ผู้เขียน หัวข้อ: รถใหม่ SUV ประมาณ 3 ล้าน เลือกอะไรดีครับ  (อ่าน 9155 ครั้ง)

ออฟไลน์ sutheeph

• Newbie
  • *
รบกวนขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิก พอดีกำลังหารถใหม่ประเภท SUV ราคา 3 ล้าน (บวกลบได้นิดหน่อย) เท่าที่ศึกษาและอ่านเก็บเอาจากกระทู้เพื่อนสมาชิก ก็มี X3,X3 LCI, XC 60, NX 300h, GLA และอื่นๆ  ชีวิตประจำวัน จันทร์-ศุกร์ ขับไปกลับบ้าน-ออฟฟิส 70-80 กม./วัน ใช้เวลาอยู่ในรถ 2-3 ชั่วโมง/วัน  ไม่ทราบว่าในความเห็นของเพื่อนสมาชิก รุ่นไหนตอบโจทย์มากที่สุด ถ้าปัจจัยที่อยากได้จากรถคันนี้คือ (เรียงความสำคัญจากมากไปน้อย)

1. ขับสบาย นุ่มเงียบ นั่งหลังได้ไม่อึดอัด
2. ประหยัด
3. ใช้เกิน 7 ปี (รถที่เคยใช้ ส่วนใหญ่จะอยู่ด้วยเกิน 7 ปี) ค่า maintenance ระยะยาวไม่แพงเกินไป

ออฟไลน์ tfirst01

• Sr. Member
Re: รถใหม่ SUV ประมาณ 3 ล้าน เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 22:24:17 »
คิดอยู่ในใจมาตลอดว่ามีเงิน 3ล้าน จะซือ XC60
เมียงมองมาตั้งแต่ตัว D3 แต่ไม่มีปัญญาซื้อซักที  :-[ :-[
เสียดายที่ minorchange แล้วความหล่อหายหมดเลย
แต่อ่านรีวิวพี่จิมมี่แล้วเครื่องตัวใหม่เจ๋งมาก ก็น่าสนครับ....

ออฟไลน์ Mekkub

Re: รถใหม่ SUV ประมาณ 3 ล้าน เลือกอะไรดีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 22:34:24 »
ขับสบายนุ่มเงียบด้วยนี่ถ้าเป็นเล็กซัสสงสัยต้องไปเป็น rx270 รถเกรย์ ครับราคาตอนนี้น่าจะมีไม่เกิน 3.5 ล้านครับ ถ้ามือสองตัวไมเนอร์รถศุนย์ปีเดียวก็ประมาณ 2.6-2.7 ล้านครับ ถ้าเป็นคนชอบสไตล์นุ่มๆน่าจะโอเคกว่า nx300h มั้งครับแต่ผมไม่เคยลอง nx นะครับ แต่ดูในรีวิวของ ตปท นี่มันไม่น่าจะใช่รถแนวนุ่มนวลซักเท่าไหร่ เหมือนเป็นรถที่ทำเอาใจวัยรุ่นที่ชอบขับขี่ด้วยครับ แต่ก็คงมีความสบายในการเดินทางบ้างตามแบบฉบับเล็กซัส แต่ถ้า จขกท อยากได้ suv แบบนุ่มๆสบายๆจริงๆอย่าลืมไปลองขับ rx ดูนะครับแล้วค่อยเทียบกับ nx

ส่วนตัวเลือกข้ออื่น ใช้รถ 7 ปีนี่อย่าไปเล่นเลยครับพวก benz bmw volvo ถ้าอยากประหยัดนะครับและยังกังวลเรื่องค่าอะไหล่ส่วนมากเกินระยะประกันก็ขายทิ้ง คนซื้อต่อก็เอาเข้าอู่นอกกันหมดแหล่ะครับ เข้าศูนย์นี่หาความประหยัดไม่เจอ แต่ถ้ามีอู่ประจำอยู่ก็จัดเลยครับ แต่ผมว่า 7 ปีนี่ยังไงทางเล็กซัสก็ตอบโจทย์กว่า ทั้งทนทั้งถึก 5555

ออฟไลน์ CJ.

