ผู้เขียน หัวข้อ: led headlight ใส่ในโคม Projector ดีกว่า Xenon ไหมครับ  (อ่าน 7674 ครั้ง)

ออฟไลน์ samucat

• Newbie
  • *
led headlight ใส่ในโคม Projector ดีกว่า Xenon ไหมครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 19:50:16 »
พอดีตอนนี้ xenon ชุดที่ใช้งานออกอาการลาโลกไปข้างนึงแล้ว เลยจะยกชุดไฟหน้าไหมจะใช้ Xenon เหมือนเดิมดีไหม หรือไปลองของใหม่ led headlight เลยอยากทราบว่า Led มันเอามาใส่ในโคม Projector จะดีไหมเพราะเห็นหลอดมันยิงแสงออกแค่ด้านเดียว คนขายก็เชียร์ใหญ่บอกใช้งานได้ดีกว่าด้วยได้แสงที่เข้มกว่า แถมร้อนน้อยกว่า Xenon ด้วย ตอนนี้ใช้ Projector Morimoto Mini H1

ใช้ก็อยากลอง Led คิดว่าน่าจะทนกว่า Xenon ของเดิมใช้งานได้ 18 เดือนพัง ทั้งๆที่ใช้น้อยด้วย ไม่ทราบว่ามีใครใช้หลอด Led headlight ใน Projector บ้างไหมครับ

หลอด Led หน้าตาแนวๆนี้

อันนี้ Projector + Xenon

ออฟไลน์ hutzero

• Hero Member
Re: led headlight ใส่ในโคม Projector ดีกว่า Xenon ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 20:30:02 »
ปกติ Xenon ไม่ใช่ไม่ทนนะครับ  ของผมของเดิมติดรถ  4 ปีแล้วยังปกติ   เป็นหลอดของฟิลลิปส์
ผมว่าแค่เปลี่ยนใช้หลอดเกรดดีหน่อยก็น่าจะใช้ยาวครับ

ส่วน LED จากที่เคยเห็นในคลับใช้มา  ก็ไมีค่อยมีปัญหานะ  แค่มีเรื่องทำโคมละลายไปครั้งนึง  อันนี้ก็ต่างกรรม ต่างวาระ

ออฟไลน์ CATM96

• Sr. Member
Re: led headlight ใส่ในโคม Projector ดีกว่า Xenon ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 21:25:55 »
xenon มันไม่ได้เสียง่ายขนาดนั้นหรอกครับ(ยกเว้นเปิดปิดมันบ่อยๆ โดยเฉพาะเวลาเปิดโหมดautoติดดับเป็นว่าเล่นเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2014, 21:34:13 โดย yotsawee1996 »

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 22:16:32 »
LED ชิพ Cree
ติดโคม H4 ผมเคยใช้
สว่างดีครับ ค่า K4000
แต่เอาออกเพราะใช้กับ Freed เบ้าไฟมันลึกเข้าใกล้คอนโซล
แล้วทีนี้พวก LED มันมีพัดลมระบายความร้อนฮีทซิงค์
พอมันหมุนรอบสูงๆ แล้วมีเสียงวู้ๆ น่ารำคาญ ติดวันเดียว
เอาออกเลยครับ ว่าจะย้ายไปติดรถเก๋งปกติ
: )

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 23:53:37 »
เรียนถามเจ้าของกระทู้นิดนึงครับ ตัวเลนส์ Morimoto Mini H1 เท่าที่ใช้มาคุณภาพน่าพอใจไหมครับ เรื่องแสงที่ออกมา เมื่อเทียบกับ OEM ผมสนใจตัวนี้อยู่เหมือนกัน  ขอบคุณครับ
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 00:15:04 »
ชุดซีนอนตามราคาครับ ผมใช้ชุดซีนอน บัลลาสต์hella made in germanyแท้ เมื่อ12-13ปีที่แล้ว
ชุดละ27,500.- ย้ายมา3คัน ยังปกติดีครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 22:59:53 »
ผมก็อยากลองLEDนะ แต่อยากได้แสงชัดๆแรงๆกว่าฮาโลเจนทั่วไปเลย แล้วก็กลัวเกิดปัญหา