ผู้เขียน หัวข้อ: รถ 2 ปี 6 เดือนยังไม่ได้ป้ายขาวผมควรจะฟ้อง สคบ หรือ ศาลคุ้มครองผู้บริโภคดีครับ  (อ่าน 10903 ครั้ง)

ออฟไลน์ neng42

• Jr. Member
  • **
เรื่องของผมมีดังนี้ครับ คือผมซื้อรถ citroen ds 3 เป็นเงินสด มาตั้งแต่วันที่ 6 มกราคม 2012 ตลอดระยะเวลานับตั้งแต่ออกรถจนมาถึงตอนนี้ผมพยายามตามป้ายทะเบียนรถ แรกๆ ผมตามจากเซลล์ที่ขายรถให้ผม คำตอบที่ได้คือ ยังไม่ได้ป้ายค่ะ ถ้าได้แล้วจะโทรไปบอก หลังๆ ผมเห็นทางเซลล์เงียบหายไปตามเรื่องไปก็ตอบเหมือนเดิม ผมเลยโทรไปตามกับพนักงานที่ดำเนินเรื่องเกี่ยวกับการจดทะเบียนรถของค่ายนี้ คำตอบที่ได้รับมาตลอด 2 ปี 6 เดือนนี้คือ ส่งเรื่องไปให้ สมอ แล้วรอทางนั้นตรวจสอบอยู่บ้าง ใบแสดงค่าตัวเลขเกี่ยวกับท่อไอเสียหมดอายุบ้างต้องรอใบนี้ส่งมาให้ใหม่จาก ตปท ก่อนแล้วค่อยส่งไปให้ทาง สมอ อีกทีนึง รวมถึงคำตอบที่ว่า ม๊อบปิด สมอ บ้าง จนเมื่อประมาณเดือนเมษายนปีนี้ผมได้คำตอบมาว่า ส่งเรื่องไปให้ทางขนส่งแล้วให้รอ ซึ่งผมก็รอจนถึงสิ้นเดือนพฤษภาคมเห็นเรื่องยังเงียบอยู่เลยโทรไปถามอีกครั้งได้คำตอบว่าทางขนส่งตีเรื่องกลับมาเพราะ เลขตัวถังรถไม่ตรงกับที่ยื่นไป ต้องส่งเรื่องกลับไปให้กรมศุลากรใหม่ ซึ่งตรงนี้ผมบอกตรงๆ ว่าผมงงมากว่าตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาจนถึงได้ใบแล้วนำส่งไปให้ขนส่ง ไม่มีใครตรวจรายละเอียดเลยหรือไง

สรุปผมเลยรอจนวันที่ 26/6/2014 จึงโทรไปสอบถามอีกทีว่าเรื่องป้ายทะเบียนรถผมไปถึงไหนแล้วได้ความว่า ทางกรมศุลากรยังไม่ส่งเรื่องมาเลย เดี๋ยวจะโทรไปตามให้ ผมเลยยื่นคำขาดไปว่าถ้าสิ้นเดือนกรกฏาคมนี้ผมยังไม่ได้ป้ายขาวอีกผมคงจะต้องฟ้องร้องแล้ว

ผมจึงอยากสอบถามและขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆ พี่ๆ ในนี้หน่อยครับว่าถ้าถึงกำหนดระยะเวลาแล้วผมยังไม่ได้ป้ายขาวอีก

1. ผมควรจะฟ้องร้องที่ สคบ หรือ ศาลคุ้มครองผู้บริโภคดีครับ

2. นอกจากหลักฐานการซื้อขายรถยนต์แล้วจำเป็นต้องมีเอกสารหรือต้องเตรียมอะไรเพิ่มเติมบ้างครับ

3. ถ้าฟ้องร้องที่ศาลคุ้มครองผู้บริโภคต้องมีทนายหรือค่าใช้จ่ายอะไรรึเปล่าครับ ผมจะได้เตรียมให้พร้อมครับ

