ผู้เขียน หัวข้อ: คนพิการทวงสิทธิ์ที่จอดรถห้างดัง!!ครับ  (อ่าน 9339 ครั้ง)

ออฟไลน์ John Cena

• Full Member
Re: คนพิการทวงสิทธิ์ที่จอดรถห้างดัง!!ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:25:58 »
ถ้ามีสำนึกจริง มีคนแก่มาด้วย ก็ไปส่งที่จุดทางเข้าก็ได้นิ

แล้วคนร่างกายดีๆ ก็ขับไปหาที่จอด ก็จบ

เวลามารับก็ทำแบบเดียวกัน

เรื่องนี้อยู่ที่จิตสำนึกล้วนๆ ครับ

ออฟไลน์ baddream11

• Sr. Member
Re: คนพิการทวงสิทธิ์ที่จอดรถห้างดัง!!ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:58:50 »
มีข่าวอย่างนี้ ในต่างประเทศก็ยังมีออกบ่อย พวกนักฟุตบอลดังๆ
คนดังในวงการบันเทิง ก็ไปจอดรถในที่จอดสำหรับคนพิการจน
เป็นข่าวบ่อยๆ เหมือนกัน  มันอยู่ที่สามัญสำนึกล้วนๆ ยามเค้าห้าม
ไม่ได้หรอกครับ  แต่ก็อาจเป็นได้ว่าที่จอดอยู่เค้าก็อาจพิการก็ได้
อันนี้เรายังไม่รู้ อย่าได้ด่วนสรุป :-*

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 13:00:18 »
 :'(

เห็นแล้วแย่จัง

ไปจอดที่จอดคนพิการได้ยังไง

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 13:05:26 »
นี่แหละครับสังคมไทยคนรวยคนมีอำนาจทำอะไรก็ถูกหมด
ผู้บริหาร คนจอดสันดารพอๆกัน
ดูอย่างcivicแพรวาชนรถตู้9ศพบนทางด่วนสิครับตอนนี้มันเป็นไงคดีจบแบบสบายๆ
ลองถ้าเป็นคนอื่นสิครับชนคนตายแถมไม่มีใบขับขี่............

นี่ก็ด่าเอามันส์อย่างเดียว ศึกษากฏหมายหน่อยครับ

มาถึงเรื่องที่จอด ว่าไปประเทศเราก็แปลกอย่างนะครับ
ชอบคิดว่าคนพิการเค้าจะต้องนั่งรถจนๆ รถเก่าๆ รถเน่าๆ
คนพิการ เค้าจะมีฐานะ บ้างไม่ได้เลยหรอ? เห็นเค้าจอดก็ด่ากันก่อนละ
ความจริงยังไม่เห็นเลยว่าเค้าพิการรึเปล่า

ด่าเอามันส์
สมมติว่าผมเกลียดใครสักคน ผมก็แค่ขับรถไปชนเขา ผมก็จะโดนรอลงอาญาอย่างเดียวถูกไหมครับ
กฏหมายมันโอเคอยู่แล้ว การบังคับใช้สิห่วย เขาบ่น-ด่ามาก็สมเหตุผลดี

ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบ Civic ตำรวจ+อัยการจะแจ้งข้อหา ขับรถโดยประมาท กระทำการโดยประมาท หรือเจตนาฆ่าด้วยอาวุธร้ายแรง?
คนขับรถไปชนมือปืนที่มายิงเขา ยังติดคุกเลย การตีความและบังคับใช้นั่นแหละครับที่มันป่วย

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 13:08:12 »
เห็นเจ้าของ Evolque เค้ามาแก้ข่าวใน facebook ของ I park like an idiot Thailand. อยู่นะครับ
เห็นจอดแบบนี้บางทีก็บอกยากว่าพิการจริงหรือไม่ เค้าอาจจะมากับคนแก่ที่นั่งรถเข็นก็ได้ ที่จอดปกติมันแคบ เปิดประตูแล้วกว่าจะอุ้มลงรถเข็นได้ ลำบากเอาการ
ครับ ถ้ามีเด็กและคนแก่ในรถ เค้าให้จอดครับ

