ผู้เขียน หัวข้อ: รถขับสนุกมันเป็นยังไง  (อ่าน 8439 ครั้ง)

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
รถขับสนุกมันเป็นยังไง
« เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 15:24:14 »
การจะเป็นรถที่ขับสนุกได้ อะไรสำคัญที่สุดครับ ถ้ารถที่เพื่อนๆชอบ เลือกได้ แบบไหนคือที่สุด

1.เครื่องแรง 230แรงม้า++
 2.ช่วงล่างมั่นใจเกาะเป็นตุ๊กแก เช่นซูบารุสูบนอน
 3.พวงมาลัยฟิน
 4.เสียงเครื่องเบนซินหวานๆ
 5.แรงดึงโหดๆ เวลากดเต็ม
 6.เกียร์เทพแบบ Gti

อะไรต้องมาก่อนแล้วอย่างอื่นค่อยตามมา อยากจะรู้น่ะครับ ว่ารถซิ่งมันวัดกันตรงไหนเป็นสำคัญที่สุด

*ภายใต้เงื่อนไขเดิมๆไม่ได้แต่งนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2014, 15:37:12 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ raygun

Re: รถขับสนุกมันเป็นยังไง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 15:30:03 »
.
.
.
จริงๆมันก็ต้องผสมกันเกือบทุกข้อที่ว่ามานะครับ
สำหรับผมขอเครื่องซัก 200 แรงม้าขึ้น กับพวงมาลัยคมๆ
ช่วงล่างแข็งๆ ก็โอเคละครับ  ;D

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 15:35:35 »
.
.
.
จริงๆมันก็ต้องผสมกันเกือบทุกข้อที่ว่ามานะครับ
สำหรับผมขอเครื่องซัก 200 แรงม้าขึ้น กับพวงมาลัยคมๆ
ช่วงล่างแข็งๆ ก็โอเคละครับ  ;D
ผมลืมบอกไปว่าเรียงลำดับให้หน่อยอะครับ

แก้ไขแล้วนะครับ

ออฟไลน์ toon 18

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 15:46:16 »
ของผมขอ 2,3,6 ก็พอคับ

แรงม้าแค่ 200 + ไม่ต้องดึงจัดๆ

แค่นี้ก็สนุกแล้วคับ ในทางกลับกัน ถ้าเครื่องแรงมากดึงหลังติดเบาะแต่แค่พวงมาลัยไม่เจ๋ง แค่นี้ผมก็ว่าไม่สนุกละคับ

เน้น handling + suspension, chassis

ออฟไลน์ Highway Star

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 16:04:06 »
ขอข้อ 2 3 5 6 พอครับ ส่วนข้อ1ต้องม้าเยอะแล้วแรงบิดดีมาในรอบไม่าสูงเกินไปด้วย ถ้ามารอบสุงเกินไปในรอบต้นอาจน่าเบื่อแต่ปลายดี

ออฟไลน์ bluelawn

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 16:32:26 »
แล้วแต่สไตลคนครับ สำหรับผม ขอดึงหนักๆ พวงมาลัยช่วงล่างไว้ใจได้ ไม่ต้องถึงกับบาลานซ์เปะๆ รถไม่ต้องไหญ่มาก เดี๋ยวมุดลำบาก แค่นี้ก็มันส์เหลือหลายละครับ

ออฟไลน์ MUKIMIKU

• Full Member
  • MEW
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 16:44:49 »
ถ้าหัวข้อตามนี้ก็ขอเรียงตามนี้ครับ

2,1,3,6,5,4

มากไปน้อยนะครับ

ออฟไลน์ Sinplug

• https://www.facebook.com/groups/4G64Club
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 16:49:07 »
ผมเคยคิดว่าโมเครื่องและระบบให้แรงม้ากับแรงบิดเยอะๆจะขับสนุก สุดท้ายต้องยอมตอนม้าลงเพื่อให้ขับสนุกขึ้น ไม่นั่นเหนื่อยเกินกับการคุมม้าเยอะๆแล้วขับในชีวิตประจำวัน
"ผมก็แค่กะบะเบนซิล''4G64 Turbo  แรงม้า XXX Max. Torque 618 N/m''  
Facebook: 4G64 Club Thailand/4G64T Club Thailand

