โพลล์

โหวตก็ได้ครับ

altis
21 (19.1%)
mazda 3
77 (70%)
civic
4 (3.6%)
focus
8 (7.3%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 107

ผู้เขียน หัวข้อ: งบ 1 ล้าน คิดไม่ตกว่าจะเอารุ่นไหนดี  (อ่าน 8996 ครั้ง)

ออฟไลน์ aun002

• Jr. Member
  • **
ขออนุญาติตัั้งกระทู้สุดท้ายแระ ก่อนหน้าขอความเห็นระหว่าง ฮุนกับมาส3

1.คืออยากสอบถาม ซื้อสดงบ 1M ยังตัดสินใจไม่ได้เลยครับ mazda3 civic altis สุดท้ายคือ focus(ไม่โอกับศูนย์เท่าไร)
2.ผมขับรถประมาณ 120-140 ไปกลับชลบุรี ราชบุรีเดือนละ 1-2 ครั้งนอกนั้นก็ขับไปทำงานครับ
3.ส่วนมากใช้รถคนเดียว แล้วก็แฟนนั่งเป็นบางครั้ง
4.ไม่มายเรื่องของตกแต่งพวกล้ำๆไฮโซ แต่ก็แอบชอบแอคครอดแต่ไม่ไหวงบไม่ถึงครับ

ตัวไหนมันน่าจะเข้ากับผมหละครับเนี่ย T T อ่อผมอายุ 26 สูง 175 ทำงานออฟฟิสบริษัทแห่งนึงในชลบุรี คราฟ

ขอบคุณล่วงหน้าทุกความคิดเห็นครับ กะว่าเดือนหน้าจะออกแระ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 12:39:38 โดย aun002 »

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
Re: งบ 1 ล้าน คิดไม่ตกว่าจะเอารุ่นไหนดี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:06:27 »
ซื้อด้วย tone ทางอารมย์ หน่อย Mazda 3 ถ้าน้อยลงมาหน่อย ก็ Civic
ซื้อด้วยเหตุผล altis ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
Re: งบ 1 ล้าน คิดไม่ตกว่าจะเอารุ่นไหนดี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:08:08 »
หลังจาก 5-7 ปีนี้แล้ว ถ้าเปลี่ยนรถใหม่ได้สบายๆ ไม่เหนื่อยอะไรมากนัก
เป็นผม mazda3 > ford focus > altis

แต่ถ้าต้องเหนื่อยก็ altis > mazda3 > ford focus ครับ

ส่วนตัวไม่ชอบ civic ครับ ไม่ชอบรูปร่างหน้าตาและภายใน แต่อย่างอื่นไม่น่ามีข้อเสียมั๊ง สมรรถนะ ok

แต่ขึ้นอยู่กับเจ้าของรถอะ
ส่วนตัว(อีกที) ผมชอบภายในของรถมากกว่าครับ เพราะเราต้องอยู่กับมันบ่อยกว่า
เคยชอบฟอร์ดโฟกัสเพราะดูไฮเทคเหมือนขับเครื่องบิน แต่พอเห็นของเพื่อนบ่อยๆแล้ว เบื่อขึ้นมาซะงั้น

แต่อะไรที่หรูๆ กลางๆ ไม่แก่ น่าจะสบายตากว่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 12:14:17 โดย kiwiwi »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:09:15 »
ส่วนตัวชอบ อันติ้ด กะมาสด้า3 มาช่วยลดตัวเลือกให้  ;D
เหตุผลไปทางอันติ้ด
อารมย์ล้วนๆไปมาสด้าสาม

