ผู้เขียน หัวข้อ: รถดีเซล ถ้าจอดไว้นาน เกิน 1-2 อาทิตย์ สตาร์ทใหม่ มี่ควันถือว่าปกติไหมครับ  (อ่าน 7540 ครั้ง)

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
Fortuner 3.0 D4D AT 4WD  จอดรถไว้นานหลายวัน  สตาร์ทแล้วควันออก ถือว่าปกติไหมครับ
คันนี้ ถ้าไม่ได้เดินทางไกล จะไม่ค่อยได้ใช้อะครับ  

เดือนนึงจะใช้อยู่ อาทิตย์ละ ครั้งได้  หรือถ้านานเลย ก็สองอาทิตย์ครั้ง  2-3 วันสตาร์ทวอร์มวันละ 10 นาทีบ้าง

ถ้าช่วงไหนจอดไว้นาน พอมาสตาร์ท  ขับออกถนน ช่วงออกตัวใหม่ๆ ควันจะออกเยอะผิดปกติ   แต่จะเป็นแค่ แป๊ปเดียว
ขับไปสักพัก ควันหายเอง  ลองเหยียบควันเร่ง  ก็ไม่มีแล้ว  

อ่อ  มีช่วงนึงใช้ ศุกร์ เสาร อาทิตย์  จันทร์  วิ่งทุกวัน ระยะทาง วันละ 30-60 กิโลเมตร
ควันไม่ออกครับ  ตอนสตาร์ทก็ไม่ออก

เลยอยากถามว่า เพื่อนๆ เจออาการนี้กันไหมครับ    

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2014, 11:18:57 โดย reyeshenry »

ออฟไลน์ Larry

• Sr. Member
เป็นเรื่องปกติครับ พออุณภูมิเครื่องพร้อมทำงาน การเผาไหม้ก็สมบูรณ์ ควันขาวควันดำก็น้อยลงครับ

ออฟไลน์ benley

ควันสีอะไรครับ สตาร์ทยากไหม
ถ้าควันดำ และสตาร์ทยาก ให้แย๊กน้ำมันตรงหัวกรองน้ำมันเชื้อเพลิงก่อนครับ
เพราะกระบะผมเคยจอดบนเนินดินตอนน้ำท่วมใหญ่ ประมาณ 2 เดือนกว่าๆได้
ตอนแรกสตาร์ท ลืมแย๊กน้ำมัน ติดเครื่องยาก แถมติดแล้วคว้นดำท่วมเลยครับ

ปัจจุบัน มาสตาร์ทตอนเครื่องเย็น(จะอากาศเย็นหรือร้อนก็เหมือนกันครับ) จะควันขาวตุ่ยๆออกมา
สงสัยมาซักพักว่าเป็นที่หัวฉีด เพราะช่วงก่อนก็ควันขาวมากหน่อย ถอดหัวฉีดมาล้างเอง ควันขาวหายไป งงเหมือนกัน

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
ควันสีอะไรครับ สตาร์ทยากไหม
ถ้าควันดำ และสตาร์ทยาก ให้แย๊กน้ำมันตรงหัวกรองน้ำมันเชื้อเพลิงก่อนครับ
เพราะกระบะผมเคยจอดบนเนินดินตอนน้ำท่วมใหญ่ ประมาณ 2 เดือนกว่าๆได้
ตอนแรกสตาร์ท ลืมแย๊กน้ำมัน ติดเครื่องยาก แถมติดแล้วคว้นดำท่วมเลยครับ

ปัจจุบัน มาสตาร์ทตอนเครื่องเย็น(จะอากาศเย็นหรือร้อนก็เหมือนกันครับ) จะควันขาวตุ่ยๆออกมา
สงสัยมาซักพักว่าเป็นที่หัวฉีด เพราะช่วงก่อนก็ควันขาวมากหน่อย ถอดหัวฉีดมาล้างเอง ควันขาวหายไป งงเหมือนกัน

สตาร์ทได้ปกติครับ  ไม่มีปัญหา   จะมีควันขาว  เวลาจอดไว้นานๆ รถไม่เคลื่อน   พอมาสตาร์ทแล้วเคลื่อน ตอนออกตัวใหม่จะมีควันครับ
ขับไป ไม่ถึงโล ก็หายครับ

หลังจากนั้น วันถัดไป มาขับสตาร์ทขับอีก ก็ไม่มีอาการนี้แล้วครับ
ผมสังเกตว่า หากใช้รถบ่อยๆ จะไม่มีควันเลยครับ   

แต่ถ้านานๆใช้  จะเป็นเกือบทุกครั้งที่สตาร์ท

ออฟไลน์ veronic

เรื่องปรกติครับ จริงๆเบนซินก็มี แต่จะน้อยกว่าไม่เห็นชัดเจนเหมือนดีเซล
รถควรจะขับอย่างต่ำ 2-3 วัน ครั้งนะครับ ไม่งั้นเครื่องจะไปเร็วหน่อย

ออฟไลน์ pee1818

เครื่องดีเซลปกติครับ ขับทุกวันวิ่งไม่เร็วพอกดลึกๆ เพื่อจะแซงควันยังออกเยอะเลยครับ แต่ถ้าเป็นเบนซิลสิน่ากลัวครับ

ออฟไลน์ benley

เครื่องดีเซลปกติครับ ขับทุกวันวิ่งไม่เร็วพอกดลึกๆ เพื่อจะแซงควันยังออกเยอะเลยครับ แต่ถ้าเป็นเบนซิลสิน่ากลัวครับ

ถ้าขับช้าบ่อยๆ เขม่าค้างท่อมันเยอะครับ พอตอนกดเร่งทีก็เหมือน ขี้มูกในจมูกที่ผ่านมาทั้งวันโดนไม่สั่งออกละครับ

ออฟไลน์ norachon

• Jr. Member
  • **
โดยปกติไม่น่าจะเป็น

สาเหตุ ส่วนใหญ่น่าจะมาจาก โอริงหัวฉีดรั่ว  จอดนานน้ำมันเครื่องเข้าห้องเผาไหม้ได้ ครับ