ผู้เขียน หัวข้อ: Audi A3 น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 8066 ครั้ง)

ออฟไลน์ sakchai1811

• Jr. Member
  • **
Audi A3 น่าใช้ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 01:36:11 »
ไปเห็นในงานไบเทค sales บอกว่าใช้น้ำมัน gasohol95 อย่างเดียว แต่ประหยัด 21 กม./ลิตร
ที่เป็นห่วงคือวิ่งจริงจะเหลือเท่าไหร่
ประกันก็แค่ 2ปีไม่มี BSI แถมเป็นยนตรกิจเป็นคน service ไม่ทราบเด๋วนี้บริการและค่าอะไหล่เป็นอย่างไร

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: Audi A3 น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 05:20:11 »
เหนคันจริงที่พารากอนแล้ว ผมว่าภายนอกมันเล็กกว่า 3 F30 นิดหน่อยนะ
ศูนย์บริการ ผมไม่แน่ใจว่า Audi เข้าพวก DAD ของ ยนตรกิจได้เหมือนพวก Skoda รึเปล่านะ แต่ถ้าได้ ผมว่าเรื่องบริการอาจจะตัดไปได้
แต่ราคาอะไหล่ ผมว่าอาจจะเจ็บหนักอยู่ (น่าจะแพงกว่า MB BMW อยู่แล้ว)

ลองเอา Gap ราคาระหว่าง A3 กับ F30 มาหักราคากันดูครับ ส่วนต่างนั่นมองว่าเป็นค่าซ่อม 3 ปีหลังจากพ้นประกัน แล้วคุ้มรึเปล่า ถ้าโอเคก็จัดได้เลยครับ

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 08:30:51 »
เหนคันจริงที่พารากอนแล้ว ผมว่าภายนอกมันเล็กกว่า 3 F30 นิดหน่อยนะ
ศูนย์บริการ ผมไม่แน่ใจว่า Audi เข้าพวก DAD ของ ยนตรกิจได้เหมือนพวก Skoda รึเปล่านะ แต่ถ้าได้ ผมว่าเรื่องบริการอาจจะตัดไปได้
แต่ราคาอะไหล่ ผมว่าอาจจะเจ็บหนักอยู่ (น่าจะแพงกว่า MB BMW อยู่แล้ว)

ลองเอา Gap ราคาระหว่าง A3 กับ F30 มาหักราคากันดูครับ ส่วนต่างนั่นมองว่าเป็นค่าซ่อม 3 ปีหลังจากพ้นประกัน แล้วคุ้มรึเปล่า ถ้าโอเคก็จัดได้เลยครับ
ผมนั่งแล้วอึดอัดกว่า F30 ฟีล A3 มันจะคล้ายๆ series 1 เลยคับ

ออฟไลน์ sakchai1811

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 10:16:13 »
ขอขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ Schantanakom

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 10:19:23 »
A3 ออกมาในระดับเดียวกับ CLA หรือ Series 1 นะครับ ขนานเลยพอๆ กัน
ส่วนตัวคิดว่า อ๊อปชั่นยังจัดมาไม่ดีเท่าที่ควร ที่ควรจะมีกลับไม่ใส่มาให้ น่าจะจัด 1.8 TFSI มาเพื่อสู้อีก 2 ค่ายมากกว่า

เรื่องบริการ เครื่องไม้เครื่องมือ ยนตกิจ มีพร้อมครับ แต่ฝีมือ กะความไว้ใจ อันนี้ไม่รู้ 555+

เรื่องความประหยัด เครื่องตัวนี้ประหยัดใช้ได้เลยครับ (ถ้าไม่เหยียบนะ.. ซึ่งผมพยายามแล้ว ทำได้ครั้งเดียว ที่เหลือซัดแหลก 555+)
เพื่อนเคยทำได้ 19 km/l แต่แบบซัดๆ เลยไม่เคยต่ำกว่า 13 km/l
อันนี้ ฟลุ๊ก... 555+

Vorsprung Durch Technik

ออฟไลน์ Napat14

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 11:51:07 »
รถ ยนต์ ยี้ ห้อ audi น่า ใช่ มากๆ ครับ แต่ มันก็มีปัญหา มาก ตามมาเช่นกัน คือเรื่อง ค่า บำรุงรักษา ที่ โมโห ลาน เลย รถ อะไร ต้องเปรียน ช่วงล่าง หลัง ด้วย ทำ ช่วง ล่าง ที่ สี่ ล้อ เลย

A3 เป้น รถ แบบ ประเภท compact ครับ ที มาตั่งแต่ เริ่ม แรก อ่ะครับ เพรา มี ตัว สามประตูด้วย รุ้นเก่าๆ จะเทียบได้ กับ bmw 3 compact ใน E36
แต่ก็ นั้น และ ครับ ก่อน ออก bmw 1 ด้วย
ถ้าเงินไม่ใช้ปัญหา ก็เล่น เลย ครับ  เทคโนโลยี ทันสมัย อันดับต้นๆ ของ โลก รถยนต์ แต่เมืองไทย ยังอยู่ ใน เครือ ยนต์ตะกระ ก็ หาเงิน เยอะๆ ด้วย ละกัน นะครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 13:27:09 »
ไปเห็นในงานไบเทค sales บอกว่าใช้น้ำมัน gasohol95 อย่างเดียว แต่ประหยัด 21 กม./ลิตร
ที่เป็นห่วงคือวิ่งจริงจะเหลือเท่าไหร่
ประกันก็แค่ 2ปีไม่มี BSI แถมเป็นยนตรกิจเป็นคน service ไม่ทราบเด๋วนี้บริการและค่าอะไหล่เป็นอย่างไร

