ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดยังไงกับพวกที่ชอบติดป้ายแดงนานครับ  (อ่าน 12125 ครั้ง)

ออฟไลน์ V221

• Hero Member
Re: เพื่อนๆคิดยังไงกับพวกที่ชอบติดป้ายแดงนานครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 06:09:12 »
Thailand only ประเทศอื่นไม่เห็นต้องรอเลยป้ายเลย ไม่มีป้ายรถก็ไม่ต้องออกจากศูนย์จบ ศูนย์อยากขายรถก็ไปทำป้ายขาวออกมา ทีรถคันนึงรอกัน เกือบปียังรอได้  แล้วทีนี้ก็ต้องไปรื้อระบบขนส่งเต่าล้านปีในประเทศไทยให้ทำงานให้รวดเร็ว สอดคล้องกับยุคสมัย

ในกรณีอยากรอป้ายเลขสวยก็ใส่ป้ายไรก็ได้ก่อนแล้วพอได้เลขที่ตัวเองชอบก็สลับมาใส่

ถ้าผมเข้าใจถูกต้องคือ ป้ายแดงไม่เสียภาษีประจำปี http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php?topic=22449.0

ซึ่งถามว่า เอาเปรียบสังคมไหม? ต้องคิดเองแล้วละกันเพราะโตๆ กันแล้ว

ด้วยความเคารพ
เห็นด้วยครับ เป็นอีกเรื่องที่ให้เห็นระบบที่บกพร่องมีข้อยกเว้นให้เกิดการเอาเปรียบและอาชญากรรมมากขึ้น
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ ck_win

• Full Member
Re: เพื่อนๆคิดยังไงกับพวกที่ชอบติดป้ายแดงนานครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 08:26:29 »
ใส่ป้ายแดงก็เปรียบเหมือนรถไม่มีป้ายทะเบียนนั่นแหละครับ

ดังนั้นมันก็คือรถที่ไม่ถูกต้องตามกฏหมาย หรือรถเถื่อน

เป็นช่องให้นำไปใช้ในทางผิดกฏหมายได้ หลีกเลี่ยงการตรวจจับ หลีกเลี่ยงการเสียภาษี

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:21:58 »
จะอ้างยังไงก็อ้างได้ แต่สุดท้ายก็เอาเปรียบสังคมอยู่ดี ชาวบ้านชาวช่องเค้าเสียภาษีกันหมด แต่คุณไม่ยอมเสีย คนอื่นผมไม่รู้ แต่ส่วนตัวผมอายครับ แล้วส่วนใหญ่ที่เห็นคิดป้ายแดงนาน ๆ นี่รถราคาแพงทั้งนั้น

ผมชอบเลขทะเบียนสวยถูกโฉลกเหมือนกัน แต่ใช้วิธีซื้อทะเบียนเอามาเปลี่ยนมากกว่าจะมานั่งรอข้ามปี
+1 เห็นด้วยคัรบ

อีกอย่างนึงคนขี่ป้ายแดงนานๆ คุณอาจมีเหตุผลของคุณแต่คนส่วนใหญ่บนท้องถนนเขาไม่รู้หรอกว่า คนขับรถป้ายแดงถ้าขับรถชนใครขึ้นมาจะมีความรับผิดชอบต่อคนอื่นขนาดไหน
สุดท้ายอาจเป็นคนมีความรับผิดชอบสูง หรือสุดท้ายชนแล้วหนีก็ได้ 

ความเห็นบางคนในนี้ยังบอกเลยว่า ขับปาด ขับเร็ว ขับแทรก ไม่โดนปรับ ผมว่ามันไม่ใช่ละครับ คงต้องปรับจูนความคิดกันใหม่

กฏหมายเลยมีไว้เพื่อให้คนอยู่ร่วมกันได้  แต่บางคนก็หาเหตุผลมาสนับสนุนความคิดทำผิดกฏหมาย
ส่วนฝ่ายบังคับใช้กฏหมายน่าจะทำอะไรที่จริงจังในการบังคับใช้กฏหมายมากกว่านี้นะครับ

ส่วนคนที่คอยป้าย คอยเลข ถ้ามันนานเป็นปี ผมว่าเอาป้ายทะเบียนทั่วไป ที่เลขไม่สวยแต่ไม่มีเลยที่คุณไม่ชอบมาวิ่งใช้ก่อนดีกว่าไหมครับ
เสียเงินไม่มากเท่าป้ายประมูลแน่นอนครับ และในระหว่างรอป้ายประมูล น่าจะทำเงินได้มากกว่าป้ายขาวที่เอามาใช้ก่อนเพื่อทำให้ถูกกฏหมาย
ไม่น่าจะต้องบ่นเรื่องเสียค่าใช้จ่ายบ่อยเกินไปนะครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 09:53:02 »
ถามเพิ่มเติมครับ กรณีนี้ หากมีการโอน ขาย หรือเปลี่ยนมือ

