ผู้เขียน หัวข้อ: ศูนย์อื่น มีแนวคิดการจัดการเหมือนกันกับศูนย์นี้มั๊ยครับ  (อ่าน 3495 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cool

• Jr. Member
  • **
ผมขับ Mitsu CK 5 มา 15 ปีแล้ว  ต้นปีหน้าตั้งใจจะเปลี่ยนคันใหม่ เล็ง ๆ พี่ To ไว้ เพราะเบื่อศูนย์เดิมเต็มที่แล้ว  เช้านี้ไปเปลี่ยนสายพานราวลิ้น  และให้ช่วยเช็คระบบส่งกำลัง แท่นยางรองเกียร์ กับเครื่องหน่อย เพราะเครื่องสั่น ทางศูนย์บอกว่า รถรุ่นเก่าแล้ว ไม่มีสต็อก ต้องเช็คก่อน ใช้เวลา 2-3 วัน กว่าของจะมากว่าจะได้ซ่อมอาจใช้เวลาถึง 5 วัน    (  คิดในใจว่า  นี่จังหวัดปทุธานีนะนี่ )  ผมเลยบอกเค้าไปว่า ผมเข้าศูนย์ สมุทรสาคร  โทรไปบอกเค้าก่อนเที่ยงวันนี้ พรุ่งนี้อย่างช้าบ่าย ผมก็ได้ของแร้ว   เค้าเลยหยิบปฏิทินแสดงงานซ่อมหนักให้ดู แล้วบอกว่า คิวสัปดาห์นี้เต็ม ( จริง ๆ เห็นเต็มเกือบทั้งแผ่นถึงสิ้นเดือนเลย ไม่รู้หยิบของเดือน สิงหา หรือ กันยามาให้ดู 555 )  แล้วบอกว่า เค้ามีแยกช่าง งานเบากับงานซ่อมหนัก อันนี้เข้าใจได้ ไม่งั้นงานเช็คระยะคงรอกันยาว  ผมไม่ได้ถามต่อว่าอัตราส่วนช่างกี่ % สำหรับงานแต่ละกลุ่ม  แล้วสายพานราวลิ้นนี่เป็นงานซ่อมหนักด้วยใช่มั๊ย .... อันนี้ช่างมัน  แต่ที่จะถามคือ 
ศูนย์จะมีรายได้จาก การเช็คระยะ เปลี่ยนน้ำมัเครื่อง  มากกว่างานซ่อมหนักใช่มั๊ยครับ
ศูนย์อื่นใช้หลักการ แบ่งกลุ่มช่าง ตามกลุ่มงาน เหมือนกันมั๊ยครับ อัตรส่วนนี่เค้าแปรผันตามงานที่เข้ามั๊ยครับ หรือว่า Fix ไว้เลย
ระยะเวลาในการเช็คอะไหล่ ใช้เวลาซักกี่วัน (หรือต้องถามว่ากี่นาที กี่ชั่วโมง) ครับ ไม่รวมการขนส่ง
ถ้าเป็นพี่ To  อย่าง Altis ก่อนปี 2000 นี่ศูนย์ กรุงเทพปริมณฑลเค้าจะมี stock อะไหล่พื้นฐานไว้มั๊ยครับ   ถ้าต้องเช็ค ต้องรอนี่เค้าใช้เวลานานกี่วันครับ

