ผู้เขียน หัวข้อ: ที่จอดรถคนพิการมีไว้เพื่อ คนพิการที่ขับรถเอง เท่านั้น  (อ่าน 3673 ครั้ง)

ออฟไลน์ Hell GF

• Jr. Member
  • **
ที่จอดรถคนพิการมีไว้สำหรับ คนพิการที่ขับรถเองเท่านั้น

คนขาดี ได้โปรด งดจอด ที่จอดรถคนพิการ

แม้ว่า "คนขาดีขับรถมากับผู้พิการ"  ก็"ไม่ควร"จอดที่คนพิการ

สิ่งที่คนขาดีควรทำ คือนำผู้พิการลงจากรถก่อน จึงค่อยนำ
รถไปจอดช่องจอดปกติเท่านั้น

เพราะอะไร?? เชิญดูคลิปคนสู้ชีวิต เขามาคนเดียวมันลำบากครับ

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=806427012713279&id=738001372889177

ออฟไลน์ BlueMan69

• Sr. Member
สุดยอดเลยครับ.

ออฟไลน์ Destiny_gun

สุดยอดเลยครับ พึ่งเคยเห็นครั้งแรกเลยครับ สำหรับคลิปแบบนี้

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
สถานที่ต่างๆที่กำหนดจุดจอดรถพิเศษ เนื่องจากต้องปฏิบัติตาม
"กฎกระทรวงกำหนดสิ่งอำนวยความสะดวกในอาคารสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชรา พ.ศ.๒๕๔๘"
ตามชื่อกฏกระทรวงก็บอกอยู่แล้วว่าใครจอดได้บ้าง

ถ้าสถานที่ทำตามที่กฏกระทรวงกำหนดไว้ ที่จอดแบบนี้เพียงพอสำหรับทั้งผู้พิการที่ขับรถไปเอง
ผู้พิการที่เป็นผู้โดยสาร และคนชรา

ผมเห็นต่างในเรื่องผู้โดยสารที่เป็นผู้พิการ ว่าสามารถจอดได้ เพราะ
1. การขึ้นลงรถต้องใช้พื้นที่ และเวลามาก ถ้าจอดส่งหน้าประตูอาจทำให้รถที่ตามมาต้องจอดรอนาน
สมมุติไปกันสองคน คนขับต้องจอดรถ เดินไปหยิบวิลแชร์ที่ด้านหลัง กางวิลแชร์ เข็นมารอตรงที่นั่ง พยุงออกจากรถมาที่วิลแชร์
เข็นไปบนพื้นเรียบ กลับมาปิดประตูคนนั่ง กว่าจะขับออกไปได้ กระบวนการทั้งหมดนี้ก็ทำได้รถติดยาวได้
2. ถ้าต้องปล่อยคนพิการไว้ลำพังขณะที่วนหาที่จอดรถ อาจจะเป็นอันตรายได้ ทั้งเรื่องอุบัติเหตุ และมิจฉาชีพ
ในวันหยุดบางครั้งต้องวนไป 2-3ชั้น กว่าจะมีที่จอด นานนะครับ

ขอแค่คนปกติที่ทุกคนบนรถเดินเองได้ ไม่เบียดเบียนที่จอดก็พอ

ออฟไลน์ ichok

ผมคิดว่าถ้าในรถมีผู้พิการ แม้ไม่ได้ขับเองก็น่าจะจอดได้นะครับ เพื่อความสะดวกและใกล้ทางเข้าครับ และผมก็คิดว่าน่าจะเพียงพอถ้าไม่มีผู้ไม่พิการมาแย่งจอด

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
 :oเห็นแล้วยกนิ้วให้เลยครับ
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
นับถือเลยครับ เพราะเห็นแบบนี้แหละผมถึงไม่กล้าจะฉวยโอกาสเข้าไปแม้แต่น้อย
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ pee1818

พี่เค้าสู้จริงๆ ครับ

ออฟไลน์ Lammerison

ความเห็นผม เห็นว่า จอดส่งได้ครับ ส่งเสร็จแล้วก็ วนรถไปจอดที่ปกติ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เก่งมากครับ สู้ชีวิตมากๆ สอนคนที่ปกติได้ดี

บางคนอาจจะงงกับพวงมาลัยซ้าย

ออฟไลน์ beau_t

• Full Member
สถานที่ต่างๆที่กำหนดจุดจอดรถพิเศษ เนื่องจากต้องปฏิบัติตาม
"กฎกระทรวงกำหนดสิ่งอำนวยความสะดวกในอาคารสำหรับผู้พิการหรือทุพพลภาพ และคนชรา พ.ศ.๒๕๔๘"
ตามชื่อกฏกระทรวงก็บอกอยู่แล้วว่าใครจอดได้บ้าง

ถ้าสถานที่ทำตามที่กฏกระทรวงกำหนดไว้ ที่จอดแบบนี้เพียงพอสำหรับทั้งผู้พิการที่ขับรถไปเอง
ผู้พิการที่เป็นผู้โดยสาร และคนชรา

ผมเห็นต่างในเรื่องผู้โดยสารที่เป็นผู้พิการ ว่าสามารถจอดได้ เพราะ
1. การขึ้นลงรถต้องใช้พื้นที่ และเวลามาก ถ้าจอดส่งหน้าประตูอาจทำให้รถที่ตามมาต้องจอดรอนาน
สมมุติไปกันสองคน คนขับต้องจอดรถ เดินไปหยิบวิลแชร์ที่ด้านหลัง กางวิลแชร์ เข็นมารอตรงที่นั่ง พยุงออกจากรถมาที่วิลแชร์
เข็นไปบนพื้นเรียบ กลับมาปิดประตูคนนั่ง กว่าจะขับออกไปได้ กระบวนการทั้งหมดนี้ก็ทำได้รถติดยาวได้
2. ถ้าต้องปล่อยคนพิการไว้ลำพังขณะที่วนหาที่จอดรถ อาจจะเป็นอันตรายได้ ทั้งเรื่องอุบัติเหตุ และมิจฉาชีพ
ในวันหยุดบางครั้งต้องวนไป 2-3ชั้น กว่าจะมีที่จอด นานนะครับ

ขอแค่คนปกติที่ทุกคนบนรถเดินเองได้ ไม่เบียดเบียนที่จอดก็พอ
+1 ครับ