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 13:15:07 »
นี่แหละครับสังคมไทยคนรวยคนมีอำนาจทำอะไรก็ถูกหมด
ผู้บริหาร คนจอดสันดารพอๆกัน
ดูอย่างcivicแพรวาชนรถตู้9ศพบนทางด่วนสิครับตอนนี้มันเป็นไงคดีจบแบบสบายๆ
ลองถ้าเป็นคนอื่นสิครับชนคนตายแถมไม่มีใบขับขี่............

นี่ก็ด่าเอามันส์อย่างเดียว ศึกษากฏหมายหน่อยครับ

มาถึงเรื่องที่จอด ว่าไปประเทศเราก็แปลกอย่างนะครับ
ชอบคิดว่าคนพิการเค้าจะต้องนั่งรถจนๆ รถเก่าๆ รถเน่าๆ
คนพิการ เค้าจะมีฐานะ บ้างไม่ได้เลยหรอ? เห็นเค้าจอดก็ด่ากันก่อนละ
ความจริงยังไม่เห็นเลยว่าเค้าพิการรึเปล่า

ด่าเอามันส์
สมมติว่าผมเกลียดใครสักคน ผมก็แค่ขับรถไปชนเขา ผมก็จะโดนรอลงอาญาอย่างเดียวถูกไหมครับ
กฏหมายมันโอเคอยู่แล้ว การบังคับใช้สิห่วย เขาบ่น-ด่ามาก็สมเหตุผลดี

ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบ Civic ตำรวจ+อัยการจะแจ้งข้อหา ขับรถโดยประมาท กระทำการโดยประมาท หรือเจตนาฆ่าด้วยอาวุธร้ายแรง?
คนขับรถไปชนมือปืนที่มายิงเขา ยังติดคุกเลย การตีความและบังคับใช้นั่นแหละครับที่มันป่วย

แล้วในชีวิตนี้คุณเคยเห็นใครที่ขับรถ
แล้วเกิด "อุบ้ติเหตุ" ชนคนตายครั้งแรก
แล้วต้องติดคุกบ้างไหม?
ยกตัวอย่างมาซักคนซิ!

กรุณาดูที่เจตนาด้วย ขนาดคนงานที่บ้านผมจนๆเลย
ขับกระบะ ฝนเพิ่งหยุดตกถนนลื่นมองไม่เห็น
ชนคนข้ามถนนตายก็ไม่ติดคุก รอลงอาญาเหมือนกัน
เพราะมันเป็น "อุบ้ติเหตุ" ไม่เกี่ยวกับรวยหรือจน
แยกแยะหน่อยครับ

ออฟไลน์ 370Z

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 14:07:56 »
สามัญสำนึกอย่างเดียวเลยครับ

ผมเคยเจอที่เซ็น พระราม2  ไม่ใช่ที่จอดรถคนพิการนะครับ
เป็นที่จอดหน้าตู้สายดับเพลิง ใกล้ๆ บริเวณทีจอดรถของผู้มีบัตรเซ็น
ผมก็โชว์บัตร ถาม รปภ ว่าจอดได้ไหมครับ ผมขับมารช์ไป
รปภ บอกอย่างแข็งขันว่าไม่ได้ครับ เพราะเป็นหน้าตู้เก็บเครื่องดับเพลิง
ผมก็ไม่ได้ว่าอะไร  ยังนึกชมอยู่ในใจ ว่าใช้ได้ โว้ย
แต่พอวนรถกลับมาอีกรอบ ทำไม มันให้ มินิจอดได้ว่ะ

