ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามปัญหารถยนต์หน่อยครับ (ยาวหน่อยนะ)  (อ่าน 5564 ครั้ง)

ออฟไลน์ earthknow

• Newbie
  • *
ก่อนอื่นต้องบอกว่า ไชโย ในที่สุดก็สมัครเป็นสมาชิกได้สักที หลังจากใช้ความพยายามอยู่นานพอสมควร
ผมนั้นได้ติดตามอ่านเว็ปไซต์นี้มานานพอสมควร และมีคำถามอยากจะถามพี่ๆทุกคนครับ

เข้าเรื่องเลยละกัน ตอนนี้ผมยังเรียนอยู่ในมหาวิทยาลัย แล้วได้ประสพปัญหาเกี่ยวกับรถ
รถของผม ยี่ห้อ Toyota Camry acv30 2.4Q ติดตั้งระบบแก๊ส LPQ

เนื่องจากเมื่อวานฝนตกตกหนัก ในขณะผมกำลังขับกลับบ้านด้วยความระมัดระวัง ทั้งฝ่าด่านฝนตกหนักมองทางไม่เห็นจากมอเตอร์เวย์
เข้าถนนพระราม 9 เจอบรรดาพี่รถแท๊กซี่รถตู้เปิดเลนที่ 4 เองเพิ่มซะงั้น (ทั้งที่จริงมันมีแค่สามเลนนะ)
ยาวมาถึงช่วงถนนวิภาวดี เจอน้ำขังตลอดทาง!!! ตรงนี้แหละครับ ด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการ ผมจึงขับผ่าสายน้ำแถบนั้น
โดยไม่ค่อยซะลอ และไม่ปิดแอร์ (มีคนบอกว่าขับผ่านน้ำไม่ควรเปิดแอร์ ไม่รู้จริงเท็จประการใด) จนมายูเทิร์นกำลังจะเข้าบ้าน

ปรากฏว่าทันใดนั้นพวงมาลัยเจ้ากรรมของผมดันหมุนไม่เข้า นึกในใจเป็นเพราะฝ่าน้ำอยู่หรือเปล่า เลยไม่อะไร ขับต่อมาได้ 200 เมตร
ก็เป็นปกติ พวงมาลัยหมุนต่อได้ แต่ยังไม่หมดกรรมแต่เพียงเท่านั้น แอร์ครับแอร์ นึกในใจทำไมมันร้อนจัง เหลือบตาไปมองหน้าปัดแอร์

ขุ่นพระ !!! ทำไมมัน เปลี่ยนเอาอากาศภายนอกเข้ามาในรถฟร้ะ (ปกติผมจะกด auto เอาไว้ตลอดครับ)
เลยลองปิดแอร์ เปิดแอร์ใหม่ ปรับให้เป็นอากาศหมุนเวียนภายในรถ ในขณะที่ขับไปปรับไป กำลังเลี้ยงเข้าซอยบ้าน
สายตาเหลือบไปเห็น ทำไม !!! ไฟ ac มันกระพริบหละ คิดในใจ ตายแน่ๆ ต้องโดนท่านพ่อเทศนาชุดใหญ่แน่ๆ
แต่ไม่เป็นไร จะถึงบ้านละ ปิดแอร์แม่มเลย

ขับไปซักพัก เหลือเลี้ยวอีกซอยเดียวจะถึงบ้าน ในขณะที่กำลังใช้กล้ามเนื้อแขนในการหมุนพวงมาลัย
อีกแล้ว !! ทำไมหมุนไม่ได้อะ ชั่วอึดใจ ลองอีกที อ่าว ไมปกติแล้วอะ คิดในใจ (อีกแล้ว) สงสัยเพราะไปลุยน้ำมามั้ง
แล้วก็ถึงบ้านเข้าจอดได้ปกติ ลงมาเช็คอาการของรถ ดูนั่นดูนี่ (เหมือนจะเป็น) ก็ไม่พบว่าผิดปกติอะไร เลยเข้าบ้านนอนหลับสบายใจ

ตื่นมาตอนเช้า หาข้อมูลว่ามันน่าจะเกิดจากอะไร แล้วลองเช็คคร่าวๆดู ปรากฏว่า น้ำมันพาวเวอร์ลดลงเหลือขีด min นอกนั้นยอมรับตรงๆว่าดูไม่เป็น
เลยขับไปเรียนตามปกติ จึงบอกพ่อว่า ไม่เป็นไรรถปกติแล้ว ขับไปเรียนตามปกติ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

