ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามเรื่องพัดลมหน้าเครื่องวีออส2012ครับ  (อ่าน 16996 ครั้ง)

ออฟไลน์ benley

• Sr. Member
วันนี้ผมได้มีโอกาศถอดพัดลมหน้าวีออสปี2012 พัดลมตัวเดียวโดดๆ
เนื่องจากพัดลมหน้าไม่ทำงาน ขอถามว่า
1.พัดลมหน้าเครื่องตัวนี้มีสเต๊ป1-2หรือเปล่าครับ
2.ลองต่อตรงแล้ว พัดลมหมุนแต่ไม่แรงมาก ถอดมอเตอร์มาดู แปลงถ่านยังเหลืออยู่ประมาณ2ใน3 ทั้ง4ตัว
และมีวิธีเช็คอย่างไรว่าพัดลมทำงานเต็มประสิทธิภาพครับ
3.ลองถอดรีเลย์พัดลมในกล่องฟิวส์มาดู กรอบพลาสติกมีลักษณะปูดๆไม่มาก คล้ายกับแบตมือถือที่เริ่มเสื่อมสภาพ
และมีวิธีเช็คอย่างไรว่ารีเลย์ยังทำงานได้ตามปกติ
4.ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด รีเลย์พัดลมที่ว่าทำงานคู่กับระบบแอร์ใช่ไหมครับ ถ้ารีเลย์เสียเวลาเปิดแอร์ คอมแอร์จะทำงานหรือไม่ครับ

ปล. ที่บ้านไม่เคยใช้รถขับหน้า ตัวผมก็เลยไม่มีปสก.ด้านนี้เลยครับ
ปล2.รถวีออสเป็นของคนรู้จักครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ NoomTG

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนถามเรื่องพัดลมหน้าเครื่องวีออส2012ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 00:56:00 »
ขอตอบข้อ 1 นะครับ พัดลม ของผม vios 2011 น่าจะเหมือนกันครับ คือ มันจะมี 2 สเต็บครับ เบา กับ แรง เบานี่คือตอนเพิ่งสตารท์เครื่อง แล้วเปิดแอร์ จะเปสเต็ปเบาครับ แล้วพอ เครื่องเริ่มร้อนวาวล์น้ำเริ่มทำงาน ก็จะเป็นสเต็ป 2 ครับ แรงเลย

Re: รบกวนถามเรื่องพัดลมหน้าเครื่องวีออส2012ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 08:40:30 »
ขอตอบข้อ 1 นะครับ พัดลม ของผม vios 2011 น่าจะเหมือนกันครับ คือ มันจะมี 2 สเต็บครับ เบา กับ แรง เบานี่คือตอนเพิ่งสตารท์เครื่อง แล้วเปิดแอร์ จะเปสเต็ปเบาครับ แล้วพอ เครื่องเริ่มร้อนวาวล์น้ำเริ่มทำงาน ก็จะเป็นสเต็ป 2 ครับ แรงเลย

ขอบคุณครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 11:09:33 »
วันนี้ผมได้มีโอกาศถอดพัดลมหน้าวีออสปี2012 พัดลมตัวเดียวโดดๆ
เนื่องจากพัดลมหน้าไม่ทำงาน ขอถามว่า
1.พัดลมหน้าเครื่องตัวนี้มีสเต๊ป1-2หรือเปล่าครับ
2.ลองต่อตรงแล้ว พัดลมหมุนแต่ไม่แรงมาก ถอดมอเตอร์มาดู แปลงถ่านยังเหลืออยู่ประมาณ2ใน3 ทั้ง4ตัว
และมีวิธีเช็คอย่างไรว่าพัดลมทำงานเต็มประสิทธิภาพครับ
3.ลองถอดรีเลย์พัดลมในกล่องฟิวส์มาดู กรอบพลาสติกมีลักษณะปูดๆไม่มาก คล้ายกับแบตมือถือที่เริ่มเสื่อมสภาพ
และมีวิธีเช็คอย่างไรว่ารีเลย์ยังทำงานได้ตามปกติ
4.ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด รีเลย์พัดลมที่ว่าทำงานคู่กับระบบแอร์ใช่ไหมครับ ถ้ารีเลย์เสียเวลาเปิดแอร์ คอมแอร์จะทำงานหรือไม่ครับ

ปล. ที่บ้านไม่เคยใช้รถขับหน้า ตัวผมก็เลยไม่มีปสก.ด้านนี้เลยครับ
ปล2.รถวีออสเป็นของคนรู้จักครับ

ขอบคุณครับ

พัดลม VIOS ที่ผมมี เป็นแบบ สายไฟสองเส้น การปรับความเร็วจะขึ้นกับ ECU โดยมันจะจ่ายไฟ 6 -12 โวลท์ครับ

คันอื่นไม่รู้จะเหมือนกันไหม

ออฟไลน์ Volta

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 11:16:28 »
Fiesta ก็เป็น 2 เสต็ปครับ
เปิดแอร์ พัดลมก็จะหมุนระดับนึง
แต่พอเครื่องร้อนมากๆ พัดลมก็จะหมุนเต็มกำลัง

ลองไล่เปลี่ยนที่รีเลย์ดูก่อนก็ได้ครับ เริมจากที่ราคาไม่แพงก่อนครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 11:48:21 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นครับ

พัดลมใช้ไฟ 2 เส้นครับ
ต่อตรงทำงาน แต่ไม่แรงเลยครับ

ออฟไลน์ lotto

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 16:28:44 »
ผม vios 2004 ไม่รู้จะเหมือนกันหรือเปล่า

ต่อไฟตรงเข้าแบตเลย จะต้องเป็นสปีดแรงสุดครับ

ระบบมันลดรอบโดยใช้รีเลย์สลับไฟไปเข้าตัวรีซิสแต๊นสีขาวๆ แถวๆ กันชนหน้ารถครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2014, 22:52:48 »
วันนี้ประกอบกลับละครับ
มอเตอร์น่าจะช๊อตรอบครับ ที่เวลาต่อตรงแล้วหมุนไม่แรง
ก็เลยเปลี่ยนใหม่ไปแล้ว แต่มีให้แก้ไขจุดอื่นต่อครับ