีๆ ผมก็มีแต่คำขอบคุณ

สำหรับคนที่อ่านแล้วเชื่อทันที แล้วพบปัญหาแบบ จขกท ผมแนะนำว่า ให้อ่านรีวิวหลายๆสำนักครับ ผมซื้อนิตยสารรถหลายเล่ม รวมทั้งอ่านฟรีตามเว็บรถต่างๆ
อยากจะบอกว่า รีวิวของสำนักอื่นๆ เขาก็ไม่ได้ชมเทียน่ามากเท่ากับที่พี่จิมมี่ชม  ส่วนมากจะชมแอคคอร์อดมากกว่าด้วยซ้ำ

ดังนั้น รีวิว มันก็คือความคิดเห็นส่วนตัวของคนทำรีวิวนั่นแหละ ไม่ใช่คำตัดสินว่ารถคันนั้นดีจริงๆรึไม่ 
ถ้าท่าน จขกท เข้าใจถ่องแท้แบบนี้ ก็จะไม่มีวันซื้อรถเพียงแค่อ่านจากรีวิว

เพราะถ้าให้ผมทำรีวิวเกี่ยวกับเทียน่า L33  (ผมใช้อยู่)
มันมีแค่เรื่องเดียวที่ชนะคนอื่นคือ การขับขี่เท่านั้นล่ะครับ
เบาะก็นั่งไม่สบาย เบาะหลังยิ่งแย่ เฮดรูมน้อยมาก เทียบแคมรี่ แอคคอร์ด ไม่ได้เลย
รถผมมีปัญหาโช๊คดังอีก ซึ่งเป็นกันหลายคนในคลับ แต่โชคดีรถผมเกียร์ไม่กระตุกแบบคนอื่น
ศูนย์บริการแถวบ้านก็ห่วยแตกเหมือนซ้วนตีน ดีเฟคจุกจิกของรถมีมากกว่า โตโยต้า (ไม่นับไฮบริด เพราะไฮบริดแมร่งปัญหาเยอะมาก ผมใช้มา) ,ฮอนด้า

ถ้าเน้นการขับขี่ แบบว่ากูต้องการรถที่ขับดีที่สุดในกลุ่มอย่างอื่นช่างหัวมัน โอเค ไปเทียน่าได้ครับ แต่มันก็ไม่ได้ขับดีมากขนาดนั้นนะครับ พวงมาลัยไม่คล่องตัวเลย พวงมาลัยของแคมรี่ดีที่สุดความคิดของผม

แต่ถ้าการซื้อรถสักคันของคุณ คุณจะตัดสินใจบนพื้นฐานของหลายๆเรื่องรวมๆกัน ผมไม่แนะนำให้ซื้อเทียน่าครับ บอกแค่นี้แหละครับ

และอีกข้อเลยนะครับ ข้อนี้คุณต้องท่องจำให้ขึ้นใจ ท่องจำให้ขึ้นสมอง และต้องลบความเชื่อเก่าๆ ที่ว่า กูซื้อรถคันละล้านกว่าบาท ทำไมแมร่งมีปัญหาได้ไงวะ ไม่ใช่รถราคาห้าหกแสน

ผมบอกตรงนี้เลยว่า รถล้านกว่าบาททุกรุ่นแมร่งมีปัญหาหมดครับ ผมผ่านมาหมดแล้วครับ จนวันนี้ยังคบกับโตโยต้าแต่ลาขาดจากไฮบริด ส่วนนิสสันรถมีปัญหาแบบพอรับได้เพราะเคลมได้ แต่ศูนย์โคดทุเรศ ส่วนฮอนด้างานประกอบแย่ ดีเฟคมี แต่หาศูนย์ดีๆแก้แล้วจบได้ 

ก็แค่กำลังจะบอกคุณว่า ที่นี่คือประเทศไทยครับ ประเทศที่ สคบ คุ้มครองบริษัทรถมากกว่าผู้บริโภค ไปดูดิครับ ว่ามีการฟ้องร้องเรื่องคุณภาพรถแล้วลูกค้าแพ้บริษัทรถทั้งนั้น
เรื่องนี้มันมีเหตุผลในเชิงลึกครับ เพื่อนพ่อผมมีทั้งอัยการ และ ทนายความเก่งๆ เขาอธิบายให้ผมฟังว่าทำไมเราถึงแทบไม่มีโอกาสชนะบริษัทรถได้เลยถ้าขึ้นศาล

