ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำเรื่องการเปลี่ยนยางหรือเปลี่ยนขนาดล้อครับ  (อ่าน 16366 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมอยากได้คำแนะนำครับ

ผมใช้ ล้อขนาด 14 นิ้ว เบอร์ 165/70 R14 และผมกำลังหาเปลี่ยนยางหรือล้อขอบ 15 ไปเลย ผมมองไว้ 4 ทางเลือก แต่ไม่มั่นใจว่าถูกต้องไหมครับ รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ

1. เปลี่ยนยางขนาด 14 นิ้ว เบอร์ 165/70 R14 ที่ผมหาได้ถูกสุดตอนนี้ คือ 1800 บาทครับ ยี่ห้อ Maxxis รุ่นเดิมเหมือนของ standard ซึ่งผมว่ามันแพงไปหน่อยครับ มีที่ไหนถูกกว่านี้ไหมครับ

2. เปลี่ยนยางขนาด 14 นิ้ว แต่เป็นเบอร์ 175/65 R14 ที่ผมหาได้ถูกสุดตอนนี้ คือ 1650 บาทครับ ยี่ห้อ Toyo ผมอยากทราบว่า
ถ้าใช้ยางเบอร์นี้เทียบเอา จะใช้แทนได้ไหมครับ พอดีผมไปเปิดดูใน Thaimarch ไม่ค่อยมีคำแนะนำเลยเพราะส่วนมากเขาเปลี่ยนล้อเป็น
ขอบ 15 ขึ้นไปกันหมด

3. หายางขนาด 14 นิ้ว เบอร์ 165/70 R14 เท่าของเดิมที่เป็นพวก March ป้ายแดงเปลี่ยนล้อ ที่ผมได้ตอนนี้ ราคาต่ำสุด 3500 บาท รวมเปลี่ยนล้อ สุงสุด 3800 บาทแต่ต้องไปเปลี่ยนเอง อยากทราบว่า
3.1 ราคายางพวกรถใหม่เปลี่ยนล้อตกเส้นละเท่าไหร่ครับ ผมดูโดยมาก จะเป็นร้านเอามาขายเอง ซึ่งผมว่าราคามันแพงไปหน่อย (อยากได้ต่ำกว่า 3000 ลงไปครับ เพราะส่วนมากต้องไปหาร้านเปลี่ยนอีก แต่ผมมีร้านแล้วครับ)
3.2 ยางของ Mirage และ Celerio (165/65 R14) กับ Brio (175/65 R14) สามารถเอามาใส่ใน March ได้หรือไม่ครับ และราคารถป้ายแดงถอดล้อเปลี่ยนยางประมาณเท่าไหร่
จริงๆ ผมอยากได้ข้อนี้ แต่หายางปี 14 และหาแบบขายโดยเจ้าของไม่ค่อยได้เลยครับ ถ้าใครแนะนำหรือมี หลังไมล์มาได้นะครับ

4. หาล้อพร้อมยางขนาด 15 นิ้วของ March เดิม ที่เจ้าของรถป้ายแดงถอดเปลี่ยน หรือว่าล้อเก่า 2-3 ปีที่เจ้าของเปลี่ยนยางมาแล้ว ตัวนี้ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ใจจริงๆ ผมไม่อยากทำให้รถสภาพเปลี่ยน อยากทำรถให้สภาพเดิมๆ ที่สุด จึงไม่เอาล้อรุ่นอื่น (ถ้าต้องเปลี่ยนล้อ) แต่อยากได้ยาวเบอร์ที่มันไม่แพงมากและทนทาน
อีกอย่าง คือ มีงบจำกัด ประมาณ 6 พันบาทเต็มที่ ก็ 7 พัน แต่ถ้าน้อยกว่านี้ได้ก็จะดีมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 17, 2014, 15:32:43 โดย G...G »

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
รถแฟนใช้บริโอ้ ยางติดรถเป็น 175/65 r14 ปีที่แล้วพาเค้าไปเปลี่ยนเป็น 185/65r14 มาครับ ของบริสโตนเส้นละ 2 พันต้นๆ แต่ว่ายางเบอร์นี้ยี่ห้อดีๆราคาพันปลายๆก็มีเยอะนะครับ ล้อขอบ 14 ผมคิดว่าเปลี่ยนเบอร์หน้ายางแค่นี้มันไม่ส่งผลไรมากครับ เพราะรถแฟนก็ยังปกติ แต่ผลที่ได้คือพื้นที่สัมผัสกับผิวถนนมากขึ้นนิดหน่อย แต่ก็รู้สึกได้ครับว่ามันกระเด้งกระดอนน้อยลง เกาะถนนมากขึ้น วิ่งประมาณ 100 ก็นิ่งขึ้นเยอะ และอึดขึ้นนิดเดียว ไม่ได้กินน้ำมันมากขึ้นเท่าไหร่ โจทย์ของคุณต้องการแค่นี้ ถ้าหากเป็นผมจะเลือกเปลี่ยนเบอร์ยางครับ จะได้ไม่เสียตังเปลี่ยนแม็ก
ถ้าอยากรู้จริงๆว่ามันต่างกันยังไง ไปขอลองนั่งรถคนอื่นที่เขาใช้ล้อขอบ 14 รุ่นเก่าๆดูครับ เช่นพวกวีออสตัวแรก พวกนี้ชอบใส่ยาง 185/65r14

jaesz

165 70 R14 ของ Firestone Tz700 list price 1800 บาท มีผ่อน 0%  6เดือน ที่ Cockpit ครับ

