ผู้เขียน หัวข้อ: Update ปัญหา ป้ายทะเบียน รถ Skoda ครับ  (อ่าน 7570 ครั้ง)

ออฟไลน์ tunnnnnn

• Jr. Member
  • **
Update ปัญหา ป้ายทะเบียน รถ Skoda ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 02:57:53 »
หลังจากที่ ผม post กระทู้  "รวมมิตร ปัญหา รถ Skoda ทำไมถึงได้ป้าย ทะเบียนขาว ช้า?"
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,37540.msg623438.html#msg623438

ตั้งแต่เดือน มีนาคม... ตอนนี้เดือน สิงหาคม 5 เดือน แล้ว ปัญหา ก็ยังไม่ได้รับการแก้ไข ครับ

ผมเอง เมื่อกลางเดือน ก็เตรียมเรื่องที่จะ ฟ้องขอเงินค่ารถคืน ไม่ใช่เพราะรถไม่ดี แต่เป็นเพราะ ปัญหาเรื่องป้ายทะเบียน ที่ทำให้ผมไม่สามารถขับรถข้ามไปต่างประเทศ (ลาว) ได้ ไม่สะดวกในการทำธุรกิจพอสมควร

ในขณะเดียวกัน ประกันรถผม ก็ได้หมดลง (1 ปี) พอดี
ผมเลยได้โอกาสโทรเข้าไปตามเรื่องเอกสารป้ายทะเบียนอีกครั้ง
วันที่ 1 โทรไปตามเรื่อง น้องที่รับสายบอก พี่ที่ดูแลเรื่องไม่อยู่ จะบอกให้โทรกลับพรุ่งนี้ (ไม่โทรกลับ)

วันที่ 2 โทรไปตามเรื่อง กับน้อง คนเดิมอีกครั้ง บอก พี่ที่ดูแลเรื่อง ให้หาเอกสให้อยู่จาก finance ให้อยู่ (เพราะ ผมซื้อเงินสด บริษัท จึงต้องนำเงินไปตัด finance เดิม) จะโทรกลับพรุ่งนี้เมื่อหาเจอ (ไม่โทรกลับ)

วันที่ 3 โทรไปตามเรื่อง คราวนี้โทรไปมือถือบริษัท ไม่มีใครรับ เลยต้องโทร เบอร์ 02 แล้วให้ operator ต่อสายให้ น้องคนเดิมรับ บอกยังหาเอกสารไม่เจอ ผมขอให้น้องโทรกลับพรุ่งนี้เมื่อหาเจอ เพราะผมเริ่มเหนื่อยที่จะต้องโทรมาตามแล้ว (ไม่โทรกลับ)

วันที่ 4 โทรไปตามเรื่อง คราวนี้ jackpot! น้องที่รับสาย (ตงยอมแพ้ในความพยายามของผม) โอนสายให้คุยกับ คนที่ดูแลเรื่องปัญหาทะเบ๊ยนโดยตรง แน่นอน ผมถามว่าเมื่อไหร จะสามารถออกกเอกสารป้ายทะเบียนให้ผมได้............ แกพูดอะไรหลายอย่าง แต่สาระสำคัญคือ ทาง Skoda สัญญาว่า ปัญหานี้จะได้รับการแก้ไข ในเดือนหน้า (กันยายน) และ ไม่ใช่แค่ผม แต่ รวมถึงลูกค้าอีกหลายๆ ท่านด้วย

ผมดีใจ ยอมวางสายแต่โดยดี เพราะฟังจากน้ำเสียงแล้ว พี่แกดูมั่นใจมาก
ในใจคิดว่า เอาว๋ะ! ลอง รอดู อีกหนึ่งเดือน แต่คราวนี้ ถ้าถูกเบี้ยวอีก ก็จะฟ้องขอเงินคืน แล้ว ก็จะไม่ขอยุ่งเกี่ยวกับ รถยี่ห้อต่างๆ
(Citroen, MTM, Skoda, Spyker, Foton และ Deva) ที่บริษัทนี้เป็นตัวแทนอยู่ อีกต่อไป ใครถามก็จะไม่แนะนำด้วย