ปล. 1. ช่วงระยะเวลาที่ตามเรื่องป้ายทะเบียนผมได้ส่งหลังไมค์ไปปรึกษาและขอความช่วยเหลือจากหลายๆ ท่านในนี้ เช่นคุณ golfpakorn คุณ undertaker และพี่ jimmy ซึ่งแต่ละท่านได้ช่วยเหลือผมเป็นอย่างดี ผมต้องขอขอบคุณมากๆ อีกครั้งนะครับ แต่คราวนี้ผมคิดว่าผมคงต้องทำอะไรเพิ่มมากขึ้นแล้วไม่งั้นรถผมคงจะโดนดึงเรื่องป้ายทะเบียนออกไปอีกแน่ๆ ครับ

ขอบคุณมากๆ ครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

เตรียมเอกสารการซื้อขายให้ครบ  แล้วไปสอบถามที่กรมขนส่งว่ามันติดที่เรื่องอะไรกันแน่

ออฟไลน์ Arado_kung

จาก Skoda คราวนี้เป็น Citroen จะวนกันให้ครบทุกยี่ห้อในเครือนี้เลยรึไงเนี่ย ??? แนะนำจขกท.ไปศาลคุ้มครองผู้บริโภคก่อนครับ เรื่องมันจะเดินไวกว่าสคบ.ซึ่งยืดยาดมาก หลายเคสซัดไป5ปีขึ้นพึ่งสั่งฟ้องเอง จะจบเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

• **
จาก Skoda คราวนี้เป็น Citroen จะวนกันให้ครบทุกยี่ห้อในเครือนี้เลยรึไงเนี่ย ??? แนะนำจขกท.ไปศาลคุ้มครองผู้บริโภคก่อนครับ เรื่องมันจะเดินไวกว่าสคบ.ซึ่งยืดยาดมาก หลายเคสซัดไป5ปีขึ้นพึ่งสั่งฟ้องเอง จะจบเมื่อไหร่ก็ไม่รู้

ขอบคุณครับ ผมก็ไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับเครือนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 01:07:42 โดย neng42 »

ออฟไลน์ panerai

ผมว่าตระกูลนี้ควรเลิกขายรถเถอะครับ บริหารงานไม่เป็นมืออาชีพมาตั้งแต่ 30 ปีที่แล้ว ปัจจุบันก็ยังแย่เหมือนเดิม

ออฟไลน์ V221

Re: รถ 2 ปี 6 เดือนยังไม่ได้ป้ายขาวผมควรจะฟ้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 06:16:24 »
นานผิดปกติด้วยเหตุผลแปลกๆครับเพราะเรื่่องสมอ.บังคับเข้มงวดเฉพาะรถที่นำเข้าตั้งแต่เดือน พย.2012 ซึ่งรถจขกท.เข้ามาตั้งแต่ต้นปีจึงไม่น่าเป็นเหตุครับ ส่วนเรื่องจดทะเบียนทางขนส่งก็ผ่อนผันให้จดได้ทุกคันโดยไม่ต้องให้สมอ.รับรองแล้ว(แต่ระเบียบสมอ.ยังบังคับใช้อยู่นะครับ ถ้าสมอ.ตรวจสอบพบภายหลังก็ยังมีความผิดอยู่) ผมเพิ่งไปสมอ.มาอาทิตย์ที่แล้วเพื่อนที่ดูแลเรื่องนี้อยู่บอกว่าสมอ.ใช้วิธีแจ้งไฟแนนซ์ทุกแห่งไปให้ความร่วมมือดังนั้นรถที่เข้าไฟแนนซ์เลยส่งตรวจหมด แต่จขกท.ซื้อสดอีก ยังไงๆก็ไม่เกี่ยวอยู่ดีครับ เกรย์ที่ผมซื้อรถทุกคันยังยอมส่งสำเนาใบขนขาเข้าของกรมศุลกากรหรือที่เรียกกันว่าแบบ32ให้ผมเพื่อยืนยันว่าเป็นรถนำเข้าถูกต้องไม่ใช่รถจดประกอบเลยครับ ในแบบ32จะระบุเลขตัวถังไว้ชัดเจน ปัญหาคือกรมศุลจะยอมแก้เลขตัวถังรถที่นำเข้ามาหลายปีได้ยังไง?
ประเด็นจขกท.น่าสงสัยมากๆว่าการนำเข้าคงไม่ชอบมาพากลสุดๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2014, 06:20:31 โดย V221 »
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ CarameLon

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ balliblue

ฟ้อง ศอฉ. เลย  ;D
มาจากไหนครับ เนี่ย 555 แต่สนับสนุนให้ฟ้องศาลผู้บริโภคนะ สคบ อยู่ไปก็เปลืองภาษี ทำงานเช้าชามเย็นชาม