ถ้าคุณซื้อรถมาสักคันแล้วมีปัญหา ก็ไม่ต้องไปคิดว่ารู้งี้กูซื้ออีกรุ่นดีกว่า เพราะ ต่อให้คุณซื้ออีกรุ่นมาโอกาสมีปัญหาก็มากพอๆกัน
ผมซื้อมาทั้ง แคมรี่ แอคคอร์ด เทียน่า แมร่งมีปัญหาทุกคัน 

ตอนนี้เฉยๆแล้วครับ ประสบการณ์มันเยอะแล้วครับ  มีปัญหาก็ช่างมัน ขอให้เป็นปัญหาที่แก้ได้ เคลมได้ ศูนย์แก้จบ  นี่คือสุดยอดแล้ว
ถ้าเจอปัญหาที่แก้ไม่ได้ นี่คือซวยครับ  ดังนั้นพวกมือใหม่ที่ซื้อรถคันแรกๆ อาจจะบอกกูไม่แคร์ศูนย์ เข้าแค่ปีละครั้ง ไม่เห็นต้องใส่ใจ เหมือนพวกหัวโบราณที่บ้าแต่ศูนย์บริหาร
ถ้าเจอใครพูดแบบนี้หัวเราะในใจได้เลยครับว่าเดี๋ยวเมิงก็รู้   อย่างผมเนี่ยตอนนี้จะซื้อรถ ศูนย์บริการคือปัจจัยหลักในสามข้อแรกเลย ประสบการณ์ล้วนๆครับ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 12:48:01 »
อ่านความคิดเห็นของคุณ despinaauto lci กับ อุบลวรรณ แล้วชอบมากครับ เพราะก่อนหน้านี้ผมก็คงไม่แต่ต่างจาก จขกท เรื่องรถมี ดีเฟค และ 0 บริการ

และผมถูกใจคำนี้ของคุณ อุบลวรรณ มากๆ "พวกมือใหม่ที่ซื้อรถคันแรกๆ อาจจะบอกกูไม่แคร์ศูนย์ เข้าแค่ปีละครั้ง ไม่เห็นต้องใส่ใจ เหมือนพวกหัวโบราณที่บ้าแต่ศูนย์บริหาร
ถ้าเจอใครพูดแบบนี้หัวเราะในใจได้เลยครับว่าเดี๋ยวเมิงก็รู้ "

และคำนี้ "คุณต้องท่องจำให้ขึ้นใจ ท่องจำให้ขึ้นสมอง และต้องลบความเชื่อเก่าๆ ที่ว่า กูซื้อรถคันละล้านกว่าบาท ทำไมแมร่งมีปัญหาได้ไงวะ ไม่ใช่รถราคาห้าหกแสน ผมบอกตรงนี้เลยว่า รถล้านกว่าบาททุกรุ่นแมร่งมีปัญหาหมดครับ"

เพราะตอนนี้ผมรู้แล้ว 555 แต่ก็ต้องปรับตัวเอาครับ จากคนชอบเข้า 0 ต้องมาอะไหล่เอง จากคนเนียบเรื่องงานซ่อม ก็ต้องผ่อนเรื่องนี้ลง แต่ก็สนุกไปอีกแบบ ได้เรียนรู้ได้ประสพการ  ถ้าผมไม่ได้เป็นช่าง ซ่อมเองไม่เป็น ผมตายแน่ๆ และรถทุคันในสมัยนี้มีปัญหาหมดจริง จะถูกจะแพง มีปัญหาหมด ขอแค่แก้จบก็พอ

การเวลาและประสพการจากรถหลายๆคัน จะสอนเราเองครับ

np72

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 16:38:29 »
มันต้องลองเองครับ

ความรู้สึกของแต่ละคน มันไม่เหมือนกัน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 16:52:18 »
อย่างที่คุณอุบลวรรณบอก เรื่องความเงียบของห้องโดยสาร

รีวิวบอกว่าเงียบมาก ผมพรีเซน ผบ ว่าโคตรเงียบ พอไปลองจริง
 ผบ  ลองนั่งข้างหลังขับยาวๆราว10กม ผบบอกเลยทันทีว่า J32 เงียบกว่า
ยิ่งตอนกลับ  ผบ นั่งหลังJ32 ยิ่งตอกย้ำ