รถคันนี้จะถูกเก็บภาษีย้อนหลัง 9 ปีไหมครับ? (+ ค่าปรับ เอาให้เข็ด)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 12:56:28 »
ถามเพิ่มเติมครับ กรณีนี้ หากมีการโอน ขาย หรือเปลี่ยนมือ

รถคันนี้จะถูกเก็บภาษีย้อนหลัง 9 ปีไหมครับ? (+ ค่าปรับ เอาให้เข็ด)
ส่วนใหญ่โอนไม่ได้หรอกครับเพราะมักจะเป็นรถเถื่อนหมดครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 15:24:40 »
ของผมแค่ 3 เดือน เพื่อนยังถามแล้วถามอีก ว่าทำไมยังไม่ได้ป้าย

คนซื้อทีหลังยังได้ป้ายแล้ว ผมอะอยากเปลี่ยนจะแย่ เบื่อโดนตำรวจเรียก แต่เซลล์ผมช้าครับ  ;D

แต่ผมว่า 9 ปีนี่นานไปนะ ถ้ายังเป็นโมเดลปัจจุบันก็โอเค แต่โมเดลเก่าไปแล้วนี่ไม่ไหวนะครับ  >:(
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 08, 2014, 16:25:13 »
คันที่อยากได้ป้ายขาวใจจะขาด แต่ไม่ได้ป้ายซักที --- อันนี้น่าเห็นใจครับ ผมขอให้พวกคุณได้ป้ายเร็วๆครับ

คันที่ไม่ยอมไปจดทะเบียน อยากใช้ป้ายแดงไปเรื่อยๆ --- อันนี้น่าสมเพชครับ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ acker

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 11:07:59 »
คิดได้อย่างเดียวว่าเป็นคนเอาเปรียบสังคม และทำผิดกฏหมายครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 09, 2014, 17:02:19 »
หลักๆเลยก็คืออยากให้รถตัวเองยังเป็นป้ายแดง ขับไปไหนก็โก้โดยเฉพาะตราดาว รถดูไม่เก่า

รองลงมาก็คือภาษีประจำปี

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 10, 2014, 00:32:33 »
คือกรณีติดมา9ปีแบบนี้ ผมว่าบ้าครับ ไร้สาระครับ

ถ้าแบบ3เดือน6เดือน ยังพอมีเหตุผล เซลล์ดำเนินเรื่องช้า ว่าไปอย่าง

แบบเป็นปีๆ ไม่เห็นด้วยครับ

ออฟไลน์ Perpmaru

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 00:14:47 »
ตอนแรกผมคิดว่า ที่ไม่ยอมเปลี่ยนป้าย เพราะกลัวเสียภาษีประจำปี ซึ่งรถหรูราคาแพง เสียต่อปีคงมิใช่น้อย

ผมยังพูดกับแฟนเลยว่า มีเงินซื้อรถหรู โชว์รวยได้ แต่ดันไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม ภาษีก็ไม่เสีย ชูคอขับรถแพงอยู่ได้ 555+

พอมาอ่านกระทู้นี้ อ่อ ... รอโชค อวดหญิง ดูใหม่ตลอด (รอเซลล์ รอป้าย ไม่นับ)

สุดๆ จริงๆ ความคิดของพี่ไทย ... แล้วมันจะทัดเทียมกับประเทศอื่นๆ ได้ไง ความคิดฝังรากขนาดนี้ เฮ้ออออ

ออฟไลน์ neutrino

• Sr. Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 11, 2014, 09:37:12 »
ตอนแรกผมคิดว่า ที่ไม่ยอมเปลี่ยนป้าย เพราะกลัวเสียภาษีประจำปี ซึ่งรถหรูราคาแพง เสียต่อปีคงมิใช่น้อย

ผมยังพูดกับแฟนเลยว่า มีเงินซื้อรถหรู โชว์รวยได้ แต่ดันไม่มีความรับผิดชอบต่อสังคม ภาษีก็ไม่เสีย ชูคอขับรถแพงอยู่ได้ 555+

พอมาอ่านกระทู้นี้ อ่อ ... รอโชค อวดหญิง ดูใหม่ตลอด (รอเซลล์ รอป้าย ไม่นับ)

สุดๆ จริงๆ ความคิดของพี่ไทย ... แล้วมันจะทัดเทียมกับประเทศอื่นๆ ได้ไง ความคิดฝังรากขนาดนี้ เฮ้ออออ