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
Ducati ผมซื้อเงินสดเหมือนกันครับ ตอนนี้ ๙ เดือนแล้วยังไม่ได้ป้ายเลยครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป

สคบ.ส่วนใหญ่จบได้แค่ไกล่เกลี่ยครับ ฟ้องศาลคุ้มครองผู้บริโภคดีกว่า

แต่ถ้าให้ดี ฟ้องคสช.ก็น่าจะดีนะครับ

ถ้าเป็นไปได้ แนะนำให้จขกท.ฟ้องไปที่ซีตรองที่ฝรั่งเศสด้วยครับ เผื่อเขาจะมีมาตรการเล่นงานตัวแทนสุดโหลยโด๊ะบ้านเราได้บ้าง

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ออกข่าวให้ดัง น่าจะไวสุด   
แย่จริงๆ นี่ก็อีกเหตุผลนึงที่ผู้บริโภคขาดความมั่นใจในตัวยี่ห้อสินค้า
แล้วจะให้ขายดิบขายดีได้อย่างไร
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

• **
Re: รถ 2 ปี 6 เดือนยังไม่ได้ป้ายขาวผมควรจะฟ้อง
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2014, 10:39:40 »
นานผิดปกติด้วยเหตุผลแปลกๆครับเพราะเรื่่องสมอ.บังคับเข้มงวดเฉพาะรถที่นำเข้าตั้งแต่เดือน พย.2012 ซึ่งรถจขกท.เข้ามาตั้งแต่ต้นปีจึงไม่น่าเป็นเหตุครับ ส่วนเรื่องจดทะเบียนทางขนส่งก็ผ่อนผันให้จดได้ทุกคันโดยไม่ต้องให้สมอ.รับรองแล้ว(แต่ระเบียบสมอ.ยังบังคับใช้อยู่นะครับ ถ้าสมอ.ตรวจสอบพบภายหลังก็ยังมีความผิดอยู่) ผมเพิ่งไปสมอ.มาอาทิตย์ที่แล้วเพื่อนที่ดูแลเรื่องนี้อยู่บอกว่าสมอ.ใช้วิธีแจ้งไฟแนนซ์ทุกแห่งไปให้ความร่วมมือดังนั้นรถที่เข้าไฟแนนซ์เลยส่งตรวจหมด แต่จขกท.ซื้อสดอีก ยังไงๆก็ไม่เกี่ยวอยู่ดีครับ เกรย์ที่ผมซื้อรถทุกคันยังยอมส่งสำเนาใบขนขาเข้าของกรมศุลกากรหรือที่เรียกกันว่าแบบ32ให้ผมเพื่อยืนยันว่าเป็นรถนำเข้าถูกต้องไม่ใช่รถจดประกอบเลยครับ ในแบบ32จะระบุเลขตัวถังไว้ชัดเจน ปัญหาคือกรมศุลจะยอมแก้เลขตัวถังรถที่นำเข้ามาหลายปีได้ยังไง?
ประเด็นจขกท.น่าสงสัยมากๆว่าการนำเข้าคงไม่ชอบมาพากลสุดๆครับ

ผมบอกตรงๆ เลยครับ ว่าตอนนี้ผมก็คิดเหมือนกันว่ารถผมอาจจะนำเข้ามาผิดปกติรึเปล่า เพราะข้ออ้างต่างๆ นาๆ ที่ทางศูนย์บอกผมนั้นเหมือนยื้อและซื้อเวลาไปเรื่อยๆ โดยเฉพาะเรื่องเลขตัวถังรถไม่ตรงกันนี่เป็นอะไรที่ผมงงมากๆ ถ้าสิ้นเดือนนี้ยังไม่ได้ป้าย เรื่องคงไปกระจ่างตรงที่ศาลคุ้มครองผู้บริโภคแล้วล่ะครับ

• **

สคบ.ส่วนใหญ่จบได้แค่ไกล่เกลี่ยครับ ฟ้องศาลคุ้มครองผู้บริโภคดีกว่า

แต่ถ้าให้ดี ฟ้องคสช.ก็น่าจะดีนะครับ

ถ้าเป็นไปได้ แนะนำให้จขกท.ฟ้องไปที่ซีตรองที่ฝรั่งเศสด้วยครับ เผื่อเขาจะมีมาตรการเล่นงานตัวแทนสุดโหลยโด๊ะบ้านเราได้บ้าง

