ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 30 กันยายน 2023  (อ่าน 3269 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0y5J6KvxngaeFzeeFptaSreAjTRbvSxhDGNY7Dv2RAU6Vxf5fEbSPiqg7AqjK1rZYl&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 14, 2023, 13:34:39 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
เพื่อนใช้wrvอยู่ แกบ่นว่าเล็กไปอยากเปลี่ยนให้ใหญ่ขึ้นแต่เป็นทรงเดิม รอตังรอรถรุ่นไหม่ได้6-12เดือน ขอรถแนะนำหน่อยคับไม่เกิน1.5ล้าน ซัก2ตัวเลือก เพราะเดาว่าพี่จิมจะเลือก corolla cross2.0แล้วเพื่อนก็จะไม่เอา

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ ขออนุญาติหลายคำถามนะครับ

1.จากสัปดาห์ก่อนโน้น ที่ถามเรื่องยางว่าจะไปยาง AT ตัวไหนดี (สรุปเดี๋ยวลอง TOYO Opencountry AT3 ดู) 
พอดีวันก่อนมีพี่มาลองจิกยางทักว่า ยางที่ผมใช้อยู่เริ่มแข็งแล้ว ผมลองเอาเล็บจิกก็ยังเข้าเป็นรอยเล็บอยู่ อยากรู้ว่า แบบไหนถึงเรียกว่ายางแข็ง แบบเสื่อมสภาพครับ (yoko g015 วิ่งมา 1ปีครึ่ง 40,000 กม)
2. เราควรซื้อ ที่เช็คแบตรถที่วัด CCA ได้ ติดตัวไว้ไหมครับ หรือดูV batจาก Smart Gaugeประเมินเอาได้ครับ

ปล. จากกระแส  BYD แมวน้ำ ที่ว่า 500 แรงม้า ช่วงล่าง eco car คือผม มองว่า ด้วยราคาที่ใครๆก็เอื้อมถึงได้ มันจะมีคนใช้ที่เป็นมือใหม่ EV ที่ไม่เคยขับรถแรง  พี่ๆมองว่า มันเป็นเรื่องส่วนบุคคล อยู่ที่ใครอยู่หลังพวงมาลัย หรือ จริงๆแล้ว ควรไปฝึก Driving Skill ก่อนมาใช้ รถ EV ที่แรงม้าเกิน 300 ครับ เพราะ มันอาจเกิดอุบัติเหตุได้ จากคนขับที่ตกใจในความแรงของรถครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2023, 13:51:31 โดย Dej_SAVAGE »
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Whisitkorn

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีมงาน headlightmag ทุกท่านด้วยครับ สอบถามเรื่อง subaru crosstrek โฉมใหม่ ชื่อเดิม xv มีข่าวรถรุ่นนี้บ้างไหมครับ และจะเปิดตัวในบ้านเราด้วยรึป่าวครับ ตัวผมเองก็รอลุ้นให้เปิดตัว ในงาน motor expo 2023 ปลายปีนี้ครับ พอดีตั้งใจจะซื้อ chr ตอนต้นปีแต่เผอิญมีโอกาสไป test drive xv ติดใจช่วงล่างและ handling เลยตัดสินใจรอ crosstrekไปเลย เห็นว่าทำตลาดที่ ตปท.ไปแล้วครับ ขอบคุณครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2023, 15:41:21 โดย Whisitkorn »

ออฟไลน์ เอก

• **
มีโอกาสที่รถ ev จะพัฒนาแบตเตอรี่สำหรับคนใช้รถสัปดาห์ละ 1-2 ครั้ง ไว้ไปจ่ายตลาดหรือนานๆทีจะออกต่างจังหวัดสักครั้งไหมครับ เพราะคนใช้รถน้อยอย่างผมซื้อ ev ตอนนี้มีแต่จอดรอแบตเสื่อม อยากใช้นะครับจะได้ช่วยลดมลพิษ ลดโลกร้อน

