ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความแตกต่างของยาง SUV ของ Bridgestone แต่ละรุ่น  (อ่าน 28530 ครั้ง)

ออฟไลน์ YZA

• Sr. Member
พอดียางรถพี่ชาย Fortuner ขับไป  80,000 โล  เลยคิดจะเปลี่ยนครับ
เห็นในหลายกระทู้บอกยาง SUV ของBS ไม่ค่อยดี
แต่มีญาติทำงานอยู่ได้ส่วนลด 15% บวกกับยางที่ติดรถของ BS พี่ชายเค้าก็พอใจนะ...เลยจะเปลี่ยนของยี่ห้อเดิมครับ

พอมาดูในโบรชัวร์ก็ตัดเหลือ 3 ตัวเลือกดังนี้
- D684 รุ่นเดียวกับยางติดรถ
- D697 ....
- D840 รุ่นแพงสุด

ในใจคิดว่าคงเลือกรุ่น D840 เพราะหักส่วนลด ราคาไม่ต่างจากตัวที่เหลือมาก
แต่อยากจะรู้ถึงความแตกต่างของแต่ละรุ่นครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
Re: อยากทราบความแตกต่างของยาง SUV ของ Bridgestone แต่ละรุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 10:59:47 »
ตอนนี้ผมใช้ยางตัวใหม่ของ Bridgestone Ecopia EP850 นุ่ม เงียบ เกาะถนนดีขึ้นกว่าตัวก่อนๆ รีดน้ำได้ดี(ไม่เหินน้ำแล้ว) ลองดู เอาไว้เป็นทางเลือกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ TorTy

Re: อยากทราบความแตกต่างของยาง SUV ของ Bridgestone แต่ละรุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 13:35:24 »
http://pantip.com/topic/31534874
น่าจะพอช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 17:43:28 »
ของผม265/70/16  เคยใช้
BS697  อยู่ครับ ขับเกาะถนนและเก็บเสียงทำได้ดีเลย และทนมาก สุดท้ายก็เปลี่ยนเพราะโช๊คเสื่อมทำยางบั้งขึ้น
ชุดล่าสุด(ก็หลายปีหละครับ) หันมาครบYokohama geolandar at/s ราคาถูกกว่าพอควรเรียกว่าสมราคาเลยแหละครับ
เกาะถนนไม่ต่างกับ697 เลย นอกจากช่วงเลี้ยวกับลงแอ่งน้ำyoko เหมือนจะแก้มนิ่มกว่า697ครับ การเก็บเสียงก็โอเคเลย แต่โดยรวมแนะนำเลยครับ
ผมว่าคุ้มครับ

ออฟไลน์ pony

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 18:32:54 »
http://pantip.com/topic/31534874
น่าจะพอช่วยได้ครับ

เอา link จากพันทิพ มาแปะแบบนี้จะดีเหรอครับ กฎของทางเว็บนี้ก็บอกชัดเจนเลยนะครับว่าห้ามนำลิ้ง/ภาพหรือข้อความ ใดๆจากเว็บนั้นมาเผยแพร่ในเว็บบอร์ดนี้
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,902.0.html

ออฟไลน์ Chimp

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2014, 21:10:10 »
Bridgestone HP sport ตัวนี้ เวิคนะครับ เกาะหนึบ และ รีดน้ำดีเลย แต่ลุยไม่ดีนะครับ ลุยในที่นี้คือ ตะกุย พวกดินโคลน หล่ม พวกนี้

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 01:44:43 »
bs duler hp sport ตัวนี้หนึบ เกาะถนนมากๆ รีดน้ำได้ค่อนข้างโอเค แต่อย่าลงดินหรือทางเละๆหน่อย ดิ้น แต่ราคามหาโหด
ส่วนรุ่นอื่นๆ ผมใช้มาน่าจะครบละมั้ง 697 684 684 ii 840 ไม่ผ่านซักรุ่น

ตอนนี้หนีไปใช้ มิชลิน ครอสทัว โอเคในระดับนึง ลุยน้ำได้ดีหน่อย ไม่ค่อยร้องเวลายูเทินแล้ว ล่าสุดที่ใช้ toyo opht นุ่ม เงียบ เกาะน้อยกว่า hp sport หน่อย รีดน้ำได้่กลางๆพอๆกับ 840  แต่ราคาถูกกว่าเยอะ 265/65/17 เส้นละ 5500  ความทนทานไม่ชัวครับเพิ่งวิ่งได้ 2 พันโล

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 10:15:49 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นครับ
....สรุปเปลี่ยนเป็นรุ่น EP850  ซะงั้น (ตัวD840 ไม่มีของ)
ถิอว่าลองของใหม่ละกัน

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2014, 22:25:33 »
....สรุปเปลี่ยนเป็นรุ่น EP850  ซะงั้น (ตัวD840 ไม่มีของ)

พอดีสนใจตัวนี้อยู่พอดีเลย
เปลี่ยนแล้ว นุ่ม เงียบ เกาะดีมั้ย
แล้วรีดนํ้าดีมั้ย ช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วย
รบกวนแจ้งผลการใช้งานด้วยนะครับ  ;D

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2014, 07:43:50 »

เปลี่ยนแล้ว นุ่ม เงียบ เกาะดีมั้ย
แล้วรีดนํ้าดีมั้ย ช่วงนี้ฝนตกบ่อยด้วย
รบกวนแจ้งผลการใช้งานด้วยนะครับ  ;D

อีกสักสัปดาห์  ผมจะถามพี่ชายดูครับว่า  ok มั้ย  เพราะยางยังใหม่อยู่เลย
พอดีคันนี้ผมแทบไม่ค่อยได้ขับด้วย

ออฟไลน์ DummyNose

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2014, 14:12:50 »
อ่อ ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 19:50:54 »

อีกสักสัปดาห์  ผมจะถามพี่ชายดูครับว่า  ok มั้ย  เพราะยางยังใหม่อยู่เลย
พอดีคันนี้ผมแทบไม่ค่อยได้ขับด้วย

เพิ่งถามพี่มา...เค้าบอกแค่ว่า  ขับลุยน้ำดีขึ้นกว่าเดิม
นอกนั้น จับความแตกต่างจากยางเดิม D684ไม่ออกครับ
อาจเพราะลักษณะการขับของเค้าด้วย คือตั้งแต่มีลูก จะขับช้าลงมากครับ