ผู้เขียน หัวข้อ: ค่าบำรุงรักษา MB กับความคุ้มต่าของ BMW ที่มี BSI  (อ่าน 21091 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alex the Gunner

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ใช้ e200 w212 NGT อยู่ ออกรถมาตอนปลายปี 2012 โดยทั่วไปก็ประทับใจกับตัวรถซึ่งได้
ความหรูหรา นั่งสบาย และประหยัดต่าเชื้อเพลิง แม้สมรรถนะจะไม่ได้ดีเลิศ แต่รวมๆ ก็ชอบและ happy กับมัน นอกจากนั้นก็ยังชอบบริการของดีลเลอร์มาก บริการดี

ปัจจุบันวิ่งมาแล้ว 42,xxx โล ทุกอย่างก็เรียบร้อยดี ไม่มีปัญหาอะไร ทุกหมื่นโลก็เอารถเข้าศูนย์ตามปกติ ค่าใช้จ่ายประมาณ 9 พันเศษ ซึ่งก็รับได้ จนมาล่าสุดเข้าเช็ค 4 หมื่นโล ก็มีเปลี่ยนผ้าเบรคและจานเบรค รวมค่่าใช้ข่ายทั้งหมด 3 หมื่นกว่าบาท (รวมเช็คระยะปกติด้วย) ก็รู้สึกว่าแพงเล็กน้อย เลยถามเขาว่าถ้าเป็น BMW ที่มี BSI ต้องจ่ายแบบนี้มั๊ย จนท ของ MB ก็บอกว่าไม่ต้องจายเลยสักบาท

ผมรู้สึกว่าทำไม BMW ดีจัง แล้วเค๊าทำได้อย่างไร ทำไม MB ทำไม่ได้ หรือ ไม่ทำ

อย่างนี้ออก BMW ไม่คุ้มกว่าเหรอ ตอนนี้ชักลังเลในการออกรถคันต่อไปซึ่งเคยตั้งใจว่าจะใข้ MB อีกเพราะประทับใจในหลายๆอย่าง แต่ชักไม่แน่ใจแล้ว

เพื่อนๆคิดยังไงกับประเด็นนี้ครับ เข้าใจว่าต้องดูที่ตัวรถ แต่รถระดับนี้แลัว (e class VS series 5) คงไม่หนีกันมากในแง่ตัวรถ 

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Re: ค่าบำรุงรักษา MB กับความคุ้มต่าของ BMW ที่มี BSI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 15:15:37 »
4หมื่น กิโล นี่ถึงกับเปลี่ยนจานเบรคแล้วหรอครับ?

ออฟไลน์ เกมส์'พิดโลก

• Sr. Member
  • อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
Re: ค่าบำรุงรักษา MB กับความคุ้มต่าของ BMW ที่มี BSI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 15:32:06 »
ลุงผมออก E300 มาได้เกือบปีแล้ว แกบอกว่าได้บำรุงรักษาฟรี 3 ปี หรือ 1 แสนโล (อย่างใดอย่างนึงถึงก่อน)
ผมก็ยัง งงๆว่า MB มีด้วยหรือนี่ หรือแค่เป็นการรับประกันตัวรถแล้วลุงแกสับสน
แต่แกก็บอกว่าเอาไปเช็คหมื่นโลมาไม่เสียสักบาท
ผมก็ยังสงสัยมาถึงทุกวันนี้...
แกออกที่ เบนซ์เพลตา (ปทุมธานี)

เรื่อง BSI 5 ปี ที่บริการ(เกือบ)ทุกอย่างฟรีของ BMW ผมค่อนข้างเฉยๆนะ หลังจากเอา S3 ไป เช็คระยะ 1 หมื่นโลมา เพราะ...
ก็ยังมีรายการที่ให้ต้องเสียเงินอยู่ดี ราวๆ 2-3 พันบาท (ค่าสลับยางตั้งศูนย์) ถือว่าแพงมาก ถ้าเทียบกับเอาไปทำเองข้างนอก (ประมาณ 500)
แต่ทางศูนย์ก็พูดประมาณว่า ถ้าไปทำข้างนอกจะ... #@$!#$@$....! ก็เลยตัดรำคาน เอ๊า! ทำก็ทำ
พอกลับมาถึงบ้าน แม่พูดแขวะๆว่า... ไหนว่าฟรีแง่ะ? ฟรี 5 ปีไม่ใช่แง๊ะ!(เสียงสูง)