จนเมื่อเย็นตอนจะกลับบ้าน สตาทรถ ฉึ่งงงง เข้าเกียร์ D เอะทำไมมันฝืดแปลกๆ ลองขยับไป P ไป R ดู ก็พบว่าฝืดกว่าปกติพอสมควร
แต่คิดว่ารถเก่าคงมีกันบ้าง แต่แล้วเจ้ากรรมนายเวรตามมาหลอกหลอนก็มิทราบ อาการพวงมาลัยฝืด หนักกว่าเดิม แต่ทำยังไงได้ก็ต้องขับกลับเนื่องจากมีธุระ
จึงลองสตาทเครื่องทิ้งไวเแปบนึงให้เครื่องร้อน แล้วจึงขับดู ปรากฏว่าพวงมาลัยสามารถหมุนได้เล็กน้อย ถ้าต้องการจะหมุนพวงมาลัย เช่น
ต้องการเลี้ยวซ้าน หรือกลับรถ จะพบว่ามีอาการฝืดมากต้องออกแรงนิดนึงจึงจะเลี้ยวได้ แต่ถึงกระนั้นผมก็ก็น้ำพารถกลับมาถึงบ้านอย่างปลอดภัย
พร้อมได้ออกกำลังกายไปในตัว

ในที่สุดก็ถึงคำถาม ต้องขอบคุณทุกท่านที่เสียสละเวลาอันมีค่ามาอ่านกระทู้ผมนะครับ
 - อาการพวงมาลัยเลี้ยวไม่เข้าเกิดจากสาเหตุใดบ้าง แก้ไขอย่างไรดี
 - เรื่องแอร์ตอนนี้ไม่เป็นแล้ว ปกติ แต่อนาคตจะเป็นอีกหรือเปล่า ต้องระวังอะไรเป็นพิเศษมั้ย?
 - เรื่องเข้าเกียร์แล้วฝืด ควรเช็คอะไรหรือเปล่า
 - พ่อแนะนำให้เข้า cockpit ไปถ่ายน้ำมันเครื่อง (เนื่องจากถึงระยะแล้ว) แล้วให้เค้าเช็คอาการดู อยากทราบว่าทางศูนย์บริการจะแก้ไขปัญหาให้ได้หมดมั้ย
   จะได้ไปหาอู่ที่ดีๆทีเดียว (เนื่องจากอู่เดิมที่เคยซ่อมคันเก่า โดนค่าซ่อมบาน จนมาเจอผู้รู้ใจดี บอกโดนฟันซะเละเลย)
 - แล้วพอจะมีใครแนะนำอู่ดีๆ (แถวสุทธิสาร ห้วงขวาง สะพานควาย) แนะนำให้คนค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่บ้างมั้ยครับ
 - สุดท้าย บางทีเวลาเบรคไม่สุด หรือเบรคตอนขึ้นลงลูกระนาด แล้วมีอาการเสียงดังครื้ดๆ เกิดจากอะไรครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เสียสละเวลามาอ่าน รวมถึงให้คำแนะนำกับผมล่วงหน้าครับ และขออนุญาติเข้าสู่บ้านหลังนี้อย่างเป็นทางการครับผม  ;D

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
Re: รบกวนสอบถามปัญหารถยนต์หน่อยครับ (ยาวหน่อยนะ)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 22:19:19 »
ผมเคยลุยน้ำในช่วงน้ำท่วมใหญ่ ที่มันหมุนไม่ได้เพราะน้ำท่วมเปียกสายพานครับ แล้วมันฟรี ปั้มพาวเวอร์เลยไม่ทำงาน รวมถึงสายพานคอมด้วย

อย่างแรก เปลี่ยนน้ำมันพาวเวอร์ครับ ลองดูมันมีสีเหมือนนมๆมั้ย ถ้ามีน้ำคงซึมเข้าตามท่อ ไปเปลี่ยนซะ ถ้าไม่ ก็ลองเติมน้ำมันครับ

ส่วนเรื่องเกียร์เข้ายาก รอให้ท่านต่อไปตอบครับ แต่เดาว่าน้ำคงเข้าไปในตัวบูธแล้วเป็นสนิมเลยฝืดๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2014, 22:21:42 โดย Destiny_gun »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: รบกวนสอบถามปัญหารถยนต์หน่อยครับ (ยาวหน่อยนะ)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 22:56:20 »
เรื่องพวงมาลัยหนัก รถผมก็เป็นเหมือนกัน (แต่ยังไม่ได้ซ่อม เลยยังไม่ชัวร์ว่าเป็นอะไร แต่น้ำมันพาวเวอร์ไม่ขาดครับ)

แต่ถ้าอู่ที่ไว้ใจได้ ราคาไม่ฟัน เน้นซ่อมมากกว่าเปลี่ยน ผมเอา Mighty-X ไปใช้บริการอู่ "สินเซอร์วิส" ครับ 
แต่ก่อนจะอยู่หลัง ม.หอการค้า ตอนนี้ย้ายไปอยู่ ซ.รัชดา 18 (ถ้าจำไม่ผิดนะ)  ลองเสิชอากู๋ดู มีเบอร์ครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 00:55:08 »
- เช็ค ตรวจสอบปั๊มพวงมาลัยเพาเวอร์และตรวจสอบจุดรอยต่อต่างๆของท่อน้ำมันเพาเวอร์
- ตรวจเช็คน้ำมันเกียร์ออโต้ เปลี่ยนน้ำมันเกียร์ครั้งล่าสุดเมื่อไร
- cockpit ก็โอเค มีครบเกือบจะทุกอย่าง
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 10:49:53 »
ACV 30 ไรเนี่ย ผมไม่ทราบนะว่า เดิมเป็นระบบพวงมาลัยไฟฟ้า หรือแรค แอนด์ พีเนียน ถ้าเป็นแบบหลัง

