ผู้เขียน หัวข้อ: อุบัติเหตุเมาแล้วขับที่ญี่ปุ่น (โดยคนไทย)  (อ่าน 9364 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
เห็นข่าวแบบนี้แล้วยิ่งน่าสลด

สรุปเนื้อข่าวสั้นๆว่า

เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อคืนวันที ่14 สค ที่ผ่านมาที่จังหวัดชิบะ  มีเหตุรถชนคนข้ามถนนที่ จ. ชิบะ
มีผู้บาดเจ็บ 1 คน และมีผู้เสียชีวิตอีก 1 คน เป็นเด็กผู้หญิงอายุแค่ 18 ปี

ตำรวจบอกว่าคนที่โดยสารมาในรถมี 3 คน ทุกคนถูกตรวจพบแอลกอฮอล  และทั้ง 3 คนนั้นเป็นคนไทย ครับ

http://news.tv-asahi.co.jp/news_society/articles/000032665.html?r=rss2

ที่นี่จากที่ผมดูรูปแล้วไม่น่าจะเป็นรถเช่า หรือไม่คนขับก็ไม่น่าจะเป็นคนที่ไปท่องเที่ยวครับ
คือจุดประสงค์ในการตั้งกระทู้นี้คือว่า

1. เมาก็ห้ามขับครับ ไม่ว่าจะเมื่อไหร่ก็ตาม ที่ไหนก็ตาม
2. ถ้าจะไปเที่ยวต่างประเทศและอยากเช่ารถขับ ก็นอกจากจะแค่ใบขับขี่สากล 500 บาทแล้ว  กรุณาไปศึกษาข้อกฎหมายเบื้องต้น  และมารยาทขับรถของประเทศนั้นๆ ด้วยครับ

และสำหรับท่านจะอยากจะขับรถเล่นที่ญี่ปุ่นก็ขอฝากดังนี้ครับ ซึ่งบางเรื่องผมมองว่ามันเป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ที่เรามองข้ามกันด้วยซ้ำครับ

1. ไม่มีการเลี้ยวซ้านผ่านตลอดที่ทางแยกครับ
2. เจอป้าย 止まれ หรือ Stop ต้องหยุด เท่านั้น ครับ (ตามหลักต้องหยุดเกิน 3 วินาทีขึ้นไป)
3. ก่อนข้ามทางรถไฟต้องหยุดหนึ่งครั้ง ไม่มีข้อยกเว้นไม่ว่ากรณี ไม่มีรถไฟ หรือ ขับตามคันหน้า ฯลฯ
4. ขับรถชนคนเดินถนน คนพิการ คนขี่จัการ มีโทษหนัก หนักแค่ไหนไม่ทราบ แต่เท่าที่ทราบคือ คนพิการ คนเดินถนน คนขี่จักรยาน โทษหนักไม่เท่ากันครับ
5. เมาไม่ขับ   อันนี้โทษหนักมากครับ (ติดคุก และปรับหลายล้านเยน) และระดับแอลกอฮอลที่ตรวจวัดนั้น  ต่ำกว่าที่มาตรฐานที่ไทยใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2014, 10:58:22 โดย Tonaka »
阿蘇山

ออฟไลน์ solaros

• Newbie
  • *
Re: อุบัติเหตุเมาแล้วขับที่ญี่ปุ่น (โดยคนไทย)ิกา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:09:05 »
ขอโทษนะครับ แก้เนื้อหานิดนึง ผู้เสียชีวิตเป็นผู้ชายครับอาุยุ18ปี

เนื้อหาข่าว
ที่จังหวัดChibaเมืองChoshi พบนักเรียนชายมัธยมปลายถูกรกชนเสียชีวิต โดยชายหญิงทั้ง3คนที่โดยสารมากับรถที่ชนทั้งหมดถูกตรวจพบว่ามีแอลกอฮอล
เมื่อวันที่14เวลาประมาณ21.30นาฬิกา พบร่างชายชื่อ...(อายุ18ปี)ซึ่งเป็นนักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่6 และหญิงสาวอายุ20ปีถูกรกชนนอนหมดสติที่สี่แยกในเมืองChoshi

โดยร่างของ...(ชื่อผู้เสียชีวิต)ถูกรถชนอย่างรุนแรงเสียชีวิต ส่วนหญิงสาวอยู่ในอาการสาหัสไม่ได้สติ ซึ่งยังได้พบรถที่ชนทั้งสองคนเป็นรถK-carได้ไปชนสัญญาณไฟแดงจอดสนิทอยู่ที่สี่แยกเดียวกัน  ชายหญิงที่โดยสารมาทั้ง3คนอ้างว่าเป็นคนไทยและยังได้ตรวจพบแอลกอฮอลจากทั้ง3คนดังกล่าวด้วย