แต่ถ้าพูดไปแล้ว ก็ดีแหละครับ เผื่อมีอะไรเสียจะได้ไม่ต้องเสียวสันหลังมาก ;D
C-Class C300 AMG W205 - Now
Pajero GT 2WD 2016 - Now
Camry HB Top ACV50 2012 - Now
Triton 2.5 - Now
Wish MC - Now
City V 09 - Now
Z4 s20i Pure balance - Sold
F30 320d - Sold
Accord G9 2.4 -Sold
Jazz SV 08 - Sold
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 15:45:11 »
4หมื่น กิโล นี่ถึงกับเปลี่ยนจานเบรคแล้วหรอครับ?

ใข่ครับ แอบเซ็งเล็กน้อยว่า ไรว่ะ วิ่งแค่ 4 หมื่นโลเอง ทำไมหมดสภาพเร็วจัง เจียรก็ไม่ได้ ช่างบอก บลา บลา บลา

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 15:50:03 »
ลุงผมออก E300 มาได้เกือบปีแล้ว แกบอกว่าได้บำรุงรักษาฟรี 3 ปี หรือ 1 แสนโล (อย่างใดอย่างนึงถึงก่อน)
ผมก็ยัง งงๆว่า MB มีด้วยหรือนี่ หรือแค่เป็นการรับประกันตัวรถแล้วลุงแกสับสน
แต่แกก็บอกว่าเอาไปเช็คหมื่นโลมาไม่เสียสักบาท
แกออกที่ เบนซ์เพลตา (ปทุมธานี)

เรื่อง BSI 5 ปี ที่บริการ(เกือบ)ทุกอย่างฟรีของ BMW ผมค่อนข้างเฉยๆนะ หลังจากเอา S3 ไป เช็คระยะ 1 หมื่นโลมา เพราะ...
ก็ยังมีรายการที่ให้ต้องเสียเงินอยู่ดี ราวๆ 2-3 พันบาท (ค่าสลับยางตั้งศูนย์) ถือว่าแพงมาก ถ้าเทียบกับเอาไปทำเองข้างนอก (ประมาณ 500)
แต่ทางศูนย์ก็พูดประมาณว่า ถ้าไปทำข้างนอกจะ... #@$!#$@$....! ก็เลยตัดรำคาน เอ๊า! ทำก็ทำ
พอกลับมาถึงบ้าน แม่พูดแขวะๆว่า... ไหนว่าฟรีแง่ะ? ฟรี 5 ปีไม่ใช่แง๊ะ!(เสียงสูง)

แต่ถ้าพูดไปแล้ว ก็ดีแหละครับ เผื่อมีอะไรเสียจะได้ไม่ต้องเสียวสันหลังมาก ;D

เคยได้ยินว่า MB ก็มี plus package ซึ่งฟรีค่าบำรุงรักษา 3 ปี หรือ 1 แสนโล เหมือนกัน แต่บางคนได้ บางคนไม่ได้ ไม่แน่ใจว่าเพราะอะไร ต้องคุยตอนซื้อรถแล้วต่อรอง หรื่อไม่เอาส่วนลดหรือเปล่า ตอนผมซื้อคันนี้เซลส์ไม่ได้พูดถึง

คงต้องเก็บประเด้นนี้มาพิจารณาในการออกรถคันใหม่ ระหว่าง new e 213 VS new 5

ออฟไลน์ bmwmania

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 15:51:18 »
Mb. ก็มี bsi. ครับแต่ต้องซื้อเพิ่มนอกจากเซลล์จะแถมให้.
ส่วน bm. บวกมาในราคารถแล้วครับ

ออฟไลน์ PedF001

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 15:58:56 »
รู้สึกว่าจะเป็นโปรแกรม Mercedes Benz Service Plus

เคยได้ยินว่า ผ่อนผ่าน Mercedes-Benz เองหรือจ่ายบัตรเครดิสของ benz นี่แหละครับไม่แน่ใจเท่าไหร่

ออฟไลน์ tong r56

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 16:11:51 »

ใข่ครับ แอบเซ็งเล็กน้อยว่า ไรว่ะ วิ่งแค่ 4 หมื่นโลเอง ทำไมหมดสภาพเร็วจัง เจียรก็ไม่ได้ ช่างบอก บลา บลา บลา