อาการพวกนี้ ถ้าระดับนม เพาเวอร์ อยู่ที่ขีดmin แสดงว่ามันมีจุดรั่วซึมครับ แน่นอน ระบบนี้เป็นระบบปิด

ลุยน้ำแล้วเป็น ลองเช็คสายพานด้วย มันหย่อน เลยเกิดอาการสลิปรึป่าว

ออฟไลน์ Napat14

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 11:08:48 »
เท่าที่ คุณ บอก อาการ นะครับ การไปลุ้ย น้ำ

ส่งสัย น้ำไปโดย สาย พาน ปั้มเพาเวอร์ จาก เครื่อง ร้อยแล้วไปโดน น้ำ กันก็เลย ยืด แบบไม่มีเสียง บวกกัน น้ำมัน พาเวอร์ ขาด อีก ลองปรับตั้งดู ครับ

สงสัย น้ำเข้า ไปที่ เกี้ยร์ แต่ไม่เยอะ ใหนๆ บอกว่า จะไปเปรียน น้านัมเครื่อง เปลี่ยน น้ำมันเกี้ยร์ด้วย เลย สิ ครับ และ ที่ สำคัญ อีก อย่าง  เวลาไปลุย น้ำ เจอขยะ

อาจจะไปติดอยู่ ใน ใต้ท้องเครื่องก็เป็น ได้ ตกม้าตายหลายคนแยว ลองดู ครับ ไม่เป็น เรื่องเครื่องยนต์ แต่ รู้จักสังเกตุ ว่า มี อะไร ผิดปกติ ก็เอา ออก ครับ ไม่งั้น
มีปัญหา

เปลี่ยน ของเหลว ไป ที่ aec ได้ ครับ
Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ kikumarru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 11:18:36 »
เรื่องอื่นไม่รุัรุ้แต่เรื่องไฟแอร์ ac กระพริบ เปนเหมือนกัน แต่ช่วงแรกนานๆเปนที หลังๆเปนบ่อยมากไปให้ toyota check ช่างบอกไม่รุ้แต่น่าจะเปนrelay ของแอร์ บอกก้อต้องเปลี่ยน รวมค่าแรง ประมาน2พัน และต้องรอเบิกอะไหล่ พนงจะไปทำเรื่องเลยถามช่างชัวป่าว ช่างบอกไม่ชัว แต่จะลองสลับrelay แตรมาใส่ดูซัก2อาทิด ถ้าหายก้อค่อยมาสั่งละกัน สรุปสลับเสร็จ กลับมาใช้ แอร์ปกติ แต่แตรหายเกือบชนเลย 555 ไปบอกพ่อๆถอด relay ไปร้านอะไหล่แถวบ้านซื้อมา 2ร้อยกว่าสลับกลับที่เดิมเปลี่ยนของแอร์เอาอันใหม่ใส่ หายสนิทไม่มีมากวนอีกเลย เปลี่ยนของ denso ไม่มีตรา toyota เหลือราคา  10%

ปลช่างบอกรุ่นacv 30 เปนเยอะแต่ก้อไม่ชัวว่าใช้หรือไม่ บอกอะไหล่lotที่ประกอบมีปันหา แต่แสดงอาการปี5up ทั้งนั้น lotหลังแก้ไขไม่ค่อยเปนแล้ว และตอนสลับก้อไปดู ว่าสลับอันไหนกะอันไหนจาได้ชัว

อ้อเเล้วเบรค ครืดนี่ เจอว่า abs ทำงานรึเปล่า รุ้สึกมันทำงานไวขึ้นมาก แค่เบรคตอนเลี้ยว >90องศา ขับช้า~30-40 เบรคแบบแตะๆนะไม่ใช่เต็มตีนแตะเเบบชะลอก้อครืดเหมืนกัน มันครืดแบบ abs ทำงานและเบรคแข็งตัวขึ้นนิดๆกระแทกเท้าหน่อยๆแต่อันนี้ไม่ได้แก้ไขเลยไม่ชัวว่าใช่ป่าวแต่คิดว่าใช่รถมันเก่าละ sensorมนก้อเสื่อมไปตามอายุแหละถ้าครืดจาก absนะและเบรคไดปกติ absเวลาขับทำงานได้ดีก้อโอเคละ

ออฟไลน์ earthknow

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2014, 13:14:38 »
ตอนนี้ผมให้ช่างที่รู้จักกันทำการถ่ายน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันพาวเวอร์เรียนร้อยแล้ว ขับมาได้สักพัก รู้สึกว่าพวงมาลัยมีอาการหนืดกว่าเดิม แต่ไม่ถึงกับหมุนยากแต่อย่างใด ผิดกับเมื่อวานที่หมุนยากเหมือนกับล้อติดหล่ม วันนี้ว่าจะไปหาซื้อสายพานมาลองเปลี่ยนดูเผื่ออาการจะดีขึ้น

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ ได้เรื่องอย่างไรจะมารายงานให้ทราบ