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 16:56:39 »
ซื้อรถอย่าให้ใครมาบอกครับ  เห็นหลายคนบอกช่วยแนะนำ  ผมว่าฟังคำแนะนำแล้ว ไปลองขับเอง  

ผมเปลี่ยนจาก J32 200XL มา L33 250XV ผมว่ามันคนละขั้วโลกเลยครับ สิ่งที่แตกต่าง ด้าน Performance และ option ความปลอดภัย  (ก่อนเปลี่ยนไปลองขับอยู่ 3-4 วันหลายๆ 0 )

ความเงียบนี้เงียบกว่า J32 แน่นอนครับ ต่างกันจนรู้สึกชัดเจน

เสียอย่างเดียว ภายในยังไง J32 ก็เหนือกว่า พูดแล้วคิดถึงภายใน J32 นั้งทีไรไม่เคยเบื่อ  

ปล. *** รถมี Defects แล้วมาบอกว่ารีวิวหลอก ผมว่าควรแยกแยะกันนะครับ  เพราะระหว่างรถมี Defects จากการประกอบ กับ ประสิทธิภาพของรถ หรือ ตัวรถ จากการออกแบบ มันควรแยกกัน ***

เพราะรีวิว เขารีวิวตัวรถ คุณภาพรถ ประสิทธิภาพรถ และ การออกแบบ  เขาไม่ได้รีวิวปัญหารถ - -*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 16, 2014, 17:13:09 โดย KAKASHII »

ออฟไลน์ balliblue

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 19:53:33 »
ผมว่าพี่หลายๆคนกำลังหลงประเด็นนะครับ เพราะบรรทัดที่ 3 first impression หมายถึง ความประทับใจครั้งแรก  ซึ่งไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ รีวิว พี่จิมมี่เลยครับ

สำหรับผม L 33 first impression ผมแมร่งโคตรประทับใจเลยบอกตรงๆ คือ รถมันเก็บเสียงได้ดีมาก เครื่องเสียงไพเราะ เบาะนั่งสบาย แต่นั้นคือตอนที่ผมยังไม่ได้ลองยี่ห้ออื่นนะ
เพราะผมใช้ C segment มาก่อน พอมานั่ง teana จริงจัง เลยประทับใจมาก แต่พอไปลองนั่ง camry กับ accord ผมก็พบว่ามันไม่ได้แตกต่างกันขนาดนั้น และครั้งที่ 2 ที่ได้รองจริงจัง คือ
1. accord ตอนขับผมว่ามัน ขับง่ายเหมือน C segment ความสวยงามชนะเลิศทุกครั้ง ยกเว้นช่วงล่างที่ยังไม่รู้สึกสบายพอ
2.camry พอไปนั่งแล้วมันไม่แย่นะ แต่ไม่มีอะไรประทับใจ เครื่องเสียงก็ห่วยแตก แต่ขับโอเคง่าย และ นั่งสบายกว่า แต่ไม่มาก
3. teana ยังไม่ได้ลอง แต่สำหรับผมมันไม่ว้าวว ขนาดตอนไปนั่งเล่นๆเหมือนตอนเปิดตัวอีกแล้ว

ออฟไลน์ delete

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 20:07:11 »
อืม ผมว่ากลิ่นแปลกๆครับ
ไม่รู้สิครับ โพสแรกเลย อะไรจะแย่ปานนั้น
ผมใช้เฟียสต้า ที่ใครๆก็รู้ว่ามันมีดีเฟค เยอะแยะแค่ไหน
ผมยังโอเคกับฟอร์ดเลยนะครับ คันต่อไป ถ้าในพิกัดเดียวกัน ไม่มีใครคุ้มกว่า ผมก็ยังที่จะใช้ฟอร์ดได้อีก
รถมันมีมากกว่ารึป่าว ไม่มองถึง ออพชั่น ส่วนลด สมรรถนะ การขับขี่ มันช่วยเราไว้มากกี่คั้งแล้วอะไรแบบนี้
และการเลือกรถสักคัน มันไม่ใช่เลือกแล้วจะเปลี่ยนใจไม่เอาไม่ได้ มันจะอยู่กับเราไปอีกหลายปี
ผมว่า คิดบวก ทำใจให้สบายรับมือกับปัญหาดีกว่าครับ

