ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างกระบะสมัยนี้ เทียบกับรถเก๋งแล้วอยู่ระดับไหน ?????  (อ่าน 13806 ครั้ง)

ออฟไลน์ blade

• Full Member
อยากรู้ว่า ช่วงล่างกระบะสมัยนี้ เท่ากับ หรือดีกว่า รถเก๋ง ระดับไหน
Eco ,B segment ,C segment ,D segment ,Premium
ในแง่ ความนุ่ม ซับแรงกระแทก การโยนตัว การเกาะถนน

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
ด้านความนุ่ม ซับแรงกระแทก การโยนตัว การเกาะถนน เอาไปเทียบกันรุ่นต่อรุ่นเถอะครับ แต่ละรุ่นไม่เหมือนกัน ไม่เท่ากัน

แต่ถ้าในแง่ของเทคโนโลยี ในด้านหน้า รถกระบะทุกรุ่นใช้ Double Wishbone เหมือนกับรถทั่วๆไปตั้งแต่ 80ปีที่แล้ว ส่วนด้านหลังทุกรุ่นก็เป็น Leaf Spring Live Axle ก็ประมาณเกวียนของชาวอิยิปต์ครับ แน่นอนว่าระบบประเภท Hotchkiss Drive มีมาในภายหลัง (ยุคเดียวกับ Double Wishbone นั่นแหละ) แต่ว่าอธิบายยาวๆไปก็ไม่มีใครอ่านอยู่แล้ว ผมขออธิบายสั้นๆแค่นี้แหละครับ

ปล. แต่ยางรถยนต์และระบบเลี้ยวของรถกระบะสมัยนี้เทคโนโลยีดีกว่าเกวียนของชาวอียิปต์แน่ๆครับ
ปล.2 โพสต์นี้เป็นโพสต์เพื่อความบันเทิง อย่าจริงจังมากครับ ถึงแม้ว่ามันจะเป็นความจริงที่บอกไม่ครบก็เหอะ

ออฟไลน์ Activehybrid

• Hero Member
ห่างไกลรถเก๋งมากครับ โดยเฉพาะเรื่องความนุ่ม รองมาก็เรื่องเกาะถนน เรื่องการโยนตัวเองก็ไม่ดีกว่ารถเก๋งไปได้เพราะมันสูง

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
รถกระบะ ยังไงๆก็ต้องออกแบบช่วงล่างสำหรับขนของครับ ไม่สามารถเอามาเทียบกับรถยนตร์นั่งได้แน่นอน เพราะการออกแบบมันไม่ใช่ตั้งแต่แรกแล้ว

ออฟไลน์ frame@kk

เทียบไม่ได้เลยในความรู้สึกผม เพราะรถกระบะมันก็เป็นรถกระบะ
bt-50 pro ที่ว่านิ่มๆ มันก็นิ่มในแบบรถกระบะ พอเปลี่ยนมาขับวีออส วีออสก็ช่วงล่างดีกว่าอยู่ดี

แต่พัฒนาการของช่วงล่างรถกระบะสมัยนี้ถือว่าดีมากว่าแต่ก่อนเยอะเลยนะครับ ซับแรงกระแทกได้ดี ช่วงโยนตัวไม่มาก ไม่ย้วย ลดความตึงตังลงเยอะ
(อิงจากบีทีที่บ้านนะครับ)

ถ้าบอกว่าเจ๋งกว่ารถเก๋งมั้ย ก็ไม่อ่ะครับ ความรู้สึกมันต่างกันมาก

ออฟไลน์ puay

• Jr. Member
  • **
บนสถานการณ์จริงบนถนน รู้สึกเหมือนกระบะ จะทิ้งห่าง เก๋ง หลายขุมครับ เห็น พี่กระบะทั้งมุด ทั้งซิ่ง ทั้งจี้  ทั้ง สลาลอม ราวกับช่วงล่างของ รถสปอร์ต ชั้นดี โค้งซ้ายโค้งขวา  แคบกว้าง ทางเรียบไม่เรียบ พี่ๆ ใส่กันเต็มที่ครับ  

