ผู้เขียน หัวข้อ: อัตราการกินน้ำมันในรีวิว กับอัตราการกินน้ำมันในชีวิตประจำวัน  (อ่าน 6383 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
มีรถรุ่นใหนบ้างฮะในsegmentเดียวกันที่รู้สึกในรีวิวมันประหยัดกว่าอีกคัน แต่พอใช้งานจริงกลับต่างกัน
อาธิเช่น soluna vios ในรีวิวประมาณ15km/h vs fiesta1.6 ประมาณ16km/h

ใช้งานจริงขับในเมือง20% นอกเมือง80% ความเร็วปามาน80-100 viosกลับประหยัดกว่า

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ของผมทุกคันเวลาขับใช้งานจริง นอกเมือง 60 ในเมือง 40 จะได้น้อยกว่ารีวิว ประมาณ 3กม/ลิตร ทุกคันเลยครับ

ซึ่งเวลาผมดูรีวิวของคุณจิมมี่ ผมจะรู้คร่าวๆว่าถ้าผมใช้เองจะกินน้ำมันเท่าไหร่ เป็นเท่ากันทุกคันเลยครับแปลกมากๆ

แต่ถ้าวิ่งทางยาวๆก็อีกเรื่องนึงนะครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
march m/t review 18.xx ใช้จริง 14-15 e20 ก็ดีใจแล้ว นอกเมือง 60 ในเมือง 40 รถติด หยุดนิ่งๆ 30 นาที/day
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
ขอสันนิษฐานนะครับ ว่าเป็นที่ลักษณะการขับรถที่เปลี่ยนไปตามเส้นทาง

ของคุณจิมมี่ จะมีคอนดิชั่นในการทดสอง เช่นใช้การขับที่ 110 คงที่ เปิดแอร์ปกติ เป็นระยะทางประมาณนึง ซึ่งจะได้ค่าสิ้นเปลืองมาค่านึง
ทีนี้ ถ้าปกติเราวิ่งน้ำมันเกือบหมดถัง เ็นระยะทางมากกว่าและเส้นทางหลากหลายกว่า มันมีผลต่ออัตราสิ้นเปลืองแน่นอนครับ เช่น ถ้าผมเอาข้อมูลที่เวปรีวิวใช้เป็นแสตนดาร์ด

ถ้าใช้ในเมืองมากกว่า เจอรถติด  อัตราสิ้นเปลืองที่ได้ น่าจะเปลืองกว่าที่เวปรีวิว
ถ้าใช้นอกเมืองมากกว่า การจราจรคล่อง บวกกับความเร็วเฉลี่ยน้อยกว่า  อัตราสิ้นเปลืองที่ได้น่าจะประหยัดกว่าที่เวปรีวิวครับ เหมือนของคุณ lexus ที่ใช้งานจริงขับในเมือง20% นอกเมือง80% ความเร็วปามาน80-100 พบว่า vios กลับประหยัดกว่า

ของผม prius ในเวปรีวิวไว้ประมาณ 18 กม.ลิตร ผมใช้จริงวัดแบบเอาปริมาณน้ำมันเติมกลับแล้วหารด้วยระยะทาง ได้ตั้งแต่ 19-23 กม.ลิตร แล้วแต่ช่วงไหนขับยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2014, 11:53:05 โดย wooot »

ออฟไลน์ BhuBhu

• Full Member
ผมว่ารูปแบบการทดสอบกำหนดไว้ชัดเจนตามเงื่อนไขที่ กำหนดคือขับ 110 Km/h บนเส้นทางที่วิ่งประจำ
ส่วนการใช้งานทั่วไปขึ้นกับ เท้าของแต่ล่ะคนครับกดหนักก็กินมากเป็นธรรมดา เท้าเบาค่อยๆไปก็กินน้อย :D

ออฟไลน์ ismael

• Sr. Member
รุสึกพี่จิมใช้ 95ดาว นะฮะ
ฮี่ ฮี่

ออฟไลน์ jojojotaro

• Newbie
  • *
Toyota VIOS - 2010   E AUTO    

ใช้งานในเมืองทั่วๆไปใช้ความเร็วตามสภาพการจราจร เติมน้ำมัน E20   ลองจับดูกินประมาณ 11 - 13  กิโลเมตร/ลิตร  

ส่วนตัวผมเเล้วมองว่าได้เเค่นี่ก็บุญเเล้วละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2014, 12:51:46 โดย jojojotaro »