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 16:51:18 »
นึกถึงส้มตำครับ

บางคนชอบกลมกล่อม
บางคนต้องเผ็ดแสบ ขี้แตก
บางคนชอบเหม็นๆ ปลาร้าต่อนๆ
บางคนต้องเครื่องเยอะ กุ้งยักษ์ปูยักษ์ หรูหรา

เพราะฉะนั้น ตอบได้ว่าแล้วแต่รสนิยม และประสพการณืของแต่ละคน บางทีอาจจะแล้วแต่จังหวะและเวลาด้วย วันไหนอารมดีๆอารมไม่ดีก็ชอบไม่เหมือนกัน

สำหรับผม เครื่อง เกียร์และช่วงล่าง กับพวงมาลัย ต้องดีครับดีคือเหมาะเจาะเหมาะสมของมัน และต้องเอาอยู่ เคยขับรถแรงแต่ฝีมือผมเอาไม่อยู่ มันไม่สนุกเครียดและยอมรับว่าเรามือไม่ถึง

ออฟไลน์ Stereodome

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 16:53:19 »
สำหรับผม \\3 - 2 - 4 - 6 - 5 - 1//

ความแรงไม่ต้องมาก แค่เพียงพอในการใช้ชีวิตในเมือง ชาญเมืองก็ฟินแล้วครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 16:56:28 »
 2.ช่วงล่างมั่นใจเกาะเป็นตุ๊กแก เช่นซูบารุสูบนอน

ในทั้งหมดนี้ ผมให้ความสำคัญกับพวงมาลัยที่สุด ถ้าเราพูดกันในโลกความเป็นจริง
1. เครื่อง 230 แรงม้า สำหรับผม..ถ้ารถหนักเกิน 1.3 ตัน ก็ไม่สนุกขนาดนั้น อย่างไรก็ตามผมหาทางเพิ่มพลังได้ถ้าเครื่องรุ่นนั้นไม่ Hopeless เกินไปนัก
2. ช่วงล่าง ของเดิมถ้ามาไม่ดี ผมพอหาทางปรับแต่งได้ จบในงบไม่เกิน 60,000 สำหรับรถญี่ปุ่นส่วนใหญ่
4. เสียงเครื่อง รถส่วนมากผมรับได้กับเสียงเครื่อง ผมไม่ชอบแค่บางรุ่น และส่วนมากใส่กรองเปลือยเสียงก็คำรามสะใจแล้ว
5. แรงดึงโหดๆ มันก็สัมพันธ์กับข้อ 1
6. เกียร์เทพ ผมเลี่ยงโดยการ เล่นเกียร์เอง หรือใช้เกียร์ธรรมดาไปเลย จบ ขออย่ามาเป็น CVT พอ

เหลือแต่พวงมาลัยนี่แหละ ที่ผมไม่ค่อยอยากยุ่งอยากแก้ โดยเฉพาะพวกแร็คไฟฟ้าในปัจจุบัน ดังนั้นเมื่อจะหารถมาทำเป็นรถเน้นขับสนุก ผมจะมองพวงมาลัยก่อนเป็นอย่างแรก จากนั้นจึงมองว่าองค์ประกอบอื่นสามารถปรับได้มั้ย

แต่ถ้าคุณให้พวงมาลัยสุดยอด แล้วอย่างอื่นทำด๋อยอะไรไม่ได้สักอย่าง ผมก็ไม่สนรถคันนั้น
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 17:10:10 »
ของผมให้ความสำคัญหมดทุกข้อครับ แต่สำหรับเกียร์นั้นขอเป็นเกียร์ธรรมดาที่เซ็ตมาดีๆพอ เพราะที่ได้ขับมาเกียร์ไฮเทครุ่นไหนก็ไม่สนุกเท่าเกียร์ธรรมดาครับ อีกอย่างช่วงล่างผมชอบแบบเซ็ตมาแนวท้ายออกนิดๆมากกว่าหนึบแน่น
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 17:13:59 »
V8 is the way to go!