ปอลืง ดีเฟค อะไร ยังไม่รู้เลยนะครับ
ส่วนของผม ดีเฟค เพียบ เหอๆ แต่ก็ยังยิ้มได้ ถ้ามันไม่หนักหนาเกินไปนัก อิอิ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2014, 21:44:42 »
เห็นด้วยว่าเราต้องลองเอง ดูเอง อย่าเชื่อใครทั้งนั้นครับ มนุษย์มีอารมทุกคน สามารถเบี่ยงเบนความจริงได้

ออฟไลน์ blade

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:35:54 »
รีวิว ส่วนมากผมจะดู พวก อัตราเร่ง  กับ อัตราสิ้นเปลืองน้ำมัน เพราะมันตัวแปรที่ค่อนข้างแน่นนอน  ส่วน เรื่องความ รู้สึก อารมณ์ ไม่ค่อยสนใจ เช่น บรรยากาศ เบาะนั่ง

รีวิวมันแค่ ความคิดเห็นต่อสิ่งๆหนึ่ง ไม่ใชคำตัดสิน ว่าอะไรดีอะไรเหมาะสมที่สุด 

โดยเฉพาะ รีวิวรถแบบพวกออกทริป นี้ไม่ค่อยน่าเชื่อถือ (สำหรับผมนะ)
เพราะตัวแปรมันไม่เหมือนกันเลย เพราะรถบางรุ่น เลือกเส้นทางแบบว่า ถนนลาดยาง ใหม่ๆ ผ่านภูเขา ทุ่งนา รถน้อยๆ แล้วมารีวิวรถว่า นุ่มเงียบ บรรยากาศสบายขับแล้วไม่เครียด  :-\

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:55:33 »
ผมว่ารีวิวก็เป็นสิ่งที่ใช้ประกอบการตัดสินใจได้แค่เบื้องต้น
คือไว้ "คัดทิ้ง" พวกที่คาแรกเตอร์ไม่ตรงกับตัวเองเฉยๆ

แต่เรื่องชอบไม่ชอบ ต้องลองนั่งลองขับ (เหมือนตอนผมจองไอ้คันเล็กนี่ VIOS 2013 ก็ออกแล้วล่ะ
แต่ไม่มีรถให้ดู ผมไม่วางเงินจองเลย ไม่สนด้วย ถึงจะบอกว่าเครื่องเกียร์เดิมแต่เป็นโตโยต้าก็ไม่เอา)

การเชื่อคำพูดคนอื่นมากเกินก็ไม่ดี
การกังวลมากเกินไปก็ไม่ดี

เห็นด้วยกับหลายท่าน โดยเฉพาะประเด็นว่า รถมันจะคันกี่บาท มีปัญหาได้ทั้งนั้น ขอให้แก้จบ
และที่สำคัญกว่านั้น จขกท. ต้องแยกระหว่าง "ปัญหางานประกอบเฉพาะคัน" กับ "ปัญหาการออกแบบทั้งรุ่น"
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ TheWizard

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:30:31 »