ผมขับเก๋ง D และ  C ครับ แต่รู้สึกเหมือนว่า ช่วงล่างการเกาะ จะสู้พี่ๆ กระบะเหล่านี้ไม่ได้เลยครับ  เห็นบางโค้ง พี่แกใส่ 120-140 ก็ไม่ผ่อนครับ ส่วนเก๋งอย่างเรา 100 ก็แย่แล้วครับ  ช่วงล่างกระบะสมัยนี้ มันดีจริงๆ

ออฟไลน์ frame@kk

บนสถานการณ์จริงบนถนน รู้สึกเหมือนกระบะ จะทิ้งห่าง เก๋ง หลายขุมครับ เห็น พี่กระบะทั้งมุด ทั้งซิ่ง ทั้งจี้  ทั้ง สลาลอม ราวกับช่วงล่างของ รถสปอร์ต ชั้นดี โค้งซ้ายโค้งขวา  แคบกว้าง ทางเรียบไม่เรียบ พี่ๆ ใส่กันเต็มที่ครับ  

ผมขับเก๋ง D และ  C ครับ แต่รู้สึกเหมือนว่า ช่วงล่างการเกาะ จะสู้พี่ๆ กระบะเหล่านี้ไม่ได้เลยครับ  เห็นบางโค้ง พี่แกใส่ 120-140 ก็ไม่ผ่อนครับ ส่วนเก๋งอย่างเรา 100 ก็แย่แล้วครับ  ช่วงล่างกระบะสมัยนี้ มันดีจริงๆ

เสริมอีกนิดได้มั้ยครับพี่ eco car ด้วย มุดๆๆอย่างกับแข่งเซอร์กิต

ออฟไลน์ chaiya3163

• Jr. Member
  • **
ความนุ่มนวล ดีกว่า city2010 แน่นอน

ออฟไลน์ final

บนสถานการณ์จริงบนถนน รู้สึกเหมือนกระบะ จะทิ้งห่าง เก๋ง หลายขุมครับ เห็น พี่กระบะทั้งมุด ทั้งซิ่ง ทั้งจี้  ทั้ง สลาลอม ราวกับช่วงล่างของ รถสปอร์ต ชั้นดี โค้งซ้ายโค้งขวา  แคบกว้าง ทางเรียบไม่เรียบ พี่ๆ ใส่กันเต็มที่ครับ 

ผมขับเก๋ง D และ  C ครับ แต่รู้สึกเหมือนว่า ช่วงล่างการเกาะ จะสู้พี่ๆ กระบะเหล่านี้ไม่ได้เลยครับ  เห็นบางโค้ง พี่แกใส่ 120-140 ก็ไม่ผ่อนครับ ส่วนเก๋งอย่างเรา 100 ก็แย่แล้วครับ  ช่วงล่างกระบะสมัยนี้ มันดีจริงๆ

เสริมอีกนิดได้มั้ยครับพี่ eco car ด้วย มุดๆๆอย่างกับแข่งเซอร์กิต

อันนั้นมันอยู่ที่ความบ้าของคนขับนะ ไม่เกิดอุบัติเหตุก็โชคดีแล้ว ถ้าใส่กันเต็มที่ยังไงเก๋งก็ดีกว่า

จากที่เคยนั่งมา นิวดีแม็กสี่ประตูเทียบกับมาร์ช มาร์ชดีกว่าทุกด้านอ่ะ อย่างว่ารถมันคนละประเภท ถ้ากระบะนั่งสบายกว่าเก๋ง เก๋งก็ไม่ต้องขายแล้ว ขนของไม่ได้นั่งไม่สบายใครจะซื้อ
คนที่ชอบอวยอยากให้มองตามความเป็นจริง นุ่มหนึบเกาะนั่งสบายกับรับน้ำหนักมากๆทนมือทนเท้า มันอยู่คนละด้านกัน