ตำรวจลงความเห็นว่ามีโอกาสสูงที่จะเป็นการเมาแล้วขับและกำลังอยู่ในระหว่างการสอบสวนว่าใครเป็นคนขับรถคันดังกล่าว

(แปลเองครับ อาจจะไม่สละสลวยนัก เพียงแต่อยากให้ทุกคนได้ทราบรายละเอียดของข่าว แล้วระมัดระวังในการขับขี่ให้มากครับ)

ออฟไลน์ Tonaka

Re: อุบัติเหตุเมาแล้วขับที่ญี่ปุ่น (โดยคนไทย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:17:01 »
ขอบคุณมากครับที่ช่วยแปลอีกที ^^
阿蘇山

ออฟไลน์ tarahlm

• Sr. Member
Re: อุบัติเหตุเมาแล้วขับที่ญี่ปุ่น (โดยคนไทย)
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:17:50 »
ในบ้านเราทั่วๆไป ป้ายหยุด(STOP) ไม่มีใครหยุดกันก่อนเลย จนเข้าใจกันไปเลยว่าไม่จำเป็นต้องหยุดถ้าถนนเส้นทางว่าง !!

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:21:35 »
ป้าย STOP นี่บ้านเรา มีก็เหมือนไม่มี

ที่อเมริกา ผมออกไปหาข้าวกินตอนดึกๆ เดินกลับเข้าบ้าน ในถนนที่ไม่ใช่ถนนเมนหลัก ทั้งๆ ที่แทบจะไม่มีรถยนต์สัญจรกันในเวลานั้นแล้ว

รถทุกคันยังหยุดรอที่ป้าย STOP 5 วินาที แล้วค่อยออกตัวไปตามปกติ โดยที่ไม่ต้องมีจ่าเฉย กล้องวงจรปิด หรือมีใครมาตรวจตราจับผิดด้วยซ้ำ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ TheWizard

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 10:37:16 »
เห็นข้อปฏิบัติแล้ว ผมคงไม่กล้าขับรถที่ญี่ปุ่นละครับ กลัวไม่รู้จังหวะ
ถ้าขับแบบนั้นในเมืองไทย คงถูกชนท้าย หรือไม่คันหลังก็คงหาว่าขับหาเรื่องละครับ
อยากให้เมืองไทยเป็นเหมือนญี่ปุ่นสักเสี้ยวหนึ่ง คงดีไม่น้อย
ขอแสดงความเสียใจกับผู้บาดเจ็บและเสียชีวิตครับ
และขอประณามผู้ที่เมาแล้วขับ ครับ แม้ว่าเป็นคนไทยเหมือนกันก็เถอะ ไม่น่าให้อภัย

ออฟไลน์ Pisces

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:42:24 »
โทษเมาแล้วขับถ้าจำไม่ผิดปัจจุบันปรับ 1ล้านเยน นะครับ ไม่ใช่หลายล้าน
ส่วนชนคนเนี่ย ถ้าเป็นคนญี่ปุ่นชนนี่แทบจะหมดอนาคตครับ เสียเงินหลานสิบถึงเป็นร้อยล้านเยน โดนไล่ออกจากงาน
ยังไงก็เลิกๆกันเถอะครับ เมาแล้วขับ ไม่ใช่เพราะกลัวค่าปรับหรือติดคุก แต่อย่าให้ใครต้องมาเสียใจเพราะความสนุกชั่ววูบแล้วอยากสบายของเราเองเลยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 11:44:40 »
เพิ่งเห็นใน FB เหมือนกันครับ....
ของคุณ Tonaka นั่นแหละ

จัดการคนผิดซะหนักๆ คิดอยู่แล้ว คนขับแบบไทยๆ มันต้องเจอโทษแบบเมืองนอกถึงจะสาสม

ป้าย STOP นี่บ้านเรา มีก็เหมือนไม่มี

ที่อเมริกา ผมออกไปหาข้าวกินตอนดึกๆ เดินกลับเข้าบ้าน ในถนนที่ไม่ใช่ถนนเมนหลัก ทั้งๆ ที่แทบจะไม่มีรถยนต์สัญจรกันในเวลานั้นแล้ว

รถทุกคันยังหยุดรอที่ป้าย STOP 5 วินาที แล้วค่อยออกตัวไปตามปกติ โดยที่ไม่ต้องมีจ่าเฉย กล้องวงจรปิด หรือมีใครมาตรวจตราจับผิดด้วยซ้ำ
ไม่น่าถึง 5 มั้งครับ เท่าที่ผมเห็นใน PA กับ MA ก็หยุดจึ้กเดียว แต่คือหยุดจริงๆ ส่วนป้ายที่ว่า

