ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับน้ำมันเครื่ิอง  (อ่าน 1866 ครั้ง)

ออฟไลน์ SuperLeggera

• Newbie
  • *
ตอนนี้ใช้ Camry ตัวใหม่วิ่งมา 3หมื่นโล ใช้ 5w-40(ศูนย์)มาตลอด อยากเปลี่ยนไปใช้ 0W-30 เพื่อให้ประหยัดขึ้น
อยากทราบว่าเปลี่ยนเบอร์ นมค. จาก40เป็น30จะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

การใช้งานปกติจ่ายกับข้าว-ไปทำงาน ขึ้นทางด่วนวิ่งเกิน 120 บ้างเป็นบางครั้งครับ

ขอบคุณคร้าบบ :)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับน้ำมันเครื่ิอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 13:00:03 »
ตอนนี้ใช้ Camry ตัวใหม่วิ่งมา 3หมื่นโล ใช้ 5w-40(ศูนย์)มาตลอด อยากเปลี่ยนไปใช้ 0W-30 เพื่อให้ประหยัดขึ้น
อยากทราบว่าเปลี่ยนเบอร์ นมค. จาก40เป็น30จะมีผลเสียอะไรมั้ยครับ

การใช้งานปกติจ่ายกับข้าว-ไปทำงาน ขึ้นทางด่วนวิ่งเกิน 120 บ้างเป็นบางครั้งครับ

ขอบคุณคร้าบบ :)

ระหว่าง 5W-40 กับ 0W-30 ความหนืด ที่อุณหภูมิทำงานในเมืองไทย คงไม่ทำให้รถประหยัดขึ้นแน่ ๆ ครับ ไม่แน่ใจว่าคุณอยู่ในประเทศที่มีอุณหภูมิเฉลี่ยต่ำกว่า 20 องศารึเปล่า ถ้าใช่ก็ประหยัดได้อย่างมากเลย0.5% น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ มีแนวโน้มจะให้ความเสียดทานที่น้อยกว่าน้ำมันเครื่องธรรมดาที่ความหนืดเดียวกัน อาจจะประหยัดขึ้น 1% ที่ 20องศาเซลเซียส หรือ ต่อให้ใช้น้ำมันเครื่อง 0W-20ที่บอกว่าประหยัดก็อาจจะประหยัดขึ้นอย่างมากที่สุด2% เทียบกับน้ำมันทั่ว ๆ ไป ที่อุณหภูมิแบบอเมริกา http://www.mobiloil.com/USA-English/MotorOil/Oils/Mobil_1_0W-20.aspx

ผลเสียของการใช้น้ำมันเครื่องเบอร์บางลง ก็คงเป็นความเสี่ยงจากอุณหภูมิที่สูงขึ้นน้ำมันหนาไม่พอที่จะอาศัยตามจุดเสียดทาน และแรงกดต่าง ๆ ถ้าใช้รถแค่ 2 แสนโลแล้วขาย อยากใช้เบอร์อะไรก็คงไม่ทันเห็นผลเหล่านี้อยู่แล้วครับ เพราะคุณคงไม่ได้ลองเปิดฝาดูวัดขนาดรอยขีดข่วน หรือ วัดกำลังอัดของสูบเป็นแน่แท้

ความเร็วสูง รอบจัด ความร้อนสูง ถ้าอยากให้เครื่องปลอดภัยจากการขัดสีของโลหะ ก็คงต้องอาศัยเบอร์ที่หนาไว้ก่อนครับ  ไม่มีใครหนีกฎเคมี-ฟิสิกส์ได้ในข้อนี้ครับ

การประหยัดน้ำมันที่ง่ายและรวดเร็วเห็นผลที่สุดคงเป็นลดความเร็วในการขับขี่ลง จาก  130-140 เหลือ 100 นึงได้ผลมากกว่า 10-20% แน่นอน ฟันธง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2014, 13:08:46 โดย Jae »

ออฟไลน์ SuperLeggera

• Newbie
  • *
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับน้ำมันเครื่ิอง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 16:04:52 »
Thank you ครับผม  ;D

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 18:54:29 »
ของผม วิ่งไม่ถึง หมื่นโล เปลี่ยน6 เดิอนถึงก่อน จาก 0w20 ไป 0w30
ผมว่าน้ำมันเครื่องไม่ได้มีส่วนมากนัก หรือแทบจะไม่มี อยุ่ที่การขับขี่
ไม่เกิน เท่านั้น เท่านี้กิโล ล้อยาง เกินสป็คไหม ขับความเร็วสม่ำเสมอหรือไม่

ออฟไลน์ udis

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 23:10:01 »
ลองปรับลมยางก็เห็นผลมากกว่าครับ ไม่เสียเงินเพิ่มด้วยครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ h22a

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:57:12 »
ของผมเอายางอะไหล่ออก ใส่ปั๊มลมไฟฟ้ากับเปรย์กาวเข้าไปแทน
ลดนน.ไปประมาณ 20 Kg.  ;)