อ่านแล้วทำไมรู้สึกยังกับใช้รถมือสองเลย เดี๋ยวนี้รถใหม่มันเป็นอย่างนั้นแล้วหรือครับ คือมีอาการแบบประมาณว่า มีอะไรเสียก็ค่อยๆซ่อมไป
ความรู้สึกผม รถใหม่คือไม่ต้องซ่อมเลยถ้าไม่จำเป็นหรือไม่ถึงอายุที่สมควรจะเสีย เปลี่ยนแต่ของเหลวกับอะไหล่ ตามระยะเท่านั้นพอ
ถ้าซื้อรถใหม่ แล้วต้องเตรียมตัวรับดีเฟค สงสัยต้องมองเจ้าตลาดแล้วครับ เพราะศูนย์มันเยอะ รถโหลช่างมัน ไปที่ไหนก็ซ่อมได้
ประสปการณ์ส่วนตัวที่เจอคือ น้องชายรถใหม่ B segment ที่ช่วงล่างดีที่สุด เครื่อง 1.6 ทอป เข้าศูนย์บ่อยมาก ถามมันเข้าทำไม กว่าจะได้หยุดแทนที่จะไปเที่ยวกับครอบครัว ต้องมาเข้าศูนย์ มันบอกเคลมอะไหล่ ถามแล้วครั้งที่แล้วละ มันบอกเคลมคนละตัว ............. ขอโทษนะ ทำไมไม่ทำให้มันจบทีเดียว
เทียบกับของตัวเอง ด้วยความที่ไม่มีตังเลยซื้อมือสอง กระบะปี 03 เปลียนแค่ของเหลว กับอะไหล่ตามระยะ จบไม่ซ่อมจุกจิก ตอนนี้เก่า และไม่พอกับครอบครัวซะแล้ว
กำลังจะหาคันใหม่คงต้องมองดีๆ หวังว่าตัวเองจะทำบุญมาดี ซื้อรถใหม่ไม่ต้องเจอดีเฟค (ต้องไปทำบุญเยอะๆซะแล้ว.......)
ขอบคุณ จขกท.ครับ ที่ให้ข้อคิดดีๆ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:46:29 »
ผมว่ารีวิวเฟิสอิมเพรสชั่น มันก็คือรีวิวแบบเบื้องต้น ไม่ได้เจาะลึก อาจอยู่กับรถแค่ไม่นาน รับรู้บุคลิกรถไม่ได้ครบ อ่านพอเป็นพิธี รอแบบฟูลรีวิวดีกว่าเพราะละเอียดกว่าเยอะ เอาตัวผมเลยนะ ผมอ่านเพื่อให้รู้สภาพรถคร่าวๆ แล้วเอามาเปรียบเทียบกัน ผมใช้รถมาหลายยี่ห้อ ยังไม่เจอสักคันที่มันจะเพอร์เฟค มีอะไรให้ติตลอด ทั้งฟอร์จูนเนอร์ แคมรี่ ซิตี้ วีออส มาสด้า3 ยาริส แอคคอร์ด บีเอ็มมือ2 บทรีวิวผมจะหาของคนที่ติรถเยอะๆ แล้วดูว่าผมรับมันได้ไหม อ่านมาหลายรีวิวหลายเวป ไม่ค่อยมีเวปใหนจะโจ่งแจ้งในการติเท่าเวปนี้นะ ซึ่งผมokกับเฟิสอิมเพรสชั่นและฟูลรีวิว แต่ก็ไม่ได้เชื่อทั้ง100% สุดท้ายผมต้องลองขับเอง ถ้าเข้าศูนย์นี้ได้ลองขับไม่กี่กิโล ผมก็เข้ามันทุกศูนย์จนผมพอใจ ผมถึงจะคิดซื้อรถสักคัน เพราะผมเงินไม่เยอะ ผมจะไม่ตัดสินใจซื้อเพราะแค่อ่านรีวิวครับ มันดูโง่เกินไป ไม่อยากเสียใจภายหลัง ถือว่าเป็นบทเรียนของเจ้าของกระทู้ครับ L33ผมได้ลองขับลองนั่งรถเพื่อนแล้ว เทียบกับJ32ของน้องแล้ว ผมชอบJ32มากกว่าในเรื่องวัสดุ เบาะนั่งมันไม่นุ่มตูดเท่าเดิม แม้ออฟชั่นจะจัดมาเต็มที่ ไอ้กล้องส่องมันก็ok ใช้ง่ายสะดวก เรื่องเสียงดังผมว่ามันก็ยังดีกว่าแอคคอร์ดเยอะ ช่วงล่างก็ดีกว่า แต่ถ้าให้เลือกผมเลือกg9มากกว่าL33 เพราะผมนั่งข้างในรถมากกว่าเห็นนอกรถ ผมคนนึงล่ะที่จะดูรีวิวภายในรถก่อน ข้างนอกช่างมัน ผมขับ ผมนั่ง ผมไม่ได้ไปมัวสนใจข้างนอก เรื่องนั่งนุ่มอะไรนี่ ผมเฉยๆเพราะผมรับได้

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:20:07 »
กระทู้นี้ขอตอบหน่อย (ฮา)