ออฟไลน์ HYDE--

Accord G8 ในรีวิว ทำได้ตั้ง 14 โลลิตร

ลองเข้าเมืองสิ อย่างดีก็ 8 โลลิตร เพราะรถ cc ใหญ่ ขับทางไกลก็จะประหยัดแทบไม่ต่างกับรถเครื่องเล็กๆ
แต่พอมาในเมือง รถเครื่องเล็กจะประหยัดกว่าเยอะ

ออฟไลน์ Pat.Lee

มีรถรุ่นใหนบ้างฮะในsegmentเดียวกันที่รู้สึกในรีวิวมันประหยัดกว่าอีกคัน แต่พอใช้งานจริงกลับต่างกัน
อาธิเช่น soluna vios ในรีวิวประมาณ15km/h vs fiesta1.6 ประมาณ16km/h

ใช้งานจริงขับในเมือง20% นอกเมือง80% ความเร็วปามาน80-100 viosกลับประหยัดกว่า

มีโอกาสเป็นไปได้ครับที่รถที่รีวิวไว้ว่าประหยัดกว่าแต่พอใช้จริงกินน้ำมันมากกว่า เพราะตัวเลขในการทดลองยังมีสิ่งที่ไม่สามารถควบคุมได้เล็กน้อยแต่ถือว่าน้อยมากคือ
1. ไมล์รถอาจจะเพี้ยนไม่เท่ากัน
2. ระยะทางจากการวิ่งแต่ละคันก็ไม่เท่ากัน
3. เส้นทางที่วิ่งแม้จะทางเดียวกันแต่การวิ่งก็อาจจะมีเพี้ยนไปได้บ้างเล็กน้อย
4. น้ำหนักคนนั่งและอากาศอุณหภูมิที่ทดสอบแต่ละวันก็ไม่เท่ากัน
5. รถที่นำมาทดสอบใช้งานมาหนักเบาไม่เท่ากันแต่ก็รถใหม่ทั้งนั้น

ปัจจัยเหล่านี้มีผลแต่น้อยมากเมื่อเทียบกับภาพรวม ถ้าไล่อ่าน Full Review แต่ละคันจะเห็นว่าระยะที่วิ่งมีเพี้ยนกันไปบ้างบางคัน 94.5 km บางคัน 91 km แล้วสมมุติว่าเติมน้ำมันกลับไป 6 ลิตรลองนำตัวเลขทั้ง 2 มาหารจะได้ 15.69 กับ 15.16 ดังนั้นหากคุณได้ดูคลิปจะได้ยินคุณจิมมี่กล่าวบ่อยๆ ว่าอัตราสิ้นเปลืองต่างกัน 0.5 ก็ถือว่าเท่าๆ กันพอๆ กันนั้นแหละ

ทีนี้กลับมาดูการใช้งานจริงๆ เราขับรถทุกวันสภาพการจราจรมันไม่เหมือนกันในแต่ละวัน ตัวเราเองขับรถแต่ละวันก็หนักเบาไม่เท่ากันอีกดังนั้นปัจจัยแปรปรวนมันเยอะมากยิ่งเพี้ยนไปได้ง่าย แต่ก็ไม่แน่เหมือนกันนะครับอาจจะต้องลองทดสอบแบบติดเครื่องจับเวลา 10 นาทีแล้วเติมน้ำมันกลับเข้าไปผลที่ได้อาจจะต่างกับ การทดสอบที่ความเร็ว 110 ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ yukirin

• Newbie
  • *
วีออสประหยัดกว่าเฟียสต้าจริงหรอครับ ? คือแต่ก่อนผมเคยเชื่อแบบอุปทานไปเองกว่าโตต้า ฮอนด้าต้องประหยัดกว่าเชฟ ฟอร์ด เสมอ แต่พอใช้เองแล้วมันไม่เสมอไปอะ

ออฟไลน์ Terng

รีวิวคือการทดลองที่ต้องควบคุมตัวแปรให้ใกล้เคียงที่สุด โดยการจำลองสถานการณ์ๆหนึ่งขึ้นมา (เปิดแอร์ นั่งสองคน น้ำหนักรวมต้องจำกัดเอาไว้ ปั๊มเดิม หัวจ่ายเดิม น้ำมันประเภทเดิม เติมแล้วจะเขย่า/ไม่เขย่ารถประเภทเดียวกัน เส้นทางเดิม) ซึ่งทำให้ค่าที่ได้มา สามารถเปรียบเทียบกันได้ครับว่าคันไหนกินมากกว่าน้อยกว่า บนการทดลองเดียวกัน