ออฟไลน์ kris-lack

ทำไมเราเห็นต่างอ่ะ
เวลาเดินทางใกลแม้จะไปคนเดียวหรือหลายคนก็ตาม ขับอัลติสน้อง แล้วทำไมเราว่ามันเหนื่อยๆยังไงไม่รู้
เราจะชอบขับกระบะ มันสูงๆ ขับง่ายๆ เห็นใกลๆ คุณพ่อ-แม่ ก็จะชอบให้เอากระบะไป นั่งอัลติสแล้วท่านว่ามันเหมือนก้นลากดินไปตลอดเวลา มองออกนอกรถก็ต่ำๆ เตี้ยๆ

คือมันอาจไม่เกี่ยวกับช่วงล่างนะ แต่เราเป็นยังงั้นจริงๆ

ออฟไลน์ Freekick042

ผมนั่งฟอร์จูนเนอร์ของพี่สาวนั่งเบาะกลางขับ20-40ในซอยลูกระนาดมุมสูงๆเยอะๆผมว่ามันนิ่มกว่าซีวิคผมนะ
แต่ขับเร็วนี่โยนมากๆยังกับนั่งรถบัส

ออฟไลน์ XyteBlaster

ปกติผมขับรถเก๋งช่วงล่างแข็งเตี้ย พอไปขับ ฟอร์จูนเนอร์ ของพี่ชาย อ้วก ครับ .. ไม่สบายไปอีก วันนึง เวียนหัวมาก

แต่พี่ชายผม มาขับรถผม มึนหัวเหมือนกัน .. ต้องเปิดซันรูปให้อากาศถ่ายเท   ไม่รู้อันไหนดีกว่ากัน 55

แต่ว่ากันตามตรง ถ้าถนนเรียบ ๆ เก๋งยังไงก็ดีกว่าครับ  แต่ถ้าถนน ไม่เรียบมีหลุม ก็ กระบะนิ่มกว่านะ ระยะโยนตัวมันเยอะกว่า แถมไม่กลัวพังด้วย ขับลุยได้เลย

GreenG

ผมเคยนั่ง BT-50 Pro ผมว่าช่วงล่างมันเหมือน SUV มากกว่าเก๋งนะครับ แม้ว่่ามันจะนั่งสบายก็ตาม

ออฟไลน์ Arado_kung

ถ้าเทียบกับ ecocar หรือ C-Segment รุ่นเก่าๆบางรุ่น ผมว่ารถกระบะสมัยนี้ทำได้ดีว่านะ ไม่นับเรื่องการเหวี่ยงตัวของรถที่เยอะกว่ารถเก๋งเพราะความสูงรถกระบะมันโย่งกว่ามากแล้ว การซับแรงกระแทกโดยรวมจัดว่าดีครับ โดยเฉพาะรุ่น4ประตูเด้งน้อยกว่าแน่ๆ ช่วงล่างแหนบก็ไม่เด้งได้นะเออถ้าทำดีๆ

ออฟไลน์ Fly to dream

ไม่รู้สิ สำหรับผมดีคนละแบบ เอาไปรูดบนถนนลงใต้ ขับกระบะ 4*4 ผมไม่กลัวแม็กดุ้งเลย รูดไปทั้ง 100-120 นั่นแหละ  แต่พอขับเก๋ง เจอหลุมที่ 60 ยังผวา

ส่วนขับในเมือง ถนนเรียบเก๋งยังไงก็ดีกว่า ไม่อยากขับกระบะในกรุงเทพเลย หรือเส้นทางทีใช้ความเร็วสูง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
คนละเรื่องแน่นอนครับ ถ้าเทียบกับ c หรือ d segment

รถพวกนี้ออกแบบมาใว้ขับทางไกลโดยเฉพาะ ตัวถัง โครงสร้าง ช่วงล่าง ออกแบบมาเพื่อสิ่งนี้