ออฟไลน์ kibrain

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 17:19:05 »
สำหรับผม เลือกรถระดับ 600 ม้า ++  ขับเคลื่อนล้อหลัง เวลากด ต้องแถ แถดๆๆๆ สนุกสุดๆ

เคยใช้ Cef 1jz 400กว่าม้า สนุกดี ทุกวันนี้ใช้รถบ้านเดิมๆ ผมว่า ไม่ใช่ฟิวผม

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 17:54:59 »
Subaru STI ผมว่าได้ทั้งหมดที่กล่าวมานะครับ

-คอแดง 300ม้า ++
  -คำตอบอยู่ในข้อความเรียบร้อย
  -อาจจะตกเพราะไม่เบา แต่หนัก
  -อีกจุดเด่นเลย
 -นี่ก็ใช่
 -อันนี้ตกเพราะเป็น CVT 8AT ยกเว้นไป MT

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 18:16:17 »
สมมุดว่า ทั้ง 6 ข้อนี้ คือ ข้อสอบ

รถคันนั้น จะต้องสอบได้ A สัก 3 ข้อ ที่เหลือต้องได้ B

ตัวอย่างของ B เช่น อัตราเร่ง อาจจะไม่ได้แรงเว่อร์ แต่ก็ต้องแรงในระดับนึง พอให้เร่งแซงโหดๆได้ทันใจ อย่างน้อยก็ต้องประมาณ 320i F30 อะไรประมาณนั้น

ตัวอย่างของ A คือ เกียร์เทพแบบสุดๆ เหมือน GTi หรือ PDK

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 18:23:01 »
ผมว่าทุกข้อที่กล่าวมาสัมพันธ์กันหมดเลย รถ lambo ซิ่งของผมมีครบทุกข้อเลยแต่ข้อ 6 เกียร์ตอนเปลี่ยนกระชากไปหน่อย

แต่ก็แปลกนะรถพวกนี้มันขับสนุกประมาณ 1-2 ชมแรก แต่พอขับนานๆไปไกลๆ แล้วมึนหัวดีจังเลย หมดสนุกไปหมด แต่ก็นะถนนเมืองไทย

ออฟไลน์ aobness

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 18:45:23 »
เพิ่มเติมนะครับ
 - คันเร่งตอบสนองไว ดั่งใจ ไม่หน่วงให้เสียวตอนเปลี่ยนเลนส์ ไม่ต้องดึงมากมาย
 - กับขับไม่เจอพวกช้าแช่ขวา ขับหน้ากระดาน วันนั้นจะสนุกมาก
ต่อให้ขับ r35 แต่รถติดๆก็ไม่สนุก ยกให้ปัจจัยภายนอกล้วนๆครับ

np72

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 19:12:23 »
Rwd + mt +lsd พอครับ

ออฟไลน์ sixth gear

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 19:39:48 »
MX-5  แทบจะไม่มีสักข้อ แต่ก็ขับสนุก

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 20:32:08 »
คนอื่นตอบไปกันหมดแล้ว ขอตอบอีกแบบละกันครับ "คันไหนก็ได้ที่มุดได้ง่ายๆ  ;D"

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 21:22:05 »
1 พวงมาลัย
2 ช่วงล่าง
3 เกียร์
4 เครื่อง
5 แรงดึง
6 เสียง