เอาจริงๆ ผมอยากฟ้อง คสช มากๆ เช่นกันครับ เพราะผมก็อยากรู้จริงๆ ว่าทำไมรถผมถึงจดทะเบียนไม่ได้สักที แต่เดี๋ยวผมคงต้องหาข้อมูลก่อนครับ ถ้าสามารถฟ้องร้องทางนั้นได้จริงๆ ผมก็คงยื่นเรื่องไปเช่นกันครับ

• **
Ducati ผมซื้อเงินสดเหมือนกันครับ ตอนนี้ ๙ เดือนแล้วยังไม่ได้ป้ายเลยครับ

ผมว่าลองเร่งถามเกี่ยวกับป้ายก็ดีนะครับ ของผมโทรตามทุกเดือนและมีส่งหลังไมค์ไปคุยกับคุณโต(ผู้บริหารของเครือนี้) ตั้งแต่กันยายน 2013 ขนาดผู้บริหารตอบกลับมาว่าจะเร่งให้เรียบร้อยภายในกันยายน 2013 ณ ตอนนี้รถผมยังไม่ได้ป้ายเลยครับ

ออฟไลน์ Peter Wen

คนไทยไม่มีโอกาสได้ใช้รถดีๆหลายยี่ห้ออย่างวางใจก็เพราะตระกูลลี.........นี่แหละมั้งครับ ขายของแบบเจ๊กโกตั๊ก ขายของสนใจแต่กำไรจากการขายอย่างเดียว ขายได้แล้วก็ถีบหัวส่ง เหอๆๆ
ปล.ผมชอบ PEUGEOT CITRÖEN KIA มากครับ  :)
長樂.文

ออฟไลน์ golf8023

ถ้ารวมตัวกับท่านอื่นที่ซื้อรถจากเครือเดียวกันนี้แล้วมีปัญหาแบบเดียวกัน ออกสื่อเลย จะแรงไปมั้ยครับ
เป็นผมก็หงุดหงิดนะ ขับมา2ปี ไม่ได้ป้ายทะเบียน

ออฟไลน์ seamonkey

ผมคิดจะซื้อ Ducati 899 แต่พอรู้ว่าตระกูลนี้ทำเลยขอชะลอดูท่าทีก่อนครับ แต่ใน Net ก็มีบ่นกันเรื่องบริการพอสมควรครับ

• **
ถ้ารวมตัวกับท่านอื่นที่ซื้อรถจากเครือเดียวกันนี้แล้วมีปัญหาแบบเดียวกัน ออกสื่อเลย จะแรงไปมั้ยครับ
เป็นผมก็หงุดหงิดนะ ขับมา2ปี ไม่ได้ป้ายทะเบียน

ถ้าในเครือเดียวกันผมคงต้องลองไปถามสมาชิกเพจ skoda ดูก่อนครับ เพราะผมเคยไปดูเพจเค้ามีคนเจอปัญหาแบบผมหลายท่านเหมือนกัน แต่ระยะเวลายังไม่นานเท่าของผม ส่วนเพจ citroen เงียบมากครับ แทบจะไม่มีคนเล่นเพจนี้แล้วครับ T T เอาจริงๆ ผมก็ไม่อยากจะฟ้องร้องอะไรหรอกครับ แต่อยากให้ผู้ใหญ่ค่ายนี้เค้าลงมาแก้ไขปัญหาให้มันจริงๆ จังๆ และเคลียร์ปัญหาให้รวดเร็วหน่อย  แต่นี่ทำเหมือนไม่ทำอะไรเลย ปล่อยให้ระยะเวลามันเนิ่นนานมาก 2 ปี 6 เดือนผมยังไม่ได้ป้าย ผมก็ไม่รู้จะทำไงต่อแล้วครับ นอกจากคงต้องฟ้องร้องเอา 

ออฟไลน์ Fly to dream

ลงทุนซื้อป้ายประมูลเลยได้มั้ยครับแบบนี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