ต้องเปลี่ยนทั้ง จานเบรคและผ้าเบรคครับ
Bm mb รุ่นหลังๆ จะกินจานเบรคครับึ

BSI ของเบนซ์ก็มีครับ แต่จะเรียก MBSP ( mercedes benz service plus) ต้องชำระเพิ่มเข้าไปกับค่างวด และต้องจัดกับ mb leasing

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 16:55:34 »
 ทั้ง 2 ตัวค่าบริการก็ไม่ได้ถูก คือแพงทั้งคู่     แต่ BMW  จะแพงกว่าหลังจากหมดประกัน  ซึ่ง BM รู้ปัญหาข้อนี้ดีก็เลย  เอาใจคนชอบเล่น BMW  ด้วยการแถม BSI  มาด้วยซึ่งบวกในราคารถอยู่แล้ว        ซึ่งมันก็ดีสำหรับคนใช้รถบ้านเราที่นิยมเปลี่ยนรถกันเร็ว สำหรับคนมีเงินระดับนี้ ซึ่งคนใช้ BM  พอหมดประกันก็ขายทิ้งเป็นส่วนใหญ่เพราะช่วงหมดประกันอะไหล่ก็หมดอายุตามสภาพ  ใช้น้อยใช้มากมันก็หมดตามสภาพซึ่งพอต้องจ่ายค่าซ่อมเองแล้วสำหรับ BM  ถือป็นค่าใช้จ่ายที่สูง       Benz  เองก็จ่ายแพงแต่มีทางเลือกที่อู่นอกในราคาย่อมเยาว์กว่าศูนย์มีเยอะ   (แต่ก็แพงอยู่ดีสำหรับสายตาคนทั่วไปที่จะเล่นเบนซ์มือ 2 ) 

คือถ้าให้เลือก   อยู่ที่เจ้าของรถมากกว่า ถ้าใช้รถ 5 ปีหมดประกัน BSI  ขายทิ้ง ไม่คำนึงราคาขายต่อมากนัก น่าเลือกไปทาง BM  ดีกว่า
แต่ถ้าจะใช้เกินระยะรับประกัน 3- 5 ปี เบนซ์เป็นทางเลือกที่ดีกว่า

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 17:26:17 »
ทั้ง 2 ตัวค่าบริการก็ไม่ได้ถูก คือแพงทั้งคู่     แต่ BMW  จะแพงกว่าหลังจากหมดประกัน  ซึ่ง BM รู้ปัญหาข้อนี้ดีก็เลย  เอาใจคนชอบเล่น BMW  ด้วยการแถม BSI  มาด้วยซึ่งบวกในราคารถอยู่แล้ว        ซึ่งมันก็ดีสำหรับคนใช้รถบ้านเราที่นิยมเปลี่ยนรถกันเร็ว สำหรับคนมีเงินระดับนี้ ซึ่งคนใช้ BM  พอหมดประกันก็ขายทิ้งเป็นส่วนใหญ่เพราะช่วงหมดประกันอะไหล่ก็หมดอายุตามสภาพ  ใช้น้อยใช้มากมันก็หมดตามสภาพซึ่งพอต้องจ่ายค่าซ่อมเองแล้วสำหรับ BM  ถือป็นค่าใช้จ่ายที่สูง       Benz  เองก็จ่ายแพงแต่มีทางเลือกที่อู่นอกในราคาย่อมเยาว์กว่าศูนย์มีเยอะ   (แต่ก็แพงอยู่ดีสำหรับสายตาคนทั่วไปที่จะเล่นเบนซ์มือ 2 ) 

คือถ้าให้เลือก   อยู่ที่เจ้าของรถมากกว่า ถ้าใช้รถ 5 ปีหมดประกัน BSI  ขายทิ้ง ไม่คำนึงราคาขายต่อมากนัก น่าเลือกไปทาง BM  ดีกว่า
แต่ถ้าจะใช้เกินระยะรับประกัน 3- 5 ปี เบนซ์เป็นทางเลือกที่ดีกว่า

ขอบคุณสำหรับความเท็นครับ เป็นประโยชน์กับผมมากในการซื้อรถคันหน้า

ออฟไลน์ despinaauto lci

• MONEY
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 18:54:10 »
     ใช่ครับ เวลาเอาเบนซ์เข้า จะเสียวๆ ไม่รู้จะโดนเปลี่ยนอะไรบ้าง