รถผมขับสนุกดี มุดได้เพลินๆ ขับสบาย ชอบที่ขับสนุกได้ทุกวันครับ

ออฟไลน์ dorAdeMOn

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 23:04:23 »
ขับสนุกของผมต้องมาตามเท้า พวงมาลัยคม ช่วงล่างหนึบ เบรคต้องอยู่ เกียร์เปลี่ยนฉับไว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 01, 2014, 23:31:32 »
ไม่ได้ขับรถเจ๋งๆ มาเยอะ
แต่ลอง Cooper S R56 ของคนรู้จัก สนุกสุดที่เคยขับแล้ว รถขับหน้าเซ็ทมาดีๆ ก็มันส์ได้
พละกำลังเหลือเฟือ พวงมาลัยคม คล่องตัวสุดๆๆ ช่วงล่างแน่น แต่แข็ง ถ้าเจอทางไม่ดีนี่เหนื่อย
เกียร์ก็โออยู่มั้ง ไม่ได้ลอง paddle shift  ท่อก็เปลี่ยนมาเป็นของอะไรไม่รู้แต่เสียงบึ้มๆดี
แถมมีเครื่องเสียง Harman Kardon กับหลังคา Panoramic ช่วยสร้างบรรยากาศ อ่าห์... ฟิน  ;D

กลับไปดูราคา รถไซส์เท่า Eco car ราคา 2.84ล้าน น้ำตาจะไหล :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2014, 23:35:04 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 02:57:54 »
รถที่ขับสนุกสำหรับผม ปัจจัยแรกคือ ข้อ 5. แรงดึงโหดๆ เวลากดเต็ม
ซึ่งสัมพันธ์กับ ข้อ 1. แรงม้า อาจไม่จำเป็นต้องถึงขั้น 230+
แค่พอให้สัมผัสได้ถึงแรงดึงเวลากดคันเร่งเต็มๆ (ชอบแรงดึงสไตล์เครื่องดีเซลเทอร์โบ)
และ ข้อ 6. เกียร์เทพๆ ฉลาดๆ ทำงานร่วมกับเครื่องยนต์และคันเร่งได้ดี
ต่อมาคือช่วงล่างและพวงมาลัย 2 ปัยจัยนี้เป็นปัจจัยสำคัญที่จะทำให้การขับขี่มีความมั่นใจ
กล้าที่จะมุด หรือเข้าโค้ง ในทุกย่านความเร็ว
และปัจจัยนอกเหนือจากที่ จขกท ยกมา คือเรื่อง เบรก
อยากได้เบรกที่มีฟีลลิ่งแป้นเบรก Linear ดีๆ หน่วงความเร็วได้ไวทันใจ
ยิ่งช่วงล่าง พวงมาลัยและเบรกดีมากเท่าไหร่ ความรู้สึกมั่นใจในการขับยิ่งมีมากขึ้นเท่านั้น

"บู้แหลกได้อย่างมั่นใจ" นั่นแหละครับ คือความสนุกในแบบของผม

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 07:53:46 »
สำหรับผม
1. แรงม้า 200 นิดๆ ก็พอแล้ว
2. แรงดึง ตามคันเร่งเลย
3. พวงมาลัยคม
4. ช่วงล่างเกาะถนนหนึบ นิ่ง มีนุ่มนิดๆ
5. เสียงเครื่องยนต์หวานหน่อยๆ
6. เกียร์ M/T

ที่สำคัญ แรงแล้วต้องหาสิ่งที่หยุดรถได้ทันใจและปลอดภัย เบรคเทพๆมาใส่ด้วยนะครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 08:44:26 »
การจะเป็นรถที่ขับสนุกได้ อะไรสำคัญที่สุดครับ ถ้ารถที่เพื่อนๆชอบ เลือกได้ แบบไหนคือที่สุด

อะไรต้องมาก่อนแล้วอย่างอื่นค่อยตามมา อยากจะรู้น่ะครับ ว่ารถซิ่งมันวัดกันตรงไหนเป็นสำคัญที่สุด

*ภายใต้เงื่อนไขเดิมๆไม่ได้แต่งนะครับ

คนทั่วๆไปชอบคิดแบบนี้ แต่ความรู้สึกผม ผมว่าข้อสองเนี่ยแหละที่ทำให้ซูบารุขับไม่สนุก  ==> จากใจคนเคยใช้ซูบารุ (อิมเพรซซา) มา7ปี