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 23:41:02 »
เห็นคำว่า สบาย นุ่มเงียบ นึกถึง Volvo กับ RX

แต่ถ้าใช้ยาวแน่ๆ แล้วเน้นประหยัดด้วย ลองดู Harrier Hybrid ก็ดีนะครับ ที่แน่ๆไม่จุกจิก เรื่องซ่อมก็อย่างที่รู้ๆกัน

แม่ผมระยะทางกับระยะเวลาที่ขับรถไปทำงานแต่ละวันพอๆกับจขกท.เลย แม่ผมใช้ Harrier Hybrid  ;)
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ veronic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 23:54:55 »
xc 60 ไม่เคยลองครับ แต่อาการของรถขับหน้ามักจะมีการกระชากเวลาออกตัวเหยียบคันเร่ง ไม่สบายเท่าดันจากล้อหลัง (เท่าที่เคยใช้ volvo มา)
x3 ประหยัด ที่นั่งโอเค เบาะรองนั่งสั้นไปนิดสำหรับผม ภายในก็เงียบอยู่นะ แต่เวลาขับรู้สึกถึงการสะเทือนชัดเจนตามที่ปรับแต่งให้เหมือนเกาะถนน อาจจะไม่สบายนะถ้าเจอทางขรุขระ
nx 300 h ไม่เคยลองเหมือนกัน แต่จากที่เคยขับ rx มา เงียบอยู่และนิ่มกว่า x3 ชัดเจน อาจจะตอบโจทย์ข้อ 1 มากที่สุดในกลุ่ม แต่ดีไซน์ภายใน ส่วนตัวผมว่ามันดูแก่ไปนิด และดูเรียบมากไปนิด แต่ถ้าชอบแบบคลาสิกก็โอเคเลย
GLA ไม่เคยลองเหมือนกัน ไปดูรถและ แต่ดันไปหยุดสายตาอยู่ที่  E300AMG แทน :'( (แต่ราคามันตกมาแล้วเหรอครับ ตอนนั้นผมเห็นเหมือน 4.2 ล้านได้)
ยังมีตัวเลือก Q5 กับ RR evoque อยู่อีกนะครับ (ตัวหลังอาจจะนั่งหลังไม่สบาย)
โทรบอกให้เซลเอารถมาให้ลองเลยครับ จัดวันว่างไว้ซะวัน นัดคิวติดกันทีละ 1 ชั่วโมง บอกให้เค้ารู้ว่ามีคู่แข่งนะ จงกดราคาลงมาแถมให้กูเยอะๆ ;D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 08:11:32 »
Harrier Hybrid ครับ

สวยทุกมุมมอง เครื่องยนต์แรง และ ประหยัด

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 08:18:19 »
NX 300h แจ่มสุดคับ ชั่วโมงนี้

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 08:40:46 »
Harrier Hybrid อีกเสียงครับ ผมชอบมากกว่า NX นะ หล่อดูดี ไม่เวอร์ไป กำลังสวยครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:20:12 »
ใช้รถ 7 ปี

ผมคงตัด Volvo ทิ้งเจ้าแรกเหมือนที่ผมเคยทำเป็นประจำ จะว่าตัดทิ้งก็ไม่ถูกนัก เพราะมันไม่เคยเข้ามาในตัวเลือกตั้งแต่แรก

Lexus NX300H คันนี้ยังไม่เคยขับ ขอไม่ออกความเห็น แต่ถ้าเอาในแง่การบำรุงรักษา ตัดทิ้งมันเป็นรายที่สอง อะไหล่แพงกว่าเบนซ์ บีเอ็ม และช่างไม่ชำนาญการณ์เยอะเกินไปครับ Reliability ของ รถที่มีระบบไฟฟ้าแบบ Hybrid ผมไม่มั่นใจว่าจะเป็นอย่างไร