• **
ขอขอบคุณทุกๆ คำตอบและความคิดเห็นนะครับ ถ้าสิ้นเดือนนี้ผมยังไม่ได้ป้ายคงไปฟ้องที่ศาลคุ้มครองผู้บริโภคตามที่เพื่อนๆ แนะนำล่ะครับ

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
เข้ามาให้กำลังใจ ยังไม่ได้เหมือนกัน (Skoda)  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ wat.w

• Newbie
  • *
Re: รถ 2 ปี 6 เดือนยังไม่ได้ป้ายขาวผมควรจะฟ้อ
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2014, 11:19:55 »
ของผม ds 5 ออก 29 สค 56 ยังตอบเฉไฉไปเรื่อย ตอนนี้ แจ้ง finance ตามคู่มือจดทะเบียนอยู่ รอเหตุผลถ้าไม่ได้เรื่อง คงต้องขอสิทธิ ฟ้อง
 ???
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2014, 11:59:32 โดย wat.w »

ออฟไลน์ wat.w

• Newbie
  • *
 ซื้อรถป้ายแดง ไม่ได้รับการจดทะเบียนผู้บริโภคฟ้อง สคบ.ดำเนินคดี     ; ตัวอย่างคดี

โจทก์ โดยคณะกรรมการคุ้มครอง ผู้บริโภค ได้รับการร้องเรียนจากผู้บริโภค ให้ดำเนินการฟ้อง บริษัทกรุ๊ป จำกัด ว่าผู้บริโภคได้ทำสัญญา ซื้อรถยนต์ยี่ห้อฮอนด้า รุ่น CROSS ROAD สีขาว/เบส จากจำเลยในราคา 2,200,000 บาท วางมัดจำวันทำสัญญา 100,000 บาท จำเลยมีหน้าที่ต้องดำเนิน การจดทะเบียนรถยนต์ให้ผู้บริโภคตามที่ระบุไว้ในใบสั่งซื้อ จำเลยได้ส่งมอบรถยนต์คันดังกล่าวให้กับผู้บริโภค ตาม หนังสือรับมอบรถ และผู้บริโภคชำระราคารถยนต์ที่เหลือ จำนวน 2,100,000 บาท พร้อมกับค่ามัดจำป้ายแดง จำนวน 3,500 บาทและค่าบริการจดทะเบียน 3,210 บาท หลังจากนั้นจำเลยไม่ดำเนิน การจดทะเบียนรถยนต์ให้กับผู้บริโภค ถือว่าจำเลยผิดสัญญาต่อผู้บริโภค ผู้บริโภคจึงได้เข้าร้องเรียนต่อคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภคและมอบอำนาจให้คณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภคบังคับให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์คันดังกล่าว หากไม่สามารถดำเนินการจดทะเบียนได้ ให้คืนเงินทั้งหมด จำนวน 2,206,710 บาท พร้อมดอกเบี้ยตามกฎหมาย โจทก์ได้มีหนังสือแจ้งให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียนให้แก่ผู้บริโภค หากไม่สามารถ ดำเนินการได้ ให้ชดใช้ค่ารถยนต์ ค่ามัด จำป้ายแดง และค่าจดทะเบียนที่ได้รับไว้ทั้งหมด แต่ไม่สามารถส่งหนังสือให้จำเลยได้ เนื่องจากย้ายไม่ทราบที่อยู่ โจทก์จึงลงประกาศในหนังสือพิมพ์รายวันสายกลาง แต่จำเลยเพิกเฉย ดังนั้นจำเลยจึงต้องดำเนินการจดทะเบียนรถ ยนต์ให้กับผู้บริโภคตามสัญญา หาก ไม่สามารถดำเนินการให้ได้ต้องรับผิดคืนเงินค่ารถยนต์ ค่ามัดจำป้ายแดง และ ค่าจดทะเบียน จำนวน 2,206,710 บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 7.5 ต่อปี จากต้นเงินที่ได้รับไว้ในแต่ละรายการ