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ถ้าเทียบเรื่องสมรรถนะการขับขี่ ความเป็นรถยนต์ ไม่นับความเป็น gadget BYD zeal ตามหลัง Ioniq5 เยอะไหมครับ

ระหว่าง yaris cross กับ well loss
โตโยต้ามองลูกค้า2ของรุ่นนี้ต่างกันอย่างกันครับ

ถ้าต่างกันแค่จำนวนที่นั่งหรือpower train 
จริงๆแค่ซอยรุ่นย่อยเป็น5กับ7ที่นั่ง หรือ เครื่องICEกับhybrid ก็น่าจะพอ

หรือเพราะ veloz มัน well loss เลยต้องมีyaris crossเพิ่มมาครับ

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
วิศวกรค่ายญี่ปุ่น ที่พี่จิมคุยมา
ประทับใจคนไหนมากที่สุดครับ และเหตุผลด้วยครับ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Lexus rx 200t ตัวluxury กับ premium option ต่างกันมากไหมครับแล้วตัวluxury ปี2016 ยังน่าเล่นไหมครับ ถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก ออกตจว เดือนละ4ครั้งครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
Hundai จะมีอัพเดทอะไรปลายปีบ้างไหมครับ

สอบถามพี่จิมครับ
ตอนนี้รอ Camry ใหม่อยู่ จะมีโอกาสเอา phev เข้ามาขายในบ้านเรามั้ยครับ เห็น byd seal แล้วมัลังเลเลยครับ ควรรอ camry หรือ เอา byd เลยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ escudaeza

• Sr. Member
สวัสดีครับ อยากสอบถามพี่จิม+ทีมงานว่า พอจะมีข่าวคราวเรื่องการนำเข้าalphard/vellfireของโตโยต้าประเทศไทยไหมครับ
ทำไมถึงเอาเข้ามาได้ช้ามากและน้อยมาก
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ Level Zero

• Sr. Member
สวัสดีครับพี่ๆ ระหว่าง Ford Everest Sport แล้วซื้อ Pack B เพิ่ม   กับ   Titanium+ 4x2
พี่ๆแนะนำคันไหนดีครับ เพราะเครื่องกับเกียร์คนละตัวกัน และอัตราสิ้นเปลืองทั้งสองรุ่นต่างกันรึเปล่าครับ
ให้คุณพ่อใช้งานที่ต่างจังหวัดครับ ขับไม่เกิน 110-120
เคยแนะนำ CRV ไปแล้วแต่เหมือนไม่ชอบ จะบอกให้รอ Pajero Sport ใหม่ แต่พ่อคงอดใจรอไม่ไหว เพราะยังไม่มีรูปหลุดมาให้เห็น เลยไม่รู้จะยุยังไงครับ

ปล.ตอนนี้ Everest มีปัญหาอะไรรึเปล่าครับ และ ปีหน้าจะมีปรับอุปกรณ์รึเปล่าครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Kannasak

• Newbie
  • *
รถโตโยต้า atis 1.6 ปี 2008 ใช้ยาง 195/65R15 จะเปลี่ยนยางอยากได้ยางแบบนุ่มเงียบราคาไม่แพง มองไว้เป็น yogohama adrive aa01 ดีไหมครับหรือ มีแนะนำยี่ห้ออื่นไหมครับ

ออฟไลน์ autopurely

• Newbie
  • *
เดิมขับ CR-V gen3 วิ่งอยู่ประมาณ 10-11km/litre แต่เริ่มต้องซ่อมบ่อยแล้ว อยากเปลี่ยนรถ ไม่เกี่ยงมือ2

ในงบประมาณ ไม่เกิน 1.5m อยากได้รถใช้ในเมืองเป็นหลัก ขับออกต่างจังหวัด สัปดาห์ละครั้ง ใช้ได้ 8-10 ปี ประหยัดน้ำมัน/ไฟฟ้ามากกว่าเดิม ดูแลรักษาง่ายไม่จุกจิก รอได้ถึงปีหน้าปลายปี รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