GLA กับ X3  ขับ 70 โลต่อวัน ใช้เวลา 2-3 ชั่วโมง แสดงว่ารถค่อนข้างติด ผมไม่คิดว่าความนุ่มสบายจะต่างกันแบบรู้สึกมากที่สภาพการจราจรแบบนี้ เรื่องการบำรุงรักษา Reliability ที่ผ่านมาในชีวิตผม  โดยเอายี่ห้อเป็นเกณฑ์ เดาว่า 7ปีแรก BMW ซ่อมบ่อยเรื่องเล็ก ๆ น้อย ๆ เช่น สวิทช์เสีย สีลอก ที่รองแก้วหัก ไฟไม่ติด เซนเซอร์โน่นนี่ีเสีย ส่วน MB ซ่อมไม่บ่อย เสียไม่มากชิ้น แต่ถ้ามีปัญหา ซ่อมหนักทุกครั้ง แบบ คอมแอร์ เทอร์โบ ไดชาร์จ ปั๊มน้ำ หัวฉีด ปั๊มเบนซิน

เอาสบายใจ ไปไหนมาไหนไม่ต้องกังวล มอง CR-V ไว้ก็ไม่ได้ขี้เหร่มากนัก อาจจะดูอุบาทว์ในบางมุม ความนุ่มสบายก็พอไหว กว้างขวางพอประมาณไม่แพ้ X3 ความทนทานขับทุกวันก็ไม่ได้เป็นรองใคร ถ้าต้องขับไกล ๆ ก็ห่วงน้อยหน่อยว่าจะต้องแย่งข้าวลิงกิน 7 ปีนี่ผมว่า CR-V คงมีปัญหาน้อยสุด เอาเวลารถเสีย ลากรถ ซ่อมรถ ไปอยู่กับครอบครัวดีกว่า

สังคมแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ความชอบ ความอยากก็ไม่เท่ากัน เลือกเอาที่เหมาะกับคุณแล้วกันครับ คำตอบที่ผมตอบเพราะ ผมผ่านมาพอแล้วกับสังคมตอแหล ขับรถยี่ปุ่นแล้วเพื่อนไม่คบ ดูถูกเราอะไรแบบนี้ เลิกคบมันไปหมดแล้ว เหลือแต่คนที่เขามองเราที่ความเป็นมนุษย์ของเราพอ จะ 40 แล้วขืนมานั่งคิดว่าคนอื่นจะมองเราอย่างไร ไม่ได้มองว่าสัจจธรรมของชีวิตคืออะไร เวลาพะงาบๆ จะตายคงจะเสียดายไม่น้อย

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:37:20 »
NX300h Premium 2WD ครับ แม้ไม่ใช่ตัวท๊อป แต่ก็ได้ออฟชั่นอย่างพวก Navi, Remote touch Interface ในราคา 3.29 ล้าน

ผมว่าศูนย์ Lexus ยังไงก็ไว้ใจได้อยู่นะ

ชอบตรงที่เบาะหลังเอนได้ แม้เบาะรองนั่งจะสั้นไปนิดเดียว แต่ก็เพื่อเพิ่มพื้นที่สำหรับยืดแข้งยืดขา

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:38:08 »
สังคมแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ ความชอบ ความอยากก็ไม่เท่ากัน เลือกเอาที่เหมาะกับคุณแล้วกันครับ คำตอบที่ผมตอบเพราะ ผมผ่านมาพอแล้วกับสังคมตอแหล ขับรถยี่ปุ่นแล้วเพื่อนไม่คบ ดูถูกเราอะไรแบบนี้ เลิกคบมันไปหมดแล้ว เหลือแต่คนที่เขามองเราที่ความเป็นมนุษย์ของเราพอ จะ 40 แล้วขืนมานั่งคิดว่าคนอื่นจะมองเราอย่างไร ไม่ได้มองว่าสัจจธรรมของชีวิตคืออะไร เวลาพะงาบๆ จะตายคงจะเสียดายไม่น้อย