อย่างไรก็ตาม จากบทเรียนแห่งการรอคอย และ ผิดนัดสัญญา ที่ผมได้รับมาตลอด 1 ปี ทำให้ผมไม่ประมาท ผมเริ่มมองๆ รถคันอื่นๆ สำรองไว้
บังเบิญมีคนมาเสนอ  VW Golf GTI สภาพและราคาดีเชียว ตอนนี้ เริ่มอยากได้เงินคืนจริงๆ ละสิ

ออฟไลน์ BBOnLY

• Hero Member
    • เพจวิศวะท่องโลกการเงิน
Re: Update ปัญหา ป้ายทะเบียน รถ Skoda ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 04:30:56 »
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ เท่าที่ผมติดตามแบบห่างๆ เป็นผมคงฟ้องไปนานละครับ

เสียดายรถดีๆที่เจอผู้แทนจำหน่ายที่พนักงานทัังหลายเล่นเกมการเมืองกันจนลูกค้าเดือร้อนแบบนี้จริงๆ เฮ้อออ
ติดตามเพจ "วิศวะท่องโลกการเงิน" ได้นะครับ

https://www.facebook.com/engineerinsidefinanceworld

ให้ #แอดบอยดูแล ได้ครับ

ออฟไลน์ Blackforlife

• Sr. Member
  • FAST IS GOOD
Re: Update ปัญหา ป้ายทะเบียน รถ Skoda ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 07:21:58 »
ยังไม่ได้อีกหรอครับ มันเกิดอะไรขึ้นเนี่ย?
N/A  

ออฟไลน์ panerai

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:36:55 »
ใช้ไปนานๆ เดียวป้ายแดงก็ซีดเป็นสีขาวเองครับ  ;D (แซวเล่นครับ)
 ยังไงก็จะเอาใจช่วย และจะติดตามเรื่องราวของคุณ  tunnnnnn น่ะครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:49:50 »
เป็นผม ผมคงไปลุยถึงที่แล้วหละครับ :)

ว่าแต่ VW ก็เครือเดียวกันนี่ครับ (ถึงแม้จะแยะบริษัทแบ่งสมบัติแล้วก็เถอะ)

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 09:59:37 »
โห อดทนจิงๆคับ เป็นผมคงลุยไปแล้ว

ออฟไลน์ seamonkey

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 10:26:14 »
ผมยังรอดูอยู่นะครับเพราะกลุ่มนี้มีสินค้าที่ผมอยากซื้อหลายอย่างอยู่
ที่แน่ๆวีรกรรมของกลุ่มนี้น่าจะอยู่ในใจของคนไทยไปอีกนาน

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:08:04 »
ไม่อยากจะคิด เวลาจะเปลี่ยนรถ ใครจะกล้ามาซื้อต่อเรา

ปล. ผมไปลูบๆคลำๆA3,  Q3 อยู่หลายรอบเเต่ก็กลัว

ออฟไลน์ Peterphan

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 17:38:56 »
ผมก็เล็งรถที่ได้อันดับ1ปีล่าสุดของเวปนี้มาเกือบปีแล้ว แต่เพราะเรื่องนี้เลยต้องเล็งต่อไป
เห็นคันหนึ่งแถวนครชัยศรีเมื่อ2อาทิตย์ที่แล้ว โดนมากๆ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 17:50:12 »
สาเหตุมันมาจากอะไรอ่ะครับ ช่วยแถลงหน่อย บริษัททำผิดพลาด?

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 20:58:23 »
ตอนที่สโกด้าบูมในเว็บ ผมเห็นผู้บริหารเข้ามาตอบกระทู้ในนี้เป็นประจำเลย ถ้าจำไม่ผิดน่าจะชื่อคุณ eight ตอนนั้นผมว่ามันคือการทำ marketing ชัดๆ

พอเริ่มมีกระแสปัญหาเรื่องป้าย (ประมาณเกือบปีที่ผ่านมา) พี่แกหายไปเลย นานน๊านนนนนนน จะตอบทีนึง

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 21:07:14 »
เห็นใจครับ

ขอให้ จขกท ผ่านตรงนี้ไปได้ :D

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 06:01:41 »
ขอบคุณทุกท่านมากครับ ที่เข้ามาพูดคุย และ ให้กำลังใจ

