ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับศูนย์ KIA Thailand  (อ่าน 8470 ครั้ง)

ออฟไลน์ kitakita

• Full Member
สอบถามเกี่ยวกับศูนย์ KIA Thailand
« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 19:56:45 »
เนื่องจากวันนี้ไปเดินงาน Big Motor Sale แล้วผมกับภรรยาไปสะดุดกับเจ้า Kia Cerato Koup มากครับ พอไปมองด้อมๆดู 3-4 รอบ แล้วรู้สึกฟินกับมันมากทั้งผมและภรรยา

ไม่ทราบว่ามีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ คนไหนใช้ Kia มั่งครับอยากทราบว่าเป็นยังไงกับบริการหลังการขาย เพราะถ้ามีปัญหาเยอะก็หวั่นๆใจกับศูนย์อยู่ครับ

อยากจะมีรถ Coupe สักคันในบ้าน แต่กำลังกังวลเรื่องเกี่ยวกับพวกศูนย์ และ หลังการขายมากกว่า แต่ตัวรถนี่บอกเลยว่าฟินมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 21:39:07 โดย kitakita »

ออฟไลน์ Fat

Re: สอบถามเกี่ยวกับศูนย์ KIA Thailand
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:00:04 »
ที่บ้านมี Kia Carnival อยู่คัน เดิมเข้าศูนย์ตรงพระราม1 ก็บริการดี ไม่มีปัญหาอะไร เคยเคลมร่างกระจกไฟฟ้าด้านคนขับไปก็รวดเร็ว ไม่เรื่องมาก ตัวรถก็ไม่จุกจิกเลยไม่ค่อยมีปัญหาตัองเข้าศูนย์ ส่วนใหญ่ก็เช็ครถตามวงรอบ จากนั้นศูนย์พระราม1ปิดไป เลยต้องมาเข้าที่เทียมร่วมมิตร ก็บริการเหมือนเดิม แต่พอรถอายุเยอะราคาอะไหล่ก็เริ่มสูงด้วย แต่มีปัญหาครั้งล่าสุดคือ มีน้ำมันหยดพื้นตอนจอด ช่างวิเคราะห์ว่า ซีลข้อเหวี่ยงรั่ว ก็ต้องเปลี่ยนใหม่ ทิ้งรถไว้ศูนย์2วัน ปรากฏพอมารับรถ ขับออกจากศูนย์รู้สึกทันทีว่า โช๊คคู่หน้าตายสนิท วนกลับมาศูนย์ใหม่ ตอนแรกทางศูนย์ก็อ่ำๆอึ่งๆ เพราะตอนทิ้งรถไว้ซ่อม เค้ายกรถเราขึ้นฮ้อยนาน ทำให้โช๊คตาย แต่ส่วนนึงเราก็เข้าใจว่ารถเราก็หลายปีแล้ว จังหวะมันอาจจะตายพอดี สุดท้ายเลยจบที่ทางศูนย์ลดค่าอะไหล่ให้พอสมควร แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่ไม่คิดค่าแรง แล้วก็รีบทำให้ด่วนเลย ก็จบลงด้วยดีครับ  ผมใช้มาครบปีนี้10ปี พอดี โดยรวมผมก็ค่อยข้างพอใจนะสำหรับศูนย์บริการ เห็นหลายๆคนหวั่นๆกับยนตรกิจ แต่ที่ผ่านมาก็ไม่ได้มีอะไรแย่ หรือผมอาจจะโชคดีที่รถไม่มีปัญหาก็ได้ครับ ฝากไว้เท่านี้
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ supawit

• Jr. Member
  • **
  • KIA picanto K1
Re: สอบถามเกี่ยวกับศูนย์ KIA Thailand
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:36:07 »
ผมใช้ kia picanto k1  ตัวล่าสุดอ่ะครับ ใช้มา 2 ปีนิดๆๆ มีแค่ไฟหน้าน้ำเข้า แต่เคลมได้ แบบเช้าเข้าไป บ่ายเสร็จเลย  บริการดีมากกก ช่างใหญ่ประจำศูนย์แนะนำ สอบถามได้หมด พาไปชี้ๆๆตรงนี้ๆๆ

ผมขับอยู่เชียงใหม่ - พิษณุโลก ทั้ง 2 จังหวัดศุนย์ บริการดีมากๆๆครับ ตัวรถมีรับประกัน 5ปี อีกต่างหาก ^^
"96 BENZ W124 E280 code C
"07 TOYOTA vigo prerunner E
"11 KIA picanto SE
"14 HONDA city SV
"16 HONDA HR-V E