เป็นกันขนาดนั้นเลยหรือครับ  ขับรถญี่ปุ่นแล้วเพื่อนไม่คบ  แบบนี้คนทั่วไปที่ขับรถญี่ปุ่น ซึ่งมีเยอะด้วยทำไง    
เป็นผมผมก็เลิกคบเพื่อนแบบนั้นก่อนที่มันจะเลิกคบกับเรา       เพราะคนส่วนใหญ่ในประเทศนี้เป็นล้าน ๆ นั่งรถญี่ปุ่นกันทั้งนั้น  ผมคงหาเพื่อนได้มากกว่า พวกรถยุโรปเป็นแน่แท้  

ตอบจขกท มั่งนะครับ   VOLVO  ยังไงก็เป็นตัวเลือกแรกที่ต้องตัดอออก  ถ้าคิดในการใช้ยาวเกิน 7 ปี ถึงแม้จะมีอู่ซอ่มนอกอูประจำก็ตาม        ส่วนตัวเลือก 2 NX RX  พอคบได้แต่ซ่อมทีแพงมากเหมือนกัน    โดนค่าเช็คระยะจาก Lexus นี่ก็ไม่ถูกน่ะ     แต่ถ้ามีอู่นอกก็พอไหวไม่ค่อยจุกจิก  ส่วน Benz  ก็ตามท่าน Jae บอกเบนซ์เดี๋ยวนี้ต้องเผื่อใจเรื่องนี้ซ่อมทีจุกหเมือนกัน  แถมบทจะเสียก็ไปกันดื้อดื้อเลย        รถ SUV  งบ 3 ล้านไม่ว่ารถอะไรก็ซ่อมแพงทั้งนั้นใช้ยาวจุกจิกมากถ้าเป็นรถยุโรป      ถ้าเป็นไปได้ลองหากลุ่มดีเซลดูจะได้ประหยัดน้ำมันและค่าซ่อมลงไป
แต่ถ้าเป็นส่วนตัวผมเลย ผมอาจซื้อรถซัก 1 ล้านกว่า ๆ  CX5 ดีเซลAWD   หรือไม่ก็ในกลุ่ม PPV  ที่เหลือคงไม่ซื้อแล้ว ถ้าต้องใช้ยาวขนาดนั้น  

ออฟไลน์ jan_e39

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 10:54:42 »
จากงบและเงื่อนไข 3 ข้อ ผมว่า X3 น่าจะตอบโจทย์ได้ครอบคลุมที่สุดครับ ตัวดีเซลที่ไม่ใช่ตัว high น่ะครับ ราคา3.2มั้งครับถ้าจำไม่ผิด

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 11:00:42 »

เป็นกันขนาดนั้นเลยหรือครับ  ขับรถญี่ปุ่นแล้วเพื่อนไม่คบ  แบบนี้คนทั่วไปที่ขับรถญี่ปุ่น ซึ่งมีเยอะด้วยทำไง    
เป็นผมผมก็เลิกคบเพื่อนแบบนั้นก่อนที่มันจะเลิกคบกับเรา       เพราะคนส่วนใหญ่ในประเทศนี้เป็นล้าน ๆ นั่งรถญี่ปุ่นกันทั้งนั้น  ผมคงหาเพื่อนได้มากกว่า พวกรถยุโรปเป็นแน่แท้  

....................