ทั้งนี้ รีวิวยังมีเรื่องของอุณหภูมิที่ควบคุมไม่ได้ จำนวนรถที่ต้องฝ่าก่อนจะวิ่งขึ้นทางด่วนได้ หรือปัจจัยอย่างอื่นอีกมากมายเล็กๆน้อยๆ อย่างที่ความเห็นข้างบนๆพูดถึงไปแล้ว (ไมล์รถบ้าง วงล้อบ้าง ฯลฯ)

แต่ทั้งนี้ การทำรีวิว กับการขับขี่ของแต่ละคน ย่อมแตกต่างแน่นอนครับ นั่งกันกี่คน รวมน้ำหนักเท่าไหร่ ใส่ของอะไรไว้ในรถบ้าง เติมยังไง เติมอะไร วิ่งเส้นทางไหน

คือมันพูดยากครับ บอกกันนอกเมือง 80 ในเมือง 20 ก็ยังไม่เท่ากันกับรีวิว อันนี้ผมว่าเราก็เปรียบเทียบไม่ได้อยู่แล้วครับ ต่อให้นอกเมือง 100% เลยก็ตามเพราะ

"ต่อให้คุณขับนอกเมือง ถ้าคุณไม่ได้ควบคุมตัวแปรอย่างเช่นที่รีวิวทำ ทดลองให้ตายค่าที่ได้ก็ย่อมต่างกันครับ"  ;) ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ acker

• Newbie
  • *
เท่าที่ดูจากรีวิว คุณจิมมี่วิ่งที่ 110 km/Hr เปิดแอร์นั่งสองคน
รถเครื่องยนต์ทั่วไปใช้จริง ในเมืองติดบ้างไม่ติดบ้างนะครับ จะกินกว่าประมาณ 3 km/L จากการใช้ Honda Freed นะครับ ส่่วนนอกเมืองก็ได้ใกล้เคียงกับรีวิว
รถเครื่องยนต์ไฮบริด ในเมืองติดบ้างไม่ติดบ้าง จะกินใกล้เคียงกับรีวิวหรือบางทีได้มากกว่านิดหน่อย ถ้าจะกินมากกว่ารีวิวนี่ผมต้องขับแบบpower mode เหยียบๆตลอด จากการใช้ Prius นะครับ ส่วนนอกเมืองจะได้มากกว่ารีวิวประมาณ 2-3 Km/L ครับ ถ้านับจากเติมเกือบหมดถังนะครับวิ่งยาวๆจริงเพราะมันจะมีการชาร์จไฟช่วงแรกๆหลังจากนั้นจะนิ่งขึ้นจนได้เกิน 20-23 Km/L ครับ ฉะนั้นผมว่าถ้าไฮบริดจะมีค่าError มากกว่ารถเครื่องยนต์ปกติครับ

น้ำมันที่ใช้ก็มีผลครับ 95เพียวๆ กับแก๊สโซฮอลก็ต่างกันแล้วครับ แต่Prius ผมทดลองเติม 95เพียว ขับเส้นทางเดิมๆกลับได้ไม่ต่างจากแก๊ส91 เลยครับ 95ออกจะกินกว่านิดนึงด้วยครับไม่รู้ทำไม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 15, 2014, 13:32:14 โดย acker »

keanetona

• บุคคลทั่วไป
camry acv40 ที่เฮียจิมรีวิวในเวปต้องห้ามบอกว่าประหยัดกว่า accord g8 ผมได้ขับทั้ง2คัน เงื่อนไขการขับเหมือนกันทุกอย่าง(ยกเว้นอายุรถที่แคมรี่มากกว่า2ปี) พบว่า แอกคอร์ดประหยัดกว่าประมาณ 0.4-0.6กม./ลิตร

ออฟไลน์ No Trespassing

วีออส NCP93 ผมวิ่งจากกรุงเทพ - ลำปาง ระยะทาง 600 กม. เติมแก๊ส 95 (E10) จากปั้ม ปตท. หน้าหมู่บ้านสัมมากร

