ผู้เขียน หัวข้อ: นอกจาก Apexi RSM จอฟ้า มีอะไรที่เสียบกับ OBD แล้วจับเวลา 1/4mile ,0-100 ได้มั่งค  (อ่าน 4889 ครั้ง)

ออฟไลน์ supercat

• Sr. Member
นอกจาก Apexi RSM จอฟ้า แล้ว

มีอะไรที่เสียบกับ OBD แล้วจับเวลา 1/4mile
,  x-y km/h x=ใส่ค่าเริ่มต้นเอาเอง y=ใส่ค่าสิ้นสุดเอาเอง  ได้มั่งครับ

(ฟังชั่นอันหลังน่าสนใจที่สุด เพราะกำหนดช่วงความเร็วได้เองเลย 
ส่วนใหญ่ที่เห็นของยี่ห้ออื่น จะมีเฉพาะช่วงความเร็วที่เค้ากำหนด fix มาให้ครับ เช่น 0-100  km/hr , 0-120 km/hr )

ปล จอฟ้า(รุ่นใหม่เป็นจอดำแล้วมั้ง) มือหนึ่งราคาแรงไปหน่อย ประมาณ 8 พันแน่ะครับ
 แถมไม่ใช่ OBD ด้วย ต้อง wiring สายจากกล่อง ecu เอง
แต่ข้อดีก็คือ ใช้ปลดล๊อคความเร็ว top speed ได้ 

ขอบคุณคร้าบบ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ supercat

ถ้าใช้ GPS จับ (เครื่องราคาถูกๆ ไม่ใช่เครื่องละเป็นแสน)
เค้าว่ากันว่า เวลาจะ delay ไปพอสมควร

วิธีการที่ผม plan ไว้ก็คือ  วิ่งนิ่งๆ ให้ความเร็ว GPS อยู่ที่ 100 km/hr จริงๆ
แล้วมาดูที่มาตรวัดความเร็วรถ ว่ามันขึ้นเท่าไหร่ๆ  (เช่น  GPS ขึ้น 100 km/hr แต่ความเร็วหน้าปัดรถ อาจจะอยู่ที่ 110 km/hr )

แสดงว่า เราต้องตั้งค่าเครื่อง apex rsm จอฟ้า   ( หรือ เครื่องวัด obd ของเรา )  ให้ช่วงความเร็วเป็น 0-110 km/hr ครับ
จะได้ได้ 0-100 km/hr แบบชัวร์ๆ 

เท่าที่สืบดูคร่าวๆ บางรุ่น calibrate ยากมากๆๆๆ
ต้องขับรถด้วยความเร็วคงที่นิ่งๆ  + ต้องวิ่งในระยะทางที่มันกำหนด ซึ่งใน กทม คงหาเส้นทางแบบนั้นลำบาก     ;D ;D ;D

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
v-checker เครื่องละสองพันกว่าบาทก็ทำได้ครับ
เลือกช่วงความเร็วเองได้เลย อยากได้ 0-100 80-120 หรือ 402 เมตรก็ทำได้.
ต่อเข้ากับช่อง OBD ได้เลย..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ EG-5182

• Jr. Member
  • **
v-checker เครื่องละสองพันกว่าบาทก็ทำได้ครับ
เลือกช่วงความเร็วเองได้เลย อยากได้ 0-100 80-120 หรือ 402 เมตรก็ทำได้.
ต่อเข้ากับช่อง OBD ได้เลย..

ตามนี้เลยครับ

ออฟไลน์ mazeraty

scangauge 2 ก็ได้ครับ ผมใช้อยู่ ก็โอเคครับ

หน้าตาแบบนี้   ;D ;D ;D

ออฟไลน์ totu

• **
performance vbox หมื่นกว่าบาท ไม่แน่ใจมีตัวแทนในไทยไหม ผมเคยใช้ทำได้หลายอย่างมากครับ

แต่มันใช้กับดาวเทียม ไม่ได้เสียบกับ OBD แต่แม่นกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Ecin

• **

มีอะไรที่เสียบกับ OBD แล้วจับเวลา 1/4mile
,  x-y km/h x=ใส่ค่าเริ่มต้นเอาเอง y=ใส่ค่าสิ้นสุดเอาเอง  ได้มั่งครับ