รถกระบะออกแบบมาเพื่อบรรทุกครับ ยังไงก็เทียบกันไม่ได้

ออฟไลน์ mamaman

ฟอร์จูนเนอร์ ยัง แข็งไส้แตกเลยครับ
ไม่ต้องไปเทียบกะบะหรอก

ฟอร์จูนเนอร์  ยังเทีนบ ECO CAR ยังไม่ได้เลย โยนๆๆๆ โยกๆๆ เด้งๆๆๆ

ออฟไลน์ Highway Star

ส่วนตัวผมว่าดีกว่าเก๋งอีโคคาร์ บีเซกเมนต์ ดีกว่าซีเซกเมนต์บางคัน แต่ของแบบนี้อยู่ทีมุมมองแต่ละคนครับ แต่ถ้าถนนที่โค้งเยอะๆมุดบ่อยๆรถเก๋งดีกว่าแน่นอน แต่ถ้าทางที่ขรุขระกระบะจะมั่นใจกว่ารูดได้มั่นใจกว่า

ออฟไลน์ toonnazaone

55555 เห็นภาพเลย

ออนไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เทียบในแง่ไหน นะ  ::)

ทน  กระบะ
นิ่ม  แล้วแต่รุ่น ส่วนใหญ่ กระบะนิ่มกว่า
นุ่ม  เก๋ง
เกาะ  เก๋งชนะเลิศเลอ เอาห่วยๆอย่างมาร์ชมาเทียบกับดีๆของกระบะอย่าง Bt-50Pro ก็ได้  ซัดใส่โค้งผมเลือกนั่งมาร์ชอะ  (เงื่อนไขยางขนาดเดียวกันรุ่นเดียวกันนะ)  

แต่โช้คกระบะคู่ละครึ่งแสนกับการโหลดเตี้ย อาจจะทำให้การเล่นกันบนถนนทั่วๆไป ถนนสายหลัก  กับรถเก๋ง C-segment เดิมๆเกาะอย่าง Ford Focus ไม่ทิ้งกันมาก  
เน้นย้ำว่าถนนสายหลักนะครับเพราะโค้งมันไม่ได้วัดอะไรมากกระบะทำดีๆ ในโค้งเก๋งมีงงเหมือนกัน  เกิดไปวัดกันในเซอร์กิต เก๋งจะทิ้งแน่นอนเพราะโค้งองศามันแคบและต่อเนื่องกว่า  

ป.ล. ต้องลองครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
มันได้อย่างเสียอย่าง คืออยู่ที่เราเลือกใช้ และปรับใช้

กระบะก็สามารถปรับมาให้ใกล้กับเก๋งได้ แต่เสียความสามารถบรรทุกไป

promt

เห็นคนขับกระบะเร็วๆ มันอยู่ที่ใจกับความรีบ หรือจะว่าความบ้าก็ได้ขอบคนขับกระบะ
แต่ต้องยอมรับว่าอัตราเร่งตีนต้นกระบะดีมาก แต่ช่วงล่างย้วยๆ โยนๆ

ผมขับเก๋งเร็วประมาณ 100-140 บนโค้งบนภูเขาช่วง ลอง-ลำปาง กลางคืนด้วย
ก็ต้องยอมให้กระบะดีแมกซ์มันแซงไปเพราะพี่ท่านจี้ตลอดและไฟหน้ารถท่านส่องเข้ามารถผมซะกระจุย

ผมแสบตา ไม่ไหวครับ ให้แซงไปก่อนแล้ว
ไปอัดทางตรงๆ แซงคืนช่วงลำปาง-เชียงใหม่ 160 สบายๆ

ตอบคำถามครับ
ช่วงล่างกระบะสมัยนี้ BT-50 PRO ว่าดีที่สุดผมให้ประมาณ B-Seg ครับ

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าเอาภาพรวมทั้งหมดนะครับ  จากรถกระบะ 4 ประตูที่เคยขับมา  Vigo , Ranger , Colorado
ผมให้เทียบเท่า B-Segment ครับ
ดีกว่าบางรุ่น  และ  ด้อยกว่าในบางรุ่นครับ
แล้วถ้าไปเทียบกับ  SUV  ผมก็ยังถือว่าด้อยกว่าครับ 

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
เทียบยากจัง กระบะยังไงก็ต้องออกแบบไว้เพื่อบรรทุกเป็นหลัก มันใช้แหนบๆๆยังไงก็ต้องแข็งกว่า

