ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถาม พี่แพน และพี่ๆ ครับรถคันไหนที่นั่งขับนานๆ แล้วรู้สึกผ่อนคลาย ไม่เมื่อยหลังครับ  (อ่าน 5137 ครั้ง)

ออฟไลน์ p.kong

• Newbie
  • *
ปัจจุบันใช้ accoord G8 กำลังอยากเปลี่ยนรถ   รู้สึกรอ xtrail ไม่ไหวซึ่งไม่รู้ว่า จะดีกว่าaccord รึป่าว  ครับแต่ได้ รถใหม่ราคาไม่แพง
                  วันเสาร์ตั้งใจ จะไปลอง  xc 60 กับ new c class  และ lexus 300h
                   ไปศูนย์volvo   ได้ลองขับ v60 ขึ้นทางด่วน ไปถึงบางนา ก็ดีกว่า accordพอสมควร ไปถึงงานmotor show ก็เมื่อยเล็ก น้อย  ลอง xc 60สั้นๆ  รู้สึกว่าเบาะกระชับดี แต่นั่งแป๊ปเดียวก็รู้สึก เบาะมันโอบมารัดซี่โครงไปหน่อย   sale บอกมีรถdemo s80 ราคาพิเศษ  เลยลองขับที่ motor way ไป สนามบินรอบหนึ่ง รู้สึกเบาะนุ่มสบาย การขับขี่ใช้ได้ที่เดียว แต่ถ้ายาวกว่านี้ไม่แน่ใจ ตึง
หลังเล็กน้อย    
                           ก่อนกลับ แวะ ลองขับ new c class  ความสวย ของทั้งภายใน ภายนอก มัน สะกดอารมณ์มากทีเดียว ลองนั่งเบาะสบายดีทีเดียว  เอาตัวนี้แหละแต่คงรอตัวประกอบในประเทศ   ลองขับขึ้นทางด่วน โดยรวมเสียงจาก ถนนค่อนข้างดังทีเดยว  ความนิ่งสบายยังเป็นลองs80อยู่พอสมควร   สติเลยกลับมาว่า ที่อยากเปลี่ยนรถ เพราะอยากได้รถนั่งขับสบาย  ไม่เน้นความเร็ว  (จิงถ้ามี s 80 ยกสูงคงดี   แต่ new xc90คงเดินงบ)ยังไม่ได้ลอง  lexus nx300  rx 270 มือสอง bmw x3 series5 เบาะ comfort    benze -E--classกับnew xtrail            จิงๆตัดสินใจแล้ว แต่มีแรงค้านจากที่บ้านเล็กน้อย  จึงอยากขอคำแนะนำ  จากพี่แพน และเพื่อนๆพี่ๆครับว่าจะไม่ผิดหวังที่หลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 09:09:23 โดย p.kong »

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
X trail รอไปก้เท่านั้นคับ ขับไม่สบายกว่าพวก accord camry teana แน่นอนคับ ถ้าถามผมขับสบาย xc60 น่าจะใช่นะคับเท่าที่ลอง แต่ nx 300h หน้าตามันน่าโดนมากคับ s80 ขับสบายจิงแต่มันเก่ามากละนะคับ

• Newbie
  • *
Accord ขับลงใต้ยาวๆ  ทั้งเมื่อย เหนื่อย เพลีย  ขับสลับกับพ่อ พ่อบอก เสียพลังไปมาก  ขับpajero sport สบายก่า
ตอนแรกมีแผนจะเช่า ขับ teana cclass  bmw series5 ไปเที่ยวนะครับ แต่มาลองเมื่อวันเสาร์ซะก่อน
ก็สนใจ teana อยู่เหมือนกันครับ ยังไม่ได้ลองขับยาวๆ   จะรอขอความเห็นพี่แพนหน่อย   s80 ตัวdemoครับ ราคาดี เหตุผล เหนือ อารมณ์เลยครับ แต่การเป็นหนี้ก็ไม่ค่อยชอบ เพิ่งผ่อน accordหมด รู้สึกดีจิงที่ไม่มีหนี้  แตเมื่อยหลังอะครับ
Accord ผมเปลี่ยนเบาะเป็นตัวG9 หุ้มเบาะใหม่ ก็ดีขึ้นนิดหน่อย