เวลาผมซื้อรถ ผมซื้อที่ความชอบ สมรรถนะ อัตราการกินเชื้อเพลิง (ข้อมูลทางเทคนิค อ้างอิงได้) และอีกอย่าง คือ ความสวย ที่เราชอบ
ตอนนี้ผมให้ G9 อยู่ มีปัญหามหาชน เหมือนที่เป็นกันในคลับทุกประการ เสียงก๊อกแก๊ก เสียงลมที่ความเร็ว 100 กม./ชม. - -*

ซึ่งมันเป็นปัญหาที่เรารู้อยู่แล้ว ตอนได้รถ ก็ไปลองรถดู เออ...จริงแฮ่ะ แต่ก็เอาวะ รถมันสวย เราชอบ อย่าไปใส่ใจกับมันมาก
เราไม่ได้อยู่ในรถ 24 ชม. สักหน่อย อาจจะแค่รำคาญเสียงลมแรกๆ ตอนนี้ชินล่ะ ยกเว้นเสียงก๊อกแก๊ก ยังกวนใจอยู่
(ก่อนหน้านี้ใช้ Mz3 2008 มา  เสียงลม เสียงฝนตกเหมือนตกบนหลังคาสังกะสี เสียงดังกว่า g9 เยอะ เลยรับได้ ฮาๆๆ ที่ซื้อเพราะแฟนชอบ ไม่ได้ดูเรื่องการกินน้ำมันกะความเร่งที่อืดได้ที่เล๊ยยย)

เคยบอกให้ช่างที่ศูนย์ หาดู บอกตำแหน่งเค้าไป เค้ากลับบอกว่า ... ไม่ได้ยิน (ช่างแม่มวะ)
พอดีไปอ่านในบอร์ดไหนสักที่นี่แหละ จขกท. เค้าบอกว่า อย่าไปหาเลย เสียงก๊อกแก๊กเนี่ย ยิ่งหาจะยิ่งได้เพิ่ม
ถ้าไม่ใช่เสียงที่มันดังผิดปรกติก็ปล่อยมัน ... เป็นอย่างงั้นผมก็เลิกใส่ใจ ปล่อยมัน - -"

ก่อนซื้อรถ เชื่อตัวเราเองก่อนครับ ผมไปลองนั่ง g9 เทียน่าตัว j32 (ผมว่าเทียน่าก็ไม่ได้กว้างเท่าไหร่ ดูมันแคบๆ ไงไม่รู้ ไม่ประทับใจเท่า G9) จริงๆ อาจเป็นเพราะอยากได้ G9 เลยหาข้อติเทียน่ามั้ง 555+

รถซื้อมาแล้ว ก็ใช้ให้คุ้มครับ แต่ถ้ามีเงินมีทุนเหลือๆ แบบหลายๆ ท่าน ก็จัดคันใหม่ให้สบายใจดีกว่าทนใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 22:22:03 โดย Perpmaru »

jomyoot

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:36:54 »
ผมเข้าใจ จขกท.นะคับที่ว่าใจเย็นๆน่ะครับ ผมนี่ก่อนซื้อถนี่ไปขอลองขับ ขับได้แปปเดียว ไม่พอใจ

ไปหาไปขอยืมเขาขับ ไม่มีก็ไปหาเช่าขับ อยุ่กับมันอย่างน้อย1-2วัน แล้วผมจะรู้ว่ารถดีไม่ดี เหมาะไม่เหมาะกับผมยังไง

ผมเข้าใจเลยว่า อย่าใจร้อน หากมีโอกาส ต้องได้ใช้ชีวิตกับรถสักระยะก่อน ไลฟ์สไตล์แต่ละคนไม่เหมือนกัน

ดีสำหรับเขา แต่แย่สำหรับเรา แย่สำหรับเราดีสำหรับเขา ของแบบนี้นานาจิกตังครับ

ในเมื่อท่านตัดสินใจซื้อมาใช้แล้ว ก็ควรภูมิใจมากกว่ามาเครียดวิตกกังวลนะครับ รถระดับล้านกว่า

มันจะเลวร้ายขนาดนั้นเลยเหรอครับ แย่มากๆ เลยเหรอครับ ขนาดเบนซ์ บีเอ็ม ยังมีจุดบกพร่องเลยนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:22:36 »
เข้าใจอารมณ์ว่าเวลาเราเลือกแล้วมันไม่ดีกับคนที่บ้านเลยครับ