ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำหอมติดรถยนต์กันหรือเปล่าครับ น้ำหอมแบบไหนที่มันจะไม่มีปัญหากับแอร์  (อ่าน 5852 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jaewrimdor

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ยังไม่ได้ใช้อะไรเลย แต่จะใช้ก็กลัวๆ
อยากหอม  ;D

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
ผมซื้อใบเตยมัดช่อครับ ประโยชน์มากมายเลยนะ น้ำหอมขายในซุปเปอร์มาเก็ตผมว่ากลิ่นมันฉุนนะ ผมชอบธรรมชาติ ไล่ความอับชื้นในรถ และความสวยงามครับ ;)

อ้อ...ช่วงหน้าฝน-หนาว อาทิตย์หนึ่งเปลี่ยนทีหนึ่ง หน้าร้อน3-4วันเปลี่ยนทีครับ (มัด10-20บาท ช่อแบบกุหลาบ)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ผมใช้ถ่านสำหรับดูดกลิ่นครับ ขายในห้างก้อนละ30บาท แต่ถ้าไปซื้อถ่านไม้สำหรับหุงข้าวยัดใส่ถุงเท้าเก่าๆที่ไม่ใช้แล้วก็ดูดกลิ่นได้เหมือนกัน

ส่วนน้ำหอมผมไม่ได้ใช้ครับ

ออฟไลน์ yukirin

• Newbie
  • *
ใช้ชาป ไอออนเจเนอเรเตอร์ เนื่องจากลองใช้2อาทิตย์กลิ่นอับจากแอร์ตอนสตาทหายสนิท ทุกวันนี้เปิดมั่งไม่เปิดมั่งแต่รถไร้กลิ่นไม่พึงประสงค์

ออฟไลน์ Family man

• **
ใช้แบบที่เสียบเข้ากับที่บังแดดครับ ไม่เกกะช่องแอร์

ออฟไลน์ Mr.Siri

• **
ไม่ใช้เลยครับ
ถ้ารถมีกลิ่น พวกกลิ่นอาหารก็ขับเปิดกระจกไล่กลิ่นสักพัก
จอดกลางแดดสักพัก ก็โอเคแล้ว

ออฟไลน์ No Trespassing

• Hero Member
ไม่ได้ใช้ครับ น้ำหอมติดรถทำให้ผมเวียนหัว (ยกเว้นน้ำหอมที่ฉีดตามร่างกายนะครับ อันนี้โอเค)

วิธีลดกลิ่นของผมคือ ถ้าอยู่บ้านจะเปิดประตู // กระจกค้างไว้เพื่อระบายอากาศ หมั่นทำความสะอาดภายในรถ

และถ้ามีกลิ่นในรถ ผมจะเปิดฮีทเตอร์เพื่อกำจัดกลิ่นครับ ได้ผลชะงัด

ส่วนน้ำหอมที่ไม่มี ปห. กับแอร์ ก็เป็นใบเคยที่มัดช่อๆเหมือนกุหลาบอ่ะครับ นอกจากหอมแล้ว ยังไม่มีสารอันตรายอีกด้วย

ออฟไลน์ adis

ผมใช้น้ำยาปรับผ้าน่มผสมน้ำ 1 ต่อ 10 ทำความสะอาดภายในรถทั้งหมดครับ
คอนโซล เบาะ แผงข้างประตู พรมปูพื้น หลังคา
น้ำยาปรับผ้านุ่มมีสารฆ่าเชื้อโรค และสามารถดูดซึมเข้าพื้นผิวต่าง ๆ ได้ดี ต้านไฟฟ้าสถิต
รักษาสภาพของชิ้นส่วนที่เป็นยาง  ซึ่งผมก็ใช้เช็ดยางปัดน้ำฝนและยางขอบประตูด้วย

กลิ่นหอมอ่อน ๆ สะอาดดีครับ เมื่อก่อนใช้น้ำหอม ปรากฎว่า รังผึ้งพัง เป็นเมือกเยิ้มเลย
ทีนี้หากเรารู้สึกว่ามีกลิ่นอับ ๆ ให้ถอดไส้กรองแอร์มาทำความสะอาดบ้างนะครับ