ไม่ได้เชียร์พี่ To นะครับ  ผมถือว่าเป็น Benchmark ที่ดี   ขอบคุณมากนะครับ

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
  เบื่อกับศูนย์มาก   มันก็เป็นกันหลายยี่ห้อ  แต่ในส่วนตัวหันมาใช้รถตลาดอย่างโตโยต้า     ศูนย์ไมได้ดีเท่าไหร่แต่เราก็รับได้เนื่องจาก  เข็ดขยาดกับยี่ห้ออื่นมากกว่า             เคยเจอประโยคนึงจากพนักงานรับรถจากศูนย์ใหญ่ TBS  ฟังแล้งไม่ต้องคิดเลย     มีลูกค้าหันไปใช้รถยี่ห้ออื่นเพราะเบื่อศูนย์โตโยต้าแต่สุดท้ายก็กลับมาใช้โตโยต้าอยู่ดี เพราะยี่ห้อคู่แข่งศูนย์ดันห่วยกว่า        ลูกค้าเลยเซ็งต้องกลับมาหาพี่โตอีก             ผมเคยมีอดีตที่เจ็บปวดกับมิตซูบิชิเพราะหลงใหลในรถ Pajero Shogun หรือ GDI   ว่าทำงานพยายามเก็บเงินซื้อตั้งแต่ปาเหลี่ยมยันตัวปัจจุบัน แต่ไม่น่าเชื่อพอมีเงินจะซื้อได้แม้มือ 2 ก็ยังดีก็ต้องถอยออกมา   ขนาดคนขายยังไม่แนะนำให้เราซื้อต่อจากเขาเลย  เพราะรถอะไหล่แพงมาก ค่าดูแลสูงแถมศูนย์มิตซูที่พึ่งพาได้ซ่อมปาเจโร่ตัวใหญ่เป็นมีแค่ศูนย์ใหญ่ ปทุมธานีที่เดียว ตอนหลังถึงมากระจายกันออกไปบ้างแต่ไม่น่าไว้วางใจอยู่ดี       หน้ากากแอรืก็เกือบ 2 หมื่นแล้ว  รถอะไรอะไหล่แพงเป็นบ้า   

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมไม่เคยใช้พี่โตนะ
แต่ผมเชื่อว่าพี่โตดีเรื่อง 0 จริงๆครับ เรื่องอะไหล่นี่ยกให้เลย

คือส่วนตัวสนิทกับช่างซ่อมรถแถวบ้านอยู่แล้ว เลยไม่ค่อยวอรี่
แต่มีบ้างที่ต้องเอารถเข้า 0 มิตซู

ก็เพราะ 0 นี่แหละครับ ที่จะทำให้บริษัทที่เคยโตเล็กลง และบริษัทที่เกิดใหม่ไม่โตซักที หรือไม่ก็อยู่มันแบบนี้ทั้งปีทั้งชาติ
ในเมืองไทย ผมเห็นอยู่แค่ 3 แบรนด์จริงๆนะครับ ที่แข่งกันเรื่องอะไหล่ กะ 0 บริการ สมกับเป็นเบอร์ 1-2และ3จริงๆ

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ก็เพราะ 0 นี่แหละครับ ที่จะทำให้บริษัทที่เคยโตเล็กลง และบริษัทที่เกิดใหม่ไม่โตซักที หรือไม่ก็อยู่มันแบบนี้ทั้งปีทั้งชาติ
ในเมืองไทย ผมเห็นอยู่แค่ 3 แบรนด์จริงๆนะครับ ที่แข่งกันเรื่องอะไหล่ กะ 0 บริการ สมกับเป็นเบอร์ 1-2และ3จริงๆ

ใช่เลยครับ Toyota Honda Isuzu

ส่วน Nissan คือคนที่เคยใหญ่เป็นเล็ก
Mitsu Chev Ford ก็ไม่โตสักที

Mazda ดูจะดีขึ้น แต่ราคาก็ไม่ควรแพงมากนะครับ

เบื่อกับศูนย์มาก   มันก็เป็นกันหลายยี่ห้อ  แต่ในส่วนตัวหันมาใช้รถตลาดอย่างโตโยต้า     ศูนย์ไมได้ดีเท่าไหร่แต่เราก็รับได้เนื่องจาก  เข็ดขยาดกับยี่ห้ออื่นมากกว่า             เคยเจอประโยคนึงจากพนักงานรับรถจากศูนย์ใหญ่ TBS  ฟังแล้งไม่ต้องคิดเลย     มีลูกค้าหันไปใช้รถยี่ห้ออื่นเพราะเบื่อศูนย์โตโยต้าแต่สุดท้ายก็กลับมาใช้โตโยต้าอยู่ดี เพราะยี่ห้อคู่แข่งศูนย์ดันห่วยกว่า        ลูกค้าเลยเซ็งต้องกลับมาหาพี่โตอีก             

