ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยเปรียบเทียบ e90 330 กับ scirocco กับ volvo v40 ครับ  (อ่าน 5850 ครั้ง)

ออฟไลน์ Glocky

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้  e90 330 รุ่นปี  06 ครับ ซึ่งขับสนุก  อัตราเร่งดี แต่มีข้อด้อยที่ช่วงล่างค่อนข้างกระด้าง ปกตินั่ง 1-2 คนครับ ดังนั้นความแคบด้านลังไม่ใช่ปัญหาครับ  ทีนี้ ด้วยอายุองรถที่เริ่มมากขึ้น กับระยะวิ่งเกือบหนึ่งแสนกิโลเมตร  ผมเลยคิดที่จะเปลี่ยนเป็นรถลักษณะคล้ายกันในแง่การขับสนุก เพราะเป็นรถสำรองไม่ได้ใช้ทุกวันครับ งบประมาณไม่เกิน 1.8 ล้านครับ

ที่พิจารณาอยู่คือ vw scirocco  กับ volvo v40 ครับ รถใหม่ หรือ มือสองปีใหม่ๆก็ได้ครับ

จึงอยากรบกวนขอความห็นเปรียบเทียบในแง่  การขับขี่   การซ่อมบำรุงเพื่อใช้งานอีกอย่างน้อยห้าปี  ความจุกจิกของระบบต่างๆของตัวรถ  และราคาขายต่อในอีกห้าปีครับ

ท้ายสุดคือความคุ้มค่าเมื่อทียบกับ e90 330 ของผมครับ เพราะมีเพื่อนๆบอกว่าให้เก็บมันไว้ และเอาเงินที่จะซื้อรถไปซ่อมบำรุงให้สมบูรณ์ เพราะ performance มันก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าทั้ง scirocco & v40 เลย  ซึ่งก็มีเหตุผลครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: รบกวนช่วยเปรียบเทียบ e90 330 กับ scirocco กับ volvo v40 ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 08:41:44 »
ถ้าเปลี่ยน ผมเชียร์ V40 แรงพอได้อาจจะไม่เท่า 330 แต่รถยังใหม่ ได้เทคโนโลยีเทพๆมาคับ รถก้มีฟรีดูแลรักษาหลายปีคับ ไม่งั้นก้ขับคันเดิมคับ แรงอยุ่แล้วแน่ๆ ใช้อีก 3-4 ปีแล้วค่อยคิดใหม่ก้ได้คับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนช่วยเปรียบเทียบ e90 330 กับ scirocco กับ volvo v40 ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:22:34 »
V40 ผมไม่เคยขับนะ ของดออกเสียง ยี่ห้อนี้ไม่ได้อยู่ในความคิดผมนานมาก เลยไม่ได้ไปลองขับ ประกอบกับการพิจารณาราคาขายต่อที่เจ้าของคำถาม ถามไว้ ตัดคันนี้ทิ้งก่อนเลย

ช่วงล่าง Scirocco ไม่นิ่มกว่า 330 มากครับ มีความรู้สึกสบาย ๆ ให้ได้รู้อยู่บ้างในบางลักษณะของถนน ถ้าขับพวกรอยต่อถนน 330 จะฟาดพื้นดังกว่านิดนึง แต่ถ้าตกหลุมหนัก ๆ  กลับรู้สึกว่า Scirocco มันเจ็บกว่า

การขับขึี่ี  Scirocco มันขับหน้า E90 ขับหลัง แล้วแต่ชอบนะ ผมใช้ VW มากี่คันก็ไม่เคยชอบช่วงล่างมากกว่า BMW  แต่ทุกวันนี้ก็ใช้ VW อยู่ เพราะมีอย่างอื่นให้ชอบทดแทนกัน พอรับได้ ถามว่าจำเป็นไหม ถ้าอยากได้รถมาขับเล่นสำรองสนุก ๆ รถขับหน้ายังงัยก็ไม่ใช่นะ

ความคล่องตัว Scirocco แน่นอนกว่าอยู่แล้วครับ

ความสะดวกสบายในห้องโดยสาร BMW ได้เปรียบกว่านิดนึง ตรงที่คนขับตัวสูงหัวไม่ติดหลังคา ไม่อึดอัดมากเหมือน Scirocco แต่อันนี้ผมว่าลองไปดูก่อนครับ ผมนั่งรถหลังคาสูงจนเคยแล้ว