อันติ้ดโฉมนี้มันสวยนะ ตัวอีสปอตก็สวย
แต่
มาสด้าสามมันสวยจริงๆ เด่นมากกกก

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:14:29 »
อัลติสง่ายๆสบายๆสมเหตุสมผลกับเงื่อนไขของคุณ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:19:17 »
ชั่วโมงนี้ผมชอบ altis ครับ ก่อนหน้าอาจจะอยากมอง 3 เหมือนกัน แต่ดูๆ แล้ว altis คุ้มค่ากว่า ไม่รู้เข้าใจเป็นอย่างนั้นครับ
ผมชอบที่สุดคือเวลาที่เราซ่อม พี่โตเขามีศูนย์ซ่อมของเขาเอง และทำงานได้เนียนมากๆ ครับ ต่างกันที่ต้องซ่อมข้างนอกมาแล้วหงุดหงิด
ไม่คุ้มครับ หงุดหงิดมันมีเสียเงินเยอะขึ้นนะครับ
 :)

ออฟไลน์ zeb80

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:24:36 »
มาเชียร์ mazda3 หล่อฝุดๆ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:47:05 »
  ชอบ Mazda3 ใหม่มาก แต่เชียร์ Altis เพราะผมว่าโฉมนี้สวยครับ และโดยรวมคุ้มค่า ติดแก๊ส วิ่งไกลมีซ่อมเร็วแน่นอน อะไหล่เยอะ ถ้าเอามาใช้งานเป็นหลังเลือก altis แต่ถ้าขับเป็นคันที่2 จิ้ม M3 เลยผม
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:48:27 »
3ได้รถ2.0แรงๆ ราคาถูก ขับสนุก รถหน้ายาวสวยเหมือนขับหลัง

Altisได้รถซ่อมถูก แรงระดับหัวกลุ่ม นั่งสบาย สวยที่สุดของโตโยต้า พร้อมส่วนลดที่3ไม่มี

เลือกยากครับอยากเก็บเธอไว้ทั้ง2คัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 12:50:24 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 12:56:15 »
1.คืออยากสอบถาม ซื้อสดงบ 1M
2.ผมขับรถประมาณ 120-140 ไปกลับชลบุรี ราชบุรีเดือนละ 1-2 ครั้ง
3.ส่วนมากใช้รถคนเดียว แล้วก็แฟนนั่งเป็นบางครั้ง
4.ไม่มายเรื่องของตกแต่งพวกล้ำๆไฮโซ

เป็นผมเลือกโฟกัสครับ เพราะระบบช่วงล่าง ความนิ่ง และครูซคอนโทรล ผมวิ่งประจำเส้นมอเตอร์เวย์ชลบุรีนี่ฟินมาก ยิ่งวิ่งกลางคืนรถว่างนี่สบายสุด ๆ

ออฟไลน์ sixth gear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:09:57 »
Altis เสียอย่างเดียว ไม่ยอมให้ Electronic stability control  ยกเว้นในรุ่นTopถึงจะมี

ในยุโรปโดนบังคับในรถทุกคันแล้ว

ออฟไลน์ Kawaei

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:15:38 »
ผมเคยมีโจทย์แบบนี้นะ ผมชอบนะ Mazda3 แต่พอไปดูตัวจริงแล้วก็ผิดหวังนิดหน่อยกับวัสดุบางชิ้น แต่โดยรวมแล้วชอบ ตอนนั้นที่ถามของแถม ส่วนลด ก็แห้ง ๆ น้อย ๆ ตามประสารถเพิ่งเปิดตัวแถมขายดี เลยลองกะจะไปดู Yaris ลองขับแล้วง่อยมาก ไปลอง Altis โอ้ว เจ๋ง คือมันไม่มีอะไรแย่เลยครับ คอนโซลรถยุโรปก็แบบเนี้ย ที BM ไม่เห็นมีคนด่าว่าแก่บ้าง แต่ภายนอกผมชอบนะ ชอบเท่า ๆ กับ Mazda3 เลย ไฟหน้า Esport สวยจริง ๆ สุดท้าย คิด ๆ ตามประสามนุษย์เงินเดือนวัย 27 ปี ผู้เคยผ่าน Tiida MC มาก่อน และต้องการรถที่ดีกว่าคันเดิม และปัญหาน้อยกว่าคันเดิม ราคาขายต่อต้องดีกว่าคันเดิม เจ็บแล้วต้องจำ ตอนนี้ขับ Altis Esport ก็สุขใจดีครับ เสียงก็อกแก็ก ๆ ที่เสา A สมัยขับ Tiida ไม่มีมาให้กวนประสาทอีกต่อไป เบาะนั่ง ตำแหน่งการขับ ดีมาก ๆ นอกนั้นก็ตอบที่คลิปของคุณจิมมี่ ผมค่อนข้างเห็นด้วย E85 ในเมื่อง ราว ๆ 9-10 โลต่อลิตร เติมพันนึงเต็มถัง ผมว่าโอเคนะ ตอบโจทย์คุณเองว่าอยากได้รถมาทำไม ทำอะไร คนมีตังซื้อรถระดับนี้ก็คงมีเหตุผลส่วนตัวไว้แล้ว ไปลองขับทุกคันแล้วเชื่อสันชาติญานตนเองครับ

