ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยออกความเห็นเกี่ยวกับรถให้คุณอาและคุณน้าผมด้วยครับ  (อ่าน 3056 ครั้ง)

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ
มีสอง กรณีให้พี่ๆชาว Headlightmag ปรึกษา ครับ
กรณีที่ 1
ผมเอง แนะนำรถใหม่ให้คุณอาเป็น Honda CR-V G4 2.0E
เพราะต้องออกต่างจังหวัดบ่อย + ลูกชายสามคนโตหมด
โดยสังเกตุบนท้องถนนแล้วว่า การขึ้นลงใกล้เคียงรถเก๋งมากขึ้น และขึ้นลงสะดวกกว่า G3 มาก
หากติดบันไดข้าง(ของแท้)ช่วย ก็จะช่วยให้คุณย่าผมขึ้นลงรถได้สะดวกเกือบเท่ารถเก๋งซีดานทั่วไป
คำถามคือ จะมี Minor Change ในเร็วๆนี้ไหมครับ ถ้ามีจะได้รอครับ เพราะ Honda คงจัด Option มาเต็มกว่าเดิมแน่

กรณีที่ 2
ควรให้คุณน้าเสียเงิน 6 หลัก บูรณะ BMW E39 523i โนสคู่ ทั้งเครื่องยนต์ + เกียร์ + ช่วงล่าง + เปลี่ยนยาง + ระบบแก๊ส
หรือควรให้เปลี่ยนคันใหม่เป็นรถญี่ปุ่นดีครับ เพราะคุณน้าไม่ค่อยได้ใช้รถครับ และไม่มีรถญี่ปุ่นอีกคันเป็นรถสำรอง

ออฟไลน์ jajaboss

• Sr. Member
ออกต่างจังหวัด ถ้าไม่ได้เอาไปวิ่งวิบาก ก็ซื้อ dseg เถอะครับ เดี๋ยวยี้เค้ามีทางหลวงนะครับ ;D

ออฟไลน์ Livezion

• Jr. Member
  • **
ออกต่างจังหวัด ถ้าไม่ได้เอาไปวิ่งวิบาก ก็ซื้อ dseg เถอะครับ เดี๋ยวยี้เค้ามีทางหลวงนะครับ ;D

ผมว่ารถ เอสยูวี สมัยนี้ แทบไม่ต่างจาก dseg เลยนะครับ

ในเรื่องความสบาย การขับขี่ รวมถึงทัศนะวิสัย

ตัวผมเอง วิ่งรอบๆกทม ขับคนเดียว เข้าในตัวเมืองบ้างบางครั้ง  ออกต่างจังหวัดปีละหน ขนของนับครั้งได้เพราะมีกระบะอีกคันไว้แล้ว  ยังไช้ฟอจูนเนอร์เลยครับ แถมยังซื้อตัวขับ 4 มาอีก

ผมว่า มีไว้อุ่นใจ ดีกว่าตอนต้องการใช้แล้วไม่มีอะคับ

----

ส่วน จขกท ผมว่า จากโจทย์แล้ว สุดท้ายก็คงจบที่ crv แน่ๆ  แต่ว่าอยากรู้ที่ว่าถ้าวิ่ง ตจว บ่อยทำไมไม่ลองดูเป็นตัว 2.4 ละครับ ค่าน้ำมันแทบไม่ต่างจาก ตัว 2.0

กรณีสองผมว่าตัดไปได้เลยครับ รถอายุเกือบยี่สิบปี ซ่อมมาไม่รุ้มันจะพังอีกเมื่อไหร่ ขับๆไปตายกลางถนน ทำยังไง เอาเงินไปดาวรถใหม่ป้ายแดงดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2014, 17:55:05 โดย Livezion »

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Case 1 กำลังคิดในสิ่งที่ถูกแล้วคับ เติม E85 ได้ด้วยแต่ถ้าไม่รีบก้รอคับ ปีหน้า minor แน่นอน แต่ช่วงไหนผมไม่ขอเดาคับ ส่วนคัวเลือกอื่นก้ CX 5

2.0 ตรงๆกันแต่เติมอี85 ไม่ได้ ถ้าไม่ mind ก้น่าสนใจคับ ส่วนถ้าจะไป d segment ถ้าคนนั่งหลัง นน เกิน 55 ทุกคนท้ายเหมือนรถโหลดอยุ่นะคับ นั่ง

สบายกว่า suv จิงคับ แต่ถ้านัางเต็ม 5 คนบ่อยๆดูไม่ค่อยเหมาะคับ แต่ถ้าสนใจกั Accord 2.0 & camry 2.0 คับ

ส่วน case 2 ผมว่าขึ้นอยุ่กับใจรักคับ ถ้าอยากเก็บไว้ก้ต้องยอม ไม่งั้นก้ต้องปล่อยไปคับ

ออฟไลน์ reyeshenry

ซีอาร์วีไมเนอร์  ตัวไมเนอร์ คาดว่า จะมีเดย์ไลท์ ตรงในโคมเดิมครับ  กับปรับเปลี่ยนนิดหน่อย

คิดว่า ต้นๆ ปีหน้าคงได้เห็นกัน

ออฟไลน์ XyteBlaster

เคส1 ดราม่ากระทู้ก่อนได้ความมาว่า.  Crv หยุดผลิต. ไม่รู้ว่าเพื่อรอปรับอุปกรณ์ หรือจะไมเนอร์เลย แต่ผมคิดว่าถ้าจะออกตอนนี้คงหารถยากอยู่

เคส2. อยู่ที่ใจนั่นแหละครับ มีความทรงจำดีๆ อะไรที่ทำให้อยากเก็บไว้รึเปล่า ถ้าเป็นพาหนะเฉยๆ เปลี่ยนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Monn

case 1  -  ให้ไปลองนั่ง ลองขับก่อนจะเลือกรถครับ  ส่วนตัวใช้ G3 มา 5 ปี ได้ลอง G4 ของน้องสาวมา บอกเลย ขับไป ตจว ขับชิลๆ เคร แต่หากเท้าหนัก กินน้ำมันนะ แล้วก็เวลาเร่งแซง 2.0 นี่บอกเลย ลุ้นตลอด ไป 2.4 จะดีกว่า แต่ชั่วโมงนี้ อยากให้ไปลอง cx5 เพื่อนผมที่ใช้ไม่มีใครบอกไม่ดี แต่ crv มีแต่บอกเฉยๆ กับไม่ดี แต่ไม่มีตัวเลือกก่อนหน้านี้ เลยต้องซื้อ ทุกคนมองว่า อยากเปลี่ยนไป cx5 

case 2 - เป็นผม ใช้รถน้อย จะซื้อรถใหม่ทำไม และหากยังรัก e39 อยู่ (ซึ่งเป็น BMW แท้ๆ รุ่นสุดท้ายละมั้ง) เส้นสาย ยังสวยมาก ซ่อมให้จบ ไม่น่าใช้เกิน 150000-200000 เอาแบบนิ้งเลย จะเปลี่ยนเครื่องยังน่าจะไหว แล้วก็ใช้ได้อีก 4-5 นะผมว่า หาอู่ดีๆ จบๆ อะไรเปลี่ยนก็เปลี่ยน ดีกว่าต้องไปเป็นหนี้กับรถใหม่ 1.5-2 ล้าน เพราะคงไม่ไป jazz มั้งครับ น่าจะ dseg
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
1.ถ้า MC แล้วจัดเต็มๆผมว่าก็น่าเล่นครับ

2.เป็นผมคงซ่อมนะถ้าจบ