การซ่อมและเปลี่ยนอะไหล่จำเป็นอีก 5 ปี  ผมเดาว่าคุณต้องมีเงินติดกระเป๋า 5 หมื่น ไว้ซ่อมล่ะ เอาที่ขายบ่อย ๆนะ E90
1. โช็คอัพ4ต้นก็หมื่นนิด ๆ แล้ว ถ้าใส่เองเป็นก็ลดค่าแรงไปหน่อย ไม่มีครับโช๊คที่อยู่ค้ำฟ้า จอดเฉย ๆมันยังเสียเลย
2. นี่ยังไม่ได้ซ่อมพวกวาล์วโทรนิกใช่ไหมครับ ? เผื่ออีกซัก สองหมื่น  ถ้าวิ่งน้อยก็อาจจะไม่ต้องซ่อม
3. ช่วงล่างต่างๆ ไม่แพงมาก 5 พันนี่ก็ได้ชิ้นที่เสียกันบ่อย ๆ แล้ว
4. ชุดท่อน้ำในเครื่องต่างๆ ก็อีกซักหมื่นนึง ถ้าแจ็คพ็อตหม้อน้ำหมดอายุ ก็อีกหมื่นนึง ยังดีรุ่นนี้กระปุกพักแยก
5. ผ้าเบรคหน้าหลัง 4 พันมีทอน เ

เบื้องต้นก็คงมีเท่านี้กับคนใช้รถน้อย ๆ แบบคุณ แต่ถ้าขยันขับอีกหน่อย เผื่อไว้อีก 5 หมื่น กับ วาล์วน้ำ ปั๊มน้ำ ไดชาร์จ มอเตอร์สตาร์ท ที่ผมไม่ต้อแช่งให้มันเสีย เพราะมันมีอายุที่ค่อนข้างใกล้เคียงกันแทบทุกคัน คนขายอะไหล่เขาเก็บรอไว้แล้วครับ

ฝ่าย Scirocco โช๊คมีระบบปรับไฟฟ้าร่วม แพงกว่าE90 สองเท่าตัวคิดราคาคนรักกันนะ ถ้าไม่รักกันก็บวกไปอีก  ได้ซ่อมแน่ ๆ ครับ เมื่อไหร่ไม่รู้ แต่ภายใน 5 ปีนี้แน่ ๆ  และคงไม่มีอะไรน่าห่วงเพราะ 5 ปีของScirocco ทำเอาคนขายอะไหล่ตบยุงไปเหมือนกัน นอกจากไส้กรองน้ำมันเครื่อง กรองอากาศ และอะไหล่ถูก ๆไม่กี่ชิ้นเท่านั้นที่ได้ขาย ส่วนเกินจาก 5 ปีไป ผมเองก็ยังไม่รุ้เหมือนกัน เพราะมันไม่มีใครใช้เกิน 5 ปีซะที  VW ถ้าช่างไม่บื้อมาก รถมันแทบไม่เสียเลยครับกับ 5 ปีแรก มีที่เสียกันก็ใช้น้ำเปล่าเติมหม้อน้ำ ไม่ใช้น้ำหล่อเย็น เติมน้ำมันเกียร์ล้นมากไปหรือน้อยไปเกียร์พัง ถ่ายน้ำมันเครื่องไม่ถูกชนิดทำวาล์วดัง ใส่ผ้าเบรคไม่หล่อจารบีที่หูเบรค ระบบแอร์วิเคราะห์ไม่ขาย(ช่างศูนย์นี่ล่ะ) เติมน้ำยาแอร์มากเกินไป อะไรแบบนี้น่ะครับ

ราคาขายต่อ Scirocco มีแนวโน้มว่าจะเหลือราว ๆ 7 แสนในห้าปีข้างหน้า แต่ E90 330 คงไปอยู่แถว ๆ 6 แสน (เพราะอายุตอนนั้นคง 10ปี)ถ้าเป็น Volvo V40 ตั้งไว้ 6 แสนไม่แน่ใจว่าจะขายได้

ความเห็นส่วนตัวกับประสพการณ์ส่วนตัวล้วน ๆ ไม่ต้องเถียงผมนะ ผมไม่เถียงกลับหรอก ผิดถูกอย่างไรพิจารณากันเอง ผมอาจจะผิดก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Jump

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 09:48:50 »
ถ้าชอบของเล่นเยอะๆ ผมไป v40 แรงลดลงหน่อย ทำใจด้วย ว่าขายต่อรูดชัวร์
แต่ 5-6 ปีก็ มีประกันให้สบายใจกัน หรือ ไม่งั้นก็ขับคันเดิม
LIKE A BOSS!!

