ผู้เขียน หัวข้อ: Q5 vs X5  (อ่าน 5110 ครั้ง)

ออฟไลน์ miie9

• Newbie
  • *
Q5 vs X5
« เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 16:11:05 »
สวัสดีครับ สืบเนื่ิองจากกระทู้ที่แล้วที่ถามถึง audi q5 จากที่ท่านๆให้ความคิดเห็นมา และบางท่านก็เสนอแนะว่า ไม่ดูตัวอื่นเหรอ เพราะ audi ค่าบำรุงรักษา หรือการหาช่างที่มีความชำนาญค่อนค่างยาก ยิ่งอยู่ต่างจังหวัดอย่างผม และเนื่องจากมีพีกพวกมาเสนอ ขาย x5 ปี 2010 ไว้ที่ราคาไกล้เคียงกับaudi(x5รถบ้าน q5เต้นท์)ราคาพอๆกัน"มือสองนะครับ"จึงอยากรู้ว่าระหว่างทั้ง2ตัวนี้ คันใหนน่าเล่นกว่า
-.การบำรุงรักษา
-.สมรรถนะ(เขียนถูกป่าวไม่แ่น่ใจ)การขับขี่
-.ความปลอดภัย อุปกรณ์อำนวยความสำดวก
หรืออื่นๆ
สองรุ่นนี้มีระบบ เรด้าครุซคอนโทรล และ ติดตามรถคันหน้ารึปล่าว (เคยเห็นของ x6 ในคลิป)
*x5 ดีเซล ออกศูนย์ q5 ออกเกรย์ึ ยังไม่ตัดสินใจเรื่องเชื่้อเพลิง*
!ทำไมในมือถืิอมันพิมแล้วลบไม่ค่อยได้ครับ!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 04, 2014, 17:31:59 โดย miie9 »

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
Re: Q5 vs X5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 17:03:44 »
Q5 ถ้าเบนซินให้ซื้อตัวminorแล้ว ตัวก่อนมีปัญหาเครื่องเกียร์ซ่อมกลักหลายแสนครับ เป็นทุกคัน

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 17:11:57 »
Q5 ถ้าเบนซินให้ซื้อตัวminorแล้ว ตัวก่อนมีปัญหาเครื่องเกียร์ซ่อมกลักหลายแสนครับ เป็นทุกคัน
Minor แล้ว ก็ปี 12ขึ้นใช่รึปล่าวครับ ถ้าใช่ เกินงบครับ อย่ากได้ตัวใหม่ๆ แต่งบไม่ถึง แหะ แหะ

ออฟไลน์ veronic

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 18:18:02 »
สวัสดีครับ สืบเนื่ิองจากกระทู้ที่แล้วที่ถามถึง audi q5 จากที่ท่านๆให้ความคิดเห็นมา และบางท่านก็เสนอแนะว่า ไม่ดูตัวอื่นเหรอ เพราะ audi ค่าบำรุงรักษา หรือการหาช่างที่มีความชำนาญค่อนค่างยาก ยิ่งอยู่ต่างจังหวัดอย่างผม และเนื่องจากมีพีกพวกมาเสนอ ขาย x5 ปี 2010 ไว้ที่ราคาไกล้เคียงกับaudi(x5รถบ้าน q5เต้นท์)ราคาพอๆกัน"มือสองนะครับ"จึงอยากรู้ว่าระหว่างทั้ง2ตัวนี้ คันใหนน่าเล่นกว่า
-.สมรรถนะ(เขียนถูกป่าวไม่แ่น่ใจ)การขับขี่
-.ความปลอดภัย อุปกรณ์อำนวยความสำดวก
หรืออื่นๆ
สองรุ่นนี้มีระบบ เรด้าครุซคอนโทรล และ ติดตามรถคันหน้ารึปล่าว (เคยเห็นของ x6 ในคลิป)
*x5 ดีเซล ออกศูนย์ q5 ออกเกรย์ึ ยังไม่ตัดสินใจเรื่องเชื่้อเพลิง*
!ทำไมในมือถืิอมันพิมแล้วลบไม่ค่อยได้ครับ!
-ค่าบำรุง 2 ยี่ห้อนี้มันพอๆกันเลยนะครับ
-ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด x5 จะใหญ่กว่าหน่อย เหมือนมันเอาไปเทียบกับ q7 มากกว่า ที่เหลือคล้ายๆกันมาก
-จริงๆแล้ว มันมีทุกตัวครับ ยกเว้นตัวที่เข้าไทย เหมือนติดปัญหาการขออนุญาติอะไรซักอย่าง แต่ถ้าเป็นเกรย์ก็ไม่แน่
- 2 ตัวนี้อุปนิสัยไม่ค่อยต่าง ออดี้ติดเกียร์นิดหน่อยในอดีต บีเอ็มติดพวงมาลัยนิดหน่อย เครื่องยนต์ก็พอๆกัน ผมว่าเลือกดีไซน์ที่ชอบดีกว่า