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 14:45:48 »
ต้องให้ความเป็นธรรมกับทั้ง2ฝ่ายนะครับ
รถหรูๆที่มาจอดที่คนพิการ อย่างที่หลายท่านบอกอาจจะพิการจริงๆก้ได้
คือพอเห็นเป็นรถราคาแพง ด้วยค่านิยมของคนไทยจะมองไว้ก่อนว่า ไอนี่ใหญ่โตมาก มาจอดที่คนพิการ คนขับหรือคนโดยสารมาด้วย อาจจะพิการจริงๆก็ได้
ถ้าไม่พิการแล้วมาจอดที่คนพิการ คุณจะขับรถอะไรก็ตามแต่ต้องโดนตำหนิทั้งนั้น อย่างคลิปที่ซีวิคESมาจอดที่คนพิการแล้วโดนต่อว่า คนขับนิสัยแย่มาก ทั้งๆที่ตัวเองผิดยังจะไปเถียง ถือว่าไม่มีสามัญสำนึกเลย

ถ้าจะรณรงค์กันจริงจัง รถที่มีคนพิการโดยสารหรือขับขี่มา ควรจะมีสติ๊กเกอร์คนพิการติดไว้ แล้วที่จอดรถสำหรับคนพิการ ไม่ใช่แค่ทาสีตรงช่องจอดว่าเป็นที่คนพิการ ควรจะมีแผงกันระบุไว้ชัดเจนเลยว่าที่จอดสำหรับคนพิการ หลายๆห้างแผงกั้นยังไม่ชัดเจน บางที่ไม่มีแผงกั้นอะไรเลย ขับๆมาเห็นว่างก็จอดเลยโดยไม่สังเกตุก็มี

ออฟไลน์ Noctis Lucis Caelum

• Life is beautiful and short.
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 14:46:41 »
สังคมมันป่วยคับ แค่นั้นจริงๆ
นั่นคือร่างกายของคุณ ใช้มันให้คุ้ม ใช้ให้พอใจ ...จนกว่าคุณจะต้อง "เสียมันไป"

PLEASE DON'T CALL ME ARROGANT BUT I THINK I'M A SPECIAL ONE

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 19:50:09 »
ทำไม lotus bigc ของเราไม่เป็นข่าวกับเขาบ้าง หรือว่าคนพิการเขาไม่มาเดินหว่า

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 20:13:12 »
ไม่ว่ารถจะหรูหราสักเพียงไหน แต่จิตใจมันต่ำครับ
่เห็นจะๆต้องช่วยกันด่ามันครับ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 21:23:41 »
คนแก่ คนเจ็บ คนพิการ ขับแต่รถหรูเหรอครับ 55+

Civic.  กับRanger.  หรูเหรอครับ

ออนไลน์ wooot

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 22:53:17 »
คนจอดน่ะแหละ ควรรู้สึกตัวเป็นคนแรก ไม่ต้องให้ใครมาเตือน ผมไม่เคยจอดในที่คนพิการ ไม่ใช่คนดี แค่ไม่กล้าจอด
ประเด็นเบ่งใส่ รปภ. ถ้าผู้บริหารเอาจริง รปภ.ทำงานเต็มที่อย่างสบายใจได้แน่นอน แต่ถ้าทำหน้าที่เต็มที่ โดนด่า นายไม่ช่วย จบครับ... 

ขอตั้งข้อสังเกตนอกเรื่อง
เดี๋ยวนี้โซเชี่ยลเนตเวอร์คเป็นนักประชาสัมพันธ์ทรงประสิทธิภาพมากๆ อยากจุดประเด็นอะไรในสังคมใช้ได้เลย
- ตัวอย่างเรื่องให้เลิกกินปลานกแก้ว รณรงค์กันจนห้างใหญ่เลิกขายได้ ทั้งๆที่นักวิชาการศึกษา เผยแพร่ (แต่จมอยู่ในเอกสาร) กันมานานแสนนาน
- นี่มาเรื่องที่จอดรถคนพิการ กำลังจะได้ผลดีอีกเรื่อง