ออฟไลน์ BBOnLY

• เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 12:47:22 »
งานนี้ผมขอประมาณครับ ยังไงต้องโดนโทษหนักๆและออกสื่อให้รู้กันสักเคส ไม่งั้นนิสัยคนไทยในการขับรถก็ไม่ปรับปรุงเสียที
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ 1212312121

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 15:52:20 »
มิน่า คนญี่ปุ่นเวลาไปดื่ม ตอนกลับเห็นเดินกลับบ้าง ขึ้นรถประจำทางบ้าง หรือแท็กซี่บ้าง โทษมันหนักนี่เอง

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 21:48:46 »
กฏหมายไม่บังคับใช้ อะไรๆก็ดูแย่ไปหมดครับ

เอาง่ายๆแค่ขับรถเร็ว หลายคนยังอ้างโน่น นี่ นั่นเพื่อขับเร็วเหมือนเดิม

คนไทยเป็นสังคมแห่งคอนเน็กชั่นครับ ทำห่าอะไรก็ต้องรู้จักคนโน้น คนนี้ ไปหมด
เคยเจอคนโดนตำรวจจับแล้วไม่อ้างอะไรบ่อยไหมครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:23:52 »
ในบ้านเราทั่วๆไป ป้ายหยุด(STOP) ไม่มีใครหยุดกันก่อนเลย จนเข้าใจกันไปเลยว่าไม่จำเป็นต้องหยุดถ้าถนนเส้นทางว่าง !!
จริงครับ ขนาดรถเมล์ ที่แม่มควรต้องทำถามกฎหมาย .... ผมขับเส้นสุรวงศ์ หยุดรถตรงไฟแดงคนข้ามถนน (แต่มันไม่มีคน)  ไอ่รถเมล์ส้มแมร่งบีบแตร + ดิฟไฟใส่รัวเลย  -*-

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2014, 22:59:51 »
เคยเจอมาแล้วสัก 5ปีที่แล้ว เมืองชิบะนี่แหละ ถนนโลล่งสบายตา ขับรถแล้วจะเลี้ยวขวาลอดสะพาน แต่จุดนั้นมีแยกเล็กๆที่รถวิ่งออกมาได้ คนขับเห็นไม่มีใคร มองซ้ายมองขวาแล้ว แต่ตอนนั้นรถไหลๆ (แค่ไหลจริงๆ) แล้วก็ออกตัวต่อไป สัก 3วินาทีให้หลัง ได้ยินเสียงนกหวีด ปรี๊ดๆๆๆ ตำรวจครับ เขาเขียนใบสั่งให้ ผมฟังไม่ออกหรอก พอรับเอกสารแล้วก็ขับต่อ ถามได้ใจความว่า โดนข้อหาไม่หยุดรถ ณ จุดที่มีป้ายบอกให้หยุด โดนไปประมาณ 6พันเยนมังครับ แล้วเขาก็เล่าให้ฟังว่า เคยมีจดหมายส่งมาที่บ้าน โดนบนทางด่วนอีกครั้ง คือขับเร็ว (ประมาณ 130) เขาปรับตามความเร็วที่เกินลิมิต เช่น กำหนด 90 ถ้าวิ่งเกิน จะคิดเท่าไหร่ แถมด้วยระยะทางที่วิ่งเร็วๆนั้นวิ่งไปกี่ กม ก็เอาคูณเข้าไปเลย เช่น ความเร็ว 130 ปรับ 2,000 เยน แต่แช่ความเร็วนี้อยู่ 5 กม ก็เอา 5คูณเข้ไป ก็เท่ากับ 10,000 เยน   ;D ทั้งสองเคสคือคนที่โน่นซวึ่งเป็นคนท้้องถิ่นเล่าให้ฟังนะครับ ผมไม่ได้ขับเอง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ wip

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:07:01 »
 ;D ;Dเอาจริงน่ะครับ ผมว่าเป็นคนไทยที่ไปทำงานที่นั่น และไม่ค่อยรู้กฎหมายเท่าไหร่ จะพากันชื้อรถที่นั่นและขับเล่นกันคนที่เคยคุยด้วย(อุดร)ไปทำงานที่นั่น
ชื้อGTR -34 ขับเฉย มีรูปมายืนยัน รถไม่มีทะเบียน ชนปุ๊บกระโดดรถวิ่งหนีเอา   

และตอนนี้เกาหลีใต้เริ่มเหมือนญี่ปุ่นคนไทยที่มาทำงานขายแรงงานกัน   ชื้อรถทั้งที่ถูกกฎหมายและผิดกฎหมายวิ่งกันวุ่นวายโดยไม่รู้กฎหมายของเกาหลีใต้
ชนแล้ววิ่งเหมือนที่ญี่ปุ่นเปะๆ  เมาแล้วขับชนกระจาย ตำรวจตามจับกันวุ่นวายครับ