การขับขี่คือ วิ่ง 80 - 100 กม/ชม ตลอดทาง กระเป๋าใบเดียวหนักไม่เกิน 5 กก. เปิดแอร์เบอร์หนึ่ง หรี่เทอร์โมเบาสุด

ไม่แวะที่ไหนเลย เสบียงซี้อตุนไว้ในรถ ขับช่วงเวลากลางคืน ตั้งแต่ 1 ทุ่ม ถึงขนส่งลำปางตอน ตี 1 นิดๆ

จับคร่าวๆ ได้เกือบ 21 กม/ลิตร

วิ่งถึงปั้ม ปตท.หน้าสถานีขนส่ง น้ำมันยังเหลืออีกสามขีดเต็มๆ (ขีดที่สี่เพิ่งลดไป)

-----------------------------------------------------------

แต่  ..... ขับแบบนี้เครียดมากครับ ต้องวิ่งซ้ายตลอด ไหนจะต้องลุ้นกับสิบล้อ ต้องคอยระวังรถที่จะแว้บออกมา

แถมช้าๆแบบนี้ ง่วงนอนมากมายครับ แทบจะหลับในเลยทีเดียว

ถ้าผมขับ 110 - 120 กม/ชม ก็คงทำอัตราสี้นเปลืองใกล้ๆกับที่รีวิวอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

คงต้องมีอยู่แล้ว อย่างกฎการทดสอบของทางเว็บเป็นมาตรฐานเดียวกันใช่ไหมล่ะครับ

แล้วถ้าเราเอาผู้เล่นมาแข่งกัน ในข้อกำหนดที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้เปรียบ ก็จะเห็นรถที่เปลืองกว่าในรีวิว ประหยัดกว่าได้

วีออสประหยัดกว่าเฟียสต้าจริงหรอครับ ? คือแต่ก่อนผมเคยเชื่อแบบอุปทานไปเองกว่าโตต้า ฮอนด้าต้องประหยัดกว่าเชฟ ฟอร์ด เสมอ แต่พอใช้เองแล้วมันไม่เสมอไปอะ

ที่บ้านมีทั้งสองคันนี้ จากที่ผมใช้ ในการใช้งานในแบบของผมวีออสประหยัดกว่าจริงครับ

ผมไม่ได้แย้งการวัดอัตราการสิ้นเปลืองนะครับ ผมเข้าใจการวัดในการรีวิว คอนดิชั่นต่างๆนานๆที่ต้องเหมือนกัน
แต่ผมถามถึงการใช้งานจริงของแต่ละคน ในกรณีที่ท่านมีรถsegmentเดียวกันสองคัน ขับในเส้นทางเดียวกันคอนดิชั่นคล้ายกัน

คันที่รีวิวว่าประหยัดกว่า ถ้าเป็นการใช้งานจริง จะประหยัดกว่าอีกคันหรือไม่ เข้าใจตรงกันนะฮะ

ออฟไลน์ wersocute

• Jr. Member
  • **
ผมว่าในผลใน review ก็เอาไว้เทียบกับรถ ใน review เท่านั้นดีกว่าครับ
เพราะมีตัวแปรต้นที่เกือบจะเหมือนกัน 100%
สำหรับการทดลองเองไม่มีทางคุมตัวแปร (การจราจร) ได้มากเท่าพี่จิมมี่ครับ
ไม่งั้นเขาคงไม่เทสตอนกลางคืนให้ถนนมานโล่งจริงๆ จะได้ใกล้เคียงกันที่สุด
สำหรับการใช้งานจิง ก็ลดลงไป 15-20% แล้วแต่กรณีผมว่าก็น่าจะพอประมาณได้นะครับ

:D ;D :D ;D :D ;D

ออฟไลน์ Amaranthe

รถที่ผมใช้ เน้นนำมันใกล้หมดถังค่อยเติมเต็มถังแล้วคำนวณ

ในรีวิวของคุณจิมมี่ ได้ 16 แต่ของผม ส่วนมากได้อยู่ที่ 14 มี 15 บ้าง เคยได้ 16 อยู่ครั้งเดียว
ตอนแรก ๆ ก็คิดว่า เอาน่าเราใช้ในชีวิตประจำวัน ก็ต้องแตกต่างอยู่แล้ว

มาได้อีกทีว่า ผมใช้  e20 ตลอด คุณจิมมี่ใช้ 95 เลยไม่คิดอะไรมากละ