ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ั Hyundai H-1 เกียร์ธรรมดา  (อ่าน 3514 ครั้ง)

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
น้ำมันเกียร์ั Hyundai H-1 เกียร์ธรรมดา
« เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 20:07:50 »
ตอนนี้ Hyundai H-1 มีปัญหาครับ เข้าเกียร์ไม่ได้ (เกียร์ธรรมดา) เหยียบคลัทช์แล้วเข้าเกียร์มีเสียงดังครืดๆเหมือนเหยียบคลัทช์ไม่ลง และมีกลิ่นไหม้ แต่พอดับเครื่องเเล้วสตาร์ทเข้าเกียร์ได้ เลยโทรถามช่าง แกบอกให้ซื้อน้ำมันมาเติม เลยอยากถามครับว่าต้องใช้น้ำมันเกรดไหน แบบไหนครับ ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: น้ำมันเกียร์ั Hyundai H-1 เกียร์ธรรมดา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 20:33:46 »
อ่านคำถามแล้วงง ๆนิดนึงครับ

เอาเป็นว่าตอบตามคู่มือ ก่อนแล้วกัน เรื่องน้ำมันเกียร์ก็ใช้ GL4 ขึ้นไป เบอร์ตามคู่มือ 85W-90 แต่ถ้าให้ดีผมแนะนำ LSD ไปเลย

ถ้ามีกลิ่นไหม้คงเป็นผ้าคลัทช์ ไปลุยน้ำมารึเปล่าครับ ? บางทีไอ้หวีคลัทช์สนิมขึ้นและแตกเสียหายไปก็เป็นได้ หรือ ผ้าคลัทช์สนิมขึ้นเกาะกับจานก็เป็นได้เหมือนกัน อ่านแล้วยังไม่เข้าใจอาการเท่าไหร่