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
สรีระของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันนะครับ ผมแนะนำไม่ได้ แต่ให้ความเห็นส่วนตัวได้ว่าเท่าที่ผ่านมา Volvo S80 ถือว่าเป็นรถที่ให้ความสบายได้มาก ผมมักชอบพูดเสมอว่าถ้าบาลานซ์กันทั้งเรื่องความสบาย แนวคิดด้านความปลอดภัย เบาะของไวกิ้งไรเดอร์พวกนี้หาใครมากินยาก (ยกเว้น Saab ซึ่ง...เอ่อ..)

ถ้าคุณสนใจใน S80 ผมไม่มีอะไรจะบอกมากนอกจาก หลีกเลี่ยงรุ่นใดก็ตามที่ใช้เครื่อง 1.6 Ecoboost เกียร์ Dual Clutch เอาไว้ไม่ว่าจะเป็นรุ่น S60, V60, S80 ถ้ามี S8000,800000,8000000 ถ้าใช้ขุมพลังกับเกียร์นี้ก็ให้เลี่ยง

แต่ฟังจากที่เล่า ผมคิดยังไง? Accord นั้นเบาะไม่ได้แย่นะ และช่วงล่างก็ไม่ได้แย่อะไรขนาดนั้น แต่สิ่งที่ทำให้ขับแล้วเหนื่อยคือพวงมาลัยมันเบาและไวใช่หรือเปล่า? และเบาะ..เท่าที่ดู ถ้าขนาดXC60 ยังรัดซี่โครงมากไป แปลว่าคุณชอบเบาะประเภทแบนราบๆไม่ต้องตีปีกข้างสูงมาก ซึ่งสมัยนี้ถ้าไม่ใช่พวก SUV ก็หายากแล้วครับ นอกจากนี้ผมยังรู้สึกสงสัยด้วยว่าตำแหน่งการขับขี่ที่สูงมีผลต่อการขับแล้วรู้สึก

คุณอาจจะชอบรถพวงมาลัยไม่ไวนัก และมีน้ำหนักตึงมือพอควร ถ้าคุณอยากได้รถป้ายแดง ผมขอแนะนำให้ลอง Teana L33 ดูก่อนว่าเบาะมันโอเคมั้ย (ผมโอเค..แต่ไม่ชอบเบาะมันมากเท่า Volvo) จริงอยู่ว่าพวงมาลัยแอบไว แต่ไม่ไวเท่า G9 และหน่วงมือดีกว่า ช่วงล่างหนึบแน่นที่สุดในบรรดา D-Segment ญี่ปุ่นแล้วตอนนี้ และหนึบแน่นกว่า S80

ถ้าคุณไม่ชอบ Teana ผมคิดว่าคงเหลือ S80..ที่จริงรถที่ขับแล้ว Relax สุดๆในเวลานี้สำหรับผมคือ ES300h ..แต่ไม่สนับสนุนเพราะมันจะก่อภาระหนี้สูงกว่าใครเลยครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ citrinecw

• Full Member
แล้วแต่สรีระแต่ละคนจริงๆครับ รวมไปถึงท่าทางลักษณะการขับรถด้วย

ผมกับเพื่อนสนิทสูง 180+ ทั้งคู่ แล้วก็ออกแนวผอมใกล้ๆกัน ขับ Captiva ไปหัวหินแบบยิงรวดเดียว ขาไปมันขับ ขากลับผมขับ มันไม่บ่นปวดหลังซักคำเลย แต่ว่าผมออกแนวหลังตึง บ่าตึงมาก กลับกันมาขับ Accord G8 ผมชิวมากแต่มันชอบบ่นว่าขับยาก

ของแบบนี้ต้องไปลองขับดูครับ แต่ถ้าตัวผมเอง Teana เป็นรถที่ขับแล้วเมื่อยน้อยที่สุด

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
ผมว่า ถ้านั่งเกิน 1 ชม.  ยังไงก็เมื่อยหลังครับ  