อย่างน้อยตอนนี้ ผมก็เริ่มรู้ว่ายังมีอีกหลายท่านที่ ประสบชะตากรรม เดียวกัน (หรือคล้ายกัน กับผม) (ทาง inbox)

T-T

ปล. ผมเองมี VW Golf 1.4 tsi อีกคัน ได้รับบริการหลังการขายที่ ดีแตกต่างกันโดยสิ้นเชิง
เช่น มีการโทรแจ้งเตือนเมือใกล้ถึงระยที่ต้องเข้าศูนย์, เคลมและแก้ปัญหาชุดเกียร์ที่อยู่ในประกัน โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆ และ พนักงานให้บริการดีพูดจารู้เรื่อง โทรกลับเมื่อสัญญา...

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 07:17:54 »
เอาใจช่วยนะครับมีคืบหน้าอัพเดทกันบ้างนะครับ
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 12:15:08 »
จำได้ว่า ในวันงาน Meeting ของเว็บ ผมได้เล่าโดยสรุป พอสังเขปไปแล้ว
ให้กับคุณผู้อ่าน ได้ฟัง ว่าเกิดอะไรขึ้น

สาเหตุแห่งความล่าช้า หนะ สรุปสั้นๆ ก็พอได้ว่า

ปกติ รถนำเข้า หรือรถประกอบในไทย บ้านเรา
มันต้องผ่านกฎข้อบังคับมากมาย รวมทั้งมาตรฐานด้านความปลอดภัย
มาตรฐานมลพิษ ฯลฯ อีกมาก

ภาครัฐบ้านเราก็ประหลาด ออกกฎว่า กรณีของรถนำเข้า ต้องบินไปดูถึงโรงงานผลิตที่เมืองนอก
และให้บริษัทรถต้นสังกัด จัดรถมาเทสต์ ตามข้อกำหนดของเรา ซึ่งการทำเช่นนี้แต่ละครั้ง
ต้องเสียรถใหม่ๆ ไปเลย 2-3 คัน...

กลุ่ม Volkswagen - Skoda เขา ไม่เข้าใจ และไม่เห็นความจำเป็นที่จะต้องทำตามข้อบังคับนี้
เพราะในประเทศเรา ขายรถได้แค่ไม่กี่คัน มันไม่คุ้มที่เขาจะต้องเสียค่าใช้จ่ายนับล้านๆบาท
เพื่อจะมารองรับการทดสอบ มารตรฐาน เพื่อให้ผ่านข้อกำหนด ของไทย - ประเทศซึ่ง
รถของเขาขายได้แค่ปีละไม่กี่สิบคัน

จึงตัดสินใจ ไม่สนับสนุน ตรงนี้ และบอกว่า เราจะยื่นใบรับรองการทดสอบ และมาตรฐาน ISO
ต่างๆ ที่เราทำมาในรถแต่ละรุ่นแทน ซึ่ง ภาครัฐ หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ของไทย ็ไม่ยอม

ผู้นำเข้าบ้านเราก็เลยตกที่นั่งลำบาก เพราะแทนที่จะได้รับใบอนุญาตให้จำหน่าย
และจดทะเบียนรถได้ เป็นรุ่นๆ ล็อตๆไป

กลับต้องมา ทำแบบผู้ค้ารายย่อย หรือ เกรย์มาร์เก็ต คือ ต้องรับใบอนุญาต "เป็นคันๆไป!!"

งานเข้าสิครับ!

และช่วงตั้งแต่หลัง เกิดเหตุไฟไหม้รถหรู เมื่อปีที่แล้ว การปล่อยใบอนุญาตจดทะเบียน
มันกลายเป็นเรื่องยากลำบาก ล่าช้า และอืดอาดมากทันที

นั่นคือสาเหตุส่วนหนึ่งที่ทำให้ Skoda และ รถหรในเครือของ MTM -DAD จดทะเบียนช้ามากๆ
และทำให้ลูกค้าเดือดร้อน

ประเด็นนี้ ผมได้ยินมาจาก 2-3 แหล่ง และทุกแหล่ง พูดตรงกันหมด

แม้แต่ ผู้ผลิตรถยนต์ยักษ์ใหญ่ค่ายเยอรมัน ที่เดินเรื่องเกี่ยวข้องกับ
ปัญหารถเกรย์ ก็ยังเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังจากปากเขาเอง ขอไม่ระบุละกันว่าค่ายไหน

เท่าที่รู้มา ปัญหานี้ น่าจะเริ่มดีขึ้น "อย่างจริงจังเสียที" ด้วยปัจจัยบางอย่าง
น่าจะหลังเดือนตุลาคม เป็นต้นไป ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดกันมาอีก!