แต่บีเอมพอหมด bsi หรือขายต่อ ก็หน้ามืดครับ ขึ้นกับว่าจะเอาหน้ามืดตอนไหน

ใช้รถญี่ปุ่นสบายใจกว่าครับ

ว่าแต่ทำไมเปลี่ยนจานเบรคแล้วครับ ผมพึ่งเช็ค สี่หมื่นโลมา ทั้ง e250 และ 520i ไม่เห็นทำอะไรกับเบรค ได้ตรวจดูไหมครับจานที่เขาถอดมา ถ่ายรูปให้ดูหน่อยครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

ออฟไลน์ raygun

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 19:17:10 »
.
.
.
ปกติเค้าจะแจ้งเราก่อนเปลี่ยนไหมครับ พวกจานเบรคอะไรแบบนี้
หรือว่าเปลี่ยนก่อนแจ้งทีหลังครับ? แล้วเรามีสิทธิบอกว่ายังไม่เปลี่ยนไหมครับ?

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 20:28:00 »
งง  มี BSI ยังต้องเสียค่าสลับยางสองพัน อะไรกัน??

กรณีของท่านเจ้าของกระทู้  คิดๆดูดีๆแล้ว BSI ก็ไม่ได้มีคุณค่าอะไรมากมาย ก็แค่ประหยัดไปปีละหกเจ็ดพัน ก็คือ BSI เท่ากับค่าน้ำมันเครื่องและกรองต่างๆเท่านั้นเอง แล้วเดี๋ยวนี้ระยะเปลี่ยนถ่ายเค้าก็กำหนดเป็น 15000 กิโล ซึ่งคนทั่วๆไปก็ใช้รถปีละประมาณนี้อยู่แล้ว เท่ากับมูลค่า BSI ในระยะห้าปี 5x7000 = 35,000 บาท  ที่เหลือก็เป็นค่าผ้าเบรค และจานเบรค ซึ่งตรงนี้จะเปลืองมาก-น้อยขึ้นกับลักษณะการใช้รถของแต่ละคน  ยางซึ่งแพงๆก็ไม่ได้ครอบคลุมใน BSI   แบตเตอรรี่อยู่ใน BSI มั้ย?

MB เข้ารับเซอร์วิสทีละ ประมาณหมื่นบาท ครั้งล่าสุดมีจาน+ผ้าเบรค  ลองบวกๆทบๆกันดูซิครับ  เอาทั้งหมดเหมาๆค่าใช้จ่ายห้าปีตกไม่เกินแสนบาท  นั่นก็คือ BSI ของ BMW  ถามว่าเยอะมั้ยกับรถราคาสามล้านกว่าบาท ก็ประมาณ 2-3% ของราคารถ แค่นั้น....

แต่ของฟรีไม่มีในโลก BMW เค้าก็คิดค่า BSI รวมอยู่ในค่ารถอยู่แล้ว สรุป ไม่น่าจะมีความแตกต่างอะไรอย่างมีนัยยะ

Marketing นี่มันร้ายจริงๆ

• อยากทำอะไรรีบทำ เมื่ออิสระยังอยู่กับเรา ก่อนที่จะไม่เหลือเวลา...
    • Facebook
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 23:55:58 »
งง  มี BSI ยังต้องเสียค่าสลับยางสองพัน อะไรกัน??

กรณีของท่านเจ้าของกระทู้  คิดๆดูดีๆแล้ว BSI ก็ไม่ได้มีคุณค่าอะไรมากมาย ก็แค่ประหยัดไปปีละหกเจ็ดพัน ก็คือ BSI เท่ากับค่าน้ำมันเครื่องและกรองต่างๆเท่านั้นเอง แล้วเดี๋ยวนี้ระยะเปลี่ยนถ่ายเค้าก็กำหนดเป็น 15000 กิโล ซึ่งคนทั่วๆไปก็ใช้รถปีละประมาณนี้อยู่แล้ว เท่ากับมูลค่า BSI ในระยะห้าปี 5x7000 = 35,000 บาท  ที่เหลือก็เป็นค่าผ้าเบรค และจานเบรค ซึ่งตรงนี้จะเปลืองมาก-น้อยขึ้นกับลักษณะการใช้รถของแต่ละคน  ยางซึ่งแพงๆก็ไม่ได้ครอบคลุมใน BSI   แบตเตอรรี่อยู่ใน BSI มั้ย?