เรื่องเมื่อยหลัง เป็นเรื่องปกติครับ  
แค่พักระหว่างทาง ตามปั๊ม ยืดเส้นยืดสาย สัก 10 นาที ก็ ok แล้วครับ

แต่ถ้าปวดหลัง ปวดเอว อันนี้ เรื่องใหญ่ครับ เกิดจากการนั่งผิดวิธี

แรกๆ เคยปวดหลัง ปวดเอว มากๆ พอเปลี่ยนวิธีการนั่ง หายปวดเลยครับ
ไปได้ความรู้จาก sale ขาย office furniture ของบริษัทที่หนึ่ง แนะนำให้ครับ

ให้นั่งแบบ ก้นกบชิดในสุดให้รู้สึกเบียดเลยครับ  และให้แผ่นหลังเราทั้งหมด ตั้งแต่ก้นกบ พิงไปให้สุดครับ  ให้รู้สึกว่า นน. ตัวทั้งหมด ลงไปที่ก้น  ถึงจะถูกวิธีครับ

ถ้ารู้สึกว่า ส่วนหนึ่งส่วนใดที่หลังเรา มีการเกร็ง หรือขืนๆ เล็กน้อย ... แบบนี้คือผิดวิธีครับ ถ้านั่งแบบนั้นสักพัก ก็จะปวดบริเวณนั้นครับ ...

การนั่งแบบนี้ ใช้ได้ทั้ง นั่งเก้าอี้ทำงาน และนั่งขับรถด้วยครับ

ผมนั่งแบบนี้ จะแค่รู้สึกเมื่อยๆ เท่านั้นครับ  เมื่อขับนานๆ ....  แต่ไม่เคยปวดหลังเลยครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ Napat14

เห็นด้วยกับ คุณ แพน
แต่น่าไป ลอง E w212 นครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่แพนครับ ที่สนเป็น s80 t4 2000cc. มีปัญหาอะไรมั่งไม้ครับ  ไม่รู้ขับสักหมื่นสองหมื่น ติดแก๊สจะดีไม้ครับ
ถ้า es300 เติมร้อย  จะให้คะแนนความสบาย s80 ซึ่งมีadaptive criuse control  จะได้คะแนนเท่าไรครับ    แล้วเก้าอี้ comfortของbmw  ละครับ
        Teanaเคยลอง สั้นๆ นานแล้ว เสียงถนน ดังนิดหนึ่ง ขับนานๆไม่แน่ใจ ไม่รู้จะไปลองดีรึป่าว  แต่ถ้าเครื่อง2500 s80 น่าจะคุ้มกว่าเพราะได้ราคาดีทีเดียว เพราะเป็น demo ไมล์น้อย แต่ผลิด ปี 12นะครับ  ระดับนี้คงไม่กรอไมล์รึป่าวครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
มีคำถามไหนบ้างอ่ะครับมันมาเป็นพรืดเลย
ตอบสั้นๆละกันว่า ถ้า ES300h ได้ 100 ผมให้ S80 95
เก้าอี้คอมฟอร์ท ผมว่ามันได้ความรู้สึกโอบอุ้มรัดกุมนะสำหรับคำว่า Comfort ไม่ต้องนับพวก M-Sport..แต่คุณจะชอบเหรอครับขนาด XC60 คุณยังบอกอุ้มปีกข้างมากไป

Teana ถ้าคุณคิดว่าจะไปลองดีหรือเปล่า..ก็ไม่ต้องลองแล้วครับ จบที่วอลโว่แล้วกันเพราะใจคุณดูจะชอบวอลโว่ไปแล้ว
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ zeb80

รถเท่าที่ผมไปลองมาทั้งหมดผมรู้สึกว่า Volvo นั่งสบายสุด
แต่ผมยังไม่เคยลอง comfort seat ของ BMW นะ

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
ไปลอง Lexus ก่อนก็ไม่เสียหายนะครับ ขนาด IS300h ยังเงียบเลย ถ้า ES จะเงียบขนาดไหนก็อยากลองเหมือนกัน  ;D

• Newbie
  • *