ปล . ผมโหวต Mazda3 นะ เพราะผมไม่ได้ซื้อเองไง ฮา ๆ

ออฟไลน์ Destiny_gun

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:19:25 »
อยากได้ศูนย์ไว้ใจได้หน่อยก็มาสด้า 3 ครับ แต่ส่วนตัวถ้ายังมี choice focus ในตัวเลือก ผมให้ Elantra ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:19:36 »
ออกรถเงินสดงบ 1 ล้าน + ชอบแอคคอร์ด = แอคคอร์ดมือสองครับ ได้รถ 2-3 ปี เครื่อง 2.4 ราวๆ 8-9 แสน

แต่ถ้าอยากได้ป้ายแดง ตัวเลือกที่คุณว่ามาได้ทั้งนั้นเลยครับแถมซิฟี่กับพรรษาด้วยเลยได้ทั้งนั้น
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Pat.Lee

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:41:45 »
จากโจทย์ขาดไป 1 ข้อครับว่าจะใช้รถยาวแค่ไหนดังนั้นผมเลือก มาสด้า 3 ครับรถมันสวยดีแต่ถ้า จขกท กะใช้รถยาวๆ ไป Altis แน่นอนกว่าครับติดแก๊สได้สบายใจกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 13:54:00 »
Altis กับ Mazda 3 ครับ
ถ้า Altis จัด 1.8V Navi ไปเลย หักลบกับมูลค่าของแถมแล้วไม่น่าเกินงบไปเยอะเท่าไหร่
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:09:55 »
Altis ครับ ทนถึกดี

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:25:46 »
Altis   Mazda3

ออฟไลน์ KAMILIA

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:36:40 »
Altis ครับ ถ้าเน้นใช้งาน น้ำมันแพงก็ติดแก็สได้เครื่องทน  เรื่องความสวย พอร่นใหม่ออกมา รถที่เราว่าสวยมันก็ขี้เหร่ล่ะ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 14:52:07 »
altis ครับ ทนทาน ติดแกสง่าย และอะไหล่ไม่รอนาน ตามแบบฉบับของพี่โต
จำได้หรือไม่ครับตอน 3 ตัวแรกออกใหม่ๆก็ดูสวยเหมือนตัวนี้ เวลาผ่านไปมันก็จืดๆลงเองครับ อะไหล่รอเบิกก็นาน ติดแกสก็แพงครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 15:39:38 »
ถ้าซื้อสด 1M ผมเอามือสองครับ .. camry accord ปี 13  ราคา 9 แสนเอง

หรือไม่ก็ เอา camry ก่อนไม่เนอร์เชน  ราคา ล้าน ห้าหมื่น ..