MB เข้ารับเซอร์วิสทีละ ประมาณหมื่นบาท ครั้งล่าสุดมีจาน+ผ้าเบรค  ลองบวกๆทบๆกันดูซิครับ  เอาทั้งหมดเหมาๆค่าใช้จ่ายห้าปีตกไม่เกินแสนบาท  นั่นก็คือ BSI ของ BMW  ถามว่าเยอะมั้ยกับรถราคาสามล้านกว่าบาท ก็ประมาณ 2-3% ของราคารถ แค่นั้น....

แต่ของฟรีไม่มีในโลก BMW เค้าก็คิดค่า BSI รวมอยู่ในค่ารถอยู่แล้ว สรุป ไม่น่าจะมีความแตกต่างอะไรอย่างมีนัยยะ

Marketing นี่มันร้ายจริงๆ
นันสิครับ ผมก็ยัง งง+เซ็งๆ ถามว่าทำไมไม่รวม พนง.ก็แค่แจ้งอย่างเดียวเลยว่า BSI ไม่ครอบคลุม แค่ถอดล้อออกมาสลับ ตั้งศูนย์นิดเดียว ยังจะคิดเงิน เห้อ...
BSI ผมคงใช้ไม่ถึง 5 ปีแน่นอน แสนโลน่าจะไม่ถึง 3 ปี -.-"
เข้าศูนย์ประมาณ 6-7 ครั้ง ผมก็คำนวนดูแล้วคงไม่เกินแสน คงไม่เป็นประเด็นในการซื้อรถคันต่อไปแน่นอน เพราะเบื่อกับคำตอบ "อ๋อ... ไม่รวมอยู่ใน BSI นะค๊ะ" (เสียงสู๊งสูง)
CRV G4 2.0 4WD, FD 08 , Camry 2.5 , Vigo 3.0 , Tiger D4D 2.5

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 00:17:57 »

ต้องเปลี่ยนทั้ง จานเบรคและผ้าเบรคครับ
Bm mb รุ่นหลังๆ จะกินจานเบรคครับึ

BSI ของเบนซ์ก็มีครับ แต่จะเรียก MBSP ( mercedes benz service plus) ต้องชำระเพิ่มเข้าไปกับค่างวด และต้องจัดกับ mb leasing
ถูกต้องเลยครับ บังคับจัดไฟแนนท์เท่านั้น
ผมซื้อสดเลยไม่สามารถซื้อ service+ เพิ่มได้ เจ็บใจชะมัด
เซลบอกเหมาะสำหรับรถบริษัทรถประจำตำแหน่งที่ใช้กันเยอะๆหนักๆ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ poramasuan

• **
  • โตขึ้น หนูจะเป็น E-Coupe ^^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 00:45:11 »
ของผมเป็น C200 Standard นะครับ
ค่าใช้จ่ายที่เชคระยะทุก 10,000 กิโลเมตร  ประมาณ 6,000-10,000 บาทต่อครั้งครับ
เปลี่ยนเบรคตอน 90,000 กิโลเมตรครับ

การรับประกันถ้าซื้อแบบปกติ รับประกัน 3 ปี ไม่จำกัดระยะทางครับ จ่ายตอนเข้า service
ถ้าซื้อแบบมี Service plus ก็จะเหมือนกับ BSI of BMW ครับ คือ service ฟรีครับ

นี่เป็นรายการค่าใช้จ่ายที่เชคระยะกับศูนย์ครับ ผมว่าโอเคนะครับ ไม่แพงมาก

Service A at 10000 km @ 5248 baht
- น้ำมันเครื่อง ไส้กรอง

Service B at 20000 km @ 6410 baht
- น้ำมันเครื่อง ไส้กรอง น้ำมันเพาเวอร์

Service A at 30000 km @ 5721 baht

Service B at 40000 km @ 6695 baht
- น้ำมันเครื่อง ไส้กรอง น้ำมันเพาเวอร์

Service A at 50000 km @ 5474 baht

Service B at 60000 km @ 18716 baht
- น้ำมันเครื่อง น้ำมันเบรก น้ำมันเพาเวอร์ น้ำมันเฟืองท้าย ไส้กรองแอร์ ไส้กรองน้ำมันเครื่อง