ถ้าใส่ 175 70 R14 แก้มมันจะสูงกว่าเดิม จาก 115.5mm เป็น 122.5 mm ขึ้นมาแค่ 7 mm ไม่ต่างครับ หน้ายางกว้างขึ้น ขับดีขึ้น แต่ยางToyo Nitto ผมว่าอย่าใช้เลยครับ ของ Firestone F01 1900 บาท น่าสนใจกว่า หรือถ้าจะเอายางยี่ห้อรอง ๆ แบบนั้นเลือกเอา Deestone ไปเลยเสียงดัง ดอกแข็ง แต่ยางไม่ค่อยปูด ไม่ระเบิด

ยางรถยนต์ เป็นอย่างเดียวที่ีเกาะถนนให้เราครับ เลือกเอาดีหน่อยครับ ยางในไทย ผลิตในไทย ยังงัยก็ดีกว่าพวกมาจากอินโด เกาหลี มาเลย์

ยางถอดจากรถป้ายแดงก็ไม่เลวครับ ถ้ารู้ประวัติดีก็พอไหวค่าใส่เส้นละ100-200 บาท

GreenG

ถ้าอยากรู้จริงๆว่ามันต่างกันยังไง ไปขอลองนั่งรถคนอื่นที่เขาใช้ล้อขอบ 14 รุ่นเก่าๆดูครับ เช่นพวกวีออสตัวแรก พวกนี้ชอบใส่ยาง 185/65r14

อ่อ ผมเคยใช้เบอร์นี้แล้วละครับ ใช้ดี ทนทานมากครับ
165 70 R14 ของ Firestone Tz700 list price 1800 บาท มีผ่อน 0%  6เดือน ที่ Cockpit ครับ

ถ้าใส่ 175 70 R14 แก้มมันจะสูงกว่าเดิม จาก 115.5mm เป็น 122.5 mm ขึ้นมาแค่ 7 mm ไม่ต่างครับ หน้ายางกว้างขึ้น ขับดีขึ้น แต่ยางToyo Nitto ผมว่าอย่าใช้เลยครับ ของ Firestone F01 1900 บาท น่าสนใจกว่า หรือถ้าจะเอายางยี่ห้อรอง ๆ แบบนั้นเลือกเอา Deestone ไปเลยเสียงดัง ดอกแข็ง แต่ยางไม่ค่อยปูด ไม่ระเบิด

ยางรถยนต์ เป็นอย่างเดียวที่ีเกาะถนนให้เราครับ เลือกเอาดีหน่อยครับ ยางในไทย ผลิตในไทย ยังงัยก็ดีกว่าพวกมาจากอินโด เกาหลี มาเลย์

ยางถอดจากรถป้ายแดงก็ไม่เลวครับ ถ้ารู้ประวัติดีก็พอไหวค่าใส่เส้นละ100-200 บาท
Firestone Tz700 ราคาน่าสนใจมากครับ ไปดูมาแล้ว ตอนนี้เหลือ 1700 เองครับ
จริงๆ ผมก็อยากได้ยาง March ถอดจากป้ายมากกว่า แต่หาคนขายไม่เจอเลย 555 ร้านยางซื้อเข้าหมดครับ :'(
ถ้าราคายาง 165 ประมาณ 1700 แบบนี้ตัวยางถอดจากรถ March ป้ายแดง ควรขายเส้นละ 1000 หรือไม่ครับ แพงไปไหมครับ

jaesz

ราคายางมือสองมันเป็นความพอใจระหว่างคนซื้อคนขายล้วน ๆนะครับ ผมว่า1000 บาท ถ้าได้ Maxxis มันก็โอนะ แต่นี่ผมพอใจนะ คุณ g พอใจรึเปล่าล่ะครับ?

แถวบ้านผมเขาติดป้าย ยางจีนใหม่ โนเนมขอบ 14 ขายเส้นละ 900 บาท ถ้าเอาไอ้เจ้านี้เป็นฐานล่างสุดของราคายางใหม่ 1000 บาทแอบแพงไปนิดนึงเพราะต้องเสียค่าใส่ ค่าถ่วงล้ออีก แต่ถ้ามองว่า Maxxis น่าจะไว้ใจได้มากกว่ายางจีนเส้นละ 900 บาท มันก็คุ้มครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่ายางจีนที่ติดป้ายขายวิ่งดีแค่ไหน เพราะผมเองก็ไม่มีรถที่จะใส่ยางไซส์นี้นะ ถ้ามีผมก็กล้าลองเพราะคงเอามาวิ่งในเมืองลองขำ ๆ ขับไม่เร็วครับ

GreenG

ราคายางมือสองมันเป็นความพอใจระหว่างคนซื้อคนขายล้วน ๆนะครับ ผมว่า1000 บาท ถ้าได้ Maxxis มันก็โอนะ แต่นี่ผมพอใจนะ คุณ g พอใจรึเปล่าล่ะครับ?