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:38:14 »
ที่บ้านมี Kia Carnival อยู่คัน เดิมเข้าศูนย์ตรงพระราม1 ก็บริการดี ไม่มีปัญหาอะไร เคยเคลมร่างกระจกไฟฟ้าด้านคนขับไปก็รวดเร็ว ไม่เรื่องมาก ตัวรถก็ไม่จุกจิกเลยไม่ค่อยมีปัญหาตัองเข้าศูนย์ ส่วนใหญ่ก็เช็ครถตามวงรอบ จากนั้นศูนย์พระราม1ปิดไป เลยต้องมาเข้าที่เทียมร่วมมิตร ก็บริการเหมือนเดิม แต่พอรถอายุเยอะราคาอะไหล่ก็เริ่มสูงด้วย แต่มีปัญหาครั้งล่าสุดคือ มีน้ำมันหยดพื้นตอนจอด ช่างวิเคราะห์ว่า ซีลข้อเหวี่ยงรั่ว ก็ต้องเปลี่ยนใหม่ ทิ้งรถไว้ศูนย์2วัน ปรากฏพอมารับรถ ขับออกจากศูนย์รู้สึกทันทีว่า โช๊คคู่หน้าตายสนิท วนกลับมาศูนย์ใหม่ ตอนแรกทางศูนย์ก็อ่ำๆอึ่งๆ เพราะตอนทิ้งรถไว้ซ่อม เค้ายกรถเราขึ้นฮ้อยนาน ทำให้โช๊คตาย แต่ส่วนนึงเราก็เข้าใจว่ารถเราก็หลายปีแล้ว จังหวะมันอาจจะตายพอดี สุดท้ายเลยจบที่ทางศูนย์ลดค่าอะไหล่ให้พอสมควร แต่จำไม่ได้ว่าเท่าไหร่ แต่ไม่คิดค่าแรง แล้วก็รีบทำให้ด่วนเลย ก็จบลงด้วยดีครับ  ผมใช้มาครบปีนี้10ปี พอดี โดยรวมผมก็ค่อยข้างพอใจนะสำหรับศูนย์บริการ เห็นหลายๆคนหวั่นๆกับยนตรกิจ แต่ที่ผ่านมาก็ไม่ได้มีอะไรแย่ หรือผมอาจจะโชคดีที่รถไม่มีปัญหาก็ได้ครับ ฝากไว้เท่านี้
ขอบคุณมากเลยครับ ผมกำลังปรึกษากับภรรยาว่าเอาไงดี เพราะกังวลเรื่องระยะยาวแต่ได้ยินแบบนี้ก็ใจช่่ื่นแล้วครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:55:00 »
ของผม Kia pregio ออกมาตั้งแต่ยนตรกิจเอามาขาย ออกที่ศูนย์พระราม1ครับ ของผมปัญหาค่อนข้างเยอะ ทั้งรางน้ำฝนบนหลังคาหลุดแก้โดยเอากาวสองหน้าแปะให้ ซึ่งก็หลุดอยู่ดี ยางกระจกหน้าหดตัว ศูนย์บอกรถจอดตากแดดจะเป็นแบบนี้ ในตอนนั้น เคลมไป1รอบ กลับมาใช้อยู่พักนึงเป็นอีก หนักกว่าเดิมทีนี้เป็นรูเบ่อเร้อ ช่างแก้โดยการเอาซิลิโคนสีดำฉีดให้ เลอะแถมเละ มีปัญหาที่ปรับอุณหภูมิด้านหลังตรงแผงข้างรถฝั่งขวา ร้อนจนหนังที่หุ้มไว้หลุดหมด ช่างบอกว่าให้ไปติดต่อที่ร้านทำเบาะเอง ส่วนเรื่องหลอดไฟที่หลอดจนแทบไหม้ ช่างบอกปกติ เวรกรรม วัสดุที่หุ้มเบาะเป็นหนังแท้อันนี้ตามสภาพเข้าใจใช้ไปสักพักหนังจะแตก

มีประมาณนี้ครับ ตอนหลังอะไหล่แพง ผมไปซื้อจากร้านข้างนอกเอามีร้านอยู่แถวๆบ้านพอดี

ถ้ารุ่นไหนไม่มี defect ผมชอบนะ แต่ตอน Rio นี่เยอะจนไม่กล้าออก

ออฟไลน์ boykung

• Hero Member
  • ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 23:59:18 »
ผมใช้ Kia Rio อยู่ครับ

วิ่งไป 20000กว่าโลแล้ว ตัวรถไม่มีปัญหาอะไร ทุกอย่างโอเคกับศูนย์เทียนร่วมมิตร ครับ
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 02:03:15 »
ไปดูมา ชอบไฟท้ายมากกกกก ประตูใหญ่มว๊ากกกกก แต่ไม่ชอบด้านหน้านิดหน่อยไม่งั้นฟินละครับ สรุป ผมว่าโอเคสำหรับ 1 ล้านถ้วนมากเลยอะ ;D-