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:26:21 »
330iนี่ถ้าซื้อมือสองมาใช้ต่อจนมันอายุถึง14-15ปียังมีอะไหล่ต่างๆครบครันไหมครับ? ในกรณีที่ได้มือสองมาใหม่ๆแล้วมีเงินสามถึงสี่แสนจะเพียงพอสำหรับที่จะเปลี่ยนช่วงล่างต่างๆให้เหมือนใหม่รวมถึงส่วนอื่นๆไหมครับ?  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 10:57:11 »
330iนี่ถ้าซื้อมือสองมาใช้ต่อจนมันอายุถึง14-15ปียังมีอะไหล่ต่างๆครบครันไหมครับ? ในกรณีที่ได้มือสองมาใหม่ๆแล้วมีเงินสามถึงสี่แสนจะเพียงพอสำหรับที่จะเปลี่ยนช่วงล่างต่างๆให้เหมือนใหม่รวมถึงส่วนอื่นๆไหมครับ?  :)

อะไหล่รถทุกยี่ห้อ มีขายครับ 30 ปีก็ยังมีขาย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 11:26:20 »
ขออภัยที่รบกวนครับ ผมแค่เห็นว่ารถยนต์แต่ละโฉมนั้นจำนวนอะไหล่ที่เข้ามามันมีไม่เท่ากัน ความชำนาญของของที่จะวิเคราะห์ถึงปัญหารวมถึงอายุขัยของอะไหล่ในแต่ละโฉมที่จะทนทานไม่เหมือนกันแค่นั้นเอง........ถ้าเรื่องสั่งอะไหล่จากต่างประเทศรู้ว่ามีครับแต่ความพร้อมในบ้านเราระยะยาวขนาดนั้นมันจะยังคงพร้อมไหมกับรถยุโรปรุ่นนี้.......
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 13:12:07 »
1 ฟังเสียงแล้ว เหมือนอยากได้รถใหม่ เค้าว่า VW ขับดีกว่า V40 แต่ไม่เคยลอง เลยไม่กล้าโม้ครับ  เอาประสพการณืตรงแล้วกัน
2 ผมใช้ Imprezza GC มา พอมาใช้ V40 แล้ว ก็รู้สึกว่า มันไม่โหดเท่า โค้งไม่ดีเท่า แต่ มันแน่น ความแรง พอรับได้ อาจไม่ดุเท่า แต่ก็เพียงพอ
3 ศูนย์ Volvo ใช้ได้น๊ะ บริการดี ไม่รู้ว่า VW เป็นยังไง เห็นว่ามีที่เดียว ผมว่ามันน้อยไป
4 ราคาขายต่อ ตกหมดแหละครับ ที่ว่าไม่ตก มีแต่ราคาตั้ง มันขายได้ราคานั้นที่ไหน

ออฟไลน์ blackcello

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 13:16:19 »
ผมใช้ V40 ทุกวันครับ ส่วนใหญ่นั่ง 1-3 คน แฮปปี้มากๆ ครับ จะมุดก็ได้ จะขับชิวๆ ก็ได้ ถ้าขับชิวๆ นี่ 14-15km/l มาสบายๆ ภายในกว้างกำลังดี เชียร์ครับ

ไม่อยากจะเปรียบเทียบกับ Scirocco ครับ รอให้คนที่เคยขับมาโพสดีกว่าครับ ผมไม่อยากมะโนไปเองเพราะไม่เคยใช้ครับ

1 ฟังเสียงแล้ว เหมือนอยากได้รถใหม่ เค้าว่า VW ขับดีกว่า V40 แต่ไม่เคยลอง เลยไม่กล้าโม้ครับ  เอาประสพการณืตรงแล้วกัน
3 ศูนย์ Volvo ใช้ได้น๊ะ บริการดี ไม่รู้ว่า VW เป็นยังไง เห็นว่ามีที่เดียว ผมว่ามันน้อยไป

ข้อ 1 ผมก็ได้ยินมาแบบนี้เหมือนกันนะครับ
ข้อ 3 ผมเห็นด้วยนะครับ ศูนย์วอลโว่ดีเลย ผมเข้าไปใช้บริการบ่อย เพราะมีปัญหาเรื่องเสียงจากงานประกอบพอสมควร โดยรวมดูแลดีมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 13:21:36 โดย blackcello »