ห่วงค่าบริการ ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ไม่ต้องห่วงครับ AUDI ถ้าเข้าศูนย์ ไม่มีคำว่าถูก ไม่ต้องคิดให้เปลืองสมอง แพงแน่ ๆสบายใจได้เรื่องนี้

บริการก็ต้องวัดดวงกันครับ เจอช่างดี ดีใจหาย เจอช่างไม่ดี ของไม่เสียก็เสียได้

ออฟไลน์ neng42

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 14:43:47 »
โหถือว่าประหยัดมากเลยนะครับ เห็นแล้วอิจฉา ผมว่าถ้าขับจริง คงไม่ได้ซัดตลอดเวลาหรอกมั้งครับ ความประหยัดจากตัวเลขหน้ากระดาษกับการใช้จริงผมว่า คงมีแถว 20 ได้มั้ง ขนาดรถผมเค้าบอกว่าประหยัดประมาณ 16 กม/ลิตร ถ้าผมขับแบบไม่ซัดก็ได้ใกล้เคียงบางทีมีได้มากกว่าหน่อย แต่ถ้าซัดก็ลดลงจากหน้ากระดาษ3-4 กม/ลิตร แต่ผมก็ไม่ได้ซัดตลอดเหยียบไม่ปล่อยตลอดเวลานะครับ

ส่วนเรื่องราคาค่าอะไหล่ ขึ้นชื่อว่ารถยุโรปก็คงไม่ถูกอยู่แล้วนะครับ (จริงๆ ตอนนี้รถญี่ปุ่นอะไหล่ก็ไม่ถูกแล้วนะครับ ผมเคยมี toyota altis 2001 ที่เค้าเรียกว่าหน้าหมูไฟหน้าปัดดับเข็มวัดต่างๆ หยุดนิ่งไปเลย เข้าศูนย์บอก cpu ควบคุมน่าจะเสื่อม ต้องเปลี่ยนทั้งหน้าปัดเลย ไม่มีการเปลี่ยนเฉพาะตัว cpu ที่ควบคุม ราคาก็สามหมื่นกว่าเลย โชคดีถามจะเพื่อนๆ ในนี้เจอร้านรับเปลี่ยนเฉพาะ cpu ทีควบคุมหมดไปสี่พันบาทเอง อย่างรถ wish ของพี่ผมเปลี่ยนไฟโคมหน้าด้านนึงโดนไป สองหมื่นกว่า แถมถามแต่ละศูนย์ราคาไม่เท่ากันด้วย ผมเคยถามเพื่อนที่ทำงานที่ศูนย์ toyota เค้าก็บอกว่าแต่ละที่ไม่เท่ากันเนื่องจากอะไรผมจำไม่ได้แล้วอ่ะครับ แต่มันก็แปลกดีนะครับทำไม toyota ไม่คุมราคาอะไหล่ใหเท่ากัน) นอกจากนั้น audi ผมว่าชื่อชั้นและสมรรถนะ ไม่ต่างกับ mb หรือ bmw เท่าไหร่ เพียงแต่ในไทยอาจจะไม่ดังมากเท่าสองค่ายนั้น แต่เท่าที่ผู้เคยคุยกับคนที่ขับรถค่ายนี้มีแต่ชมว่าเยี่ยมนะครับ

เพราะฉะนั้นคงต้องคิดแล้วล่ะครับว่า ถ้ารับค่าใช้จ่ายไหวผมว่ามันก็น่าสนนะครับ แต่ยังไงลองไปทดลองขับแบบขอทดลองเส้นทางที่มันไกลๆ หน่อย ให้แน่ใจก่อนก็จะดีไม่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 14:55:45 »

ห่วงค่าบริการ ค่าซ่อม ค่าอะไหล่ ไม่ต้องห่วงครับ AUDI ถ้าเข้าศูนย์ ไม่มีคำว่าถูก ไม่ต้องคิดให้เปลืองสมอง แพงแน่ ๆสบายใจได้เรื่องนี้

บริการก็ต้องวัดดวงกันครับ เจอช่างดี ดีใจหาย เจอช่างไม่ดี ของไม่เสียก็เสียได้
  ชอบความเห็นของท่าน    55555     คือถ้าจะใช้รถ AUDI  อย่าถามเลยว่าค่าบริการถูกไหม   ข้ามข้อนี้ไปดีกว่า   แต่ให้ถามว่าช่างซ่อมจบหรือเปล่า   มีช่างไว้ใจได้หรือเปล่า

ออฟไลน์ Chayanin

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 14:57:26 »
รถดีที่น่ากลัวครับ
CAMRY ACV30  2006
BMW E39 523i  2003

ออฟไลน์ lovepor1

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2014, 17:20:47 »
ในเมืองไทยไม่ค่อยนิยม รถดี แต่ไม่มีที่ซ่อม ศูนย์ยังไม่เก่งพอ
ส่วนตัวผมไปว่า BM Benz  ดีกว่าไหมครับ
ถ้าเป็นเมืองจีนนิยมมากกว่า bm benz (ฟังมาอีกที)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2014, 17:22:33 โดย lovepor1 »
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 07:11:01 »
ยนตรกิจ....
รถน่าใช้ แต่ไม่น่าซื้อ

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 20:37:11 »
ถ้าชอบจริงๆ ก็จัดเลยครับ ถ้าพิ่ง 0 ไม่ได้ อู่นอกเก่งๆ เครือ vw/audi เยอะแยะ R8 ยัน a1 ก็เข้ากันเยอะแยะไม่เห็นจะมีปัญหาอะไร รถซื้อมาใช้ครับ ไม่ได้ซื้อมาซ่อม อยู่กับสิ่งที่ตัวเองชอบดีกว่า