แถวบ้านผมเขาติดป้าย ยางจีนใหม่ โนเนมขอบ 14 ขายเส้นละ 900 บาท ถ้าเอาไอ้เจ้านี้เป็นฐานล่างสุดของราคายางใหม่ 1000 บาทแอบแพงไปนิดนึงเพราะต้องเสียค่าใส่ ค่าถ่วงล้ออีก แต่ถ้ามองว่า Maxxis น่าจะไว้ใจได้มากกว่ายางจีนเส้นละ 900 บาท มันก็คุ้มครับ ผมเองก็ไม่รู้ว่ายางจีนที่ติดป้ายขายวิ่งดีแค่ไหน เพราะผมเองก็ไม่มีรถที่จะใส่ยางไซส์นี้นะ ถ้ามีผมก็กล้าลองเพราะคงเอามาวิ่งในเมืองลองขำ ๆ ขับไม่เร็วครับ

ผมคงไม่กล้าครับ ยางจีน ;D

keanetona

1. ลองตระเวณหาแถวๆวงเวียน22

2. เปลี่ยนยางจาก 165/70-14เป็น175/65-14 ไมล์จะอ่อนลงนิดหน่อย ใช้แทนได้

3.1 แล้วแต่ตกลงกับร้านครับ

3.2 ถ้าออฟเซ็ทกับ PCD เท่ากันใส่ได้เลย ขึ้่นกับความชอบส่วนตัวของเจ้าของรถแล้ว

4. ล้อใหม่ที่เจ้าของถอดดีกว่า ใช้แล้วสบายใจ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เปลี่ยนเป็น max เดิม ยางเก่า คงมี + เงินซื้อยางเพิ่ม อีก หลายตังอยู่ครับ
แม็กอย่างเดียวก็4500 -+ 500
เปลี่ยนยางง่ายกว่าครับ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ udis

แนะนำ 165/70R14    Firestone    TZ700       นุ่มเงียบ    1,700 บาท โปรโมชั่นผ่อน 0%    ที่ Cockpit ดูจากเว็บ Cockpit

ออฟไลน์ popdemonic

• Full Member
  • I'm Back!
ผมว่ายางจีนมันมีดีและไม่ดีครับ แล้วแต่เกรด รถโดยสารประจำทางก็เป็นรถจีน ยางจีนทั้งนั้นครับ

GreenG

ขอบคุณครับ

สรุป แล้ว จะหายาง March 2014 ไปก่อน ถ้าเปลี่ยนน้ำมันเครื่องคราวหน้าไม่ได้ยังไง (ไม่เกินสิ้นปีนี้)

คงจับเปลี่ยนยาง 1700 บ. ละครับ แพงหน่อย

ออฟไลน์ jumpon77

ผมว่าใส่15ไปเลยพีเต้4วงแค่ไม่กีหมึ่นเองพีแต่เปนแม็กติดรถมาแล้วเค้าเปลียนครับถ้าเทรนกระทะล้อพีน่าจะประมาน3พันกว่าๆๆครับลองไปถามดูครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

GreenG

ผมว่าใส่15ไปเลยพีเต้4วงแค่ไม่กีหมึ่นเองพีแต่เปนแม็กติดรถมาแล้วเค้าเปลียนครับถ้าเทรนกระทะล้อพีน่าจะประมาน3พันกว่าๆๆครับลองไปถามดูครับ

ประเด็นคือพี่หาในราคาไม่เกินงบ 8 พันไม่ได้เลยครับ ;)

555 :D

เลยเอสแต่ยางพอ :D

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
1. มียางบริดสโตน Ecopia 175/65/R14 เส้นละ 1,550 ครับ เจออยู่บ่อยๆ

2. เปลี่ยนยางจาก 165/70-14 เป็น175/65-14  ใช้แทนได้ ขับดีกว่าเดิมด้วยครับ ที่รถติดยาง 165 มาให้เพราะประหยัดต้นทุนครับ

3.1 แล้วแต่ตกลงกับร้านครับ

3.2 ถ้าออฟเซ็ทล้อกะทะด้วยกัน เท่ากันครับ 4 รู100 ใส่ได้เลย มีแถวบ้านถอดกองขาย 4,000-4,500 พร้อมล้อเลยครับ 175/65

4. หาล้อใหม่ที่เจ้าของถอดก็ประมาณ หมื่นนิดๆ ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
กลับมาเชียร์ 185/65r14 อีกครั้ง ราคาพันปลายมีหลายยี่ห้อเลยครับ