ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าให้เลือกนั่งเบาะหลังรถกระบะ 4ประตูไปต่างจังหวัด เพื่อนๆเลือกรุ่นไหนกันครับ  (อ่าน 9633 ครั้ง)

ออฟไลน์ kengnn

• Newbie
  • *
สอบถามหน่อยครับ  พอดีที่บ้านจะหารถกระบะ 4ประตูคันแรกซักคัน  จุดประสงค์หลักคือเอาไว้ขนจักรยานไปขี่ต่างจังหวัดครับ  ตอนนี้ห่วงเรื่องเบาะหลัง ไปดูที่ศูนย์มาแล้ว แต่นั่งแป๊บๆก็โอเคทุกยี่ห้อ อยากทราบความเห็นจากเพื่อนๆที่มีประสบการณ์หน่อยครับว่า ถ้าให้นั่งเบาะหลังไปต่างจังหวัด  ยี่ห้อไหนสบายสุดครับ   

1. เน้นเบาะหลังนั่งสบาย ใกล้เคียง PPV มากที่สุด
2. ความใหญ่กระบะหลังไม่เน้น  รับได้ทุกยี่ห้อ
3. ระบบความปลอดภัยเพียงพอ ไม่ขี่เหร่   
4. ขับรถไม่เร็ว แต่ได้รถมาคงเปลี่ยนโช็คกับสปริงเพื่อให้การขับขี่ดีขึ้น

ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ผมชอบเบาะหลังกับพื้นที่วางขาด้านหลังของบีทีโปร  ;D (ถ้ากรณีนั่งหลังนะ)
แต่ปกติผมเป็นแต่พลขับ  หน้าที่ขับอย่างเดียว น้อยมากจะได้นั่งหลัง  ???

ออฟไลน์ xman2029

บีที 50 pro ครับ เคยนั่งหลัง ครั้งเดียวติดใจมากๆ ที่เหลือเป็น พลขับตลอด :'( :'( :'(

ออฟไลน์ kris-lack

ไม่รู้ท่านอื่นเป็นเหมือนเรามั้ยนะคะ คือ ไทตันที่บอกว่านั่งสบายเราไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งเลย
คือเบาะหลังกว้าง นั่งสบาย จริง ถ้าถนนดีนะ แต่ถ้าถนนไม่ดี เช่น มิตรภาพ เราว่าเข้าขั้นแย่เลยนะ
เพราะมันกระด้างมากๆ แต่พอไปนั่งเบาะหน้าทำไมมันต่างกันอย่างสิ้นเชิง หรือเราเจอคันที่มีปัญหา??

ส่วนถ้าให้เลืกตอนนี้เราว่า ดีแมค ดีสุดแล้ว

ออฟไลน์ Mekkub

• Sr. Member
ถ้าไม่มีโค้งมากน่าจะดีแมคดีสุดครับ เพราะมันนุ่มๆย้วยๆคล้ายๆรถเก๋งที่สุดแล้วครับ ส่วนรุ่นอื่นสำหรับผมคิดว่ามันค่อนข้างแข็งครับ

ออฟไลน์ kris-lack

ถ้างบถึงอยากให้เอาตัวดีแมค x ซีรี สีดำ มาติดฟลิมใสๆนิดนึง
เราว่าสวยมากๆ แทบไม่ต้องแต่งไรเพิ่มเลย

ออฟไลน์ Highway Star

bt50ดีสุดครับ รองลงมาก็ดีแมคซ์ กับ เชฟ ไทรทัน ใกล้เคียง  นาวาราพอกับวีโก้

ออฟไลน์ Pui Zippe

• Newbie
  • *
ลองบรรทุกของไปด้วย จะนิ่มขึ้นทุกยี่ห้อ แต่จะกินน้ำมันขึ้นหน่อย  ;D

ออฟไลน์ MoO Cnoe

แยกเป็นส่วนๆแล้วกันครับ เอาเฉพาะรถ Model ใหม่
พูดกันเฉพาะในส่วนของห้องโดยสารตอนหลัง ทั้งเบาะและพื้นที่โดยสาร

- ตำแหน่งการนั่ง = BT50/Ranger
- การรองรับสรีระของเบาะ = Ranger (ฺBT50Pro ไม่มีหมอนรองศีรษะคนนั่งตรงกลาง)
- วัสดุเบาะ = NP300 Navara (เทียบกันเฉพาะรุ่นเบาะหนัง)
- ความกว้าง-โปร่ง พื้นที่โดยสารด้านหลัง = D-max/Colorado
- ความอเนกประสงค์ของเบาะหลัง = D-max/Colorado