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 14:04:38 »
1 ฟังเสียงแล้ว เหมือนอยากได้รถใหม่ เค้าว่า VW ขับดีกว่า V40 แต่ไม่เคยลอง เลยไม่กล้าโม้ครับ  เอาประสพการณืตรงแล้วกัน
2 ผมใช้ Imprezza GC มา พอมาใช้ V40 แล้ว ก็รู้สึกว่า มันไม่โหดเท่า โค้งไม่ดีเท่า แต่ มันแน่น ความแรง พอรับได้ อาจไม่ดุเท่า แต่ก็เพียงพอ
4 ราคาขายต่อ ตกหมดแหละครับ ที่ว่าไม่ตก มีแต่ราคาตั้ง มันขายได้ราคานั้นที่ไหน

ศูนย์ VW มีหลายที่ครับผม ไม่ใช่ที่เดียว

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 19:15:33 »
เป็นผมๆคงขับคันเดิมครับ E90 มันยังสวยอยู่เลย เก็บเงินที่จะเพิ่มซื้อใหม่เอาไว้ซ่อม+แต่งดีกว่า อะไหล่หาไม่ยากด้วย

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 21:59:35 »
ขออภัยที่รบกวนครับ ผมแค่เห็นว่ารถยนต์แต่ละโฉมนั้นจำนวนอะไหล่ที่เข้ามามันมีไม่เท่ากัน ความชำนาญของของที่จะวิเคราะห์ถึงปัญหารวมถึงอายุขัยของอะไหล่ในแต่ละโฉมที่จะทนทานไม่เหมือนกันแค่นั้นเอง........ถ้าเรื่องสั่งอะไหล่จากต่างประเทศรู้ว่ามีครับแต่ความพร้อมในบ้านเราระยะยาวขนาดนั้นมันจะยังคงพร้อมไหมกับรถยุโรปรุ่นนี้.......

ใบพัดฟ้าขาว ซีรี่ 3 ทุกรุ่น เป็นรถที่ขายดีที่สุด ดังนั้น ถ้าเป็นซีรี่3 อะไหล่ได้ยาวๆเลยครับในบ้านเรา พอรถออกมาซัก 5 ปี อะไหล่เซียงกงจะทยอยมาเรื่อยๆแล้วครับ เล่นซีรี่3ไม่ต้องกังวลเรื่องอะไหล่ไม่มีครับ ทุกวันนี้ e30 อะไหล่เบิกศูนย์ยังมีครบเลยครับ แต่ราคาแพงมากๆ

ออฟไลน์ redtopup

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 22:30:55 »
ตอนนี้ผมใช้  e90 330 รุ่นปี  06 ครับ ซึ่งขับสนุก  อัตราเร่งดี แต่มีข้อด้อยที่ช่วงล่างค่อนข้างกระด้าง ปกตินั่ง 1-2 คนครับ ดังนั้นความแคบด้านลังไม่ใช่ปัญหาครับ  ทีนี้ ด้วยอายุองรถที่เริ่มมากขึ้น กับระยะวิ่งเกือบหนึ่งแสนกิโลเมตร  ผมเลยคิดที่จะเปลี่ยนเป็นรถลักษณะคล้ายกันในแง่การขับสนุก เพราะเป็นรถสำรองไม่ได้ใช้ทุกวันครับ งบประมาณไม่เกิน 1.8 ล้านครับ

ที่พิจารณาอยู่คือ vw scirocco  กับ volvo v40 ครับ รถใหม่ หรือ มือสองปีใหม่ๆก็ได้ครับ

จึงอยากรบกวนขอความห็นเปรียบเทียบในแง่  การขับขี่   การซ่อมบำรุงเพื่อใช้งานอีกอย่างน้อยห้าปี  ความจุกจิกของระบบต่างๆของตัวรถ  และราคาขายต่อในอีกห้าปีครับ

ท้ายสุดคือความคุ้มค่าเมื่อทียบกับ e90 330 ของผมครับ เพราะมีเพื่อนๆบอกว่าให้เก็บมันไว้ และเอาเงินที่จะซื้อรถไปซ่อมบำรุงให้สมบูรณ์ เพราะ performance มันก็ไม่ได้ด้อยไปกว่าทั้ง scirocco & v40 เลย  ซึ่งก็มีเหตุผลครับ