แต่ถ้าอยากได้ c segment มีเงินสด ผมก็อยากให้ซื้อมือสองอยู่ดี civic FB ปีเดียว ราคา  6 7 แสนเอง .. ประหยัดไป สามแสน

ยกเว้นแค่ว่า ต้องซื้อมือ 1 เท่านั้น ..  เอา mazda3 ครับ   มีเงินสด 1 ล้าน ต้องมีตังค่าซ่อมแหละ 55

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 15:41:14 »
จิงๆผมอยากเชียร์ civic เพราะเห็นชอบ Accord สไตลการขับจะได้คล้ายๆกันแต่ถ้า ชม. นี้เอาสวยคงต้อง mazda 3 นะคับแต่งยิ่งสวย แต่ผมโหวต altis ไป เพราะเหตุผลทางความคุ้มค่ากับสมรรถนะที่ได้มันดีสุดคับ  civic ต้องรอดู minor คับ

ออฟไลน์ wooot

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 15:52:44 »
ถ้าคิดเยอะ ... ไป altis ครับ (ตัวรถโอเค ศูนย์ การบริการ อะหลั่ย อนาคต)

ถ้าคิดว่า ชอบบบบ  มันสวยอะ .... ไป Mazda 3 (สวยมากกกกก  ขับดีแน่ๆ โดยเฉพาะข้บเร็วๆแบบคุณ)

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 16:09:40 »
เชียร์สามกับอัลติสคระบเพราพยังใหม่สด เอาการขับไปมาสด้าสามแต่ถ้าเรื่องซ่อมไปอัลติสแต่อัลติสก็ไม่ได้ขับแย่แบบฟ้ากับเหวนะ ถ้าจขกทกะใช้ไม่นานเปลี่ยนรถบ่อยเลือกอะไรก็ได้เพราะการซ่อมตอนที่ใหม่ๆคงผิดกันไม่มากเชียร์มาสด้าสาม แต่ถ้าใช้10ปีหรือเกินสองแสนโลอัพไปอัลติสดีกว่าทางเลือกมากกว่า

ออฟไลน์ Nestox2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 18:42:11 »
ถ้าเป็นผม มีงบ1M ผมยอมเพิ่มอีกนิด เอา pulsar turbo ดีกว่า ขอนอกกระแส ^^ แต่สำหรับผม M3\Pulsar>ซิลฟี่>Civic>อื่นๆ>Altis ถ้าจะติดแก๊ส M3 ไปท้ายๆเลยครับ ปล.ผมค่อนข้างไม่ชอบโตต้าครับ Civic รุ่นนี้ ผมว่า FD ลงตัวกว่า ส่วน Pulsar\ซิลฟี่ ภายในดูหรูกว่ารถในระดับเดียวกัน M3 พอไปเห็นของจริงรู้สึกธรรมดากับภายใน แต่ภายนอกสวยสุดใน Class เลือกรถขึ้นอยู่กับเหตุผลว่าใช้อะไรในการเลือก ส่วนตัวผมขับ Juke เลือกเพราะอารมณ์ ไม่แคร์ราคาตก ขอใช้รถโดยเลือกสมรรถนะของรถดีกว่า เงินทองหาเมื่อไหร่ก็หาได้แต่ความปลอดภัยหาไม่ได้ในรถบางรุ่นครับ(ขึ้นอยู่กับการขับขี่ของแต่ละคนด้วย)

ออฟไลน์ ichok

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 20:05:39 »
โหวตมาสด้าสามครับ ว่าแต่ จขกท. มีแอบชอบแอคคอร์ด เป็นผมถ้ามีสดล้านนึงก็เอาไปดาว์นหนักๆแล้วผ่อนเบาๆถ้าชอบและไหวนะ

ออฟไลน์ TheRoadToHell

• Full Member
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 20:28:08 »
งบผมน้อยกว่าท่านนิดเดียว
แต่รายได้เราคงต่างกันมากกกกก ;D
ผมจะรับรถ 15 กันยานี้แล้ว
มีตัวเลือกให้คิดไม่ตกเหมือนท่านเลยครับ
ระหว่าง Altis กับ mz3 ทั้งอ่านรีวิว ทั้งไปลองนั่งเอง