(ฟังชั่นอันหลังน่าสนใจที่สุด เพราะกำหนดช่วงความเร็วได้เองเลย 
ส่วนใหญ่ที่เห็นของยี่ห้ออื่น จะมีเฉพาะช่วงความเร็วที่เค้ากำหนด fix มาให้ครับ เช่น 0-100  km/hr , 0-120 km/hr )

ปล จอฟ้า(รุ่นใหม่เป็นจอดำแล้วมั้ง) มือหนึ่งราคาแรงไปหน่อย ประมาณ 8 พันแน่ะครับ
 แถมไม่ใช่ OBD ด้วย ต้อง wiring สายจากกล่อง ecu เอง
แต่ข้อดีก็คือ ใช้ปลดล๊อคความเร็ว top speed ได้ 

;D ;Dเน้นถูกเข้าว่า ;D ;D ผมเคลลองทำโปรเจคแบบนี้คร่าวๆ พอแนะนำของดีราคาถูกได้อีกครับ
ลองหาตัว ELM327 ในเว็บมีขายเกลื่อน เอา raw data จาก ECU มาประมวลผลได้เลย กับมีอุปกรณ์ support อีกเพียบ
ราคาประมาณ 300 กว่าบาท แต่ความสามารถสุดยอดมากๆ
ไอ้ตัว ELM327 ตัวมันเองต่อ OBD2 ในรถ จากนั้นมีแบบเชื่อมต่อกะมันแบบ สาย usb bluetooth หรือ WIFI ก็ได้ เลือกได้เลย
ถ้าสมารถโฟน มีทั้ง ios android windows phone มีทั้งฟรีและไม่ฟรี หาโหลดได้ตามใจชอบ
ส่วนถ้าจะต่อกะคอม มีโปรแกรมให้โหลดเพียบ
หรืออยาก hardcore สุดๆ เขียนโปรแกรมเองเลย ภาษา basic python c c++ c# ได้หมด ขอแค่เชื่อมต่อ serial port เป็น หลังจากนั้นเปิด DATA sheet เอา

ปล.อุปกรณ์พวก smart gauge ทั้งหลาย ดัดแปลงมาจากตัวนี้ทั้งนั้นแหละครับ
ปล.2 อ้อลืมบอก ตัวนี้เช็ก error code ได้ด้วย จะซื้อติดรถไว้ก็ไม่เลว กับราคาที่ก็ไม่ถือว่าแพงนะ

ออฟไลน์ auto46

• **
  • ปืนฉีดน้ำ
    • LANCER EX

;D ;Dเน้นถูกเข้าว่า ;D ;D ผมเคลลองทำโปรเจคแบบนี้คร่าวๆ พอแนะนำของดีราคาถูกได้อีกครับ
ลองหาตัว ELM327 ในเว็บมีขายเกลื่อน เอา raw data จาก ECU มาประมวลผลได้เลย กับมีอุปกรณ์ support อีกเพียบ
ราคาประมาณ 300 กว่าบาท แต่ความสามารถสุดยอดมากๆ
ไอ้ตัว ELM327 ตัวมันเองต่อ OBD2 ในรถ จากนั้นมีแบบเชื่อมต่อกะมันแบบ สาย usb bluetooth หรือ WIFI ก็ได้ เลือกได้เลย
ถ้าสมารถโฟน มีทั้ง ios android windows phone มีทั้งฟรีและไม่ฟรี หาโหลดได้ตามใจชอบ
ส่วนถ้าจะต่อกะคอม มีโปรแกรมให้โหลดเพียบ
หรืออยาก hardcore สุดๆ เขียนโปรแกรมเองเลย ภาษา basic python c c++ c# ได้หมด ขอแค่เชื่อมต่อ serial port เป็น หลังจากนั้นเปิด DATA sheet เอา

ปล.อุปกรณ์พวก smart gauge ทั้งหลาย ดัดแปลงมาจากตัวนี้ทั้งนั้นแหละครับ
ปล.2 อ้อลืมบอก ตัวนี้เช็ก error code ได้ด้วย จะซื้อติดรถไว้ก็ไม่เลว กับราคาที่ก็ไม่ถือว่าแพงนะ

ตามนี้เลยครับพี่ ผมใช้อยู่กับ เอนดรอย

โหลดแอฟ TORQUE PRO มาจากเพยสโตร ใช้คุ้มเลยครับ