แวะมาเล่าสู่กันฟัง ให้ทราบถึงต้นเหตุของปัญหากันเฉยๆ

นอกเหนือจากนี้ ไปถามทาง Skoda เอาเองก็แล้วกันครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 18:32:18 »
น่าเห็นใจทั้งผู้บริโภค และบริษัทที่ตั้งใจมาทำธุรกิจ

ราชการไทยก็อย่างที่ได้ยินแหละครับ
ที่อ้างว่าบินไปจริงๆบางทีก็เพื่อเรียกร้อง"เลี้ยงดูปูเสื่อ"
ไปทีก็"แห่"แถมมี"หอบ"ของฝากกับเปรม

ทุกอย่างเพราะข้อกฎหมายมักเขียนอะไรไว้กว้างๆแล้วจบที่คำว่า
"ขึ้นอยู่กับดุลพินิจเจ้าหน้าที่"

เฮ้อออออ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 19:11:58 »
อ่านแล้วราชการไทยทำแบบนี้ไม่ถูกจริงๆ ครับ :'(

เห็นใจทั้งผู้บริโภคและผู้ขายเลย

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2014, 20:43:29 »
ขอบคุณ คุณ JIMMY ครับ

สำหรับ "คำตอบ แบบตรงไป ตรงมา" และนี่คือสิ่งที่ ผม คาดหวัง จาก ผู้ประกอบการณ์ อย่างน้อยก็ตอนที่มีปัญหา ที่ต้องใช้เวลาในการแก้ไข

คำอธิบายของคุณ JIMMY ดูมีเหตุ และ ผล สอดคล้องกับ คำตอบ ที่ คุณ Eight และ คุณ Chainy ตอบไว้เมื่อ 1 ปี ที่แล้ว
ไม่เหมือน กับ คำตอบที่ ผมได้ รับจาก การคุยกับ คุณ อ. จาก Skoda (DAD)
ผมเชื่อครับ ว่า มีปัญหาจริง และ ทาง ผู้ประกอบการ ก็กำลังแก้ไขกันอยู่?

แต่ผมขอ ตั้งข้อสงสัยไว้ 2 ประเด็น คือ
1. ในเวลา 2 ปี ที่ผ่านมา ตั้งแต่เกิดปัญหานี้ ขึ้น ทำไม ทาง DAD ก็ยังไม่สามารถ แก้ปัญหาตรงนี้ได้?
(ที่ถามเพราะ อยากให้ DAD จริงจัง ในการแก้ปัญหา ให้มากกว่าที่เป็นอยู่)
อ้างอิง กระทู้ "ซื้อ skoda ต้องร้องเพลงรอ ป้ายขาว ไปอีกกี่ปีคะ"
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,33503.0.html

2. ทำไม ถึงมีลูกค้าบางรายที่ ได้ป้ายทะเบียน แล้ว อะไร คือ ข้อยกเว้น ในการขอใบผ่อนผัน???
อ้างอิง "คำตอบ ของ ท่าน undertaker ในกระทู้เดียวกัน

และ ขอให้ อ่าน คำตอบ ของ คุณ eight และ คุณ chainy ชัดๆ อีกทีด้วยครับ
อ้างอิงจากกระทู้ "ขออนุญาตถามถึงเรื่องปัญหาการจดทะเบียนรถ Skoda และเรื่องการซื้อครับ"
http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,29378.0.html

พิมพ์จนเหนื่อย...
จริงๆ แล้ว ผมเข้าใจนะครับ เพราะผมเองก็ทำธุรกิจส่วนตัว เหมื่อนกัน (มีเกี่ยวเนื่องกับ ส่งออก และ นำเข้าด้วย)
"ค่าของคน อยู่ที่ผลงานเสมอ" ไม่ว่า จะพูดมาก พูดน้อย ทุกอย่างล้วนพิสูจน์ และ วัดผลกันที่ ผลลัพท์ ที่ออกมาเสมอ
แต่ อารมณ์ ผมตอนนี้มัน เหนื่อยและ ล้ามากแล้ว เพราะ ใน 1 ปีที่ผ่านมา คุณเล่น นัดผม 3-4 ครั้ง แล้วก็ ทำไม่ได้ ทุกครั้ง
ผมจะลองเชื่อคุณอีกครั้ง