ตัดสินใจไม่ได้ซักที. ในที่สุดผมก็ใช้อารมณ์ในการเลือก
ผมนอนลง หลับตา วาดภาพว่าตัวเองกำลังขับรถอยู่
ซึ่งสุดท้ายแล้ว ภาพนั้นมันออกมาเป็น mz3 จึงตัดสินใจจอง
ไฟแนนซ์ผ่านแล้ว เหลือแค่รอรับรถตามฤกษ์เท่านั้น
2014 Mazda3 Skyactiv

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 20:40:07 »
มีงบเพิ่มอีกสักนิดไหมครับ ไปเทียน่าโล้ด ตอนนี้ส่วนลดหลักแสน น่าจะคุ้มกว่าครับถ้าเพิ่มงบได้

ออฟไลน์ pee1818

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 21:28:04 »
ไม่นับหน้าตานะครับ 3 ดีกว่าอัลติสที่ช่วงล่างนอกนั้นสู้ไม่ได้ โดยเฉพาะใช้เยอะติดแก๊สรับรองว่าเงินที่ต้องจ่ายค่าน้ำมันมาซื้อเครื่องใหม่ได้เลย

ออฟไลน์ aun002

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2014, 21:46:15 »
ขอบคุณทุกท่านเลยครับ

ตอบไม่หมด ดูท่าทางไปทาง mz3 ครับ
1.ผมไม่ได้เงินเดือนเยอะครับ เงินก้อนนี้มาหลายทาง แหะๆ เงินเดือนยังไม่ถึง 2 หมื่นเล้ย
2.ผมคงเล่นตัวสูงไม่ไหว เทียน่า คัมรี่ แอคครอด(ชอบมาก) แต่ๆๆๆๆ สู้ค่าซ่อม บำรุงไม่ไหวครับ
3.ได้ไปลอง 3 กับ อัลติส มาแระ 3 ภายนอกไม่ต้องพูด ภายในพอรับได้ ไม่ได้หวือหวาแต่เรียบง่ายดี ผมรัก BMW พอได้ไปดูหลายๆอย่างแล้ว มันช่างคล้ายหลายๆอย่างเลย เบาะกระชับกำลังดีเลย ผมตัวไม่ใหญ่เลยรุ้สึกมันสบายมั้ง พวงมาลัยเบาไปนิส

ส่วนอัลติสภายในเงียบดีจัง อัตราเร่งแหล่มดีจัง แต่ได้ลองคุยกะเพื่อนวันนี้ที่ทำพารทให้โตโยที่โรงงานแห่งนึง "ลดต้นทุน แบบว่าไม่ขอพูดดีกว่า ต้องหลังไมค์"
4.civic ช่วงล่าง- focus อย่างที่ว่าศูนย์+ทำไมผมเกลียดกลิ่นภายในมันจัง ไม่ไหว เวียนหัว

5.ตัดสินใจได้แล้ว ว่าจะเอา mz3 5dr สีขาว ตัวรองท็อปครับ (ผมขับรถค่อนข้างมุดแต่ไม่ได้ซิ่งนะคือมีจังหวะก็แซง แซงไม่ได้ก็ไม่แซง แต่ไม่ได้ซิกแซกบ้าบิ่นนะ) ก็เลยชอบรถที่ให้ช่วงล่างดีๆ ชอบอัลติสนะ แต่ช่วงล่างไม่ตอบสนองตามความต้องการนิสสสสนึง+ลดต้นทุนเกินเหตุ+คอนโซลมานสูงเป็นหน้าผาเลย(คิดไปเองมั้ง)เลยดูเหมือนหน้ามันลอย ไม่รุบอกไม่ถูก

ขอขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆที่ให้คำแนะนำนะครับ โดยเฉพาะพี่แพน พี่จิม และเว็บ headlightmag ผมมาสิงอยู่นานแระแต่ไม่ค่อยได้โพท ไว้คราวหน้าจะไปเจอพี่แพน พี่จิม ตัวเป็นๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2014, 21:56:48 โดย aun002 »