Service A at 70000 km @ 12622 baht
- น้ำมันเครื่อง ไส้กรองแอร์ ไส้กรองน้ำมันเครื่อง หัวเทียน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 00:46:58 โดย poramasuan »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 08:36:08 »
     ใช่ครับ เวลาเอาเบนซ์เข้า จะเสียวๆ ไม่รู้จะโดนเปลี่ยนอะไรบ้าง

แต่บีเอมพอหมด bsi หรือขายต่อ ก็หน้ามืดครับ ขึ้นกับว่าจะเอาหน้ามืดตอนไหน

ว่าแต่ทำไมเปลี่ยนจานเบรคแล้วครับ ผมพึ่งเช็ค สี่หมื่นโลมา ทั้ง e250 และ 520i ไม่เห็นทำอะไรกับเบรค ได้ตรวจดูไหมครับจานที่เขาถอดมา ถ่ายรูปให้ดูหน่อยครับ
  คือเพื่อนผมเค้าก็เคยถามเชื่อว่าอีกหลายคนก็แบบเดียวกัน   ราคา BMW   มือ 2 มันเย้ายวนใจที่จเล่นยิ่งนัก  แต่ปัญหาเวลาซ่อมบำรุงแล้วนี่น่ะสิ   เพราะรถพวกนี้หมด BSI  แล้วจึงขายออกมารถสภาพดีจริงแต่มาอยู่กับเราได้ 2-3 ปี อะไหล่นถยุโรปมันจุกจิกและหมดสภาพ      ค่าซ่อมมันต้องเตรียมเงินไว้เยอะ  บางคนก็จุกหนักหลักแสน       เพราะรายได้มีไม่เยอะแต่อยากเล่น เบนซ์บีเอ็ม    คนซื้อป้ายแดงเขามีฐานะพอจะจ่ายค่าซ่อมได้แต่เขาก็ไม่ค่อยจ่าย  ขายทิ้งกันออกมาก่อน                 แต่คนที่จ่ายค่าซ่อมไม่ค่อยไหวแต่มีกำลังซื้อมือ 2 ก็ซื้อของเขาออกมา       แต่พอตอนซ่อม.....พูดไม่ออกบอกไม่ถูกบ่นไอ่โน้นแพงไอ้นี่แพง  จะเข้าศูนย์ยังไม่กล้าไปหาแต่อู่นอก ส่วนใหญ่มีประสบการณณ์ร้านโน้นฟันร้านนี้ฟันมาแล้วทั้งนั้น            คือใครจะเล่นมือ 2 รถพวกนี้เล่นได้เลยถ้าไม่เดือดร้อนแต่ถ้าเดือดร้อนก็อย่าไปเล่นมันเลย  เล่นญี่ปุ่นมือ 2 หรือป้ายแดงญี่ปุ่นก็ยังสบายใจกว่า

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:00:30 »

เขาก็เอามาให้ดูครับ แล้วบอกว่านี่เห็นไหมมันกินเข้ามาที่จานเบรคแล้ว ผมก็ดูไม่เป็นหรอกครับ ก็ไม่ได้ติดใจว่าเขาหลอกอะไร แต่ก็คิดว่าทำไมมันเสียง่ายจัง หรือผ้าเบรคหมดง่ายจัง แล้วก็ถามว่าทำไมไม่เปลี่ยนฟรี เพราะอยู่ในระยะประกัน เขาก็เลยบอกว่า ผ้าเบรค จานเบรคไม่รวม ผมก็เลยถามว่าถ้าเป็น บีเอ็ม ที่มี bsi เป็นไง เขาก็เลยบอกว่าเคลมได้ ผมก็เลยเกิดคำถามนี้ขึันมา

ออฟไลน์ w212cdi

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:29:42 »

ผมก็โดนมาเหมือนกัน งงเลย อะไรวะ 4 หมื่นโล เปลี่ยนผ้าเบรค ต้องเปลี่ยนจานด้วย
ปกติเข้าใจอย่างชาวบ้านขับปกติ คือ เปลี่ยนผ้าเบรค 2ครั้ง ถึงเปลี่ยนจานเบรค

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:08:38 »
BSI นี่ เข้าใจว่า ฟรีหมด ภายใต้ระยะทางที่กำหนด เช่น นมค ทุก 15,000 กม ถ้าอยากเปลี่ยนก่อนหน้านั้นก็ต้องจ่ายเอง
และไม่รวม ยาง กับ แบตฯ ครับ แบตฯก็ลูกละ 7,000+- ถ้าต้องเปลี่ยน