ออฟไลน์ 5ume7h

ทำไมเราเห็นต่างอ่ะ
เวลาเดินทางใกลแม้จะไปคนเดียวหรือหลายคนก็ตาม ขับอัลติสน้อง แล้วทำไมเราว่ามันเหนื่อยๆยังไงไม่รู้
เราจะชอบขับกระบะ มันสูงๆ ขับง่ายๆ เห็นใกลๆ คุณพ่อ-แม่ ก็จะชอบให้เอากระบะไป นั่งอัลติสแล้วท่านว่ามันเหมือนก้นลากดินไปตลอดเวลา มองออกนอกรถก็ต่ำๆ เตี้ยๆ

คือมันอาจไม่เกี่ยวกับช่วงล่างนะ แต่เราเป็นยังงั้นจริงๆ

มันเป็นที่ตำแหน่งที่นั่ง เตี้ยเกินไป
ลองไปขับพวก CRV, CX5 หรือพวก Juke ดูเทียบกับรถกระบะ
จะได้ไม่เกิดความได้เปรียบเสียเปรียบในด้านความสูงต่ำของที่นั่ง

ออฟไลน์ Amj

เห็นคนขับกระบะเร็วๆ มันอยู่ที่ใจกับความรีบ หรือจะว่าความบ้าก็ได้ขอบคนขับกระบะ
แต่ต้องยอมรับว่าอัตราเร่งตีนต้นกระบะดีมาก แต่ช่วงล่างย้วยๆ โยนๆ

ผมขับเก๋งเร็วประมาณ 100-140 บนโค้งบนภูเขาช่วง ลอง-ลำปาง กลางคืนด้วย
ก็ต้องยอมให้กระบะดีแมกซ์มันแซงไปเพราะพี่ท่านจี้ตลอดและไฟหน้ารถท่านส่องเข้ามารถผมซะกระจุย

ผมแสบตา ไม่ไหวครับ ให้แซงไปก่อนแล้ว
ไปอัดทางตรงๆ แซงคืนช่วงลำปาง-เชียงใหม่ 160 สบายๆ

ตอบคำถามครับ
ช่วงล่างกระบะสมัยนี้ BT-50 PRO ว่าดีที่สุดผมให้ประมาณ B-Seg ครับ

+1 เห็นด้วยตามนี้ครับ

ผมวิ่งเส้นทางเขาใหญ่เส้นวังน้ำเขียว ลงเขาไปทางปักธงชัยโคราช ใครเคยผ่านคงทราบมีทางโค้งลงเขายาวๆอยู่ช่วงนึง

เวลาผมขับโฟกัส หรือ ขับครูซลงเขา ความเร็ว 120+ ผมไม่เคยต้องตัดเลน
เวลามีกระบะบ้าวิ่งจี้ตูด ผมพาลงเขาเร็วๆ เห็นวิ่งตัดเลนทุกคัน สุดท้ายพอมีรถขวางทางตัดเลนไม่ได้ก็เลิกตาม

ในทางกลับกัน พอผมขับดีแม็ค 4 ประตู หรือ ไทรตัน 4 ประตู ในทางเส้นเดียวกัน
เวลาผมเจอคนขับเก๋งเก่งๆ ผมก็ไล่เขาลงเขาไม่ไหวเหมือนกัน เพราะรถมันเอาไม่อยู่
ถ้าจะตามได้ต้องตัดเลน ซึ่งผมไม่ขับแบบนั้น ก็ต้องปล่อยเก๋งไป

สรุปให้ว่าช่วงล่างสู้กันไม่ได้หรอกครับ ระหว่างกระบะ 4 ประตูกับเก๋ง C seg ขึ้น ถ้าให้เอามาเทียบกับเทียน่าผมยิ่งแล้วเลย
รถเก๋งผมเข้าโค้งเขาใหญ่ 120+ แฟนยังหลับไม่รู้เรื่อง แต่วันไหนเอากระบะไป วิ่งแค่ 110 เข้าโค้งแฟนต้องเอามือจับศาสดาแล้ว
พวกที่ขับกระบะเข้าโค้งโหดๆ ผมว่าถ้าขับคนเดียวคงมันส์ แต่ถ้ามีคนโดยสสารด้วยไม่ไหวหรอกครับ