รถขับสนุกต้องไม่เกาะมาก จนแข็งทื่อ หรือ นิ่งเป็นหินผา วิ่งสองร้อยเข้าโค้งก็ยังไม่หลุด แต่พอหมด Traction เมื่อไหร่ก็ออกอาการเละเทะ หน้าดื้อโค้ง ท้ายแหก แกว่งไปแกว่งมา  (คนเคยขับซูบารุจะเข้าใจว่าผมหมายถึงอะไร)

รถที่ขับสนุกใน Sense ของผมมันต้องยั่วๆ ท้ายดิ้นๆ นิดหน่อย มีความพลิ้วไหว เบาๆ หน้าจิกโค้ง พอถึงลิมิตก็สามารถคุมอาการรถได้ด้วยคันเร่ง และพวงมาลัย

คนส่วนใหญ่คงไม่ชอบจิ้จ้ะกับหญิงที่นอนนิ่งเป็นท่อนไม้หรอก ;)

ทั้งนี้เป็นรสนิยมของแต่ละบุคคลด้วยครับ แต่ผมว่ารถขับหลังดีๆ ขับสนุกกว่ามากมาก

ความสนุก ไม่ได้แปรตามความเร็วและความเกาะถนนเสมอไป

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 10:11:45 »
โห๋ ได้ข้อมูลเพียบ แม้แต่คุณแพนก็ยังมาตอบ

แบบนี้ใช้เป็นไกด์ได้ยอดเยี่ยม  อืมมต้องพิจารณาให้ดีเลยในการเลือกรถ ขอบคุณทุกคนมากๆครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 10:16:59 »
ขับสนุกในความหมายผมคือ

1. ขับในเมืองต้องมีแรงบิดดี กดเป็นมา ไม่ต้องเปลื่ยนเกียร์ช่วยบ่อยๆ ซึ่งถ้ารอบต่ำไม่มีแรง

เราต้องเปลื่ยนเกียร์ช่วย นั้นหมายถึงอัตราสี้นเปลืองที่เพิ่มมากขึ้น ความหงุดหงิด + รำคาญในการขับ ก็จะมากขึ้น

และขับนอกเมืองต้องยอด รอบกลางถึงรอบสูงต้องมีแรงต่อเนื่อง

ไม่ต้อง 200 แรงม้าก็ได้ แต่ขอให้แรงบิดกว้างๆ ยาวๆ มีความยืดหยุ่นสูง เป็นพอ

2. ช่วงล่างต้องคม เกาะเยี่ยม ไม่ทื่อ ไม่นิ่ม ไม่แข็งไป

3. พวงมาลัยต้องคุมทิศทางได้ดี ไม่เบาหวิว มุดแล้วต้องสบายใจ ไม่ใช่มุดแล้วพาไปตกข้างทาง

4. เสียงเครื่องไม่เน้นครับ ขอแค่รอบสูงไม่มีเสียงโซ่ราวลี้นมากวนใจเป็นพอ

5. เกียร์ธรรมดา ที่คันเกียร์กระชับ ไม่ถึงขนาดเกียร์หมา แต่ขอใกล้เคียงเป็นพอ

6. คลัตช์เบา แต่แม่น ปล่อยนิดเดียวต้องออกตัวได้ ไม่ใช่เข่าจะถึงหน้าคนขับแล้วรถยังไม่กระดิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2014, 10:21:55 โดย No Trespassing »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 10:29:55 »
มันต้องสัมพันธ์กันหมดนั่นแหละครับ  ไม่ต้องซุปเปอร์คาร์หรอก  แค่เจ้าคันนี้ ก็สนุกแล้ว(แรงกว่าของผมเยอะ...)  http://www.taladrod.com/w20/Search/CarDet40.aspx?cib=1459017