ประสพการณ์ที่ผ่านมาของผมมันหลากหลาย สังคมที่เจอก็มีหลายกลุ่ม เคยเหมือนกันอยากได้แต่รถหรู เอาจริง ๆ เพราะเพื่อน ๆมันเป็นกันอย่างนั้น ขับรถเก่า ๆ ไปมองเราเป็นอีกคน
ตอนนี้ มองแค่รถที่ปลอดภัย ขับง่าย ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะครับ  รถแบบตั้งศูนย์ล้อทีต้องต่อคอมป้อนค่าองศาล้อแบบนี้ ไม่เอาแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 11:12:21 »
แล้วถ้าแบบเจ็ดที่นั่งตัวไหนที่ตอบโจทย์ได้ที่สุดครับผม

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 13:16:40 »
"ค่า maintenance ระยะยาวไม่แพงเกินไป"

เพราะตรงนี้ ผมสนับสนุนตระกูลโตโยต้า จะ Harrier หรือ NX300h ก็ตามอัธยาศัยครับ

ส่วนตัวใช้ Lexus มา 3 ปี ยังไม่เคยซ่อมอะไรเลยจริงๆให้ตาย แค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องตามระยะแค่นั้นจบ ค่าเปลี่ยน นมค. ก็ถูกแสนถูก

มันเป็นรถที่สมดุลย์ที่สุดแล้วครับระหว่างความหรูกับความทน...ไม่มีมาสำออย
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ TerngST

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 13:17:12 »
มีตัวไหนที่เป็น 7 ที่นั่งไหมครับ

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 13:47:23 »
ถ้าเอาความชอบเลย         ผมเลือก Evoque หล่อสุด
ถ้าเอาคุ้มค่าดูแลง่าย         ผมเลือก NX300  เข้าใช้บริการศูนย์โตโยต้าได้ วัสดุภายในผมชอบมากกกกก
ถ้าเป็นการใช้งาน             ผมเลือก XC60 เพื่อให้ลูกๆได้นั่งสะบาย มีความปลอดภัยสูง และจุสัมภาระได้มากกว่า 2 ตัวเลือกด้านบน
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 13:57:03 »
ถ้าไม่แคร์ว่าเป็นรถยุ่น ไม่กังวลไฮบริด NX เลยครับ

ถ้าชอบยุโรป ภาพลักษณ์ดี X3

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 15:45:53 »
ตัดGLAเพราะเบาะหลังแคบกว่าใคร

X3 นั้นได้ทั้งประหยัดและแรง ช่วงล่างนั่งสบาย แค่เสียงเครื่องดีเซลดัง...ก็ดังแบบดีเซลแค่ไม่ได้ดังมากเท่ารถกระบะหนึ่งตัน ยังจัดว่าน่าสนใจ

XC60 คล้ายBMWแต่มาด้วยสไตล์แบบสวีเดน  เป็นรถที่ดีสมราคาแต่ผมห่วงแค่การบริการหลังการขาย แก้ปัญหาแล้วแก้ไม่ค่อยจบ เหมือนคนนิสัยดีแต่ตีปัญหาไม่ออก

NX300h รุ่นที่ราคาต่ำกว่าสามล้านออพชั่นจะน้อย แต่รุ่ยขับหน้า3.29ล้านค่อนข้างโอเค ช่วงล่างสบายกว่าEvoque เกาะกว่าXC กินจุกว่าดีเซลยุโรปที่วิ่งทางไกล แต่เบาะหลังผมนั่งแล้วสบายแต่พนักพิงหัวแข็งไป

แต่เรื่องนิ่ม เงียบ ใช่ตัวนี้เลย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ joe560-4

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 17:18:17 »
วันพุธที่ผ่านมาเพิ่งจอง gla เป็นรถหลุดจองมาถึงไทยแล้ว ไปลองคันจริงมา

ข้างหลังแคบมากครับ ขอเชียร์ x3 ก็แล้วกันที่บ้านใช้อยู่ Ok.เลยครับ 

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 12, 2014, 18:28:14 »
โจทย์เดียวกัน ตอนนี้คิดไม่ตกระหว่าง  X3   กับ  NX

เป็นครั้งแรกสำหรับบ้านผมที่  Lexus  เป็นตัวเลือกมาแรงขนาดนี้