อีกอย่างถ้าถนนขรุขระมากๆ รถกระบะรูดได้จริง แต่ลองสังเกตุหน้าท้องท่านให้ดีๆ ใครมีพุงจะเห็นชัด ท้องเต้นเป็นเจ้าเข้าเลย
ใครเมียกำลังท้องจะเข้าใจว่ากระบะเจอทางขรุขระรูดได้ แต่หน้าท้องเกร็ง เมียใครกำลังท้องอยู่เห็นผลแน่ๆ

แต่ลองเอาเก๋งอย่าง C Seg ไปวิ่งเส้นเดียวกันใส่ยางแก้ม 55 ไม่ก็ 60 วิ่งผ่านทางขรุขระดูครับ
ยิ่งถ้าเป็นยางแก้ม 60 อย่างพวก ตระกูลยางนิ่มๆ รับรองว่า คนท้องอยู่ไม่มีบนว่าท้องเกร็ง ต่างกันราวฟ้ากับเหว

ออฟไลน์ Spada_Valess

ผมว่ามันเป็นรุ่นๆไปครับ อย่างผมขับ civic 180 กับ ranger 3.2 180 ranger กลับให้ความมั่นใจได้มากกว่า

ออฟไลน์ shikimaru

พูดยากแฮะ กระบะถ้าอยากให้เข้าโค้งได้ใกล้เคียงกับเก๋งยังไงก็ต้องเปลี่ยนโช็คหน้า-หลังอยู่ดี แต่ต่อให้เต็มที่เลยก็ใกล้กับ c-segment มากกว่าแค่นั้น ความนุ่มก็ยังสู้ไม่ได้ ในทางขรุขระ กระบะรูดได้จริง แต่อย่างเม้นบนบอก หน้าท้องนี่สั่นๆ เด้งๆ หัวจะมีอาการโยกๆได้ด้วย แต่ในรถเก๋งมันจะเหมือนกระแทกลงไปครั้งเดียวแต่ไม่จุกประมาณนี้ ไม่ค่อยมีอาการโยกด้วย

ถ้าเอากระบะมาใช้งานยังไงๆ ผมก็แนะนำให้เปลี่ยนโช็คหน้า-หลังทุกคันอยู่ดีครับ ช่วยได้เยอะ

ออฟไลน์ ichok

ผมให้เท่า c เซกเมนท์ คือถ้าเข้าโค้งมันสู้เก๋งไม่ได้หรอกมันสูงกว่าเยอะ แต่ทางตรงยาวๆอัด 140-160 ไปนิ่งๆเลย (เรนเจอร์) ผมเคยขับ เก๋งc หลายๆรุ่นถ้าขับเร็วๆมีลอยๆนิดๆครับ แต่เก๋งcมันนุ่มสบายกว่าถ้าขับซัก120 แต่กระบะได้ฟิวแข็งๆแบบหนักแน่นบรรทุกของซักหน่อยนิ่มขับสบายขึ้นครับ

ออฟไลน์ jib

• Newbie
  • *
  ถ้ากะบะทำ มาโหลดเเตี้ย ยางหน้ากว้าง ก็เข้าโค้งแรงๆได้พอสมควร แต่เห็นส่วนมากเขาวิ่งตัดโค้ง แถมได้เปรียบตอนออกโค้ง แรงบิดดีเซลมันเห็นผล ฉีกยาวเลย
ยิ่งโค้งที่กำลังขึ้นเขา ที่ลองมาเก๋งญี่ปุน c เซกเมนท์เก่าเกือบ 20 ปี ช่วงล่างเดิมอิสระ สู้ได้ครับ ต่อให้เขาวิ่งตัดโค้งเราวิ่งในไลน์ด้วย แถวลำปางนั่นละ เฉพาะในโค้งนะ 555