คดีมีปัญหาต้องวินิจฉัยว่า จำเลย มีความผูกพันตามสัญญาในการจดทะเบียนรถยนต์ให้แก่ผู้บริโภคหรือไม่ เห็นว่าเมื่อผู้บริโภคซื้อรถยนต์จากจำเลย โดยชำระราคาครบถ้วน และตามใบสั่งซื้อระบุให้ผู้ขายดำเนินการจดทะเบียนให้ผู้บริโภค รวมทั้งผู้บริโภคได้ชำระเงิน ค่าจดทะเบียนรถให้กับจำเลย จำเลยจึงมีหน้าที่ที่จะต้องดำเนินการจดทะเบียน ให้ตามสัญญาที่ตกลงกันไว้ เพื่อให้ผู้บริโภคได้ใช้รถยนต์คันที่ซื้อได้อย่าง ถูกต้องตามกฎหมาย เมื่อรถยนต์ที่ผู้บริโภคซื้อจากจำเลยยังไม่ได้จดทะเบียน ให้ถูกต้อง

ถือว่า จำเลยส่งมอบรถโดยสภาพ ไม่เหมาะสมที่จะใช้เพื่อประโยชน์ของสัญญาซื้อขาย การชำระหนี้ของจำเลยจึงไม่ครบถ้วนสมบูรณ์ ตามวัตถุประสงค์ ของสัญญาซื้อขายยังคงมีอยู่ และมิได้หมดสิ้นไปด้วยอำนาจแห่งมูลหนี้ ตามสัญญาซื้อขายจำเลยจะบ่ายเบี่ยงไม่ดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์หาได้ไม่ การที่จำเลยไม่ดำเนินการจดทะเบียนรถ ยนต์ให้กับผู้บริโภค ถือได้ว่าผู้บริโภค เป็นผู้ถูกละเมิดสิทธิ โจทก์ในฐานะเป็นคณะกรรมการตามพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้บริโภค ย่อมมีอำนาจที่จะดำเนินคดีเพื่อบังคับให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียน หรือหากไม่สามารถดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์ ให้จำเลย รับผิดชอบคืนค่ารถยนต์ ค่ามัดจำป้ายแดง และค่าจดทะเบียนรถยนต์ที่ได้รับจากผู้บริโภค พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 7.5 ต่อปี

พิพากษาให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์ ยี่ห้อฮอนด้า รุ่น CROSSROAD ให้กับผู้บริโภค หากไม่สามารถดำเนินการได้ ให้ชดใช้คืนค่ารถยนต์ ค่ามัดจำป้ายแดง และค่าจดทะเบียนรถยนต์ที่ได้รับจากผู้บริโภค พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 7.5 ต่อปี

• **
ซื้อรถป้ายแดง ไม่ได้รับการจดทะเบียนผู้บริโภคฟ้อง สคบ.ดำเนินคดี     ; ตัวอย่างคดี

โจทก์ โดยคณะกรรมการคุ้มครอง ผู้บริโภค ได้รับการร้องเรียนจากผู้บริโภค ให้ดำเนินการฟ้อง บริษัทกรุ๊ป จำกัด ว่าผู้บริโภคได้ทำสัญญา ซื้อรถยนต์ยี่ห้อฮอนด้า รุ่น CROSS ROAD สีขาว/เบส จากจำเลยในราคา 2,200,000 บาท วางมัดจำวันทำสัญญา 100,000 บาท จำเลยมีหน้าที่ต้องดำเนิน การจดทะเบียนรถยนต์ให้ผู้บริโภคตามที่ระบุไว้ในใบสั่งซื้อ จำเลยได้ส่งมอบรถยนต์คันดังกล่าวให้กับผู้บริโภค ตาม หนังสือรับมอบรถ และผู้บริโภคชำระราคารถยนต์ที่เหลือ จำนวน 2,100,000 บาท พร้อมกับค่ามัดจำป้ายแดง จำนวน 3,500 บาทและค่าบริการจดทะเบียน 3,210 บาท หลังจากนั้นจำเลยไม่ดำเนิน การจดทะเบียนรถยนต์ให้กับผู้บริโภค ถือว่าจำเลยผิดสัญญาต่อผู้บริโภค ผู้บริโภคจึงได้เข้าร้องเรียนต่อคณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภคและมอบอำนาจให้คณะกรรมการคุ้มครองผู้บริโภคบังคับให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์คันดังกล่าว หากไม่สามารถดำเนินการจดทะเบียนได้ ให้คืนเงินทั้งหมด จำนวน 2,206,710 บาท พร้อมดอกเบี้ยตามกฎหมาย โจทก์ได้มีหนังสือแจ้งให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียนให้แก่ผู้บริโภค หากไม่สามารถ ดำเนินการได้ ให้ชดใช้ค่ารถยนต์ ค่ามัด จำป้ายแดง และค่าจดทะเบียนที่ได้รับไว้ทั้งหมด แต่ไม่สามารถส่งหนังสือให้จำเลยได้ เนื่องจากย้ายไม่ทราบที่อยู่ โจทก์จึงลงประกาศในหนังสือพิมพ์รายวันสายกลาง แต่จำเลยเพิกเฉย ดังนั้นจำเลยจึงต้องดำเนินการจดทะเบียนรถ ยนต์ให้กับผู้บริโภคตามสัญญา หาก ไม่สามารถดำเนินการให้ได้ต้องรับผิดคืนเงินค่ารถยนต์ ค่ามัดจำป้ายแดง และ ค่าจดทะเบียน จำนวน 2,206,710 บาท พร้อมดอกเบี้ยร้อยละ 7.5 ต่อปี จากต้นเงินที่ได้รับไว้ในแต่ละรายการ