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member
ไม่เคยใช้น้ำหอมติดรถครับ อาศัยกลิ่นพวก wax เช็ดเงาตามคอนโซล แผงประตู (จมูกชินกลิ่นพวกนี้แล้วครับ) ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
ใช้ Little Tree ครับ เปลี่ยนเดือนละแผ่น  :D

ออฟไลน์ Highway Star

เคยมีคนลงรูปครับว่า ใช้พวกเจลน้ำหอม จะทำให้ตู้แอร์เป็นเมือก สกปรก ตันเร็ว ล้างยาก
http://usedcars.siteth.com/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%8B%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%9A%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B9%8C%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AA/%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%88%E0%B8%A5%E0%B8%99%E0%B9%89.html

http://ratchapruk168.blogspot.com/2013/10/blog-post_2793.html

จริงครับเมื่อก่อนผมใช้ตลอดทั้งgladesport ambipurcarแต่เคยไปซ่อมแอร์ช่างแอร์บอกไม่ดีทำให้ตู้แอร์ตันเร็วสกปรกเร็วก็เลยเลิกใช้ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
ทุกวันนี้ใช้แต่ใบเตยสดรึไม่งั้นก็ตะไคร้สดๆครับ
ไม่เคยใช้น้ำหอมติดรถเลย จริงๆอยากใช้แต่คนโดยสารชอบบ่น
เมียชอบกลิ่นนั้น ไม่ชอบกลิ่นนั้น
หลานชอบกลิ่นนี้ไม่ชอบกลิ่นนี้
เลยใช้สมุนไพรไทยสดๆนี่แหละ หอมอ่อนๆ สดชื่นๆ  ;D

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ผมใช้ Glade ที่หลายคนบ่นว่าปัญหามันเยอะเนี่ยแหล่ะ (กัดสีคอนโซล) แต่เอามาวางไว้ในหลุมวางแก้วที่กลางรถขวดละครึ่งปี วางตรงนี้ระเหยน้อยมาก ได้กลิ่นหอมอ่อนๆ จางๆ อยู่ตลอดเวลา ไม่เหมือนเอาไปจิ้มที่หน้าแอร์ที่กลิ่นจะฉุนสุดๆ ผมใช้แบบนี้มาเป็นเวลาห้าปีกว่าก็ไม่มีปัญหาอะไรกับแผงคอยเย็นของแอร์นะครับ ให้ช่างแอร์เช็คอยู่ทุกปีก็ปกติดี จะมีก็เพียงเติมน้ำยาแอร์เข้าไปใหม่ตอนช่วงปีที่สี่เท่านั้นเอง (ช่วงร้อนตับแตกเมื่อปีที่แล้วนั่นล่ะ) ใครมานั่งรถผมก็บอกว่ารถผมกลิ่นหอมสะอาดเหมือนรถใหม่ดี :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Sappe!

ผมไม่เคยใช้เลยครับ

เหมือนเวลาใช้แล้วพอจอดตากแดดกลิ่นมันแรงไปอ่ะครับ

ขับรถไปละเวียนหัว ชอบกลิ่นเดิมๆของรถมากกว่าอีกครับ  ;D ;D ;D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
ลองดูของ Chemical Guys ครับ Air Fresherners เป็นสูตรน้ำ (water base) เห็นโฆษณาว่าไม่เป็นอันตรายและไม่ทำให้ตู้แอร์อุดตัน วิธีใช้จะใช้ฉีดไว้ที่พรมของรถครับ มีหลายกลิ่นให้เลือก

Purple Stuff Grape Soda Scent , Chuy Bubble Gum , Stripper Scent , Mango Cello Scent , So Fast Odor Eater , New Car Smell , Watermelon Scent , Lemon Lime Scent , Cherry Fresh Scent , Honeydew Scent , French Vanilla , Green Apple ScentCENT

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมใช้ คามาคาเม็ดกลิ่นวนิลาครับ หอมๆๆ

ออฟไลน์ YAmodels

ผมใช้ของ Chemical Guys อยู่ครับ เริ่มด้วยกลิ่น sofast odor กลิ่นแอปเปิ้ลเขียวสดชื่นดี มี Odor Eliminator ฆ่าเชื้อโรค
ซื้อทีละ4ออนซ์ร้อยกว่าบาทใช้ได้เกือบสามเดือน