ผู้เขียน หัวข้อ: การติดกล้องและเซ็นเซอร์ถอยหลัง มีผลกับ RVM ใน Mazda3 ตัว Top จริงเหรอครับ  (อ่าน 4188 ครั้ง)

ออฟไลน์ yaiDev

• Newbie
  • *
วันนี้ผมไปจอง HB รุ่น Hi+ พอดีผมจะขอเซ็นเซอร์เป็นของแถม  เซลบอกว่าติดตั้งไม่ได้เนื่องจากตัวเซ็นเซอร์จะไปรบกวนสัญญาณของ RVM
รวมทั้งการเคลือแก้วก็มีผลกับ RVM เช่นกัน

ผมเลยเกิดข้อสงสัย อย่างไรรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ที่ใช้รุ่น Top เข้ามาแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับว่าใครติดและทำอะไรไปบ้าง และมีผลกับ RVM  จริงหรือไม่
อย่างไร ถ้ามีผลกับ RVM เราควรจะแก้ไขอย่างไรดี

เพราะใจก็อยากติด เซ็นเซอร์ถอยและกล้องมองหลังด้วย และอีกอย่างผมอยากเอารถไปเคลือบแก้วเพื่อรักษาสีรถ กันรอยต่างๆแต่แรกออกรถเลย
แต่ด้วยความที่ไม่ค่อยรู้เรื่องระบบพวกนี้ ผมก็กลัวว่าจะมีผลกับระบบ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
มันก็ตอบยากครับ เราไม่ได้ทดสอบ ไม่มีอะไรมาอ้างอิง ลองขอเปลี่ยนเซนเซอร์เป็นอย่างอื่นดูดีไหมครับ หรือจะพวกกล้องมองหลังแล้วติดจอแยกไป หรือเป็นพวกกล้องหน้ารถก็ดูมีประโยชน์ดีนะครับ  ;D

ส่วนเคลือบแก้วก็น่าจะใกล้เคียงกัน ไม่อย่างนั้น ตรงที่มันเป็นเซนเซอร์ก็ไม่ต้องไปยุ่งกับมันครับเคลือบตรงส่วนอื่นแทน  :D

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
เคยอ่านผ่านๆว่ามีบางศูนย์รับติดตั้ง เห็นบอกเป็นของศูนย์
และมีการจูนระบบRVMด้วย ลองดูในคลับอ่ะครับ

เห็นในคลับเขาติดเซ็นเซอร์รุ่นที่ไม่ต้องเจาะกันชนแล้วเห็นว่าRVMยังใช้ได้หน่ะครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
กล้องติดได้แน่นอนครับ ;D
แต่เซนเซอร์....เซลผมก็บอกว่าติดไม่ได้เหมือนกัน
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ yaiDev

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านมากครับผม ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลเรื่องติดกล้องเหมือนกัน อยากดูของศูนย์ด้วยว่าราคาจะแรงแค่ไหน ส่วนเรื่องเซ็นเซอร์ผมไม่ค่อยซีเรียสมากเท่าไหรถามมีกล้องแล้ว แต่เรื่องเคลือบแก้นี่ต้องดูอีกทีว่าจะทำดีไหมแต่ก็อยากทำครับเพราะว่ายิ่งสีขาวแล้วด้วย ไม่ทราบว่าท่านสมาชิกที่ใช้รถสีขาวดูแลรักษาสีอย่างไรบ้างครับ เผื่อจะได้แนวทางในการรักษาสีรถโดยที่ไม่จำเป็นต้องไปเคลือบแก้วนะครับ