เมื่อหลายเดือนก่อนมีคนอุดร มาทำงานแบบหลบหนีเข้าเมือง มาข่มขืนแล้วฆ่าปิดปากคนเกาหลี (แต่เธอไม่ตาย) เสียชื่อเสียงประเทศไทยมากๆครับ

ปล.ผมก็คนขายแรงงานและขับรถในเกาหลีคนหนึ่ง

ออฟไลน์ SaiXaiZai

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 08:07:31 »
เมาแล้วขับ ขาดสติตั้งแต่ก่อนแก้วแรกเข้าปากแล้ว เพราะรู้ว่าต้องขับรถแต่ก็ยังอยากที่จะดื่มเข้าไป ความเสียหายที่เกิดขึ้น มากเกินกว่าจะชดใช้ได้ รวมทั้งชื่อเสียงของคนไทยประเทศไทย ส่วนในบ้านเรางดดื่มเถอะครับ ถ้าจะต้องขับรถ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 09:02:07 »
สิ่งที่เค้ามีไม่ใช่กฎหมายแรงๆหรอกครับ จิตสาธารณะต่างหากครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ JuLaJuP

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 10:50:57 »
เข้าใจว่ากฎหมายญี่ปุ่นเรื่องเมาแล้วขับค่อยข้างหนัก
ถึงจะไม่มีอุบัติเหตุ แต่ถ้าโดนจับได้นั้น มีบทลงโทษทั้งผู้ขับ และผู้โดยสาร
รวมถึง จะมีการแจ้งไปยังบริษัทที่ผู้ขับทำงานอยู่ด้วยและอาจจะมีการลงโทษจากบริษัทอีกทาง

นอกจากนี้การมีใบขับขี่(ของญี่ปุ่น) ค่อนข้างลำบาก มีการสอบหลายขั้นตอน ทั้งข้อเขียน
และ ปฎิบัติหลายฐาน ถึงการจะเปลี่ยนใบขับขี่ต่างชาติเป็นใบขับขึ่ญี่ปุ่นเองก็ไม่ใช่เรื่องง่าย
แต่ถ้าใช้ใบขับขี่สากล ก็ใช้ได้เพียงช่วงสั้น ๆ เท่านั้น
รวมถึงถ้าขับรถโดยไม่มีใบขับขี่ก็มีโทษสูงพอสมควรอีกด้วย

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 11:42:36 »
ขอออกความเห็นนิดเดียวครับ

เรื่องเลี้ยวซ้ายผ่านตลอด   บ้านเรา ก็ต้องหยุดนะครับ   ..... ต้องหยุดรถดูว่าปลอดภัย หรือ ให้รถที่ได้ไฟเขียวผ่านก่อน

แต่ในความเป็นจริง บ้านเราใช้คำว่า ชั้นอยู่ทางซ้ายผ่านตลอด ชั้นต้องได้ไปตลอด  ;)

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:51:10 »
สิ่งที่เค้ามีไม่ใช่กฎหมายแรงๆหรอกครับ จิตสาธารณะต่างหากครับ

ให้ลองไปดูชาวต่างชาติที่มาอยู่ไทย สัก 2-3ปี แม่มขี่ย้อนศรกันเป็นว่าเล่นเลย
โดยเฉพาะพวกได้เมียคนไทย ขับมอไซค์มือนึง หิ้วพัดลมอีกมือ ขับย้อนศรหน้าตาเฉย

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 22:44:02 »
ตอนนี้ข่าวนี้ดังในสื่อเมืองไทยทุกช่องทางแล้วคับ ทั้งทีวี นสพ. เว็บต่างๆ ฯลฯ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 00:11:36 »
จริงครับ ขนาดรถเมล์ ที่แม่มควรต้องทำถามกฎหมาย .... ผมขับเส้นสุรวงศ์ หยุดรถตรงไฟแดงคนข้ามถนน (แต่มันไม่มีคน)  ไอ่รถเมล์ส้มแมร่งบีบแตร + ดิฟไฟใส่รัวเลย  -*-
รถส้มนี่ยิ่งถ่อย แต่แค่รถเมล์ของทาง ขสมก. เอง ทางม้าลาย หรือป้ายหยุด ก็ไม่หยุดอยู่ดีครับ คิดถึงรถเมล์หกสิบ เก้าสิบบาท ที่ยูเอสอยู่นะ

เจอธรรมชาติของคนประเทศนี้เข้าไปมั้งครับ

ให้ลองไปดูชาวต่างชาติที่มาอยู่ไทย สัก 2-3ปี แม่มขี่ย้อนศรกันเป็นว่าเล่นเลย
โดยเฉพาะพวกได้เมียคนไทย ขับมอไซค์มือนึง หิ้วพัดลมอีกมือ ขับย้อนศรหน้าตาเฉย