สรุป ผมจะรอ จนถึงวันที่ 30 กันยายน 2557 ตามที่ ทาง Skoda (DAD) สัญญาไว้
(และถ้าทำไม่ได้ ขอเงินผมคืน ด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 30, 2014, 22:14:48 โดย tunnnnnn »

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2014, 08:00:23 »
ผมตั้งข้อสังเกตเรื่องทะเบียนของDADไว้สักนิดนึงครับว่าในเวปSkodathaiมีการComplainเรื่องแบบนี้มาตั้งแต่กลางปี2012ว่ารอมาเป็นครึ่งปีก็ยังจดทะเบียนไม่ได้ซึ่งแสดงว่าปัญหามีมาก่อนที่สมอ.จะเข้มงวดกับรถนำเข้าตั้งแต่เดือนพย.2012เสียอีก
ผมอยากแนะนำคุณโตให้เชิญลูกค้าทุกคนมาคุยกันเพื่อแจ้งให้ทราบถึงสถานะปัจจุบัน  ทางแก้  ระยะเวลา และเยียวยาให้เป็เคสๆไปจะดีกว่าให้ลูกค้ามาคอยตามให้เสียชื่อแบบนี้ครับ ด้วยความหวังดีในฐานะเจ้าของกิจการเหมือนกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 20:56:00 »
เข้ามาขอบคุณเจ้าของกระทู้ที่มาอัพเดท และคุณจิมมี่ที่มาให้รายละเอียดเพิ่มเติม ตอนนี้ผมก็รออย่างใจเย็นอยู่เหมือนกันครับ

ว่าจะได้รับการติดต่อมาตอนไหน เพราะหลังจากที่ผมไปจองเลขเมื่อเดือนกุมภาฯ และได้ให้เอกสารกับเซลที่ดูแลผมแทนคนที่ลาออกไปโดยที่ไม่บอกเรียบร้อยแล้ว

ผมก็ไม่เคยถาม หรือโทรไปเร่งแต่อย่างใด รออย่างเงียบๆอยู่ครับ แต่ถ้าต้องการแนวร่วมติดต่อมาได้ครับ ยินดีไปร่วมด้วยเสมอ

และจะช่วยประชาสัมพันธ์ใน skoda club ให้ด้วยครับ ผมพอจะมี skoda ป้ายแดงๆอีกหลายคันที่ผมรู้จัก  ;)
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 10:17:01 »
ยินดีครับ คุณ Chanapai630 ….

ผมเองก็ไปกด Like "Skoda Club Thailand" ด้วยเหมือนกัน

ผมว่า ถ้าเราได้ ป้ายขาว กันทั้งหมด ภายในเดือนหน้าๆ นี้!!! เราควรนัดกันไปเลี้ยงฉลองใหญ่ กันนะครับ (ให้คุณ Jimmy เป็นเจ้าภาพ ฮาๆ)

ออฟไลน์ Chanapai630

• Full Member
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 17:04:56 »
ยินดีครับ คุณ Chanapai630 ….

ผมเองก็ไปกด Like "Skoda Club Thailand" ด้วยเหมือนกัน

ผมว่า ถ้าเราได้ ป้ายขาว กันทั้งหมด ภายในเดือนหน้าๆ นี้!!! เราควรนัดกันไปเลี้ยงฉลองใหญ่ กันนะครับ (ให้คุณ Jimmy เป็นเจ้าภาพ ฮาๆ)

กินฟรี คุณจิมมี่เลี้ยง ฮาาาาา
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2014, 06:53:26 »
update สั้นๆ ว่า ยังไม่ได้ ป้ายขาว ครับ
(และก็ยังไม่มี ทีท่าว่าจะได้ เพราะ คนดูแลเรื่องก็เงียบมาก ไม่ติดต่อมาอีกเลย เราเองก็ยุ่งๆ)