ตอนนี้เล็ง
CRV ehev RS ตัวรองทอป
Nissan kick หรือควรรอตัวMY2024ไหมครับ
หรือไปเล่น SUV ยุโรปมือ2ดีครับ จริงๆชอบขับ SUV นะครับ แต่Seal มาแรงและราคาดีมากเลย หรือปันใจไป seal ตัว performance ดีครับ

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
นาทีนี้ถ้าต้องเลือกรถขนาด d segment สักคันพี่จิมและทีมงานจะเลือกรุ่นไหนครับ ระหว่าง โตโยต้า คัมรี่ ไฮบริด premium luxury , byd seal premium หรือ performace, new honda accord ehev rs เหตุผลที่เลือกเพราะอะไร เจอแต่โพสปั่นคัมรี่ แอคคอร์ด ตายแน่ อยากรู้เหมือนกันครับว่าอีก 6- 12 เดือนข้างหน้ายอดขาย d segment ญี่ปุ่นจะเป็นยังไง และการมาของ byd seal จะกระทบไปถึงยอดขายรถยุโรปอย่าง bmw serie3 หรือ benz c class ด้วยไหมครับ

ออฟไลน์ Couldy

• Newbie
  • *
กำลังสนใจ  Lexus NX300h 2.5 (ปี 14-21) Grand Luxury SUV รถปี 2018 ไม่ทราบว่ารถใช้ดีมั้ยครับ มีปัญหาจุกจิกใดๆรึเปล่าครับ ขับในเมือง จันถึงศุกร์ ออกต่างจังหวัด เสาร์-อาทิตย์ หรือ ถ้าเทียบกับ crv ตัวล่าสุดเป็นอย่างไรบ้างครับ ใช้งาน ไม่เกิน 10ปี

ปล.ศูนย์บริการเเละอะไหล่ Lexus  มีที่ไหนบ้างครับ

ขอบคุณครับ
(งบไม่เกิน 2 ล้านบาท)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2023, 15:20:30 โดย Couldy »

ออฟไลน์ ihata

• Newbie
  • *
ถ้ารถคันเก่าใช้ ford focus MK3 2.0 ผมจะเปลี่ยนรถใหม่อยากได้ฟิลขับขี่คล้ายเดิม จะเลือกรุ่นไหนดีครับ จะไปทดลองขับครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
พี่จิมได้เทส HRV รุ่น EL ไหมครับ เทียบกับ RS อยากรู้ว่าพวงมาลัย VGR ในตัว RS และล้อทีต่างกัน 1 นิ้วมีผลต่างกันขนาดไหน โดยเฉพาะพวงมาลัยครับ

ปล.1 เพิ่งมาแม่ไปลอง Kicks เมื่อวาน แม่ติดใจมากครับ ชอบอัตราเร่งที่กดแล้วพุ่งมาเลยกับ e-paddle หน่วงชะลอให้ และยอมเปิดใจให้ Nissan จากเดิมที่มีอคติตัดออกเป็นตัวเลือกแรกเพราะไม่ใช่เจ้าตลาด แต่สรุป Kicks ก็โดนปัดตกอยู่ดีครับเพราะที่นั่งข้างหลังเล็กไป เสียดายถ้ามี e-power ไซส์กลางๆ แทรกระหว่างระหว่าง Kicks กับ Xtrail ประหนึ่ง Qashqai เวอร์ชั่น Regional Model หรือ Kicks โฉมต่อไปขนายร่างใหญ่ขึ้น แม่จะเลือก Nissan เลยครับ

ปล.2 หลังจากเทสต์ Kicks เสร็จ ก็ไป iconsiam ต่อครับ เพราะโดนนักรีวิวรถอาวุโสท่านหนึ่งป้ายยา ปกติผมเป็นคนที่ไม่รู้ทิศรู้ทางอะไรในกรุงเทพเลย เห็นถนน3เลน มีเกาะกลาง ซ้ายขวาเป็นตึกแถว ผมแยกไม่ออก เรียกลาดพร้าวทั้งหมด จะถึงเมืองทองอยู่แล้วก็ยังเรียกลาดพร้าว เมื่อวานรถติดเลยจะไปขึ้น BTS ที่ศาลาแดง ผมกดแม็พไปศาลายาอย่างมั่นใจ5555 แม่ขับตามแม็พเลี้ยวผิดอ้อมไปเกือบครึ่งกรุงเทพ (ขนาดตอนวันจัด Meeting ที่มาสายครึ่งชม. เพราะผมตั้งแม็พผิดไปสนามบินสุวรรณภูมินี่แหละครับ55555)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2023, 15:06:18 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ whoami