ตอนที่ผมยังเหลือ BSI จำได้ว่า จานเบรคหมด เค้าก็เปลี่ยนให้ฟรีนะครับ ชุดละเป็นหมื่นเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ trumpetx

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 12:05:52 »

พึ่งโดนค่าสลับยาง ตั้งศูนย์มาเหมือนกัน 3พัน6 ครับ

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 21:33:54 »
BSI ของ BMW มันประหยัดได้ราว 1 แสนบาท ในระยะ 5 ปีครับ เทียบกับ ระยะ 5 ปี ที่ขับรถเข้าศูนย์ทางการของเบนซ์นะครับ
และ BSI ก็ต่อปีที่ 6 ได้อีกถ้ากลัวจะบาน เหมือนเหมาจ่ายซื้อประกันครับ

ผมมองว่า BMW ตอนซื้อ ได้ส่วนลดเยอะกว่าเบนซ์ 1-2 แสนเลย (ซีรี่่ย์ 5 เทียบ E) + BSI 5 ปี ประหยัดอีก 1 แสน แต่ก็มาโดนคืนตอนขายต่อซึ่ง BMW ราคาตกกว่าเบนซ์ราว 2-3 แสน
ก็เรียกว่ารวมๆ ไม่ต่างอะไรมากครับ

BSI 5 ปี จะมีประโยชน์มาก ถ้าไปเจอรถที่ไม่ปกติ เพราะมันครอบคลุมความผิดปกติทั้งหมดเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 23:28:53 »
พวกของเหลวต้องเปลี่ยนตามระยะที่ BMW กำหนดไว้ให้

แต่...น้ำมันเกียร์มีหลายคนยอมเสียตังเปลี่ยนเอง ก่อนกำหนด คงไม่มีใครอยากจะเสี่ยง

ออฟไลน์ famicom

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 01:25:24 »
BSI นี่มันรวมไปในราคาขายรถอยู่แล้วโดยเราไม่รู้ตัวครับ มันทำให้คนซื้อรุ่นเก่าๆที่กลัวเรื่องยนตระกละ กลับมาซื้อบีเอ็มอีกเพราะบีเอ็มใจปล้ำซ่อมให้ฟรี5ปี

แต่สิ่งที่แย่คือ มันทำให้ราคาขายรถเป็นมือสองหลังจากหมด BSI ร่วงลงมากๆเพราะคนกลัวเรื่องค่าซ่อมแพง

• Facebook
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 08:10:09 »

พึ่งโดนค่าสลับยาง ตั้งศูนย์มาเหมือนกัน 3พัน6 ครับ
ราคาค่าสลับยางตั้งศูนย์ถ่วงล้อ พอๆกับเช็คระยะ เปลี่ยน นมค. ฯลฯ ของ Honda, Toyota เลย
ผมยังงงๆ ดูบิลค่าแรงส่วนอื่น เรทราคาต่อ ชม.ก็ไม่ได้แพงอะไรมาก เท่าแบรนด์ญี่ปุ่นทั่วไป
สงสัยคราวหน้าไปสลับเองดีกว่า -.-"

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 08:47:37 »
พวกของเหลวต้องเปลี่ยนตามระยะที่ BMW กำหนดไว้ให้

แต่...น้ำมันเกียร์มีหลายคนยอมเสียตังเปลี่ยนเอง ก่อนกำหนด คงไม่มีใครอยากจะเสี่ยง

นี่แหละครับน้ำมันเกียร์นี่คือประเด็นในใจผม ผมกะว่าจะเปลี่ยนเองที่อู่นอก ที่ระยะประมาณ 50,000 Km.

ส่วนเมื่อวานเพิ่งเข้าศูนย์BMW ระยะรถเพิ่ง 8,000 Km. แต่ไฟเหลืองService ขึ้นแล้ว :o ทั้งๆที่ศูนย์บอกว่าเปลี่ยนที่ 12,000 Km.
ที่ศูนย์บอกว่าเค้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องให้ ผมไม่แน่ใจ วันนี้เลยให้ที่บ้านเอารถไปให้อู่ที่อื่นดูร่องรอยการถ่ายน้ำมันเครื่องครับ เพื่อความสบายใจ ;)