ความสะเทือน ความนุ่ม การซับแรงกระแทก เวลานั่งเบาะหลัง
อันนี้ตอบไม่ได้ครับ เคยนั่งแค่คันเดียว Colorado
นอกนั้นเคยขับทุกคัน แต่ไม่เคยนั่งหลังครับ

ออฟไลน์ TaR

• "เป้าหมาย..."
bt50 proอีกเสียงครับช่วงล่างความนิ่มเกือบเท่าppv
"ชีวิตคือการเดินทาง..."
.
.
.

ออฟไลน์ hong_G

• I aM HoNG
BT-50pro ครับ รองมาก็ DMAX (แต่ช่วงล่างมันนิ่มย้วยไปนิด)

ที่บ้านมี Fortuner เทียบกันแล้ว ทั้งนิ่ม + เกาะกว่าซะงั้น 

ออฟไลน์ Ruksadindan

BeeTee Hasib Pro ครับ จากประสบการณ์ตรง นั่งหลัง ขนจักรยาน ได้ความพึงพอใจในระดับดีทีเดียว

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
NAVARA NP300 ขอตัดออกจากตัวเลือกเป็นคันแรก ถึงแม้ว่าพนักพิงหลังองศาเอนกำลังพอเหมาะ
ตำแหน่งที่วางแขนแผงประตูทำได้ดี วัสดุเบาะหนังให้สัมผัสดีมาก แถมยังมีช่องแอร์สำหรับผู้โดยสารตอนหลัง
แต่เบาะรองนั่งโคตะระสั้น ตังแหน่งเบาะเตี้ยไปหน่อย ทำให้ต้องนั่งชันเข่า เหมือนกระบะแคป 2 ประตู

BT50 PRO ตำแหน่งเบาะรองนั่งดีมาก มีมุมเงยขึ้นมารองรับบริเวณต้นขาและข้อพับ
พนักพิงหลังตั้งชันไปนิดนึง นั่งแปปเดียวอาจไม่ค่อยรู้สึกอะไร แต่ถ้านั่งนานๆ คงมีเมื่อยกันบ้างล่ะ
ตำแหน่งวางแขนแผงประตูสูงไป วัสดุเป็นพลาสติกแข็งๆ (ไม่ได้บุหนังมาให้เหมือน RANGER)

RANGER เหมือนกันกับ BT50 PRO แทบทุกประการ เพียงแต่ว่าวัสดุเบาะหนัง ในรุ่น Wildtrak
นอกจากจะมีการเดินตะเข็บด้วยด้ายสีส้ม ดูสวยงามแล้ว ฟองน้ำยังแอบนุ่ม นิ่ม นั่งสบายกว่าเบาะหนังของ BT50 PRO อีกด้วย

D-MAX และ COLORADO ตำแหน่งเบาะรองนั่งเตี้ย รองรับต้นขาได้ไม่ดีเท่า BT50 PRO และ RANGER
แต่ยังถือว่าพอรับได้ ดีกว่า NAVARA พนักพิงหลังมีมุมเอนพอสมควร ที่วางแขนแผงประตูและตรงกลางเบาะหลัง
อยู่ในตำแหน่งที่ใช้ได้ ไม่เตี้ยเกินไป ไม่สูงเกินไป พื้นที่เหนือศีรษะและพื้นที่วางขาเหลือเฝือ

TRITON และ VIGO ไม่ขอพูดถึงนะครับ เนื่องจากเป็นโมเดลเก่า ผมว่าการพัฒนาและออกแบบพื้นที่ห้องโดยสารโดยรวม
ทำได้ไม่ดีเท่าโมเดลใหม่ๆ ที่ออกมา นั่งแล้วรู้สึกอึดอัด

สรุปถ้าต้องเลือกหนึ่งคันให้นั่งไปต่างจังหวัด ผมขอเลือก D-MAX หรือ COLORADO แล้วกันครับ

ส่วนโจทย์ 4 ข้อที่ จขกท ว่ามานั้น ผมจิ้มไปที่ ISUZU D-MAX Hilander 3.0VGS Z-Prestige

ออฟไลน์ JeansZ

Ranger เท่านั้นครับ โดยเฉพาะ 3.2 Wild​tra​k
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race