• Hero Member
ช่วงที่ผ่านมากระแสรถเก๋งซีดานโดนเฉพาะ d segment ในเมืองไทยเงียบเหงามาก

ยอดขาย camry accord รวมกันสองเจ้ายังไม่ถึง 500 คัน

คนส่วนใหญ่นิยมออก suv ppv เนื่องจากอยากได้รถสูงไว้ลุยน้ำท่วมและความเอนกประสงค์ในการขนของ

แต่ทำไมพอเป็นซีดานไฟฟ้าอย่าง byd seal กระแสและยอดจองถึงได้ดีมากๆครับ

หรือเป็นแค่กระแสชั่วคราวแล้วก็ค่อยๆเงียบหายไปครับ ในกลุ่ม byd club มีเจ้าของ atto3 ว้าวุ่นกันหลายคนเลย

ถึงขนาดจะขาย atto3 ที่เพิ่งออกมาได้ไม่กี่เดือนไปซื้อ seal ก็มี ทั้งๆที่รถมันคนละประเภทกันแท้ๆ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับ Camry รุ่นถัดไปไม่มีโอกาสที่จะเหลือรุ่น2.5ล้วนแล้วหรอครับ ภายในจะได้จอinfo กับหน้าปัด คล้ายๆ Alphard มั้ยครับ
ปล. HONDA A7ใหม่ส่วนตัวมองว่าสวยดีนะครับ ถ้าแก้กันชนหน้าจะได้ไม่ดูเหมือนคนเซ็งกับชีวิต

ออฟไลน์ TheerapatMK

• Newbie
  • *
1. สอบถาม Sylphy DIG / Pulsar Dig บูสอยู่ที่เท่าไรครับ ตอนนี้ผมสังเกตุรถตัวเองกดคันเร่งเต็มก็บูสอยู่ที่ 0.5 มีไหลไป 0.8 แค่ครั้งเดียว ถ้าตามสเปคโรงงานมากกว่านี้ จะต้องเช็คส่วนไหนบ้างครับ
2. สอบถามเรื่องยาง Pirelli cinturato rosso เป็นอย่างไรบ้างครับ ตอนนี้ใช้ PS4 อยู่ ในอนาคตจะเปลี่ยนยาง ดู PS5 ไว้แต่ไม่มี size 215/50/17 แต่ Pirelli มีเลยสนใจครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับ ทีมงาน HLM
Honda accord ใหม่ ใช้ platform เดียวกับรุ่นเดิมใช่ไหมครับ?
ถ้าอยากซื้อ accord ตอนนี้ควรซื้อรุ่นเก่ารึเปล่าครับ?
หรือควรรอ camry เปิดตัวปีหน้าก่อน เผื่อ honda อาจจะเอา
เครื่อง 1.5T มาลงตอน minor change มั้ยครับ?

ถามอีกนิดครับ เรื่องความรู้สึก solid ของห้องโดยสาร
Camro Accord พอจะใกล้เคียงกับ e class หรือ series5 ไหมครับ?

ออฟไลน์ seeeee

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้คิกส์อยู่ และว่าจะขายเทียน่า เจ 32 ที่ใช้มานานออก และกำลังจะหารถเล็กไว่เป็นคันที่สองซักคันตอนนี้ดู yaris ativ ตัวปัจจุบันไว้พี่ๆ มีความเห็นว่ายังไงบ้างครับ มีรุ่นไนหนแนะนำมั้ยครับ ขับรถไม่เกินกฏหมายกำหนด ใช้งานทั่วไป ขอบคุณครับ