ออฟไลน์ wsu

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 07:56:43 »
ใช้ sorento า 1 ปี รถใช้ดีมาก นิ่ง /หนึบ/ประหยัดน้ำมัน เสียนิดตรงยางหอนดัง จะไปเคลม ปรกฎว่าต้องไปจอดใหถอดยางไปพิสูจน์ เลยขี้เกียจไม่มีรถใช้ ทนใช้ไปเดี๋ยวเปลี่ยนยี่ห้อเลย  service มา 2 ครั้ง แพงอยู่เหมือนกัน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:32:59 »
ใช้ sorento า 1 ปี รถใช้ดีมาก นิ่ง /หนึบ/ประหยัดน้ำมัน เสียนิดตรงยางหอนดัง จะไปเคลม ปรกฎว่าต้องไปจอดใหถอดยางไปพิสูจน์ เลยขี้เกียจไม่มีรถใช้ ทนใช้ไปเดี๋ยวเปลี่ยนยี่ห้อเลย  service มา 2 ครั้ง แพงอยู่เหมือนกัน

ที่แพงนี่เทียบกับ T H นี่ประมาณกี่ % ครับแบบว่าตอนนี้ผมกับภรรยาว่าจะไปลองเทสดูก่อน

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 17:08:16 »

ไม่เคยใช้รถเกาหลียี่ห้อนี้ แต่ติดตามอยู่  ทราบว่า คุณภาพนำพวกจ้าวตลาดรถญี่ปุ่นไปแล้ว หมายถึงตลาดแมสนะครับ  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 18, 2014, 17:10:10 โดย Five P »

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 21:01:43 »

ที่แพงนี่เทียบกับ T H นี่ประมาณกี่ % ครับแบบว่าตอนนี้ผมกับภรรยาว่าจะไปลองเทสดูก่อน

ผมใช้sorento อยู่เหมือนกัน 10,000 โล เอาน้ำมันเครื่องไปเอง โดนไป2000 กว่าบาทมีค่า

ไส้กรองน้ำมันเครื่อง
ไส้กรองแอร์
ค่าแรง

ผมว่าราคาก็ธรรมดาทั่วๆไป honda toyota ที่ถูกเพราะน้ำมันเครื่องถูกมาก(น้ำมันเครื่องธรรมดา)แล้วไส้กรองน้ำมัน 20000โลเปลี่ยนที กรองแอร์ 30000โลเปลี่ยนที
ผมใช้civic เปลี่ยนกรองน้ำมันทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+ใช้ mobil 1 5w-30 ราคาออกมาพอๆกับfocusแฟน

ต้องดูว่าเปลี่ยนอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ wsu

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 08:00:11 »

ผมใช้sorento อยู่เหมือนกัน 10,000 โล เอาน้ำมันเครื่องไปเอง โดนไป2000 กว่าบาทมีค่า

ไส้กรองแอร์
ค่าแรง

ผมว่าราคาก็ธรรมดาทั่วๆไป honda toyota ที่ถูกเพราะน้ำมันเครื่องถูกมาก(น้ำมันเครื่องธรรมดา)แล้วไส้กรองน้ำมัน 20000โลเปลี่ยนที กรองแอร์ 30000โลเปลี่ยนที
ผมใช้civic เปลี่ยนกรองน้ำมันทุกครั้งที่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง+ใช้ mobil 1 5w-30 ราคาออกมาพอๆกับfocusแฟน

โดนไป 7500 ครับ ใช้ น้ำมันเครื่องสังเคราะ ของ 0 /ไส้กรองน้ำมันเครื่อง/ไส้กรองอากาศ/ไส้กรองตู้แอร์/สารเคลือบ/ค่าแรง 1400  แพงไหมครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 10:53:32 »

ไส้กรองแอร์
ค่าแรง

โดนไป 7500 ครับ ใช้ น้ำมันเครื่องสังเคราะ ของ 0 /ไส้กรองน้ำมันเครื่อง/ไส้กรองอากาศ/ไส้กรองตู้แอร์/สารเคลือบ/ค่าแรง 1400  แพงไหมครับ

ผมว่ามันก็ราคาพอสมควรครับ แต่ผมรับได้อยู่ อยากเทสแต่ตอนนี้ยังไม่มีรถให้เทสเลยครับ สงสัยถ้าเทสแล้วถูกใจอาจจะได้ลงหลักปักฐานกับ หนู Kia มั่ง