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 20:40:18 »
คนละคราสนะครับ X5 ต้องสู้กับ Q7   ถ้าเลือกคู่ที่จขกท เลือก ตอบง่ายๆเลย X5
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ lovepor1

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 21:05:58 »
Q5 VS X3
Q7 VS X5

ผมเลือก X5
 ทั้งเรื่อง ศุนย์มีมากกว่า แถมมี BSI ขับสบายใจหายห่วง
 สำหรับคนไทย ชื่อ BMW ยังอยู่เหนือกว่า คนรู้จักกว่า
 ราคาน่าจะตกน้อยกว่า Audi
 ปล. คค ส่วนตัวครับ
2011 Toyota Fortuner 3.0 (11)
2012 Mercedes Benz E-Coupe 250 CGI
2013 Yamaha Fino I

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2014, 21:24:34 »
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ผมเข้าใจคับส่ ว่ารถมันคนละ segmentกัน แต่ที่ผมอยากให้เปรียบเทียบเพราะว่า 2ตัวนี้ ราคามันอยู่ใน Budget ของผม
ทีแรกผมชอบaudi q เพราะหล่อดี แต่ติดที่ว่าหากเกียร์หรือส่วนอื่นมันพังแล้วต้องขวักเงินมาซ่อมคราละเป็นแสนแถมไม่รู้ว่านานรึปล่าวแต่ละเคส แล้วอู่หรือช่างที่ซ่อม ชำนาญเท่าBMWป่าวก็ไม่รู้
X5 ดูแก่และไฟท้ายดูโบราญไปนิด แต่เปลี่ยนล้อดำก็โหดดี
รถที่มองอยู่ผมเป็น (มือฉอง)ครับผม

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 10:41:26 »
ขอแนะนำทางเลือกครับ

ออก x3 ใหม่ ดีกว่าครับ ตอนนี้มี โปรโมชั่นอยู่ ราคาน่าจะใกล้กับงบ ของท่านนะครับ

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:14:22 »
lexus nx 2.9 ไม่แน่ใจว่าเกินงบหรือเปล่าครับ xc60 (ถ้ามือสองก็เอาที่ใกล้หมดwarrenty แล้วซื้อเพิ่มอีด2ปี) bmw ซื้อwarrenty ต่ออาจจะได้นะครับ หรือ toyota harrier ก็อาจจะดีนะครับ
GLA ไม่แน่ใจว่าชอบไหมครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 11:20:12 »
ขอบคุณครับ แต่ผมวาง บัจเจ็ตไว้ที่ ไม่เกิน 2.5 ล.ครับ lexus nx2.9นี่ เป็นตัวล่างสุดแน่เลย ใจจริงผมอยากได้รถที มีหลังคาดาโนรามิคกนะครับ และออพชั่นอำนวยความสะดวกด้วย เพราะผมใช้รถเยอะ เฉลี่ยปีละ 3-4หมื่นโลครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 14:06:54 »
Q5 นะครับสำหรับผม
เพื่อนๆผมก็มีใช้อยู่ครับ ก็ไม่เคยเจอปัญหาจุกจิกอะไร
มันหล่อมากสำหรับผมเลยล่ะ X5 เฉยๆแล้วเห็นเยอะเกินไป
ไม่รู้เป็นไรช่วงหลังๆผมกลับชอบ Audi มากขึ้นทุกที มีโอกาสคงได้ลองสักคัน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 15:18:31 »
ขอแนะนำทางเลือกครับ

ออก x3 ใหม่ ดีกว่าครับ ตอนนี้มี โปรโมชั่นอยู่ ราคาน่าจะใกล้กับงบ ของท่านนะครับ
เห็นด้วยครับเล่นรถใหม่ไปเลยงบนี้เอาตัวปัจจุบันลดเยอะมากๆหรือรอดูตัว LCI ใหม่เลยก็ได้ X3
หรือไป NX ครับถ้าโอเคกับไฮบริดนะขายต่อราคาจะตกกว่านิดหน่อยเพราะไฮบริดนี่แหละครับ

ถ้าใช้รถเยอะ Q5 กับ X5 ไม่ค่อยน่าสนใจนะครับมือสอง
X5 ตัวก่อนปัจจุบันอาที่รู้จักใช้อยู่มีจุกจิกพอสมควรดีตรงหาศูนย์ง่ายกว่า audi เยอะครับ

ออฟไลน์ KIK_BOSE

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2014, 20:21:14 »
ชอบ Q5ครับแต่ ท่าน จขกท น่าคุ้มกว่านะครับ ตัวใหญ่กว่า