แต่ดาบสองคมครับ บางครั้งเข้าตำรา "ตาบอดคลำช้าง" มองคนละมุม เห็นคนละด้าน
หลายๆคลิป กลับเป็นต้นเหตุให้ผู้ชมเห็นต่างจนชักจะไปกันใหญ่ได้ พักหลังๆมาในเวป Headlightmag เริ่มถี่ขึ้นครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 23:51:01 »
คนแก่ คนเจ็บ คนพิการ ขับแต่รถหรูเหรอครับ 55+

Civic.  กับRanger.  หรูเหรอครับ
หรูครับ ที่ Canada เป็น Acura ส่วนรถกระบะ ที่อังกฤษแพงกว่าซีรี่ส์ 3

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 16:04:12 »
บอกกันตั้งหลายต่อหลายครั้งแล้วว่า อย่าเอาคลิป หรือเรื่องนอกบ้าน
เข้ามาตั้งกระทู้ ชวนให้พูดคุยตบตีกัน!!! ก็ไม่ฟัง ไม่เชื่อ
และไม่ใส่ใจ

ต้องให้ตั้งกฎกันเลยไหมว่า ใครเอาเรื่องนอกบ้านเข้ามาทำให้เกิดเรื่องดราม่าในบ้านเรา
เข้าข่าย ต้องโดนเตือนครั้งที่ 1 ด้วยตัวอักษร 72 Point ตัวหนา สีแดงเดือด? เอางั้นเลยไหม?

คลิปนี้ ผมว่าจะปล่อยไปแล้วนะ
เพราะ พี่ที่นั่งรถเข็นในคลิป ผมรู้จักกันกับพี่เขา
ชื่อ พี่ ซาบะ เคยเป็นวิศวกรแท่นขุดเจาะน้ำมัน
แต่เจออุบัติเหตถุ ทำให้ พิการครึ่งท่อนล่าง
แต่ใจรักด้่าน MotorSport

พี่ซาบะ เคยมี Cefiro วาง 2JZ Turbo ดัดแปลงคันเร่งและเบรกสำหรับคนพิการ!
และเมื่อ 10 ปีที่แล้ว เคยพาผม กับพี่ๆ Club RT (ซึ่งเรียกได้ว่าเป็นคลับรถยนต์ในตำนานอีกคลับนึง)
ลองรถบนทางด่วน "หลังเที่ยงคืน และรถโล่งโคตรๆ" ด้วยความเร็วสูงมาแล้ว ทั้งที่พี่เขาเป็นแบบนี้
และรถคันนั้น ถูกดัดแปลงให้มีคันบังคับเบรกและคันเร่งที่มือ ด้วยท่อเหล้กแบบไทยทำ นี่แหละ!

การที่พี่เขาออกมาเรียกร้องสิทธิ์แบบนี้ ถือเป็นเรื่องถูกต้องแล้ว
และถึงเวลาเสียที ที่ต้องทำ

ที่จอดรถคนพิการส่วนใหญ่ ทุกวันนี้ แม้จะไม่มีคนเข้าไปจอด
แต่ยาม นั่นแหละ ที่จะโบกให้เข้าไปจอด

ผมยังเคยไปเจอที่ เอสพลานาด ยามจะโบกให้จอดเอง แต่ผมไม่จอด
และยอมวนขึ้นไปจอดชั้นบนสุด ทั้งที่แทบจะไม่มีที่จอดแล้ว ด้วยซ้ำ

เรื่องแบบนี้ เป็นเรื่องของจิตสำนึก จิตสาธารณะ และสามัญสำนึก
ที่คนไทยทุกคนควรจะมีได้แล้วครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 17:53:36 »
เรื่องแบบนี้ เป็นเรื่องของจิตสำนึก จิตสาธารณะ และสามัญสำนึก
ที่คนไทยทุกคนควรจะมีได้แล้วครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.