คดีมีปัญหาต้องวินิจฉัยว่า จำเลย มีความผูกพันตามสัญญาในการจดทะเบียนรถยนต์ให้แก่ผู้บริโภคหรือไม่ เห็นว่าเมื่อผู้บริโภคซื้อรถยนต์จากจำเลย โดยชำระราคาครบถ้วน และตามใบสั่งซื้อระบุให้ผู้ขายดำเนินการจดทะเบียนให้ผู้บริโภค รวมทั้งผู้บริโภคได้ชำระเงิน ค่าจดทะเบียนรถให้กับจำเลย จำเลยจึงมีหน้าที่ที่จะต้องดำเนินการจดทะเบียน ให้ตามสัญญาที่ตกลงกันไว้ เพื่อให้ผู้บริโภคได้ใช้รถยนต์คันที่ซื้อได้อย่าง ถูกต้องตามกฎหมาย เมื่อรถยนต์ที่ผู้บริโภคซื้อจากจำเลยยังไม่ได้จดทะเบียน ให้ถูกต้อง

ถือว่า จำเลยส่งมอบรถโดยสภาพ ไม่เหมาะสมที่จะใช้เพื่อประโยชน์ของสัญญาซื้อขาย การชำระหนี้ของจำเลยจึงไม่ครบถ้วนสมบูรณ์ ตามวัตถุประสงค์ ของสัญญาซื้อขายยังคงมีอยู่ และมิได้หมดสิ้นไปด้วยอำนาจแห่งมูลหนี้ ตามสัญญาซื้อขายจำเลยจะบ่ายเบี่ยงไม่ดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์หาได้ไม่ การที่จำเลยไม่ดำเนินการจดทะเบียนรถ ยนต์ให้กับผู้บริโภค ถือได้ว่าผู้บริโภค เป็นผู้ถูกละเมิดสิทธิ โจทก์ในฐานะเป็นคณะกรรมการตามพระราชบัญญัติคุ้มครองผู้บริโภค ย่อมมีอำนาจที่จะดำเนินคดีเพื่อบังคับให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียน หรือหากไม่สามารถดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์ ให้จำเลย รับผิดชอบคืนค่ารถยนต์ ค่ามัดจำป้ายแดง และค่าจดทะเบียนรถยนต์ที่ได้รับจากผู้บริโภค พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 7.5 ต่อปี

พิพากษาให้จำเลยดำเนินการจดทะเบียนรถยนต์ ยี่ห้อฮอนด้า รุ่น CROSSROAD ให้กับผู้บริโภค หากไม่สามารถดำเนินการได้ ให้ชดใช้คืนค่ารถยนต์ ค่ามัดจำป้ายแดง และค่าจดทะเบียนรถยนต์ที่ได้รับจากผู้บริโภค พร้อมดอกเบี้ยในอัตราร้อยละ 7.5 ต่อปี

ขอบคุณมากๆ เลยครับ คุณ wat.w ผมว่าคดีที่คุณเอามาลงให้อ่านนี้สามารเป็น case study ได้อย่างดีเลยครับ

ออฟไลน์ tunnnnnn

• **
ขอร่วมวงการฟ้องร้องด้วยคนครับ (Skoda Yeti)

http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,40077.0.html