อันนี้โดนใจจริงๆ ครับ

ผมใช้นิสสัน คันเดิมเป็น Toyota บอกเลย คันต่อไปไม่เอานิสสันแล้ว ศูนย์บริการมันต่างกันเยอะมาก

นิสสันไม่แย่ แต่มันก็ไม่ดี

เคยไปของฮอนด้า ยังไง ก็ดีกว่ากันมากครับ ;)

คันต่อไป ถ้าไม่ Toyota ก็ Honda ละ เข็ดนิสสัน  :'(

ออฟไลน์ nuttapatJazz

ผมใช้นิสสัน คันเดิมเป็น Toyota บอกเลย คันต่อไปไม่เอานิสสันแล้ว ศูนย์บริการมันต่างกันเยอะมาก

เคยไปของฮอนด้า ยังไง ก็ดีกว่ากันมากครับ ;)

คันต่อไป ถ้าไม่ Toyota ก็ Honda ละ เข็ดนิสสัน  :'(

เห็นด้วยเลยครับ คันต่อไปขอกลับไปซบอกHondaเหมือนเดิมดีกว่า

Nissanนี่ รถดีมากๆ แต่ศูนย์โคตรห่วย เซลล์ก็บริการดีแค่ก่อนซื้อ รับรถแล้วก็จบ

ตัวศูนย์บริการเองทั้งเรื่องการเคลม การเดินเอกสาร บอกตรงๆ ไม่เห็นปลายฝุ่นHondaจริงๆ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ kiwiwi

ใช่เลยครับ Toyota Honda Isuzu

ส่วน Nissan คือคนที่เคยใหญ่เป็นเล็ก
Mitsu Chev Ford ก็ไม่โตสักที

Mazda ดูจะดีขึ้น แต่ราคาก็ไม่ควรแพงมากนะครับ

-แม่นแล้ว อิอิอิ-

ออฟไลน์ GolffyGolf

• Full Member

เห็นด้วยเลยครับ คันต่อไปขอกลับไปซบอกHondaเหมือนเดิมดีกว่า

Nissanนี่ รถดีมากๆ แต่ศูนย์โคตรห่วย เซลล์ก็บริการดีแค่ก่อนซื้อ รับรถแล้วก็จบ

ตัวศูนย์บริการเองทั้งเรื่องการเคลม การเดินเอกสาร บอกตรงๆ ไม่เห็นปลายฝุ่นHondaจริงๆ
Nissan ผมเข้าใช้บริการแถวลำลูกกานะ ก็ไม่เห็นมีอะไรเคลมไป 3 เคส ลูกปืน โช็ค (มีอะไหล่วันเดียวจบ) ตู้แอร์รั่ว (สั่งอะไหล่ 3 วันมาเปลี่ยนก็จบ) ไปยืนดูช่างทำงานอีกตะหาก สงสัยคงเป็นบางศูนย์

GreenG

• บุคคลทั่วไป

Nissan ผมเข้าใช้บริการแถวลำลูกกานะ ก็ไม่เห็นมีอะไรเคลมไป 3 เคส ลูกปืน โช็ค (มีอะไหล่วันเดียวจบ) ตู้แอร์รั่ว (สั่งอะไหล่ 3 วันมาเปลี่ยนก็จบ) ไปยืนดูช่างทำงานอีกตะหาก สงสัยคงเป็นบางศูนย์

ครับ

เป็นบางศูนย์

ผมย้ายไปที่ใหม่ ก็เคลมเร็วดีนะคึรับ

ตู้แอร์ผมวันเดียวจบเลย