ขอบคุณครับ

ซื้อมือหนึ่งมารึเปล่าครับ มือหนึ่ง สามล้านกว่ารึเปล่า ถ้าซื้อมือหนึ่งมาคงทำใจยากแน่ๆ
รถวิ่งนิดเดียวเอง แค่แสนโล ยังรับใช้ได้อีกนาน  หลายคนพอขาย บีเอ็มออกไป  นานวัน ผ่านมาอีกก็จะคิดถึงมันอีก ถ้าผมจะเปลี่ยน ผมรอ f30 ครับ ให้ราคาลงมา แล้วจับมือสอง
รถยุโรป ราคาร่วงมากๆ ร่วงยังไม่เท่าไหร่ แต่เวลาออกตัวแล้วไม่มีคนรับช่วงต่อเนี่ยซิแย่ มากๆ
มอง ใบพัดฟ้าขาวกันดาวสามแฉก ถ้ามองภาพให้ไกลออกไปไกล ได้อะไรที่เกือบครบไม่ว่าจะด้านอะไหล่ ด้านอู่ซ่อม ด้านของแต่งต่างๆ มีครบ จะทำช่วงล่างให้มั่นใจขึ้นมีของตรงรุ่นครบๆ
จะแต่งพารท์สเกิรท์มีหลายสำนักให้เลือกใส่  
ถ้าขับชิวๆ ในแง่ของการขับสนุก ผมมองไปที่รถ ปูเป้ 2 ประตูของ บีเอ็มแล้วถ้ามีงบขนาดนี้จริง ได้ใช้ยาวๆด้วย ราคามือสองสำหรับรถพวกปูเป้ ก็ไม่ร่วงมาก ขับไปไหนก็เท่อีกตะหาก ความแรงผมว่ามันสู้ความเท่ไม่ได้   ไหนๆจะเอาแฮนลิ่ง ต้องบวกความเท่เข้าไปด้วย จ่ายเงินเป็นหลายล้านจะเอาแรงอย่างเดียวแฮนลิ่งอย่างเดียวไปทำไมกัน  ปูเป้ขับไปไหน ก็มีแต่คนมอง  
หากจับยี่ห้อที่คุณเอ๋ยชื่อ ว่าอยากได้มา อีกซัก 3 ปีบอดี้รถก็ดูไม่เตะตาแล้ว เรื่องแฮนลิ่งของรถยุโรปไม่ต่างกันมากหรอกครับ การใช้งานในชวิตประจำวัน คงไม่ไปสาดโค้งเพื่อจะทดสอบช่วงล่างตลอดเวลา คงไม่ไปจับผิดเกียร์ไหนหน่วง วิ่ง ได้กี่วิขึ้นได้ร้อย ลมๆแล้งๆแล้วแบบนั้น
ขึ้นรถปั๊บจะซัดให้ยันทุกเกียร์เลยมันเป็นไปไม่ได้อยู่แล้ว มีแต่ว่า ได้แค่ความภูมิใจเองว่าแรงม้ามีเท่านั้นเท่านี้ แต่ ก็จะถนอมรถกันทั้งนั้นเวลาซื้อมาเป็นเจ้าของจริงๆ เพราะรถราคาเป็นล้าน เช้ดเช้าเย็นอยู่แล้ว จริงมั้ยครับ

เล่นรถที่เกิดแล้วครับ รถที่ก้ำกึ่งครึ่งๆกลางๆ ในตลาดรถที่คนเล่นไม่เล่น เล่นไปก็มีแต่ช้ำในครับ

รถคันที่ 2 เน้นแฮนลิ่ง ปูเป้ เลยครับ ได้เท่ อยู่ได้นานๆของตัวบอดี้รถ อีกหน่อยเบื่อขึ้นมาราคาก็ไม่ร่วงมากด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2014, 22:37:37 โดย redtopup »

ออฟไลน์ Glocky

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 23:55:51 »
ขอบคุณทุกๆท่านมากมากนะครับสำหรับคำแนะนำ  ซึ่งมีประโยชน์ในการตัดสินใจของผมครับ   :)

ออฟไลน์ bluelawn

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2014, 23:22:28 »
ผม ว่า e90 330i นี้ิแจ่่มมากกกก นะครับ เก็บไว้ใช้ยาวๆ ถ้างบเหลือเหลือๆวาง supercharge เลยครับ 300++ม้า ฟินๆ ;D ;D